ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมมันเเรงจัง?  (อ่าน 8022 ครั้ง)

ออฟไลน์ p...

• Newbie
  • *
ทำไมมันเเรงจัง?
« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 07:02:29 »
สวัสดีครับพี่ จิมมี่ พี่เเพน เเละพี่ๆทุกท่านครับ คืออยากจะเเชร์ประสบการณ์เรื่องการขับขี่บนท้องถนนครับผม

คือวันอาทิตย์ขณะที่ผมกำลังจะขับรถกลับบ้าน ผมมองไปกระจกหลัง ก็ถึงกับหน้าวูบเลย ผมก็นึกว่า

เค้าเปิดไฟสูงไล่ผม เเต่ผมก็งงว่าทำไมเปิดไฟสูงนานจัง พอดูดีๆก็รู้ว่าเป็นไฟซีนอนที่เเรงมาก

ครับ ถ้าขณะนั้นผมใช้ความเร็วมากกว่านี้ อุบัติเหตุอาจเกิดขึ้นกับผมได้เพราะเเสงไฟทำให้

หน้ามืดไปชั่วขณะครับ ผมสงสัยว่าบางคันก็ใช้ซีนอนเเต่ก็ไม่เเรงเท่านี้ครับ เค้าจะเอาเเรงไปเพื่อ

อะไรกันครับ คนใช้อาจจะมองว่าเป็นเรื่องเล็กๆ เเต่สิ่งที่เค้าทำก็ดูเป็นการไม่รับผิดชอบต่อสังคม

โดยที่ไม่รู้ตัวก็ว่าได้ครับ ผมก็เลยอยากจะเเชร์ให้พี่ๆฟังครับ ถ้าเจอเเบบผมจะได้หลีกเลี่ยงได้ครับ

ผมก็อยากให้สังคมบนท้องถนนมีความปนอดภัยกันมากขึ้นครับพี่ๆ

ขอบคุณครับผมที่เข้ามาเเชร์

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
Re: ทำไมมันเเรงจัง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 07:18:01 »
ผมเป็นคนนึง ที่ขับรถช่วงกลางคืนบ่อยเหมือนกัน ช่วง 4 ทุ่ม - ตี 5
เจอบ่อยเหมือนกันครับ พวกเปิดไฟเข้าตา วูบบ่อยๆ เหมือนกัน

บางคัน เค้าก็ไม่ได้ตั้งใจนะครับ ผมก็เคย
เผลอบรรทุกหนัก เลยทำให้หน้าแหงน ไฟเลยยิงเข้าตา

แต่สิ่งที่ผมสังเกตุอีกอย่างนึง เรื่องวูบจากไฟสูง
คือ สภาพร่างกาย ถ้าร่างกายไม่ค่อยพร้อม
เช่น ง่วงนอน ปวดหัว หรือไม่สบาย อะไรประมาณนี้
เหมือนจะวูบได้ง่ายกว่าเดิมนะครับ

ถ้าทำอะไรกับรถคันอื่นไม่ได้
ส่วนนึง คงต้องป้องกันปัจจัยเสี่ยง จากตัวเองด้วยครับ
ยังไงก็ขอให้ทุกท่าน เดินทางปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 08:34:50 »
ประเทศเราเหมือนพายเรือในอ่างครับ ทำอะไรง่ายๆให้ยากได้
ปัญหาที่ผมเองก็เจอบ่อยคือไฟซีนอนติดเองในโคมฮาโลเจน แทนที่จะคุมแสงกลายเป็นกระจายแสงเข้าตาคนอื่นหมด
ต่างประเทศเค้าก็ชัด ถือว่าทำอย่างนี้ทำให้คนอื่นเกิดอุบัติเหตุเสียชีวิต งั้นก็ห้ามขาย
หรือหากมีขายแบบครบชุด มั่นใจได้ว่าไม่แยงตา ระบบถูกต้อง โคมถูกต้อง แบบนี้ใครเปลี่ยนก็ให้เก็บใบรับรองไว้ หากโดนตรวจก็ให้เอามาแสดง
ส่วนเรื่องสุดท้ายก็ต้องแก้ด้วยจิตรสำนึกคนด้วยครับ ความกร่างและเห็นแก่ตัวของคนไทยไม่น้อยทำให้การละเมิดสิทธิ์ผู้ร่วมใช้ถนนเป็นสิ่งเล็ก

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 10:18:16 »
ไฟซีนอนนี่แสบตาจริงๆ แถมแสงมันกระจายมากๆด้วย
ขนาดผมยืนข้ามถนน ยังรู้สึกแสบตา ตาพร่า เลยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 10:24:03 »
อยากจะถามำพวกติดซีนอนเถื่อน อยากเท่หฺ อยากให้รถสวยอย่างเดียว โดยไม่สนใจคนอื่น
เพราะตัวเองไม่รู้ว่ามันไปแยงตาคนอื่นจังเลยว่า

" พี่ๆ ติดไฟซีนอนเถื่อนแยงตา ไว้ส่องเรียกหา Batman หรือไงพี่?"

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 10:34:06 »
ผมก็เคยเจอเรื่อยๆเหมือนกัน ยิ่งตอนขับรถทางไกล แฟนผมก็ถามเหมือนกันว่าแสบตามั๊ย ผมก็บอกว่าแสบแต่ทำไงได้ คนมันไม่มีจิตสำนึกบางทีผมก็เปิดไฟสูงใส่แต่แฟนผมก็ห้ามตลอด กลัวมันไม่พอใจแล้วไล่ยิงเหมือนข่าวที่เคยมี รถที่ใช้ก้หนีไม่ออกอยู่แล้ว บางคนจะเลี้ยวเข้าซอยแล้วพี่จะเปิดไฟสูงขอทางจะเลี้ยวทำด๋อยอะไร เปิดไปเลี้ยวตูก็รู้แล้วว่าเมิงจะเลี้ยว มาทำให้แสบตาทำไม ได้แต่เซ็งแล้วไม่ทำตามอย่างที่คนเค้าทำกัน อะไรที่เราไม่ชอบก็พยายามไม่ไปทำกับคนอื่นเค้า

เฮ้อ บางทีการเป็นคนดีมีวินัยอยู่ในสังคมก็รู้สึกเสียเปรียบแฮะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 10:38:35 »
น่าจะมีการตรวจไฟสูงคววามแรงไฟตอนตรวจสภาพรถนะครับ

ผมขับทางไกลเหนื่อยใจเหลือเกิน เวลาวิ่งขึ้นเขาสวนทางกับรถไฟซีน่อนเถื่อนๆราคาถูกๆ แบบที่ติดเพื่อความสวยอย่างเดียว

ส่วนที่เป็น Projectors ที่ทั้งสวยและแพงนั้น สว่างแต่ไม่แยงตาเลย

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 10:56:50 »
บางครั้งปัญหามาจากการติดฟิล์มบานหน้ามืดเกินไป

กลางวันขับได้ พอตกกลางคืนปัญหาจะเริ่มปรากฎ

ก็เลยแก้ด้วยการ เพิ่มไฟ >:(

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 12:40:39 »
ซีนอนเถื่อน
ระดับไฟหน้าสูงเกินไป
เจอประจำ บางคันให้แซงก็ไม่แซง พอจะเร่งหนีก็ยังตามมาอีก เซง...

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 14:41:53 »
ไม่แรง แต่แสงฟุ้งแยงตามั่วครับ

ออฟไลน์ E-OOD

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 14:58:11 »
ในความคิดนะครับ  พวกนี้น่าสงสาร  พ่อเขาหายน่ะครับ   ผมเจอเนี่ย เข้าใจเลย  ว่าเขาส่องหาอยู่

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 16:26:59 »
เคยไปร้านทำไฟเจอ accord เปลี่ยนไฟซีนอน 3 คู่ :o
ถามคนทำบอกว่าเจ้าของออกต่างจังหวัดบ่อย :P

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 16:29:46 »
ในความคิดนะครับ  พวกนี้น่าสงสาร  พ่อเขาหายน่ะครับ   ผมเจอเนี่ย เข้าใจเลย  ว่าเขาส่องหาอยู่

กรี้ดดดด !!!!!!!!!!!!!
H.

ออฟไลน์ p...

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 17:08:05 »
ซีนอนเถื่อน
ระดับไฟหน้าสูงเกินไป
เจอประจำ บางคันให้แซงก็ไม่แซง พอจะเร่งหนีก็ยังตามมาอีก เซง...

เจอประจำเลยครับพี่น้อง

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 18:26:47 »
ทำอะไรไม่ได้นอกจาก...ขับรถต่อไปโดยเอาหน้าหลบจากกระจก หรือเปลี่ยนเลน หรือชะลอให้เค้าแซงขึ้นไปซะ 
JC TU #54

ออฟไลน์ FirstZ77

• Full Member
  • บาน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 18:50:53 »
โครตเบื่อ!?

Fortunerที่บ้านPROJECTORก็ยังสว่างแบบ Vigo ปกติอยู่ดี

ออฟไลน์ MomantuM

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 19:02:26 »
พึ่งบ่นไปกระทู้นึง

น่าจะมีซักกระทู้นะัครับ "มารยาทบนท้องถนน" เอาแบบว่าใครเจออะไรมาใส่ไปให้หมด

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 19:45:34 »
โดยเฉพาะ Fortuner ประจำครับ  พอพาจัด 160+ หน่อยละใจมดมาเชียวพวกนี้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 00:12:19 »
เคยไปร้านทำไฟเจอ accord เปลี่ยนไฟซีนอน 3 คู่ :o
ถามคนทำบอกว่าเจ้าของออกต่างจังหวัดบ่อย :P
คู่ที่สามนี่คือ ไฟสูงหรอครับ แปลว่ามันเปิดแช่อ่ะสิ ไม่งั้นคงเจ๊งไว

โดยเฉพาะ Fortuner ประจำครับ  พอพาจัด 160+ หน่อยละใจมดมาเชียวพวกนี้
อ้าว ถ้าขับความเร็วต่ำกว่า 160 แปลว่าใจมดรึไงครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 14:12:48 »
เจอแจ๊สตัวเก่า ใส่ซีนอนมา วิ่งสวนมาอย่างแรง ปวดตาเลย

ผมว่าอยู่ที่ร้านด้วย และของด้วย ถ้ามีบังคมดีๆ ร้านติดตั้งดีๆ มันก็ไม่ได้แยงตาขนาดที่เจอ

สำคัญคือมาตราฐานอ่ะทั้งสินค้าและการบริการติดตั้งด้วยครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011