ผู้เขียน หัวข้อ: รถเป็นฝ้ารอยก้นหอยทั้งคัน ทำไงดีครับ  (อ่าน 5157 ครั้ง)

ออฟไลน์ MATH

• Newbie
  • *
ผมเอารถไปเคาะพ่นสีประตูหลัง อู่ดันลงแว็กขัดสีรถมาให้ (น่าจะเกิดจากละอองสีมาติดอู่เลยต้องขัดออก เอามือไปลูบบริเวณที่ไม่โดนขัดจะเป็นเม็ดสีสากๆ มือ) เป็นรอยก้นหอยเป็นฝ้าขาวๆ ทั้งคัน ถ้าเป็นกลางคืนอยู่ใต้แสงไฟจะเห็นชัดมาก เอาไปขัดเคลือบสีที่สปาล้างรถลงน้ำยาเคลือบอาทิตย์เดียวเจอฝนหนักๆ น้ายาเคลือบไปหมด กลับมาเป็นรอยเหมือนเดิม กลุ้มใจมากไม่รู้จะแก้ยังไงดี รถใหม่ (Ford EV) สีดำป้ายแดงด้วยดิ  ช่วยแนะนำที่ขัดเคลือบสีที่สามารถแก้ไขงานให้หน่อยนะครับ หรือจะซื้อเครื่องขัดมาทำเองจะมีวิธีการอย่างไรบ้างครับ  ผมคงไม่กลับไปให้อู่เดิมแก้งานอีกกลัวเละเทะไปกันใหญ่ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
Re: รถเป็นฝ้ารอยก้นหอยทั้งคัน ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 11:49:27 »
หาคาร์แคร์ใหม่ครับ

ที่เขามีขัดสีแบบเต็มระบบครับ ขัดเต็มระบบนี่ น่าจะ 1 วันเลยครับ พร้อมลงแว็ก
เอารถเข้าเช้า น่าจะได้เย็นๆ เลยครับ เอาไปเข้าร้านทั่วไปมันแค่เคลือบ ชั้นแว็กซ์หายรอยก็โผล่

แต่ถ้าเอาไปขัดเต็มมาแล้ว หลังจากนั้นเวลาล้างรถ ต้องเลือกน้ำยาล้างรถที่ไม่ทำลายชั้นแว็กซ์
และหมั่นลงแว็กซ์เองบอ่ยๆ เพื่อเพิ่มชั้นฟิมล์ครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
Re: รถเป็นฝ้ารอยก้นหอยทั้งคัน ทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 12:28:10 »
ตามข้างบนเลยครับ  เข้าร้านดีๆ  บอกเค๊าให้ลบรอย ก้นหอย (swirls เห็นเค๊าเรียกกันแบบนี้แต่สะกดถูกหรือปล่าวไม่แน่ใจ ;D
เค๊าจะมีเป็นแพคเกจเลยครับ ลองดู แต่ใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 6 ชั่วโมงแน่นอนครับ ทิ้งรถไว้ได้เลย สู้ๆ ครับ