ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ TEANA XV250 sport edition แต่ตัดใจไม่ลง เสียดาย ACCORD 2.4 ivetec EL  (อ่าน 16292 ครั้ง)

ออฟไลน์ macsweet7

• Newbie
  • *
ด้วยตัวรถและราคาที่จัดว่าอยู่ใน segment  เดียวกัน (ซึ่งผมโอเคกับรูปลักษณ์ภายนอกของทั้งสองคัน)

ก็เลยมีคำถามอยู่ 2-3  ข้อ มารบกวนพี่ ๆ เพื่อน ๆ นิดนึงครับ

1.  รถสองรุ่นนี้ถ้าเทียบกับตัว 2000 cc ของยี่ห้อเค้าเอง  จะมีอัตราสิ้นเปลืองแตกต่างกันจนเห็นได้ชัดมั้ยครับ (ปกตินั่ง  2 คน เน้นใช้ในเมืองประมาณ 40 กม.ต่อวัน ออกต่างจังหวัดบ้างในช่วงวันหยุด (อนาคตจะมีลูก 2 คน)
ตัวเครื่อง 2000 cc  จะพอไหวมั้ยกับตัวถังขนาดนี้

2.  จุดเด่นหรือด้อยที่เห็นชัดที่สุดในการตัดสินใจเลือกระหว่าง Nissan Teana กับ Honda  accord คืออะไรครับ  อยากได้มาคิดชั่งน้ำหนักอีกที

3.  รบกวนขอคำแนะนำจากพี่ ๆ เพื่อน ๆที่กำลังใช้ตัวนี้ หรือกำำลังหาข้อมูลตัวนี้อยู่ครับ  เช่น เรื่องสมรรถนะ  ความจุกจิก  ศูนย์บริการ  การบำรุงรักษา

ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
Re: อยากได้ TEANA XV250 sport edition แต่ตัดใจไม่ลง เสียดาย ACCORD 2.4 ivetec EL
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 14:46:55 »
ด้วยตัวรถและราคาที่จัดว่าอยู่ใน segment  เดียวกัน (ซึ่งผมโอเคกับรูปลักษณ์ภายนอกของทั้งสองคัน)

ก็เลยมีคำถามอยู่ 2-3  ข้อ มารบกวนพี่ ๆ เพื่อน ๆ นิดนึงครับ

1.  รถสองรุ่นนี้ถ้าเทียบกับตัว 2000 cc ของยี่ห้อเค้าเอง  จะมีอัตราสิ้นเปลืองแตกต่างกันจนเห็นได้ชัดมั้ยครับ (ปกตินั่ง  2 คน เน้นใช้ในเมืองประมาณ 40 กม.ต่อวัน ออกต่างจังหวัดบ้างในช่วงวันหยุด (อนาคตจะมีลูก 2 คน)
ตัวเครื่อง 2000 cc  จะพอไหวมั้ยกับตัวถังขนาดนี้

2.  จุดเด่นหรือด้อยที่เห็นชัดที่สุดในการตัดสินใจเลือกระหว่าง Nissan Teana กับ Honda  accord คืออะไรครับ  อยากได้มาคิดชั่งน้ำหนักอีกที

3.  รบกวนขอคำแนะนำจากพี่ ๆ เพื่อน ๆที่กำลังใช้ตัวนี้ หรือกำำลังหาข้อมูลตัวนี้อยู่ครับ  เช่น เรื่องสมรรถนะ  ความจุกจิก  ศูนย์บริการ  การบำรุงรักษา

ขอบคุณครับ 

ข้อที่ 1 ผมใช้งาน teana 2.0 นะครับ ส่วนใหญ่ผมนั่ง 2 คน+หมา 1 ตัว( น้ำหนักรวมไม่น่าจะเกิน 110-120 kg)
            ในเมืองได้  9-10 km/l แบบรถไม่ติดมาก
           ต่างจังหวัด 12-13 km/l แบบขับ 110-140 ระยะต่อเนื่องไม่เกิน 200-300km  accord  ไม่มีข้อมูลครับ
           เนื่องจากไม่ได้จับเป็นเรื่องเป็นราว อ้อ น้ำมันเป็น E10 นะครับ

ข้อที่ 2 ผมว่าที่ต่างกันคงเป็นอารมณ์ของการขับครับ ต่างกันไปเลย teana อะไรๆก็ดูนุ่มๆไปหมด  accord ดูแข็งๆ
           คมๆ ไม่รู้อธิบายอย่างไร เอาเป็นว่าคุณต้องไปลองขับ และภายในที่ต่างกันมาก อันนี้แล้วแต่ชอบ

ข้อที่ 3 เรื่องสมรรถนะ  ถ้า 250XV vs 2.4 EL อันนี้ 250XV กินครับ
           ความจุกจิก  ถึงตอนนี้ยังไม่มีอันไหนมีเรื่องจุกจิกอะไรเป็นพิเศษครับ
           ศูนย์บริการ  honda กินขาดไป 7 เสาไฟฟ้าครับ
           การบำรุงรักษา  อันนี้ผมว่าพอๆกันนะครับ

หวังว่าคงช่วยได้บ้างนะครับ  ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
Re: อยากได้ TEANA XV250 sport edition แต่ตัดใจไม่ลง เสียดาย ACCORD 2.4 ivetec EL
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 15:39:48 »
ข้อแนะนำข้อแรกนะครับ ต้องหาข้อมูลก่อน

review ของ accord โดยคุณ Jimmy ขอลบลิงค์นี้ทิ้ง เพราะเป็นลิงค์จากเว็บที่เป็นศัตรูกับเรามาตั้งแต่ก่อตั้งเว็บ <-- (J!MMY แก้เองครับ)

review ของ teana โดยคุณ Jimmy http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=469:-nissan-teana-j32-20-a-25-cvt-&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

ข้อแนะนำข้อที่ 2 คือ ไปลอง Testdrive ครับ รถสองตัวนี้ต่างกันมาก ให้อารมณ์ที่แตกต่างกัน และที่สำคัญแต่ละคนก็จะมีความชอบที่แตกต่ากัน ถ้าได้ขับแล้วผมเชื่อว่าคุณจะเลือกได้ไม่ยากเย็นนัก

Teana นิ่ม เงียบ ประกอบดี วัสดุภายในดีมาก
Accord แข็ง แต่ขับมันส์ อารมร์ sport

ส่วนตัวผมไปลองขับมา ผมชอบ Teana ที่สุด ส่วน accord ตัดทิ้งไป เพราะผมต้องการรถบ้านที่นั่งสะบาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2011, 03:06:06 โดย J!MMY »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 18:06:24 »
-ถ้าใช้เมืองแอคคอร์ดประหยัดกว่าครับ 4สูบยังไงก็กินน้ำมันน้อยกว่า6สูบ นิตยสารหลายเล่มที่ทดสอบมาแอคคอร์ดประหยัดน้ำมันกว่าเทียน่า

-เทียน่า นุ่ม นิ่ง นั่งสบาย เก็บเสียงดีมาก แต่ตัวถังแคบที่สุด ช่องเก็บของในรถมีน้อย เครื่องเสียงห่วยถ้าเทียบกับราคารถ พวงมาลัยปรับเข้าออกไม่ได้
- แอคคอร์ดตัวถังใหญ่ที่สุดในตลาดช่วงล่างค่อนข้างแข็งแต่ขับสนุกที่สุด ช่องเก็บของเยอะมาก เครื่องเสียงดีที่สุดในกลุ่ม แต่เก็บเสียงแย่ที่สุดเสียงจากพื้นถนนเข้ามาในรถค่อนข้างเยอะ เบาะนั่งค่อนข้างแข็งออกแนวกระชับมากกว่าโซฟาของเทียน่า ไม่มีระบบ keyless ไม่รู้จะกั๊กไว้ทำเกลืออะไร
- ศูนย์บริการในกรุงเทพไม่ต่างกันเท่าไหร่ แต่ ตจว.เนี่ยฮอนด้าชนะเลิศครับ มาตราฐานต่างๆใกล้เคียงกับที่กรุงเทพ นิสสันยังต้องปรับปรุงมาตราฐานศูนย์บริการอีกพอสมควร อย่างนครนายกที่ผมอยู่เนี่ยศูนย์นิสสันมีโซฟาเน่าๆอยู่2ชุด ตู้น้ำดื่ม กระติกน้ำร้อน กาแฟใส่โหลค้างปีให้ตักเอง ทีวี 21 นิ้วรุ่นโบราณที่ไม่มีอะไรให้ดู โซนรับรถก็ดูไม่เป็นระเบียบเรียบร้อย

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 18:07:59 »
โอ้ว คุณ eddy 3885 ครับ
พี่จิมห้ามเอาเวป caronline มานะครับ ผมเคยเอามาแล้ว ทางที่ดีลบเลยดีกว่าครับ

จากผู้ใช้ accord 2.4 มานะครับ
เครื่องเสียงดีที่สุดในกลุ่ม
ช่วงล่างดูสปอร์ตแฝงความนุ่ม
เบาะหลังกว้างมากๆ ที่วางขายาวเหยียด
ประหยัดน้ำมัน
รูปทรงครึ่งหน้าโอเค ด้านหลังรับไม่ได้สักเท่าไหร่
พวงมาลัยปรับเข้าหาตัว สูงต่ำได้

ข้อเสีย
ลูกปืนล้อรถผมดังที่ 50000 กิโล ซ่อมแล้ว
ยางติดรถมา เสียงดังมากก ห่วยแตก
ตัวถังตรงซุ้มล้อค่อนข้างบาง
ตัวถังรถบางจุดก็บางไม่แข็งแรง
สีรถเป็นรอยง่าย โดยเฉพาะสีดำ

teana ก็โอเคครับ ช่วงล่างดีใกล้เคียงกับรถยุโรป
อุปกรณ์ก็มีครบ
เครื่องเสียงยังแย่กว่า city อีกครับ
พวงมาลัยปรับสูงต่ำได้อย่างเดียว
เบาะค่อนข้างเปื้อนง่ายและน่าจะเช็คยากกว่า accord ผม
กินน้ำมันมากๆ รถผม 14.8-15 เทียน่า อ้างอิงจากรีวิว 11.84
เบาะหลังนั่งสบายกว่าจริงแต่พื้นที่วางขาหดมากกว่า

สรุปถ้าชอบความสบาย แต่กินน้ำมัน teana ครับ
ถ้าชอบความสบายแฝงความสปอร์ต อุปกรณ์ครบทุกอย่าง แต่บางอันไม่มี ห้องโดยสารดูหรูหราและกว้างสบายไป accord ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2011, 18:35:40 โดย Tan Methus »

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 19:38:14 »
พี่จิมห้ามเอาเวป caronline มานะครับ ผมเคยเอามาแล้ว ทางที่ดีลบเลยดีกว่าครับ

อ่านกฏไม่่เห็นมีบอก สงสัยอยู่หน้าหลัง หรืออ่านไม่ดีครับ ขอบคุณครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 19:39:31 »
มาตอบเรื่องเครื่อง 2000 cc ในรถขนาดนี้ผมว่า พอ ครับ แต่ไม่ได้เหลือๆ
คือพอที่จะขับทางไกลความเร็วไม่เกิน 140 ได้โดยไม่รู้สึกว่ากำลังเค้นเครื่องอยู่
แต่ถ้าขับซิ่ง ชอบเร่งแซงบ่อยๆ อาจจะรู้สึกว่ามันไม่ทันใจนัก โดยเฉพาะเทียน่าที่เซ็ตเกียร์ CVT มาแนวอารมณ์เย็นๆ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ sweetcrab

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 19:45:50 »
TEANA XV250 sport edition  เบาะดำครับน่าจะเปื้อนยากนะ  :P  ถ้าผมซื้อก็คงเอารุ่นนี้หรือตัว 2.0sport edition   เพราะสุนัขผมขึ้นด้วยตลอด อิอิ

methus zaa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 19:47:49 »

อ่านกฏไม่่เห็นมีบอก สงสัยอยู่หน้าหลัง หรืออ่านไม่ดีครับ ขอบคุณครับ
 ;D ;D ;D
ผมโดนเตือนมาแล้วครับ พี่ เรื่องเอาเวปนี้มา  ;D เห้นพี่จิมบอกว่าเวปนั้นไม่ค่อยจะชอบหน้าเราสักเท่าไหร่อ่ะครับ ถ้าผิดพลาด ขออภัยด้วยครับ สำหรับคำพูด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2011, 19:49:45 โดย Tan Methus »

ออฟไลน์ Blanco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 20:01:53 »
นอกเรื่องนิดนึงนะครับจะหาอ่าน review เก่าๆของพี่จิมมี่ได้จากแห่งใดบ้างครับเพราะรถบางคันเหมือนว่าพี่เค้าทำแล้วแต่ไม่มีในเว็ปอ่ะครับ
บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 20:10:59 »
พิมใน google เลยครับ
พิมว่าทดลองขับ แล้วก็ตามด้วยรุ่นที่ต้องการ ก็จะเห็นเองครับผม

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 20:29:49 »
ถึงรถ จะเป็นรถขนาดเดียวกัน ราคาใกล้เคียงกัน
แต่บุคลิคมันต่างกันครับ

บอกตรงๆ ผมชอบช่วงล่างกับความสบายของทีน่า
แต่ส่วนตัวผมคิดว่า 6สูบมันมากไป 4สูบพอแล้ว
ดังนั้น จึงพุ่งเป้าไปที่ทีน่าเึครื่อง 2.0 ครับ

ถึงแม้ว่าการขับขี่จริงๆ ตัว 2.5 กับ2.0 จะไม่ต่างกันมาก ในการกินน้ำมัน
แต่ก็คิดว่า 2.0 มันพอแล้วจริงๆกับสภาพบ้านเมืองเรา

ปล. ทีน่า เครื่อง2.5 ในเมือง รถติดๆขั้นเทพอย่างสาทร
เจ้านายผม ขับได้ 5โล/ลิตร นะครับ
เฮียแกบ่นๆอยู่ว่า รู้งี้ซื้อ 2.0 พอแล้ว!!

methus zaa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 20:40:50 »
หา 5กิโลลิตร
แอคคอร์ดผมติดมากๆ ยังได้ 7 เลยครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 20:47:12 »
Teana 200XL Sport Series Navi น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีนะครับ

เบาะสีดำ ไม่เปื้อนง่าย + มี Navi จากโรงงานที่คุณอยากได้
ช่วงล่างที่นุ่มสบาย ขับในเมืองก็ไม่กินไปกว่า Accord 2.0
เพราะเครื่อง 4 สูบเหมือนกัน อัตราเร่งดีเลยทีเดียว

ในอนาคตอันใกล้ ภรรยาคุณท้อง ช่วงล่างนุ่มๆน่าจะดี
มีลูก2คนในอนาคต ช่วงล่างนุ่มๆสำหรับลูกเล็กๆน่าจะดีนะครับ

ไม่แนะนำแอคคอร์ดเพราะ
ศูนย์บริการมีมาก แต่จะดีซักกี่แห่ง
ถึงแม้ใช่ว่านิสสันจะดีกว่า แต่จากประสบการณ์ส่วนตัว นิสสันน่าจะดีกว่าครับ
ศึกษาดีๆ เลือกศูนย์ดีๆ คุณจะมีความสุขครับ

แต่ถ้าคุณมีเงินเหลือ ลองไปเล่น 250XV Sport Series ก็ได้ครับ
ของเล่นได้เพิ่มมา + ถ้าคุณยังรักสนุก เครื่องแรงครับ

ในอนาคตพอมีลูกๆจะใช้เงินเยอะครับ ลองชั่งน้ำหนักดูครับ
ว่าถ้าเงินเหลือแน่นอน ก็จัดไปเลยครับ แต่ถ้าไม่แน่ใจ
ผมว่า 200XL sport series NAVi ก็เป็นทางเลือกที่น่าคบหาครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 02:02:57 »
ผมว่าสองคันนี้ พอไปขับดู น่าจะเลือกได้ไม่ยากเลยครับ เพราะมันค่อนข้างจะคนละอารมณ์กันเลยหุหุ

โดยส่วนตัวผมนั่ง Accord ของเพื่อน ผมว่ามันก็ยังถือว่านุ่มสบาย ไม่ได้แข็งอะไร ( Mighty ผมแข็งกว่าเยอะ  แต่ผมนั่งมาตั้งแต่อนุบาล เลยชินแล้ว กลายเป็นสบายไปครับ) ที่นั่ง น่านั่งกว่า  ดังนั้น 2.0 ผมโหวต ฮอนด้าละกันครับ
แต่ถ้า ตัวทอป ผมโหวตเทียน่าครับ รุ่นสปอร์ตเบาะดำ โลดครับ >_<

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 03:04:16 »
คุณ Eddy ครับ

เว็บของเรามีกฎชัดเจน ห้ามโพสต์ เว็บ Pantip.com เด้ดขาดก็จริง
แต่โดยทางปฏิบัติแล้ว Caronline ก้เป็นอีกเว็บหนึ่ง ที่เราไม่อนุญาตให้คุณเอาลิงค์ของเว็บนั้นมาลงเด็ดขาดครับ

ในเมื่อ คุณคงไม่ทราบ ผมก็คงยังไม่ถึงขั้นต้องบังคับใช้กฎในขั้น "เตือนครั้งที่ 1" กับคุณ Eddy
แต่อยากจะขอฝากไว้ให้รับทราบนะครับ

รีวิวของ Teana รุ่นปัจจุบัน มันอยู่ในเว็บของเราแล้ว ที่นี่

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=469:-nissan-teana-j32-20-a-25-cvt-&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

ส่วนรีวิวเก่าๆ เสริชหาเอาใน Google ได้ครับ แต่ห้ามนำมาโพสต์ที่นี่เด้ดขาด
เพราะเป็นลิขสิทธิ์ของผม และเรามีความขัดแย้งกับเว็บอยู่ 2 แห่ง เราไม่ีต้องการให้คุณเข้าไปดูที่นั่นอีกครับ

จะลิงค์ไปยังเว็บอื่น ที่เจ้าของกำลังจะมีชีวิตอยู่ได้อีกไม่นานกันทำไม?

จพะหาว่าผมใจแคบ ก็คงช่วยไม่ได้นะ
เสือกเอาผมไปด่าออกอากาศในรายการวิทยุของตนเมื่อปีก่อน อยู่เลยนี่
ไม่ฟ้องร้อง ก็บุญเท่าไหร่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2011, 03:08:11 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ 12345678910

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 03:20:31 »
เป็นผมแนะนำให้จขกทไปลองเทสดูด้วยตนเองแบบผม จะเลือกได้ไม่ยากเลย เทียน่าดีกว่าเยอะครับ แนะนำให้ไปเทสจะรู้ว่าผมพูดไม่เกินความจริงเลย

เทียน่าเงียบกว่า วัสดุดีกว่า สมรรถนะดีกว่า

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 08:06:22 »

เว็บของเรามีกฎชัดเจน ห้ามโพสต์ เว็บ Pantip.com เด้ดขาดก็จริง
แต่โดยทางปฏิบัติแล้ว Caronline ก้เป็นอีกเว็บหนึ่ง ที่เราไม่อนุญาตให้คุณเอาลิงค์ของเว็บนั้นมาลงเด็ดขาดครับ

ในเมื่อ คุณคงไม่ทราบ ผมก็คงยังไม่ถึงขั้นต้องบังคับใช้กฎในขั้น "เตือนครั้งที่ 1" กับคุณ Eddy
แต่อยากจะขอฝากไว้ให้รับทราบนะครับ

รีวิวของ Teana รุ่นปัจจุบัน มันอยู่ในเว็บของเราแล้ว ที่นี่

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=469:-nissan-teana-j32-20-a-25-cvt-&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

ส่วนรีวิวเก่าๆ เสริชหาเอาใน Google ได้ครับ แต่ห้ามนำมาโพสต์ที่นี่เด้ดขาด
เพราะเป็นลิขสิทธิ์ของผม และเรามีความขัดแย้งกับเว็บอยู่ 2 แห่ง เราไม่ีต้องการให้คุณเข้าไปดูที่นั่นอีกครับ

จะลิงค์ไปยังเว็บอื่น ที่เจ้าของกำลังจะมีชีวิตอยู่ได้อีกไม่นานกันทำไม?

จพะหาว่าผมใจแคบ ก็คงช่วยไม่ได้นะ
เสือกเอาผมไปด่าออกอากาศในรายการวิทยุของตนเมื่อปีก่อน อยู่เลยนี่

ขอโทษครับ เข้าใจว่าห้ามเฉพาะพันทิพ

รับทราบและจปฏิบัติตามครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 10:39:09 »

ผมแนะนำว่าแก้ไขหัวข้อ  "/*-*/ ขอประกาศ ห้ามเอา กระทู้ จากใน Pantip มาโพสต์ ที่นี่ โดยเด็ดขาด! /*-*/"
แก้ไขเป็น  "/*-*/ ขอประกาศ ห้ามเอา กระทู้ จากใน Pantipและ Caronline มาโพสต์ ที่นี่ โดยเด็ดขาด! /*-*/"

จะได้ไม่เกิดปัญหาอีกครับ ขอบคุณครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 10:56:16 »
accord ขับมันส์กว่าเยอะครับ บ้านผมมี teanaตัวเก่า กะ accord ครับ(รถน้อง) ขนาด teana ตัว230 ยังวิ่งไม่ค่อยจะได้ดั่งใจเลยครับ ยกเว้นออกต่างจังหวัด ถ้าเป็นเครื่อง 2000 คงอืดกว่าอีก (ผมคิดว่านะ ไม่เคยขับยาวๆ เคยแต่ test drive) หลายคนชอบบอกว่าช่วงล่าง teana ดีกว่า accord แต่เวลาผมขับ ผมชอบช่วงล่างแบบ accord มากกว่านะ
ถามว่าน่าเปลี่ยนไหม ถ้าเปลี่ยน ผมว่ามันได้ความเป็นรถใหม่ มันจะนิ่มนวลชวนฝัน และที่ teana ดีกว่า น่าจะเป็นเบาะนั่ง และการเก็บเสียงนะครับ แต่ก็ไม่มากนะ ตามความรู้สึกผม

ออฟไลน์ macsweet7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 11:14:39 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ มีประโยชน์มาก แล้วจะมาแจ้งความคืบหน้าอีกทีครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 12:01:37 »
แก้ไขให้แล้วครับคุณ udis ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ และขออภัยที่ไม่ด้เขียนแจ้งเติอนกันไว้แต่แรกครับ

methus zaa

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 18:45:24 »

ที่ผ่านมาผมรู้มาตลอดว่าห้ามโพสในเวปนี้ แต่ยังไม่เคยรู้สาเหตุเลย
แต่มาถึงวันที่ชัดเจนเลยครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2011, 18:47:08 โดย Tanza Innova »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 21:01:33 »
ขึ้นไปอ่านกระทู้ ปักหมุด เถอะครับ

ในนั้น มีสรุปไว้เบื้องต้นให้แล้วครับ จะได้เข้าใจสาเหตุกัน
เพราะที่เขียนมานี่ แค่สาเหตุหนึ่งเท่านั้น

methus zaa

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 21:40:15 »
ขึ้นไปอ่านกระทู้ ปักหมุด เถอะครับ

ในนั้น มีสรุปไว้เบื้องต้นให้แล้วครับ จะได้เข้าใจสาเหตุกัน
เพราะที่เขียนมานี่ แค่สาเหตุหนึ่งเท่านั้น
ครับ จะไปอ่านเดี๋ยวนี้เลยครับ