ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟต่ำไม่ติดรบกวนด้วยครับ  (อ่าน 15967 ครั้ง)

ออฟไลน์ oayaka

• Newbie
  • *
ไฟต่ำไม่ติดรบกวนด้วยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 19:46:54 »
ผมใช้ vios 2006 ใช้มาประมาณ 5 ปี
เมื่อวานขับออกไปข้างนอกอยู่ดีๆๆไฟต่ำก็ดับ(ทั้ง2ข้างและไม่มีตกหลุม)
ไฟสูงใช้ได้ปกติ
รบกวนด้วยครับกลัวเกี่ยวกับระบบไฟ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: ไฟต่ำไม่ติดรบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 20:10:51 »
อาจจะแค่หลอดขาดครับ
ตามสภาพอายุการใช้งาน
5ปีแล้ว คงมีขาดกันบ้าง เป็นเรื่องธรรมดา

ไปเปลี่ยน ก็จบแล้วครับ

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 20:15:13 »
เปิดฝากระโปรงมาแล้วลองดูตรงขั้วหลอด ขยับๆสายดูก่อนก็ดีครับ บางทีอาจจะไม่ใช่หลอดขาด  :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 21:03:34 »
ครับ บางทีแค่ขั้วหลวมก็อาจเป็นได้

วิธีการเปลี่ยนหลอดไฟนั้น คุณก็ทำเองได้ครับ
มีวิธีการ ขั้นตอนต่างๆ บอกไว้ในคู่มือผู้ใช้รถหนะครับ ลองเปิดอ่านดูครับ

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 00:12:54 »
หรืออาจเป็นที่ตัวสวิทย์เอง
รถ Yaris อายุพอๆกัน มีปัญหา ไฟหรี่ ไฟส่องหน้าปัทย์ ติดๆดับๆ แล้วก็ไม่ติดเลย
เข้าศูนย์ เปลี่ยนชุดสวิทย์ยกทั้งชุดเลย
สวิทย์ชุดนี้ประกอบด้วย ไฟหรี่นอก/ใน ไฟต่ำ ไฟสูง  ชุดดิปไฟสูง และ ไฟตัดหมอก
เสียแค่ไฟหรี่ หน้าคอนแทรกไม่สนิท (ไม่ใหม้ด้วย ) แต่เปลี่ยนยกก้านเลย (พันกว่าบาท )

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 08:32:37 »
เช็คฟิวส์กับรีเลย์รึยังครับ มันไม่น่าจะขาดได้พร้อมกัน

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 08:48:00 »
ฟิวส์ขาดแน่นอนครับ แล้วคิดว่าไฟด้านหลังก็ไม่น่าจะออกด้วยนะ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 10:55:56 »
ผมเคยเป็น แต่รถผม Jazz นะครับ ขับๆอยู่ไฟต่ำใช้ไม่ได้ แต่ไฟอื่นใช้ได้ปกติ
ตอนแรกคิดว่าหลอด หรือฟิวส์ขาดครับ
แต่พอเช็ค พบว่าสวิตซ์เสียครับ ไหม้เลยล่ะ แต่ยังพอซ่อมได้ ขัดหน้าคอนแทคส์เอาก่อน (ดันเสียวันอาทิตย์ หาของใหม่เปลี่ยนไม่ได้)

แนะว่าให้ลองเช็คตามนี้ครับ
1. ดูแผงฟิวส์ สามารถเช็คว่าอันไหนของอะไรได้จาก สมุดคู่มือรถ จะมีระบุอยู่
2. วัดไฟที่หลอด ว่ามีไฟมาหรือเปล่า
3. เช็คสวิตซ์ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 11:03:37 »
ปกติมากครับ ถ้าขาดเฉพาะไฟต่ำเพราะเราไม่ค่อยได้ใช้ไฟสูงครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day