ผู้เขียน หัวข้อ: CRV กำลังจะเอารถเข้าเช็ค 6 เดือน นอกจากน้ำมันเครื่องแล้วควรจะเปลี่ยนอะไรอีกครับ  (อ่าน 5093 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxtone

• Newbie
  • *
พอดีว่าเดือนนี้ CRV จะครบ 6 เดือนแล้ว จะเอาเข้าถ่ายน้ำมันเครื่อง ผมดูในตารางบำรุงรักษาของฮอนด้าแล้ว มีบอกแค่ถ่าย นมค. กับ เปลี่ยนแหวนรองน็อตถ่าย นมค. เท่านั้น 

แต่เห็นบางท่านแนะนำ ให้เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องด้วย แต่คู่มือไม่ไ้ด้แนะนำไว้  ตกลงว่าเราควรจะเปลี่ยนหรือป่าวครับ หรือไม่จำเป็น   ไปปลี่ยนตอน 2 หมื่นโลตามคู่มือแนะนำเลยก็ได้

ps. มีอะไรอย่างอื่นแนะำนำก็บอกได้นะครับผม

ขอบคุณครับ  ;)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ถ้าระยะกิโลแตะหมื่นแล้ว เปลี่ยนกรองไปด้วยเลยก็ได้ครับ
ถ้าแค่ 5 พัน คงไม่ต้องเปลี่ยน ตัวกรองเองอยู่ได้ 10,000โลสบายๆ แต่ผมเคยถอดกรองของรถพ่อมาดูที่ 17,000 โล เริ่มตันแล้วครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
ระยะไมค์คิดว่าคงไม่เกิน 8 พันครับ เพราะตอนนี้ 7 พันกว่าๆ  เอาไงดีหว่า เปลี่ยนดีหรือว่ารอ 2 หมื่นตามคู่มือดีละเนี่ย ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับผม

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ก็รอเปลี่ยนที่หมื่นโล พร้อมกรองสิครับ

น้ำมันเครื่องธรรมดาๆของฮอนด้า ใช้หมื่นโลได้ครับ

จริงๆถ้าเป็นผม ผมเปลี่ยนครั้งแรกที่ 5,000 ครั้งที่สองที่ 10,000 หลังจากนั้นผมล่อ 10,000โลเปลี่ยนทีตลอด ดังนั้นของคุณตอนนี้ 7-8 พันแล้ว ก็รอครบ 10,000 ค่อยเปลี่ยนก็ได้ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Arado_kung

กรองน้ำมันเครื่องเปลี่ยนๆไปเถอะครับ ไม่แพงเท่าไหร่หรอก รถเราจะได้มีน้ำมันเครื่องเก่าตกค้างอยู่น้อยที่สุด

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับผม  เอาว่าผมเปลี่ยนไส้กรองด้วยละกันนะครับ อิอิ  ;D