ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถตกหลุมแล้วมีอาการสะบัดมีวิธีแก้มั้ยครับ  (อ่าน 21548 ครั้ง)

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
ใช้ไทรทันพลัส4ประตู อาการตามหัวข้อเลยครับ อยากทราบว่ามีวิธีแก้มั้ย
ถ้าใส่ค้ำโช้คหน้าจะหายรึปล่าว ถามช่างที่ศูนย์เค้าว่าเป็นอาการปกติของรถสูงๆ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
Re: ขับรถตกหลุมแล้วมีอาการสะบัดมีวิธีแก้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 10:01:36 »
สะบัดนี่หน้าสะบัดหรือท้ายสะบัดครับ

ของผมเป็นที่ท้ายสะบัด+เวลายูเทิร์นแล้วท้ายรถเหวี่ยงจนหมุน

แก้ด้วยการเปลี่ยนโช้คใหม่แล้วก็ใส่กันโคลงหลังเพิ่ม

ปล.เจ้าไทรทันใส่ค้ำโช้คหน้าไม่ได้นะครับ มันไม่มีที่ยึด โช้คมันอยู่ต่ำ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
Re: ขับรถตกหลุมแล้วมีอาการสะบัดมีวิธีแก้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 10:38:00 »
ใช้ไทรทันพลัส4ประตู อาการตามหัวข้อเลยครับ อยากทราบว่ามีวิธีแก้มั้ย
ถ้าใส่ค้ำโช้คหน้าจะหายรึปล่าว ถามช่างที่ศูนย์เค้าว่าเป็นอาการปกติของรถสูงๆ

จริงครับ เรื่องปกติสำหรับรถกระบะยกสูง  ไปร้านตกแต่งรถ4WDใส่กันสะบัดเพิ่มได้ครับ แต่ส่วนใหญ่จะแนะนำให้เปลี่ยนชุดโช้คอัพไปพร้อมกันเลยครับ  ;)

ออฟไลน์ plus

Re: ขับรถตกหลุมแล้วมีอาการสะบัดมีวิธีแก้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 10:47:01 »
เปลี่ยนโช้ค   4 ตัวดีๆก็เอาอยู่ ครับ เช่น procomp,  oil man emu,  hotbits,  profender  เป็นต้น ครับ
 ไม่ก็ใส่กันเซด้านหลัง หรือก็ เหล็กกันโคลงหลัง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2011, 10:48:57 โดย plus »

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 12:48:49 »
อาการสบัด เกิดจาก โช๊คอัพ หยุดการเต้นของยางในขณะลงหลุม หรือทางขรุขระได้ไม่ดีครับ ....

คัน D-max ผมเมื่อก่อนใส่ยางเดิมๆโรงงาน 245/70R16 ลงหลุมบ่อทางขรุขระ ไม่เคยสบัดเลย นิ่งดีมาก ...

แต่พอเปลี่ยนยางเป็น 265/70R16 ทีนี้ สบัดทุกหลุมทุกเนินเลยครับ .....

ร้านแนะนำให้เปลี่ยนโช๊คที่หนืดขึ้นและกระบอกใหญ่ขึ้น .... พอใส่ก็หายสบัดครับ แข็งขึ้นนิดนึง แต่คุมรถได้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Fuel98

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 11:36:39 »
ต้องดูก่อนครับว่า ตอนซื้อรถมาใหม่ๆ ตกหลุมแล้วรถสะบัดอย่างนี้หรือเปล่า
ถ้าตอนแรกตกหลุมแบบเดียวกัน ไม่เคยสะบัด แต่หลังๆ มานี่สะบัดตลอด ให้ไปเช็คพวกลูกหมาก และจุดยึดช่วงล่างก่อนครับ เช่นลูกหมากกันโคลง ลูกหมากปีกนก

แต่ถ้าสะบัดมาตั้งแต่ป้ายแดงเลย ก็ต้องทำตามที่เพื่อนๆ ว่าใว้ครับ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 19:41:12 »
เคลมแกนพวงมาลัยมารึยังครับ