ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนจิมมี่กับแพนหรือใครก๊ได้ เรื่อง XC60  (อ่าน 3735 ครั้ง)

ออฟไลน์ tatata4181

• Full Member
 คืออยากรู้ว่า ตัวD3 ขับสองกับ D5 AWD  ฟิลลิ่งการขับต่างกันมากมั้ยเคยแต่ขับ D5 

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: รบกวนจิมมี่กับแพนหรือใครก๊ได้ เรื่อง XC60
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 19:31:26 »
ไม่เคยลองขับ D3 ครับ
แต่ภาพรวม ไม่น่าต่างกัมากนักหรอกครับ
เรื่องเครื่องยนต์ อ่านรีวิว S80 D3 ใหม่ ที่เพิ่งเอาขึ้ีนเว็บวันนี้ ประกอบไปก่อนนะครับ

สงสัยคงต้องให้คุณ Ice จากสมุย มาเล่าให้อ่านแล้ว ในฐานะ เจ้าของรถตัวจริง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: รบกวนจิมมี่กับแพนหรือใครก๊ได้ เรื่อง XC60
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 09:52:32 »
ไม่เคยลองเหมือนกันครับพี่ตา
แต่พิจารณาจากตัวเครื่อง ผมคาดไว้ก่อนว่าความต่างในส่วนของอัตราเร่ง
น่าจะมีพอสมควรหากใช้ทำความเร็วสูง

ผมคิดว่าเราสามารถวิเคราะห์ได้จากความต่างในส่วนของ S80 D3 และ D5
ซึ่งมีแรงบิดใกล้เคียงกันแต่แรงม้าต่างกัน XC60 พอมาเป็น D3 อัตราเร่ง
ช่วงกลางไม่น่ามีปัญหาอะไร แต่ถ้ามีการใช้รอบสูงเข้ามาเกี่ยวข้อง น่าจะต่างกัน
จนรู้สึกได้ถึงความลื่นครับ

เดาล้วนๆแบบมีเหตุผลประกอบครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ tatata4181

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 17:17:44 »
เครื่องยนต์ไม่กังวนเท่าไหร่อยากรู้แค่ว่าการเกาะถนนทิ้งโค้งหรือขับในขณะฝนตก ต่างกันมากมั้ย  เช่น v70 กับxc70 ผมเคยมีทั้งสองคันต่างกันมากพอดูเลย  พอดีอยากได้ AWD แต่ราคามือสองใกล้เคียงรถใหม่รุ่น D3 คิดหนักกกกก

ออฟไลน์ zhou

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 22:21:59 »
เคยลองขับตัว d3 ระยะทางใกล้ ๆ อัตราเร่งถ้าเป็นการใช้งานปกติสำหรับผมถือว่าคล่องตัวดี
แต่เวลาลองเหยียบแบบเต็ม ๆ กลับรู้สึกว่าไม่ค่อยแตกต่างจากตอนเร่งประมาณครึ่งคันเร่งเท่าไหร่นัก
การทรงตัวเวลาเข้าโค้งยังไม่ค่อยดีเท่าที่ควร แต่ประทับใจกว่า x1 (ความรู้สึกส่วนตัวนะคับ) ส่วนตัว d5 ไม่เคยลอง