ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเกี่ยวกับการดาวน์ ผ่อน หน่อยครับ อยากซื้อรถใหม่  (อ่าน 9493 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ถ้าผมซื้อรถมือ 1 (ตั้งใจว่าจะซื้อฟอร์ดครับ) อยากทราบว่า ดาวน์ต่ำสุดนี่ กี่เปอร์เซนต์หรอ แล้วถ้าดาวน์ต่ำสุดนี่ ไม่ทราบว่า ดอกเบี้ยเท่าไหร่ครับ (ผ่อน 5 ปีนะครับ)

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
ผมว่าถามเซลกระจ่างสุดครับ เค้าไม่ว่าอะไรหรอก ไม่ก็ในเวปฟอร์ดอาจมีคำนวนเงินดาวน์ค่างวด

ออฟไลน์ MetroMiner

• Jr. Member
  • **
ต่ำสุดถ้ารถไม่เกินล้านน่าจะดาวน์แถวๆ 15%
ถ้าดาวน์ต่ำสุด ผ่อน 5 ปี ตอนนี้น่าจะราวๆ 3.5% (ดาวน์เยอะ/ผ่อนสั้นลง ดอกลดลงอีกครับ)
"Any man who can drive safely while kissing a pretty girl is simply not giving the kiss the attention it deserves."
- Albert Einstein

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ถ้ายี่ห้อรองอย่างฟอร์ดอาจจะต้องดาวน์เยอะหน่อยนะครับ
ไม่ทราบว่าเก๋งหรือกระบะ

ถ้าเก๋งก็ราวๆ 15-20%
ถ้ากระบะน่าจะ20%ขึ้นไป

ซื้อรถที่ไม่ใช่จ้าวตลาด อาจจะต้องเตรียมหลักฐานทางการเงินของเราให้แน่นกว่านิดหน่อยนะครับ

เพราะบางไฟแนนซ์นี่แทบไม่อยากจัดรถยี่ห้อรองเท่าไหร่ เพราะถ้ายึดไป โอกาสขาดทุนสูงมากๆ
ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้า Focus 1.8/2.0 Ranger อันนี้ 15%
ถ้า Focus 2.0 TDCi Escape Everest จะเป็น 20% ครับ

ดอกเบี้ย แล้วแต่โปรกับไฟแนนซ์ครับ ถ้าธรรมดาสามัญไม่มีโปรอะไรก็จะอยู่ประมาณ 2.7-3.5% ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ CaVoK

• Full Member
ค่อนข้างแนะนำ ( Strongly recommend) อิ อิ ว่าถ้าไม่คอขาดบาดตายต้องใช้รถ
อย่าซื้อเลยครับถ้าดอกเบี้ยเกินสามไปเยอะ

แสดงท่าทีว่าอยากได้รถ ติดเรื่องเดียวคือดอกเบี้ย
ถ้าเค้าอยากขายจริง เค้าดิ้นรนหามาให้เราจนได้ครับ

ผมไปดูเทียน่า ตอนแรกบอก 3.75 ผมบอกไม่ซื้อแน่ๆ
สุดท้ายวันรุ่งขึ้นโทรมาบอกว่าได้ 2.90 ครับ

อย่าลืมว่าดอกเบี้ยเงินฝากสมัยนี้ยังไม่ถึงบาทเลย
อย่าให้ความอยากของเรา ทำให้ไฟแนนซ์เอาเปรียบเราได้ครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ค่อนข้างแนะนำ ( Strongly recommend) อิ อิ ว่าถ้าไม่คอขาดบาดตายต้องใช้รถ
อย่าซื้อเลยครับถ้าดอกเบี้ยเกินสามไปเยอะ

แสดงท่าทีว่าอยากได้รถ ติดเรื่องเดียวคือดอกเบี้ย
ถ้าเค้าอยากขายจริง เค้าดิ้นรนหามาให้เราจนได้ครับ

ผมไปดูเทียน่า ตอนแรกบอก 3.75 ผมบอกไม่ซื้อแน่ๆ
สุดท้ายวันรุ่งขึ้นโทรมาบอกว่าได้ 2.90 ครับ

อย่าลืมว่าดอกเบี้ยเงินฝากสมัยนี้ยังไม่ถึงบาทเลย
อย่าให้ความอยากของเรา ทำให้ไฟแนนซ์เอาเปรียบเราได้ครับ

เห็นด้วยครับ ไฟแนนท์หากินกับดอกเบี้ยครับ...อย่าให้เกิน 3% เวิร์คสุด
ดอกเงินฝากขนาดฟิกซ์เป็นปีอย่างเก่งก็สองนิดๆเองครับ...ฝากออมทรัพย์เลิกคุย.....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011