ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดว่าโซนไหนการจราจรไร้ระเบียบที่สุดครับ  (อ่าน 4636 ครั้ง)

ออฟไลน์ komakung

• Newbie
  • *
    • เว็บสอนภาษาญี่ปุ่น
ตามหัวข้อเลยครับ

สำหรับผมคิดว่า จ.อยุธยา โดยเฉพาะบริเวณรอบๆ นิคมอุตสาหกรรมโรจนะ ทั้งมอเตอร์ไซด์ทั้งรถยนต์ ขับกันได้ไร้ระเบียบมากๆ ยิ่งพวกรถบัสไม่ต้องพูดถึง แต่ที่หนักสุดผมว่ามอไซด์ครับ อยากออกก็ออกเลย ไฟเลี้ยวอะไรก็ไม่ค่อยเปิดกัน ปาดหน้าปาดหลัง ขับย้อนศรกันป็นว่าเล่น ขับรถมาโซนนี้ช่วงเช้าๆ เย็นๆ ต้องระวังตัวมากเป็นพิเศษ หากใครได้ผ่านมาแถวนี้ก็ระวังตัวกันด้วยนะครับ

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
Re: คุณคิดว่าโซนไหนการจราจรไร้ระเบียบที่สุดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 12:16:12 »
เห็นด้วยกับโซนนิคมอุตสาหกรรมครับ พวกรถบัสรับส่งพนักงาน พี่วิน หรือ 2 แถว เืถื่อนกันสุดๆครับ

ตำรวจไทยก็ไม่เห็นทำไรตามระเบียบ

ออฟไลน์ Cool Runner

Re: คุณคิดว่าโซนไหนการจราจรไร้ระเบียบที่สุดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 12:23:43 »
ตามนิคมอุตสาหกรรมทุกที่ผมว่าไม่ต่างกันหรอก

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 12:57:07 »
ทางโซนระยองก็ใช่ย่อยนะ >:(

รวมถึงตัวผมด้วยเหอะ แบบว่า ขับช้าแช่ขวา ด้านซ้ายก็มอเตอร์ไซค์ (ถนน 4 เลน)
ก็เลยต้องมุด เป็นสาเหตุทำให้โดนด่าลับหลังกันไป

โปรดใช้วิจารณญาณ การกระทำของผม ไม่ควรเอาเป็นเยี่ยงอย่างครับ :'(

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 13:57:20 »
ผมว่า อมตะ กับ เครือสหพัฒ การจราจรถือว่าโอเคนะครับ

เครือ นี้ ok เพราะรถไม่เยอะมาก และส่วนมากเป็นมอไซ

แต่อมตะ รถยนต์เยอะมากๆ แต่การปล่อยรถถือว่าทำได้เยี่ยมเลย นะครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 14:51:26 »
แถวอมตะนคร ครับ ในโซนนิคมไม่เท่าไหร่

แต่พอออกมาแถวถนนเส้น สุขประยูร-ดอนหัวฬ่อ มีคนตายทุกวันครับ ขับรถได้บรรลัยมาก โดยเฉพาะมอเตอร์ไซค์ ย้อนศรแม่มตลอด ไม่รุ้เป็นอะไรกัน

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 15:59:12 »
ตอบเป็นแหล่งได้ไหมเนี่ย

ผมอยู่ฝั่งธน แถววัดโพธิ์แจ้  แย่สุดยอด
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 16:23:16 »
ผมว่ามันแย่ทั้งประเทศเลยแหละ ที่ไหนที่มีถนนสามเลนสองเลนำว้แล่นตรงอีกหนึ่งเลนไว้กลับรถคุณจะต้องหงุดหงิดกับพวกที่หน้าด้านไปแล่นในเลนกลับรถที่มันว่างกว่าแล้วมาเบียดแทรกออกเลนตรงเมื่อติดรถที่เค้ารอกลับรถ ถนนทุกสายที่มีลักษณะแบบนี้คุณจะเจอปัญหาเช่นนี้ทุกๆที่และอ้ายพวกสันดานเลวๆแบบนี้มันเยอะมากเกินหลักร้อยต่อวัน  >:(

น่าจะเปลี่ยนภาษิตได้แล้ว งู แขก คนไทย เอาปืนยิงขมับคนไทยก่อนเพราะขี้โกงและชอบเอาเปรียบเสียยิ่งกว่าแขกซะอีก พวกพฤติกรรมที่ผมว่ามาผมเจอทุกเช้าบนถนนสุขุมวิทแล้วก็ทะเลาะบีบแตรไล่พวกหน้าด้านนี่ทุกเช้าวันนึงก็เป็นสิบคัน ไม่ต้องกลัวว่าจะโดนยิงเลยเพราะมีแต่ลุงๆป้าๆเด็กๆทั้งนั้นครบทุกเพศและช่วงอายุเชียว ชะหนอย!!! ตรูต้องติดไฟแดงซ้ำแล้วซ้ำอีกเพราะพวกหน้าด้านแบบนี้มันเกลื่อนถนนเต็มไปหมด  >:(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 17:39:31 »
ผมว่ามันแย่ทั้งประเทศเลยแหละ ที่ไหนที่มีถนนสามเลนสองเลนำว้แล่นตรงอีกหนึ่งเลนไว้กลับรถคุณจะต้องหงุดหงิดกับพวกที่หน้าด้านไปแล่นในเลนกลับรถที่มันว่างกว่าแล้วมาเบียดแทรกออกเลนตรงเมื่อติดรถที่เค้ารอกลับรถ ถนนทุกสายที่มีลักษณะแบบนี้คุณจะเจอปัญหาเช่นนี้ทุกๆที่และอ้ายพวกสันดานเลวๆแบบนี้มันเยอะมากเกินหลักร้อยต่อวัน  >:(

น่าจะเปลี่ยนภาษิตได้แล้ว งู แขก คนไทย เอาปืนยิงขมับคนไทยก่อนเพราะขี้โกงและชอบเอาเปรียบเสียยิ่งกว่าแขกซะอีก พวกพฤติกรรมที่ผมว่ามาผมเจอทุกเช้าบนถนนสุขุมวิทแล้วก็ทะเลาะบีบแตรไล่พวกหน้าด้านนี่ทุกเช้าวันนึงก็เป็นสิบคัน ไม่ต้องกลัวว่าจะโดนยิงเลยเพราะมีแต่ลุงๆป้าๆเด็กๆทั้งนั้นครบทุกเพศและช่วงอายุเชียว ชะหนอย!!! ตรูต้องติดไฟแดงซ้ำแล้วซ้ำอีกเพราะพวกหน้าด้านแบบนี้มันเกลื่อนถนนเต็มไปหมด  >:(

5555 เห็นด้วยอย่างแรง อย่าหาว่าดูถูกคนไทยด้วยกันเลยนะ ผมว่ามันโค ตะ ระ จริงเลยล่ะ สังคมไทยกลายเป็นสังคมที่เห็นแก่ตัวมากๆไปแล้ว

วันไหนเจอคนมีน้ำใจบนท้องถนนสักคน ผมโคดมีความสุขเลยครับ รู้สึกว่ามันเป็นสิ่งที่หายากจริงๆ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 19:59:57 »
วินัยจราจรสะท้อนวินัยชาติ :-X

เอาแถวที่ผมเจอค่อนข้างบ่อยแล้วกันนะครับ
แถวซอยล้าดพร้าว15ก็ใช่ย่อย วันไหนมีตำรวจก็ดีหน่อย แต่ถ้าไม่มีล่ะก็ก็แล้วแต่ว่าจะเจอนิสัย(สันดาน)แบบไหน

แยกนวมินทร์อเวนิว ก็อีกที่ ตอนเช้าจะงอกจาก2เลนเป็น3เลนไปเบียดรถที่สวนมา สาเหตุจุดนี้กว่าตำขวดจะปล่อยรถในซอยเนี้ยนานมาก เกือบ10นาทีได้ เป็นตำรวจจำพวก ปล่อยรถทีเยอะๆและนานแต่กักรถทีล่ะนานมากกว่า  :-\

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 21:59:52 »

เอาแถวที่ผมเจอค่อนข้างบ่อยแล้วกันนะครับ
แถวซอยล้าดพร้าว15ก็ใช่ย่อย วันไหนมีตำรวจก็ดีหน่อย แต่ถ้าไม่มีล่ะก็ก็แล้วแต่ว่าจะเจอนิสัย(สันดาน)แบบไหน

แยกนวมินทร์อเวนิว ก็อีกที่ ตอนเช้าจะงอกจาก2เลนเป็น3เลนไปเบียดรถที่สวนมา สาเหตุจุดนี้กว่าตำขวดจะปล่อยรถในซอยเนี้ยนานมาก เกือบ10นาทีได้ เป็นตำรวจจำพวก ปล่อยรถทีเยอะๆและนานแต่กักรถทีล่ะนานมากกว่า  :-\

เห็นด้วยครับเรื่องแยกนวมินทร์อเวนิว แต่ขอแย้งเรื่องเกือบ 10 นาทีครับ
ถ้าเป็นช่วงเวลาเร่งด่วนจะกักรถในซอยหมู่บ้านเสนาหนึ่งไว้ "15 นาที" และปล่อย "1-2 นาที" เท่านั้นครับ
ถ้าเป็นเวลาทั่วไปจะใจดีหน่อยนึง คือกักไว้ 10 นาที แล้วปล่อย 1-2 นาที
รถในซอยติดกันยาวยืดประมาณเกือบๆ 2 กิโลเมตร
ผมตอบได้อย่างมั่นใจ เนื่องจากเดินทางผ่านแยกนั้นทุกวันครับ
แต่ถ้าเป็นช่วงเวลาเร่งด่วนทางฝั่งเสนาสองนี่กักไว้ "15 นาที" เช่นกันครับ และปล่อย "30-60 วินาที" เท่านั้นครับ

ส่วนเรื่องนิสัยสันดานนี่ผมเจอแต่รถทางตรงแต่อยากเร็วไปวิ่งในทางบังคับเลี้ยวแล้วเบียดเข้าทางตรงเหมือนเดิมครับ

ที่เจอแย่กว่านั้นก็พวกรถขนของกร่างๆ ชอบขับจี้ท้าย ปาดไปปาดมา สุดท้ายก็ติดอยู่ใกล้ๆ กันนั่นล่ะ

และที่แย่ที่สุดคือเหตุการฟอจูนเนอร์กร่าง เอาปืน BB ยิงใส่ และขับปาดชนหน้ากะให้รถหมุน เพียงเพราะโมโหที่แซงซ้ายแล้วปาดเกือบชนหน้าผมแล้วผมบีบแตรใส่ที่ผมเจอที่ลาดปลาเค้านั่นล่ะครับ (ตามอ่านในกระทู้เก่าๆ ดู)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 22:12:06 »
โหวดหลังรามฯ และหน้ารามฯ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 11:09:21 »

เห็นด้วยจริงครับ ถ้าลองมองจากอีกมุมหนึ่งดูน่ะนะ

โหวดหลังรามฯ และหน้ารามฯ
ผมก็ว่าไม่มีอะไรเท่าไหร่นะครับ ตอนอยู่ไทยก็ไปสอนหลังราม หรืออาจเพราะไม่ได้อยู่ช่วงเละเทะก็ได้

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 16:18:25 »

และที่แย่ที่สุดคือเหตุการฟอจูนเนอร์กร่าง เอาปืน BB ยิงใส่ และขับปาดชนหน้ากะให้รถหมุน เพียงเพราะโมโหที่แซงซ้ายแล้วปาดเกือบชนหน้าผมแล้วผมบีบแตรใส่ที่ผมเจอที่ลาดปลาเค้านั่นล่ะครับ (ตามอ่านในกระทู้เก่าๆ ดู)
อ๋อเส้นนี้ นั้นเอง น่ากลัวจริงๆเลยครับผมกับคุณแม่ใช้เส้นนี้อยู่ประจำซะด้วยอ่ะสิ  :-\