ผู้เขียน หัวข้อ: ยางรถยนต์ที่ถูกต้องควรเปลี่ยนเมื่อไรครับ  (อ่าน 56390 ครั้ง)

ออฟไลน์ P K

• Newbie
  • *
แต่ก่อนผมเคยได้ยินมาว่าเปลี่ยนทุก 2 ปี  ตอนนี้ผมใช้มาเกือบ 3 ปี  ให้ศูนย์เช็คก็บอกว่าสภาพยางยังดีอยู่  ไม่มีรอยแตก  ยางยังไม่แข็ง  ยังไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนถ้าวิ่งเฉพาะในเมือง

ถามร้านยางรถยนต์ร้านที่ 1 บอกว่าเปลี่ยนทุก 2-3 ปี หรือ 50000 กม.

ถามร้านยางที่ 2 บอกว่าเปลี่ยนทุก 2-4 ปี  แต่ถ้าสภาพยังดียังไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้

ถามบริษัทผลิตยางรถยนต์ (จาก France) บอกอย่างมั่นใจว่าใช้ไปได้เรื่อย ๆ ไม่ขึ้นอยู่กับระยะเวลา  จะเปลี่ยนตามสภาพยางเท่านั้น

ถามบริษัทผลิตยางรถยนต์ (จาก Japan) บอกว่าใช้ได้ 2-3 ปี  แต่พอผมบอกไปว่ามีบริษัทอื่นบอกว่าใช้ได้เรื่อย ๆ ถ้าสภาพยางยังดีอยู่  ทางบริษัทนี้ก็บอกว่าคงจะใช้ต่อได้  ประมาณว่าคนตอบก็ไม่แน่ใจ

สรุปก็เลยไม่รู้ว่าต้องเปลี่ยนยางเมื่อไรกันแน่

รบกวนขอความรู้จากท่านที่ทราบข้อมูลจริง ๆ ด้วยครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
Re: ยางรถยนต์ที่ถูกต้องควรเปลี่ยนเมื่อไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 08:36:13 »
เอาง่ายๆ เลยครับ
1.เปลี่ยนเมื่อยางเริ่มแข็งตัว จะรู้ได้อย่างไรว่ายางเริ่มแข็ง เวลาวิ่งยางจะเสียงดังครับ หรือลองเอาเล็บจิกลงไปบนเนื้อยางก็ได้เหมือนกัน
2.เปลี่ยนเมื่อดอกยางเริ่มไม่มีครับ วิธีดูก็คือ ให้สังเกตุในร่องของดอกยางครับ มันจะมีขีดเล็กๆ อยู่ ถ้าดอกยางเรียบเสมอกับขีดเมื่อไหร่ ก็ได้เวลาเปลี่ยนล่ะครับ
3.หากขับไปแล้วกระแทกหลุมอย่างแรง แล้วแก้มยางเกิดบวมปูดขึ้นมา แนะนำให้เปลี่ยนทันทีครับ
4.หมั่นสลับยางทุกหมื่นโลนะครับ ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
Re: ยางรถยนต์ที่ถูกต้องควรเปลี่ยนเมื่อไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 08:44:02 »
สวัสดีครับ
ถามร้านยางก็แล้ว บริษัทฯ ผู้ผลิตก็แล้ว ยังได้คำตอบไม่ชัดเจน
ร้านยางก็คงอยากให้เปลี่ยนเร็วๆ บริษัทฯ แต่ละที่เขาก็เชื่อมั่นในคุณภาพ
ยางที่เขาผลิต ส่วนผสมและ Process แต่ละที่ก็น่าจะต่างกัน
ผมก็ไม่รู้จริง ถ้ายางยังสวยไม่มีตำหนิ ไม่บวม ไม่มีรอยปริเล็กๆทั้งในร่องดอกยางและแก้มยาง
ความสูงของดอกยังไม่ต่ำถึง Indicator mark ที่เขามีมาให้ เป็นผม 50,000 ผมยังไม่เปลี่ยนครับ
แต่ผมว่าความกระด้างมันต้องมีแน่นอน เสียงอาจจะดังขึ้น การวิ่งลุยน้ำตอนฝนตกถนนเปียก
ประสิทธิผลก็น่าจะลดลง การใช้ความเร็วสูงๆและการเข้าโค้งก็ต้องระวัง พูดง่ายๆก็คือที่เคยมั่นใจตอนยางดีๆ
ก็ลดความมั่นใจลงบ้าง ถ้าไม่อยากระวัง ก็เปลี่ยนทั้ง 4 เส้น
ผมเพิ่งเปลี่ยนเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว วิ่ง 60000 กม ถ้าจะทนใช้ไปจนถึง 7-8 หมื่น ก็ต้องระวังอย่างที่
ว่า คือความเร็ว ระยะเบรก การเข้าโค้ง และวิ่งผ่านน้ำ
คงเป็นความเห็นเฉพาะตัวน๊ะครับอาจไม่ตรงนักเพราะต้องการคนที่รู้จริงมาตอบขออภัยด้วย

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 08:53:21 »
แนะนำ 50000 โล ครับกำลังดีหรือ ไม่ควรเกิน 3 ปีครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:01:29 »
จริงๆแล้วผมคิดว่า มันไม่มีกำหนดตายตัวหรอกครับ

แต่ละคนลักษณะการใช้งานไม่เหมือนกัน ดูแลรักษาไม่เท่ากัน

อย่างรถของผมใช้ยาง Yokohama Decibel ที่คนอื่นเค้าบ่นๆกันว่า มันจะเริ่มเสียงดัง หอน แข็ง และดอกยางจะหมดเร็วตอนประมาณ 2หมื่นกิโลเมตร

แต่ของผมใช้มาตอนนี้40000กว่ากิโลเมตรแล้ว จริงอยู่ว่ามันเริ่มดังกว่าตอนที่ใส่ใหม่ๆ แต่มันก็ยังไม่แข็ง การใช้งานมันก็ยังปกติ ยังรีดน้ำ เกาะถนนปกติดีครับ

ฉะนั้นแล้ว ยางรถยนต์ควรจะเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนอย่างไร ดูตามสภาพยางอย่างที่พี่ lastDezember Pae บอกดีกว่าครับ

อย่าไปยึดถือตามกิโลเมตรหรือปีมากนัก เอาตามสภาพของยางจริงๆดีกว่าครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ MJunior

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 11:51:44 »
อยู่ที่ประเภทของยางด้วยนะครับ
อย่างของ Fortuner ผมเปลี่ยนที่ 80,000กม 2 ปี กว่าๆ จริงสภาพยังใช้ได้อีก แต่ก็ปลอดภัยไว้ก่อน
แต่ของ Mazda3  30000 ก็เปลี่ยนแล้วครับ ทนอาการหอนไม่ไหว เปลี่ยนไป 3 รอบแล้ว กับ 4 ชุด
3 ชุดแรก หอนเหมือนกันหมด แต่ชุดสุดท้ายไม่รู้จะหอนอีกหรือป่าว เพราะเพิิ่งขายรถไปเมื่อ 2 เดือนก่อนครับ

ออฟไลน์ kengointer

• GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 13:15:40 »
ของผมเอาดอกหมดว่าครับ ส่วนมากจะไม่เกิน 3 ปี เพราะว่าเป็นคนขับรถเร็ว เบรกแรง

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 18:15:43 »
ตามคุณ lastDezember Pae  เลยครับ
ดูที่สภาพยางเป็นหลัก
ชุดแรกใช้ไปได้ 60,000 เวลา 3 ปี ผมเปลี่ยนเพราะเนื้อยางแข็งมา เริ่มแตกลายงา ไม่ค่อยเกาะถนนแล้ว
ชุดที่สองใช้ไปได้ 80,000 เวลา 2 ปี ผมเปลี่ยนเพราะดอกยางหมดจนโล้น
ชุดที่สามใช้ไปได้ 80,000 เวลา 2 ปี ผมเปลี่ยนเพราะเสียงดังมาก ไม่ค่อยเกาะถนน

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 18:45:22 »
ผมใช้ความรู้สึกเอา ถ้าขับลุยฝน ถนนเปียก แล้วรู้สึกว่าเหินๆ ก็เตรียมหาเวลาเปลี่ยนได้ครับ

วันก่อนไปจันทบุรี ขากลับมุ่งหน้าไประยอง ฝนตกหนัก
รู้สึกว่ามั่นใจ ยางเกาะถนนดี ออกซ้าย ออกขวา เข้าโค้ง สบายสุดๆ
ก็เลยวิ่ง 100 กว่า แต่ลืมไปว่า ระยะเบรคเพิ่มมากขึ้นนะ เวลาเจอน้ำ (จริงๆก็รู้ แต่เพราะยางเกาะถนนดี เลยประมาท)
ผมเจอรถขวางกระทันหัน ดีที่มี ABS กับยางใหม่เกาะถนนดีมาก ขับรถมานาน เพิ่งได้ใช้ ABS แบบหักหลบ
(ที่เคยใช้จะเป็นเบรคหยุดตรงงๆ)

รู้สึกได้เลยว่า เหมือนมีอะไรจิกลงไปบนถนน หักหลบสบายเลย รู้สึกมั่นคงดีมาก แต่ครั้งเดียวเกินพอ
ไม่รู้ว่าถ้ายางหมดสภาพจะเป็นอย่างไร  คงไปชนรถสิบล้อไปแล้วครับ
 ;D ;D ;D

จริงๆก็เป็นข้อเตือนใจผมอย่างนึงว่า ถึงยางจะดี ขับลุยฝนแล้วมั่นใจ แต่ก็ควรเว้นระยะห่างให้มากกว่านี้ครับ
ไม่ต้องใช้ ABS จะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 19:36:21 »
 ;D ;D ;D............
nothing lasts forever !!  so tire's aging as per DOT described like these:-
-  48 months on stock storage and
-  40,000 miles/64,000 kms. on standard tread wearing 8)

yogibear