ผู้เขียน หัวข้อ: ขับช้าแล้ววิ่งขวากันทำไมครับ  (อ่าน 8930 ครั้ง)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ขับช้าแล้ววิ่งขวากันทำไมครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 09:55:20 »
จริงๆTopic นี้คงได้เคยอ่านกันมามากมายหลายเว็บบอร์ดแต่เคยสังเกตหรือนั่งนับกันบ้าง

รึปล่าวครับว่าจากจุดหมายปลายทางหนึ่ง ไป ณ อีกจุดหมายปลายทางหนึ่่ง ในการเดินทาง

หนึ่งครั้ง คุณจะเจอคนที่ขับรถประเภทนี้อยู่บนถนนทั้งหมดกี่คัน ผมเองก็ไม่เคยนับจนเมื่อคืนนี้

ครับผมเดินทางจากพระราม2 ขึ้นวงแหวนอุตสาหกรรม ต่อไปมอเตอร์เวย์ เข้าถนนรามคำแหง

ตลอดการเดินทางบนเส้นวงแหวนและมอเตอร์เวย์ พบว่ามีรถจำนวนไม่น้อย ที่ยังวิ่งรถแช่อยู่ในช่อง

ทางขวาด้วยความเร็วที่เท่ากับรถเลนกลาง หรือช้ากว่า จากที่สังเกตเมื่อวานเท่าที่สังเกตคือ

ผมพบรถทุกประเภท ในที่นี้หมายถึง รถตู้ร่วมบริการ , รถยนต์นั่งส่วนบุคคล, แท๊กซี่ ทุกประเภทครับ

ที่ขับรถแช่ในช่องทางขวาสุด บ้างเมื่อเห็นรถมาเร็วกกว่าก็หลบให้แต่ไกล บ้างต้องรอให้รถที่มาเร็วกกว่า

เข้าไปใกล้จนต้องแตะเบรคถึงค่อยเบี่ยงเข้าเลนซ้ายให้  บ้างผมเข้าไปจ่อท้ายรถบีบไฟสูงบีบแตรยาวๆๆๆ

ก็ยังไม่หลบ(พวกนี้น่าสรรเสริญบรรพบุรุษซักรอบหนึ่ง) , แต่จากที่เจอทั้งหมดเชื่อมั้ยครับว่า ประเภทแรก

คือหลบให้แต่ไกลเนี่ยมีน้อยที่สุดประมาณ2-3คันเท่านั้นที่เจอ ส่วนประเภทหลัง โดยเฉพาะที่ต้องบีบแตร

พร้อมกับยกสัญญาณไฟสูงเตือนยาวๆนี่ปรากฎว่าพบได้มากที่สุด ผมนับดูเมื่อคืนนี้ผมเจอรถประเภทนี้

ไม่ต่ำกว่า 20คัน พวกที่ขับช้านี่มันช้าจริงๆนะครับไม่ใช่ 100km/h ไม่ใช่80km/h แต่เค้าขับกัน60km/h

แต่แช่เลนขวา บางครั้งมีธุระที่รีบๆนี่มีหงุดหงิดมากๆทำให้หลายๆทีผมแทบจะแจกกล้วยให้เลยด้วยซ้ำ

บางที่ต้องมาเบรคกระทันหันกับพวกรถประเภทนี้ อ่อเมื่อคืนมีอยู่คันหนึ่งเป็นรถฮอนด้า civic EF เก่าๆ

ขับอยู่ช่องกลาง รถผมขับยความเร็วอมาด้วยู่เลนขวา ให้สัญญาณไฟเตือนว่ามีรถที่ความเร็วสูงกว่า

ปรากฎว่าพอผมเข้าใกล้ แกหักจะแซงรถคันหน้า มาอยู่บริเวณหน้ารถผม ผมต้องเบรคกระทันหัน

แล้วแกก็แซงแบบใจเย็นๆ ไม่รู้ว่าจะรณรงค์ยังไงเบื่อมากๆครับ

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
Re: ขับช้าแล้ววิ่งขวากันทำไมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:19:50 »
สำหรับผม ไม่เคยรู้สึกว่าคนที่ขับรถช้าแล้ววิ่งขวา ผิดหรือเลวร้ายอะไร

แต่ถ้าเรามาไวกว่าแล้วไม่ยอมให้ทางเลย ยังไงก็จะแช่อยู่ไม่สนใจใครทั้งนั้น อันนั้นแหละน่าเกลียด

ทั้งนี้ทั้งนั้น เราต้องไม่ไปจี้ท้าย เปิดไฟใส่ หรือบีบแตรใส่เขาด้วย

ไม่ใช่อะไรหรอกครับ คนเราเดี๋ยวนี้อะไรก็จะยิง จะปาด จะมีเรื่องกัน มันไม่ปลอดภัย  :)

ต้องทนแหละครับ ถนนสาธรณะ  :D

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
Re: ขับช้าแล้ววิ่งขวากันทำไมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:28:33 »
ประเทศชาติไร้ระเบียบวินัยอย่างไรก็ดูจากเรื่องแค่นี้ก็ได้เลย เทียบกับญี่ปุ่นไม่ติดเลยบ้านเมืองเค้าจึงเจริญกว่าเราเยอะ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:41:16 »
ถ้าต่างจังหวัด เหตุผลเดียวเลยผมว่าน่าจะมาจาก ถนนเลนซ้ายสุดเน่ามาก ๆ ครับ
ไม่มีใครอยากเอารถตัวเอง ไปลุยหลุม แล้วมาซ่อมแน่

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:54:31 »
พระรามสองถ้าเป็นช่วงเข้ากรุงเทพมาแล้ว ถ้าใครขับทุกวันจะรู้ครับว่าเลนซ้ายไว้ฉุกเฉินจริงๆ

ถนนมันพังได้น่าเกลียดมากครับ โดยที่ เลนถัดมาสำหรับรถบรรทุก

ถัดมาอีกสำหรับรถช้าวิ่งกันสัก 50-70

เลนขวาสุดวิ่งกันแค่ 80-110 ซึ่ง ไม่มีใครหลบกันหรอกเพราะว่าหักไปเลนซ้ายทีนี่กว่าจะได้แซงขึ้นมาอีก หอบครับ พวกขับเอื่อยๆไม่สนใจใครน่ะเยอะ บางทีรถบรรทุกแซงก็มีครับไอ่เลนรถช้าที่รองจากเลนขวาเนี่ย

ผมว่าเราน่าจะเปลี่ยนคำถามใหม่ว่า ทำไมเราถึงไม่ยอมชิดซ้ายกัน ? กฏกหมายก็ระบุไว้ชัดเจน อย่ามาอ้างเลยครับว่าถนนทำมาตั้งสี่ห้าเลน จะไม่ให้ใช้หรอ เป็นคำอ้างที่น่าเกลียดมากๆ

คนขับช้าแช่ขวาจริงๆถ้าจะให้เห็นชัดเจน ต้องบนทางด่วนครับ ถ้าขับรถในวันถนนโล่งๆ จะเจออย่างน้อย 2 คัน

ส่วนใหญ่ที่ผมเจอก็คือผมวิ่งมาราวๆ 110-120 ก็จะเจอพวกแช่ 100 ไม่ก็ 80 อยู่เลนขวา ส่วนใหญ่เป็นพวกรถขนผักไปขายที่ตลาดนี่แหละ แล้วก็จะไม่สนว่ารถข้างหลังมาเร็วกว่าแค่ไหน ประมาณว่ามึงมาเร็ว ก็มุดแซงกุไปเองสิ ถนนของกรู -*-

ส่วนพวกที่ชอบแซงออกมาไม่ดูตาแมวตาหมา พวกนี้ผมว่าเป็นพวกประสาทช้าครับ บางทีก็ขี้เกียจไปหงุดหงิดกับมัน

อีกเรื่องนึงที่มันทำให้รถวิ่งเลนขวาช้ากว่าเลนกลางหรือซ้่าย บางทีนะ ก็คือพวกที่ชอบเบรคตรงคอสะพานแบบไร้เหตผล ไม่ได้จั้มแรงอะไรเลย ก็เบรคคคคค !!! ไม่ก็พวกที่จะออกทางขนานตามทาง Highway ที่ชอบแช่อยู่ขวา แล้วประสาทช้ารู้ตัวว่าต้องออกทางขนานก็ตอนวินาทีสุดท้่าย พี่ก็จะเบรค แล้วหาช่องมุดไปซ้าย อันนี้่ก็น่าหงุดหงิดกว่าพวกขับช้าแช่ขวาอีกครับ ยิ่งขับรถอืดๆไม่ค่อยมีแรงแบบผมด้วยแล้วเนี่ย ขี้เกียจเร่งเรียกความเร็วคืนน่ะ

ผมขับรถบน Highway แนวๆนี้ทุกวัน จนชินแล้วครับ วันไหนรีบๆผมมุดๆเลนซ้ายอย่างเดียวเลย เสี่ยงๆมุดเข้าใต้รถบรรทุกนั้นแหละ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:56:57 »
เรื่องนี้ผมทำใจแล้วครับ ขับแช่ขวา ผมก็ฉีกแซงซ้ายไปเลย T T
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 11:05:39 »
ส่วนใหญ่ก็มาจากที่ว่าเลนซ้ายเน่า+มีมอเตอร์ไซค์อยู่ซ้ายแหละครับ ถ้าขับซ้าย มันก็ต้องคอยหลบโน่นนี่นั่น แล้วก็กลับเลนตัวเอง พวกนี้เขาขี้เกียจก็แช่ขวาซะ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 12:28:04 »
ลองเปลี่ยนมาขับรถโฟร์วิล แรงๆ ดูครับ แล้วคุณจะรู้ว่า  "เลนซ้ายของข้า  ไปไวกว่าเลนขวาของเจ้า"  ผมวิ่งรูดซ้ายประจำ ไม่ต้องใช้ความเร็วสูงมาก
แต่รถสูงๆ ทัศนะวิสัยมันดี  กะระยะแซง เห็นช่องว่าง สบายๆ เลยไปได้ไวกว่า ตอนขับรถเตี้ยๆ อีกครับ ;)

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 13:37:33 »
ถ้าถนนเลนซ้ายมันพัง ก็ต้องตามๆกันไปครับ
ช่วงล่างใครใครก็รัก    ;D

แต่ถ้าเป็นประเภททางหลวงตจว.สองเลน หรือสามเลน สภาพถนนโอเคหน่อย ไม่มีหลุมไม่มีปุปะ
โอ้ยย อันนั้นขอให้แช่ขวากันไปเถอะ แช่กันกลายๆเลยเลยก็ได้ มันสสส์    ;D ;D ;D

.-_-.

ออฟไลน์ MomantuM

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 16:49:51 »
แหมข้อนี้ผมจะตอบให้หายสงสัยกันไปเลยนะครับ จากที่ขับรถมาเยอะพอควร เกือบๆสิบปี

รถวิ่งเลนขวาทั้งๆที่ขับช้า
1. พวกเห็นแก่ตัวครับ ใจเค้าจะคิดว่า กูก็เสียภาษีเหมือนกันก็อยากขับโล่งๆเหมือนกัน ไม่เห็นใจคนอื่นหรอกครับ ถ้าอยากแซงก็แซงไปสิ
2. ขับรถได้ แต่ขับไม่เป็น คือขับไปถึงไหนๆเหมือนกันครับ ขึ้นเหนือล่องใต้มาก็แล้ว แต่ไม่เคยมองกระจกหลัง นึกอยากแซงก็แซง มาชนก้นกู กูไม่ผิด
3. มือใหม่ หรือ กล้าๆกลัวๆ อยากแซงเหมือนกัน แต่จะไปดีไม่ไปดี พอจะไปก็จะโดนบีบแตรไล่ พอออกขวาแล้วก็กลับเข้ามาไม่เป็น

ขอบ่นต่ออีกหน่อยครับ

ในเมืองก็เจอปัญหา เบียดแทรก อะไรก็ไม่รู้ ตีไฟเลี้ยวแปลว่ากูต้องได้เข้า ไม่ต้องต่อแถว โดยเฉพาะแท๊กซี่
ผมเห็นก็รีบกันทุกคนแหละครับ เพราะปาดซ้ายขวาหน้าหลังเนี่ยแหละมันทำให้ติดเพิ่ม สิ้นเปลืองพลังงานด้วยนะครับ

ตจว. เวลาผมขับรถ จะจำกัดความเร็วตัวเอง ไม่เกิน 120 แต่ถ้าใครขับช้ากว่านี้ผมจะแซง แต่พอกูจะแซง มึงก็เร่ง จะเร่งทำซากอะไรครับ
บางจังหวะต้องกะเผื่อไว้ ดูดตูดมันจนมันเผลอ แอบรถซ้ายๆเหมือนเรายอม แต่พอได้จังหวะต้องเหยียบก่อน แล้วก็แซงให้ขาด ผมก็ไม่ใช่นักแข่งนะพี่!!!

ตจว. รถออกมาจากซอย โดยเฉพาะมอไซร์ ถ้ามึงเอาขาแตะพื้นจะเสียคะแนนหรอครับ ออกมาก็ไม่มองรถเลย นึกจะออกก็ออกเลย
ระวังกันเอาเอง บางคนที่ออกมาเบาๆแล้วเลียบซ้ายก็ยังพอทน ไอ้พวกออกมากลางถนน หึ้ยๆๆๆ ฟันธงแล้ว มันขี้เกียจเข้าเกียร์ใหม่ เพราะเครื่องจะดับ
แต่หารู้มั้ยว่าแม่งโคตรอันตรายต่อตนเอง และคนอื่น

ตจว. ขับกลางคืน เปิดไฟสูง บางคันเปิดมันตลอด แล้วก็วิ่งเร็วๆ คนอื่นแสบตาช่างมึงกูมองเห็นเป็นพอ ถ้าขับเร็วไม่ไหว แก่แล้ว ก็ไฟต่ำแล้วช้าลงก็ได้มันแสบตา
ทางตรงยังพอทน ไอ้พวกทางโค้งนี่สิ ก็เห็นไฟกันอยู่ เปิดกะพริบก่อนจะเจอกันตั้งเยอะ โค้งขวามาหน้ามืดเลยทีเดียว นึกว่าโดนระเบิดแสง CS
ต้องอาศัยความจำถนนก่อนหน้านี้แล้วเกร็งมือให้มั่น กลัวตกถนน แต่ที่กล่าวมาทั้งหมดยังดีเพราะยังหรี่ไฟได้ ไอ้พวกซ้ายต่ำขวาสูง ซ้ายสูงขวาต่ำ
สูงมันทั้งคู่ พอกระพริบไฟใส่ก็เปิดคืนมา โอ้วส์กูโดนระเบิดแสงอีกแล้ว โคตรสูงงงงง หลายๆคันทั้งสูงทั้งขาว เอาให้ตาบอดกันไปเลยทีเดียว เห้อ
บอกกับตัวเองว่าชาตินี้จะไม่ติดไฟรถสีขาว ไม่ว่ามันจะสวยแค่ไหนก็เหอะ

แต่ผมขอบอกกับทุกท่านว่ายังไม่หมด แต่มันคิดออกแค่นี้ตอนนี้
สำหรับรถใหญ่ ท่านๆที่ขับออก ตจว. ก็เห็นใจรถใหญ่หน่อยนะครับ เพราะว่ามันขับยาก และเร่งแซงยากมากๆ (ผมไม่เคยขับครับแต่พอรู้มา)
เวลาบางจังหวะเค้าขึ้นไม่ได้ พอเจอท่านเค้าขึ้น ก็ช่วยลดความเร็วและชิดขอบถนนนิด จะได้ปลอดภัยกัน

แล้วเจอสัตว์ทั้งหลายข้าง หรือ กลางถนน ก็ช่วยชลอหรือบีบแตรนิด
ถ้าเป้นหมาแมว ก็บีบแตรให้รู้กันไป แต่ถ้าเป็นวัวควาย ตัวใครตัวมัน แหะๆ เพราะวัวควายมันไม่หลบท่านหรอกครับ มันมีแต่จะตามฝูงมันไป ระวังมากๆครับ
พ่อผมสอนไว้ว่า "วัวเดินหน้า หมาถอยหลัง" แต่พอเจอจริงๆก็ไม่ได้เป็นงั้นทุกตัวนะครับ แต่ 90%

สุดท้ายนี้(บ่นสะใจแล้ว) ก็ให้ทุกท่านขับรถด้วยความระมัดระวังนะครับ หน้าฝนด้วย ลดความเร็วลงนิดไม่เสียเงินครับ
ถ้าคิดว่าช้าแล้วเสียเวลา ให้นึกถึงเวลาเราขึ้เกียจ ไม่อยากไปไหน มันเสียเวลากว่านี้ตั้งเยอะครับ อันนี้ความปลอดภัยใจเย็นกันนิดครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 23:06:22 »
สะพานแขวนขาลงจะเบรกกันทําไม?

Blue 229

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 23:17:19 »

สะพานแขวนส่วนใหญ่ องศาของถนนจะตั้งชันและเป็นระนาบตรงครับ
ตอนขาขึ้นอาจจะไม่แตกต่าง แต่ในขาลงมันจะรู้สึกได้ครับว่ามันชันและไม่ควรขับเร็ว
ที่คนขับรถส่วนใหญ่ ต้องเบรคเพื่อชะลอความเร็ว เป็นสิ่งที่ควรจะทำครับ
เพราะถนนแบบนี้ รถยนต์ทุกคันต่อให้มีเบรคเทพแค่ไหน จะต้องใช้ระยะเบรคมากขึ้นครับ
ไม่ต้องไปลองนะครับว่าผมพูดจริงไม๊ :) ชะลอตามเค้าไปก็แล้วกันครับ ปลอดภัยดี

ปล. เรื่องขับช้าแช่ขวา ทำใจเถิดครับ มันเปลี่ยนอะำไรไม่ได้หรอกครับ จะรีบไปก็ใช้ฝีมือเอาแล้วกันนะ ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 23:49:45 »
ถูกแล้วครับเพราะตอนนี้ผมอยู่ที่เมกา ได้โอกาสเช่าเซ็นทร่ามาเขียนรีวิวก็ช้าๆแช่เลนขวาอยู่นี่ละครับ

แต่ในไทยก็อยากเห็นวินัยจราจรเมื่อได้กลับไปพบเจอนะ....ในฝันดีกว่า

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 00:05:13 »
ส่วนตัวผมมองว่าเลนขวาคือคน(ขับรถ)ใจถึง
(ขับรถ)ป๊อดๆเลนซ้ายครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 00:36:32 »
ผมไม่เคยรู้สึกผิดเลยที่ไปปาดหน้าใส่รถที่แช่ขวา  บอกตรงๆว่าอยากปาดให้มันลงข้างทางเลยด้วยซ้ำ  แต่ทำไม่ได้เพราะคนที่นั่งรถไม่รู้เรื่องด้วย

ด้านมากๆทั้งจี้ท้ายเปิดไฟสูงค้างใส่เกลียดที่สุด 
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 01:00:28 »
จริงๆTopic นี้คงได้เคยอ่านกันมามากมายหลายเว็บบอร์ดแต่เคยสังเกตหรือนั่งนับกันบ้าง

รึปล่าวครับว่าจากจุดหมายปลายทางหนึ่ง ไป ณ อีกจุดหมายปลายทางหนึ่่ง ในการเดินทาง

หนึ่งครั้ง คุณจะเจอคนที่ขับรถประเภทนี้อยู่บนถนนทั้งหมดกี่คัน ผมเองก็ไม่เคยนับจนเมื่อคืนนี้

ครับผมเดินทางจากพระราม2 ขึ้นวงแหวนอุตสาหกรรม ต่อไปมอเตอร์เวย์ เข้าถนนรามคำแหง

ตลอดการเดินทางบนเส้นวงแหวนและมอเตอร์เวย์ พบว่ามีรถจำนวนไม่น้อย ที่ยังวิ่งรถแช่อยู่ในช่อง

ทางขวาด้วยความเร็วที่เท่ากับรถเลนกลาง หรือช้ากว่า จากที่สังเกตเมื่อวานเท่าที่สังเกตคือ

ผมพบรถทุกประเภท ในที่นี้หมายถึง รถตู้ร่วมบริการ , รถยนต์นั่งส่วนบุคคล, แท๊กซี่ ทุกประเภทครับ

ที่ขับรถแช่ในช่องทางขวาสุด บ้างเมื่อเห็นรถมาเร็วกกว่าก็หลบให้แต่ไกล บ้างต้องรอให้รถที่มาเร็วกกว่า

เข้าไปใกล้จนต้องแตะเบรคถึงค่อยเบี่ยงเข้าเลนซ้ายให้  บ้างผมเข้าไปจ่อท้ายรถบีบไฟสูงบีบแตรยาวๆๆๆ

ก็ยังไม่หลบ(พวกนี้น่าสรรเสริญบรรพบุรุษซักรอบหนึ่ง) , แต่จากที่เจอทั้งหมดเชื่อมั้ยครับว่า ประเภทแรก

คือหลบให้แต่ไกลเนี่ยมีน้อยที่สุดประมาณ2-3คันเท่านั้นที่เจอ ส่วนประเภทหลัง โดยเฉพาะที่ต้องบีบแตร

พร้อมกับยกสัญญาณไฟสูงเตือนยาวๆนี่ปรากฎว่าพบได้มากที่สุด ผมนับดูเมื่อคืนนี้ผมเจอรถประเภทนี้

ไม่ต่ำกว่า 20คัน พวกที่ขับช้านี่มันช้าจริงๆนะครับไม่ใช่ 100km/h ไม่ใช่80km/h แต่เค้าขับกัน60km/h

แต่แช่เลนขวา บางครั้งมีธุระที่รีบๆนี่มีหงุดหงิดมากๆทำให้หลายๆทีผมแทบจะแจกกล้วยให้เลยด้วยซ้ำ

บางที่ต้องมาเบรคกระทันหันกับพวกรถประเภทนี้ อ่อเมื่อคืนมีอยู่คันหนึ่งเป็นรถฮอนด้า civic EF เก่าๆ

ขับอยู่ช่องกลาง รถผมขับยความเร็วอมาด้วยู่เลนขวา ให้สัญญาณไฟเตือนว่ามีรถที่ความเร็วสูงกว่า

ปรากฎว่าพอผมเข้าใกล้ แกหักจะแซงรถคันหน้า มาอยู่บริเวณหน้ารถผม ผมต้องเบรคกระทันหัน

แล้วแกก็แซงแบบใจเย็นๆ ไม่รู้ว่าจะรณรงค์ยังไงเบื่อมากๆครับ

ที่เห็นด้วยมากๆก็คือ คุณมึงจะวิ่งกันทำไม 60 ที่เลนขวาสุดคร๊าบ แล้วไอ้พวกที่ยกไฟสูงแล้วยังจะออกมาอีกทำให้ต้องเบรคเนี่ย >:(

จริงๆแล้วผมเป็นคนที่เกลียดมากๆที่จะต้องแซงทางซ้ายแต่บางทีเปิดไฟไล่ก็แล้ว บีบแตรก็แล้วยังจะออกมากันอีก เค้าจะรู้ไหมว่า ตัวเค้าเนี่ยแหละสาเหตุของอุบิติเหตุ :-\

popdemonic

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 01:05:29 »
กลับมาอ่านก็ยังรู้สึกดีขึ้นมาบ้างที่ หลายคนรู้สึกแบบเดียวกัน บางครั้งเนี่ยคนมันรีบฉุกเฉินจริงๆ เราๆท่านๆบางครั้งคมไ่นึก

ว่าในรถที่เขามาเร็วกว่าบางทีเขามีคนป่วย คนเจ็บอยู่ในรถ ผมเคยเจอกับตัว และเคยอ่านเจอในหลายๆกระทู้เรื่องนี้

ครั้งหนึ่งสมัยเรียนอยู่แถวบางบ่อ มีคนโทรมาจาก รพ.บางนา2 แถวๆนั้นโทรมาบอกว่า น้องสาวอยู่ รพ. อุบัติเหตุรถคว่ำ

สาเหตุมาจาก ขับตามรถขนปลา แล้วไม่รัดเชือก ทำให้พอเจอร่องถนน ฝาสีน้ำเงินกระเด็นลอยเข้ามาที่หน้ารถน้องสาว

ทำให้ตกใจหักหลบ รถปีนbarrier ไหล่ทาง ลอยคว้างขึ้นกลางอากาศ 2รอบครึ่ง สภาพรถดูไม่ได้ ประกันตีซากคืนให้ผม

รีบขับรถไปรับน้องสาวเพื่อย้าย ตัวจากรพ บางนา ไปยัง รพ ใน ซอยศูนย์วิจัย ผมเปิดไฟผ่าหมาก ไฟหน้า รถฟิล์มใส ส่องให้

เห็นคนเจ็บ ขับวิ่งเส้นมอเตอร์เวย์เข้าพระราม9 สรุปว่าผมไม่สามารถที่จะขับ เลนขวาได้เลยครับ มุดซ้ายตลอด(สมัยที่

มอเตอร์เวย์ยังไม่ขยายถนน) มุดซ้ายลูกเดียวจนถึง รพ.  ซัดจนกระทั่งไปถึง รพ. เกียร์ ออโต้ hold เข้าlimp mode ทันที

เนื่องจาก น้ำมันเกียร์เดือด

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 02:04:43 »
ผมใช้วืธีหลบซ้าย พิฆาต อย่างเดียว

เพราะผมขับรถเร็ว เห็นแต่ไกลๆว่าช้า มุดหนีก่อนแล้วคับ เบื่อจะเบรคแล้วเร่งใหม่  :P
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ lambkin

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 02:38:07 »
ไปมหาลัยทางด่วนวงแหวนรอบนอกบางนาพระราม 2 เจอทุกวันเจอมาหลายปี บ่นจนเบื่อ ไม่รู้แมร่งเป็น...อะไร

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 13:39:07 »

สะพานแขวนส่วนใหญ่ องศาของถนนจะตั้งชันและเป็นระนาบตรงครับ
ตอนขาขึ้นอาจจะไม่แตกต่าง แต่ในขาลงมันจะรู้สึกได้ครับว่ามันชันและไม่ควรขับเร็ว
ที่คนขับรถส่วนใหญ่ ต้องเบรคเพื่อชะลอความเร็ว เป็นสิ่งที่ควรจะทำครับ
เพราะถนนแบบนี้ รถยนต์ทุกคันต่อให้มีเบรคเทพแค่ไหน จะต้องใช้ระยะเบรคมากขึ้นครับ
ไม่ต้องไปลองนะครับว่าผมพูดจริงไม๊ :) ชะลอตามเค้าไปก็แล้วกันครับ ปลอดภัยดี

ปล. เรื่องขับช้าแช่ขวา ทำใจเถิดครับ มันเปลี่ยนอะำไรไม่ได้หรอกครับ จะรีบไปก็ใช้ฝีมือเอาแล้วกันนะ ;D

กลางสะพานไม่ต้องเร่ง ปล่อยไหลตอนลงก็ได้ครับผมไม่เคยเบรก

ออฟไลน์ ktanapat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 21:02:56 »
ที่เมืองนอกเค้าก็เจอปัญหานี้เหมือนกันครับ
เค้าเลยแก้ด้วยการย้ายพวงมาลัยไปไว้ฝั่งซ้ายครับ แล้วให้พวกขับช้าไปสุมๆ ที่เลนขวาให้หมด  ;D

:D ล้อเล่นครับ
ผมว่าต้องทำใจเท่านั้นครับ คนพวกนี้ถ้าไปสกิด ก็ยิ่งเอาใหญ่ ถ้าไปเปิดไฟบีบแตรเค้ายิ่งชอบใจ
ทางเดียวคือเราต้องหลบแซงซ้ายไปแบบเงียบๆ เท่านั้นครับ
อย่างน้อยๆ เราจะได้ไม่ต้องเสียจิตไปกับพวกขวางโลกพวกนี้

HIGHSEA

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 21:28:47 »
ทำใด้อย่างเดียวคือต้อง....ทำใจครับ ทุกวันนี้มุดแล้วปาดเท่านั้นครับ คือคนที่เขาอยู่ขาวสุดขับแล้วง่ายไงครับ
ทางดี และระวังรถทางซ้ายอย่างเดียว รถข้างหลังจะเป็นไงช่างมัน ไม่สนซะอย่าง จะขับแบบนี้แล้วใครจะทำไม
เวลาโดนปาดแล้วมีโมโหก็มีนะครับ เฮ่อ..เบื่อ แต่บางคันที่แช่ขวาผมก็รับใด้นะครับ ถ้าเขาใช้ความเร็ว
ประมาณ 110-120 + ผมก็จะขับตามๆกันไปเพราะผมคิดว่าเป็นความเร็วที่เหมาะสมในการเดินทาง
แต่ถ้าช้ากว่านั้น น่าจะวิ่งซ้ายนะครับ

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 13:06:29 »
คำว่าขับช้า หรือขับเร็ว ผมว่ามันแล้วแต่มุมมองแต่ละบุคคลนะ่ครับ
ตามกฏหมายก็จะมีระบุไว้อยู่แล้วว่าถนนเส้นไหนวิ่งได้เท่าไหร่ ตำรวจก็มักจะอนุโลมให้วิ่งได้เร็วกว่าที่กฏหมายกำหมดอีกหน่อยนึง (ประมาณ+20 30)

แต่ถึงต่อให้ขับ 120 ตามเพดานกำหนดแล้วอยู่ขาว ถ้ามีรถหลังวิ่งมาเร็วกว่าก็ต้องหลบให้เค้าไปก่อนครับ โดยส่วนตัวผมเป็นคนขับรถค่อนข้างเร็ว ปาด มุด เบียด สารพัด แต่อยู่ในพื้นฐานที่ไม่ทำให้รถคันอื่นเค้าเดือดร้อนต้องหลบหรือตกใจแต่อย่างใดครับขอยืนยัน

เอาเป็นว่าถ้าคันหน้าช้ากว่า แล้วเค้าไม่หลบ เราก็หาทางแซงเองครับ
ถ้าผมเห็นรถหลังมาเร็วกว่า ผมก็จะหลบให้เค้าไป แต่ถ้าหลบไม่ได้ก็คือหลบไม่ได้ครับ เดี๋ยวเค้าก็คงหาทางแซงเราเอง แต่ถ้ามายกไฟสูงไล่ไม่หยุดทั้งที่ผมก็หลบไม่ได้นี่ก็มีเฮครับ เหอะๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 13:24:09 »
จริงด้วยครับ การขับขี่ขวางการจราจร แช่ขวา ก็ก่อปัญหาตามมาคือการมุด ปรากฎว่าทำให้เสียกระบวนทั้งถนนนั้นแล....
ที่เมืองนอกเค้าก็เจอปัญหานี้เหมือนกันครับ
เค้าเลยแก้ด้วยการย้ายพวงมาลัยไปไว้ฝั่งซ้ายครับ แล้วให้พวกขับช้าไปสุมๆ ที่เลนขวาให้หมด  ;D

:D ล้อเล่นครับ
ผมว่าต้องทำใจเท่านั้นครับ คนพวกนี้ถ้าไปสกิด ก็ยิ่งเอาใหญ่ ถ้าไปเปิดไฟบีบแตรเค้ายิ่งชอบใจ
ทางเดียวคือเราต้องหลบแซงซ้ายไปแบบเงียบๆ เท่านั้นครับ
อย่างน้อยๆ เราจะได้ไม่ต้องเสียจิตไปกับพวกขวางโลกพวกนี้

555555555555 ถึงว่า มีแต่พวกช้าแช่ขวาครับ