ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้ : รถกินน้ำมันเครื่อง  (อ่าน 40518 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
ถามผู้รู้ : รถกินน้ำมันเครื่อง
« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 12:11:09 »
รถผมมีอาการคือกินน้ำมันเครื่องครับ

เติมครั้งล่าสุด 3 อาทิตย์ที่แล้ว มาตอนนี้ มันลงไปที่ Min อีกแล้ว

อาการนี้เค้าเรียกว่ามันเป็นอะไรครับ

มีคนบอกว่าเครื่องเริ่มหลวม ในที่สุดมันจะรั่ว และต้อง โอเวอร?ฮอลเครื่อง จริงไหมครับ

หรือเกิดจากสาเหตุอื่นได้บ้างไหม๊ครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามผู้รู้ : รถกินน้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 12:44:49 »
ถ้ารถเร่งไม่ออก กินน้ำมัน ทั้งเชื้อเพลิงและน้ำมันเครื่อง มีควันขาว เครื่องหลวงครับ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: ถามผู้รู้ : รถกินน้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 14:09:10 »
รถผมมีอาการคือกินน้ำมันเครื่องครับ

เติมครั้งล่าสุด 3 อาทิตย์ที่แล้ว มาตอนนี้ มันลงไปที่ Min อีกแล้ว

อาการนี้เค้าเรียกว่ามันเป็นอะไรครับ

มีคนบอกว่าเครื่องเริ่มหลวม ในที่สุดมันจะรั่ว และต้อง โอเวอร?ฮอลเครื่อง จริงไหมครับ

หรือเกิดจากสาเหตุอื่นได้บ้างไหม๊ครับ

ที่กล่าวมา จริงเกือบหมดเลยครับ แต่มันจะรั่วนี่ ไม่เคยได้ยินครับ ควันขาว โผลน

แต่ถ้าอยากใช้มันต่อ ลองเปลี่ยน นม.เครื่องให้ เบอร์สูงกว่านี้หน่อยครับ เช่นตอนนี้ใช้ 30 ก็ของเป็น 40 แต่ยังงัยก็ช่วยได้ไม่มาก แต่ก็พอทำใ้ห้มันยังวิ่งได้อีก
ทางที่ดี ควรไปฟิตครับ เพราะ ถ้าให้มันวิ่งอย่างนี้ต่อไป ต้องเสียเงินเยอะกว่านี้แน่ๆ ครับ

เร่งไม่ออก กินน้ำมัน และเครื่องพังแบบถาวร
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 14:41:07 »
น้ำมันเครื่องมันอยู่ภายในเครื่อง การที่น้ำมันจะหายไปได้มันก็มีอยู่ 2ที่ คือถ้าไม่รั่วออกมาภายนอกก็ต้องรั่วอยู่ภายใน
รั่วภายนอกยังไงก็ต้องเห็น แต่ถ้ารั่วภายในมันจะรั่วเข้าไปในกระบอกสูบ มันไม่ได้รั่วเข้าไปทางแหวนสูบได้แค่ทางเดียว
แต่ยังสามารถรั่วเข้าทางยางตีนวาล์วในกรณีที่ยางตีนวาล์วเสื่อมได้ด้วย

ถ้าอยากรู้ว่าเครื่องหลวมหรือไม่ ลองวัดกำลังอัดดูก็ได้ครับ เกจวัดชุดละประมาณ6xxบาท(ผมก็ซื้อมาวัดเองเหมือนกัน)
ถอดหัวเทียนออกแล้วใส่เกจเข้าไป สตาร์ทเครื่องซัก3-5วินาทีก็จะรู้ค่าของแรงดันในกระบอกสูบ ถ้าอยากรู้ว่าแหวนหลวม
หรือไม่ลองถอดเกจออกแล้วใช้น้ำมันเครื่องหยอดลงไปในรูหัวเทียน แล้ววัดกำลังอัดเหมือนเดิม
ถ้าค่าของแรงดันสูงขึ้น แสดงว่าเครื่องหลวม เพราะน้ำมันจะลงไปเคลือบกระบอกสูบทำให้มีกำลังอัดมากขึ้น
ลองทำกับทุกสูบ เดี๋ยวก็รู้ว่าน้ำมันเครื่องหายไปจากทางนี้หรือเปล่า

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 15:46:06 »
ที่ผมเคยเป็นคือ seal ตรง Timing Belt รั่วครับ คือน้ำมันเครื่องหมดเร็วมาก ประเภท 2-3 wks แห้ง ตอนแรกผมก็นึกว่าเครื่องหลวม แต่ขับๆ มันก็ปกติ ควันขาวก็ไม่มี ตอนแรกให้ช่างดู ใต้ท้องไม่มีรอบรั่ว เลยนึกว่าเป็นเพราะ LPG แต่ไปๆ มาๆ มันหมดเร็วกว่าเก่า ทีนี้ก็เลยเอาไปให้ช่างอีกที่ดู ผลคือ seal มันรั่วครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 20:34:55 »
วาล์วที่ดักไอระเหยของน้ำมัน ให้ไปห้องเผาใหม่ อาจจะเสียก็ได้ครับ ลองเช๊คดู

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 10:50:50 »
แน่ใจว่าวิธีเติม และวิธีเช็คระดับถูกต้องแล้วนะครับ
ที่จอดรถประจำไม่มีรอยน้ำมันหยดที่พื้นหรือไม่ 
สำรวจในห้องเครื่องบริเวณรอบๆ เครื่องยนต์มีคราบน้ำมันหรือไม่
สตาร์ทเครื่องมีควันขาวออกท่อไอเสียหรือไม่
เครื่องยนต์ตัวนี้ใช้งานมานานหรือยัง เคยโอเวอร์ฮีตมาหรือไม่
ใช้เครื่องยนต์รอบสูงอย่างต่อเนื่องหรือไม่

เบื้องต้นสำรวจตามนี้ก่อนนะครับ ;)
ถ้าให้ชัวร์เข้าอู่ที่มีมาตรฐานให้เช็คให้ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 06:20:14 »
ไม่ได้บอกรายละเอียดรถเลย

รถอะไร อายุกี่ปี วิ่งมากี่โล ???

ตอบยากอ่ะ แต่บางทีเครื่องไม่หลวม แต่ยางตี..นวาล์วมันเสื่อมสภาพ มันก็กินน้ำมันเครื่องได้เช่นกัน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011