ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถคนหลังเราเป็นไฟซีน่อนแรงมาก หรือเปิดไฟสูงอยู่ เพื่อนๆจะทำอย่างไร  (อ่าน 9175 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
ถ้ารถคันที่ขับตามหลังเราเป็นไฟซีน่อนแรงมาก หรือเปิดไฟสูงอยู่ เพื่อนๆจะทำอย่างไร

ระหว่าง 1ปรับกระจกมองหลังตัดแสงแล้วก็ทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น แสงสะท้อนมาในกระจกมองข้างแยงตานิดหน่อย

หรือ   2เปิดไฟตัดหมอกหลังจนกว่าเค้าจะปรับลดไฟหรือแซงเราไป

ส่วนตัวผมทำแบบแรกคับ แต่ก็มีความคิดแบบที่สองอยู่เหมือนกันแต่ไม่อยากกินลูกปืนกลางทางอะ

ไม่นานนี้รถแม่ผมก็เพิ่งโดนขูดมาเพราะไปจอดซ้อนคันรีบไปทำงานแล้วลืมใส่เกียร์N แต่คันนั้นมันก็ออกไปได้นะ ก็ยอมรับนะว่าผิดแต่ขูดรถผมว่าเกินไปมาเขียนกระจกยังดีกว่า ขูดเป็นรอยลึกสีถลอกหมดเลยอะ เป็นคำว่า "ขวางโลก" บางทีเค้าก็ไปแจ้งประชาสัมพันให้เลื่อนรถได้นะ แล้วรถแม่ผมก็มีชื่อมีเบอร์โทรอยู่ที่กระจกหน้ารถติดไว้ตลอดอยู่แล้ว แต่เค้าไม่โทร แต่ดันมาขูดรถให้เป็นรอย เฮ้อ...คนเรา (ขอบ่นนิดนึง)  :(

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ถ้าหลบได้ก็หลบครับ

ไม่ก็ยื่นมือขึ้นมาบังกระจกมองหลังเลย เป็น Reaction ที่ทำแล้วรถคันหลังรู้ตัวแทบทุกครั้ง ;)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
ชิดซ้าย ให้เขาเเซงไป
เเล้วเราเปิดไฟสูง ขับตามเขามั่ง :D

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
เหยียบหนีไปให้ไกลๆไว้ก่อนครับ

แต่บางทีหนีไปจะเกือบกิโลแล้ว ไฟยังแยงตามาถึงได้เลย คิดดู    ;D

.-_-.

ออฟไลน์ toonze

เเล้วเราเปิดไฟสูง ขับตามเขามั่ง :D

ทำเหมือนกันเลย แต่ดูเหมือนบ้างคนเขาไม่สนใจ คนที่เปืดไฟสูงนะ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

พึ่งโดนมาสดๆ   รีบแซงไปให้พ้นอย่างเร็วที่สุดจะดีกว่านะครับ  แต่บางอันก็แยงตามากๆๆ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ MANGKAPOON

• http://www.facebook.com/nutteetoyota
ปรับกระจกตัดแสง   ถ้าข้างหลังมีรถคันนั้นคันเดียวก้อเปิดตัดหมอกหลังสู้มัน ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ถ้าขับมาดีๆ ส่วนใหญ่ผมปล่อยให้เค้าแซงไปครับ ไม่อยากมีศึกระหว่างขับรถครับ
แต่ถ้าหนักแบบขั้นจี้ท้าย กวนประสาทจนทนไม่ไหว เราค่อยว่ากันอีกทีครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

อยากจะใช้ไฟตัดหมอกหลังนะ แต่ว่าก็ต้องเปิดอันหน้าก่อนซึ่งจะไปกวนคนอื่น ก็ไม่สมควร อาจจะปรับกระจกตัดแสงก็ได้ครับ

แต่ตอนนี้อยู่ไกลไทยยังไม่ต้องคิดเท่าไหร่ แต่ที่เมกาก็มีไฟซีน่อนสีกวนตีนนะ เจอยากครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

มี 2 อย่างคือเปิดไฟตัดหมอกหลังใส่ กับ ให้แซง และขับเปิดไฟสูงใส่คืน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
แล้วแต่คัน บางคันไฟซีนอนมาผมจะหลบให้นะครับ
แต่ถ้ามาจี้มีการกระแทกเบรก กับ ไฟตัดหมอกสลับไปมาแล้วแต่อารมณ์

ซีนอนผมไม่รำคานเท่ายกไฟสูงค้าง เล่นส่องหัวว่ามีผมเหลือกี่เส้นกันเลย
 ??? ???
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ redsun

ตอนนั้นวิ่งสายเอเซีย ช่วง 3 ทุ่มได้
สายเอเซียเนี่ยมันเป็นทางตรงก็จริง
แต่เลนขวาสุดนี่มืดมากนะ ต้นไม้เกาะกลางก็เยอะ (วันดีคืนดีมืดๆลมแรงๆหักมาขวางเลนขวา ก็ไม่แน่)
ที่สำคัญยูเทิร์นกลับรถนี่มีเป็นระยะ ตลอดทาง ( ยูเทิร์นทั้งเลนเรา ยูเทิร์นทั้งฝั่งตรงข้าม และรถชาวบ้าน
ที่พร้อมจะข้ามฝั่งได้ตลอดเวลา ) ถ้าใช้ความเร็วสูงตลอดก็อันตรายเลยแหล่ะ

แล้วมันก็มีกะบะบ้าพลังคันหนึ่ง ขับเข้าไปจี้ตูดทุกคัน จี้ดๆ ๆ ประมาณนั้น (เมิงบ้าไปแล้วรถเยอะขนาดนั้น
ชาวบ้านเขาคงหลบให้เมิงได้หรอกนะ)  ส่วนรถเราพอมีจังหวะแซงค่อยเร่งแซง  ไปกันยาวๆ ปลอดภัย
ปลอดภัย ไม่เครียด จนถึงจังหวะหนึ่งเราก็เร่งแซงมัน มันคงยั๊วเรามาก (ก็เมิงมัวขับโง่ๆ ไปได้นิดเดียวก็ติด แล้วก็ไปอาศัยจี้ตูดเอา มันก็ช้าดิ๊ ขับๆ เบรคๆ )

แล้วสันดานของมันก็แสดงออกมา
ตอนที่รถเราอยู่หน้ามัน มันก็จี้ตูด(เหมือนเดิม) แล้วก็เปิดไฟสูงค้างงงงงงง ไว้
มันเป็นวันที่ผมรู้ว่า "กระจกตัดแสง" และ "การหรี่ไฟที่คอนโซลได้่" มีประโยชน์มากๆๆๆๆ
วันนั้นผมต้องปรับระดับการนั่งใหม่ "ศีรษะสูงพ้นคอนโซลแค่นิดเดียว" เพื่อรับแสงใน
ห้องโดยสารให้น้อยที่สุด เพื่อใช้สมาิธิ กับไฟหน้าดวงน้อย ที่ทำหน้าที่ส่องถนนได้ใน
ระยะไม่เกิน 20 เมตร ที่ความเร็วสูง ได้อย่างเต็มที่ เนื่องจากแสงไฟจากกะบะคันนั้น
มันเข้ามาในรถเยอะมาก และมันแย่งสมาธิและประสาทการรับรู้ในที่มืดไปหมด

โอเคได้!! ตรูก็ขับท่านี้แหล่ะ
มีทางไปได้ตรูค่อยไปไม่ฝืน  เมิงจะจี้ใครเมิงก็จี้ไป
แล้วมันก็เร่งๆไปจี้คันอื่น  จี้ไปได้สองสามคัน อ้าวตรูเร่งทีเดียวนำเมิงอีกแล่ะ
มันโค-ตะ-ระ พยายาม จี้ทุกคัน อ้าวตรูเร่งทีเดียวนำเมิงอีกแล่ะ
เป็นอย่างนี้หลายรอบมาก อยู่ด้วยกันกับมันหลายสิบกิโล จนมันต้องถอน
เพราะมันเหนื่อยล้าเอง  รถสูงๆ ขับเร็วๆ ตอนมืดๆ ความเครียดจะเพิ่มขึ้นมาก
ไหนจะต้องระวังยูเทิร์น  รถตัดหน้าอีก ต้นไม้ข้างทางอีก  ขับชิวๆแล้วมันยาวกว่า
ปลอดภัยกว่า และโดยทั่วๆไปผมว่าเร็วกว่าและมีความสุขกว่าด้วย..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2011, 02:58:54 โดย redsun »

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
ผมก็เลือกข้อ 1 เหมือนจขกท. ครับ
แต่ส่วนใหญ่เวลาเจอจริงๆ ถ้าขับเร็วกว่าผม ผมก็หลบให้ครับ

สมัยนี้ ผมไม่อยากมีเรื่องมีราวเวลาขับรถเลยครับ
อยากจะบอกว่า ช่วง2-3ปีมานี้ ปืนและอาวุธเถื่อนกำลังระบาดนะครับ
หลุดเข้ามาจากประเทศเพื่อนบ้านและก็มีการแอบประกอบโดยไม่จดทะเบียนกันอีกมากมายเลย
ยังไม่รวมที่หลุดออกมาจากหน่วยราชการเองอีกนะครับ

เพราะฉะนั้น แนวคิดที่ว่าจะหลบให้ แล้วย้อนกลับไปเปิดไฟสูงกลับใส่เค้า
อย่าไปทำเลยครับ มันไม่ทำให้คนเห็นแก่ตัวพวกนั้นเกิดจิตสำนึกขึ้นมาได้หรอกครับ
พลาดพลั้ง ระงับอารมณ์กันไม่อยู่ จะกลายเป็นข่าวตามหน้าหนังสือพิมพ์กันเปล่าๆครับ  :)

ออฟไลน์ 2k

เปลี่ยนเลนหลบอย่างทันควันไม่รุ้จะบอกข้างหลังยังไงว่าไฟสูงนะท่านนนน  :P

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ gankstardra

• Jr. Member
  • **
ทนเอาครับ คิดซะว่าเดี่ยวมันก็ไปแล้ว แต่ถ้าอารมณ์เสียก็จะยิงคืนครับแถมตัดหมอกด้วย

ออฟไลน์ golf32

คงได้แต่คิดว่าถ้าตามึงไม่ดีแล้วจะติดฟิล์มดำๆทำห่านอะไรวะ >:( โคตรรำคาญเลยครับ

ปล ขออภัยที่หยาบคายครับแต่เซ็งจริงๆ :-\

ออฟไลน์ WTF

ทำเหมือนกันเลย แต่ดูเหมือนบ้างคนเขาไม่สนใจ คนที่เปืดไฟสูงนะ

ที่นักบินมันโดนยิงก็ทำแบบนี้แหละ ผมว่าทางที่ดี ปล่อยให้เขาไปเจอเนื้อคู่เขาเถอะ

ออฟไลน์ maxx

• **
ถ้าเค้าขับช้าก็จะเร่งหนีให้ไกลหรือไม่ก็จะหลบไปเลนอื่น ถ้าเค้าขับมาเร็วหลบเข้าเลนซ้ายทันทีที่ทำได้แบบไม่ต้องคิดมากครับ
งานที่ทำก็เครียดพอแล้ว ไม่อยากมาเครียดบนท้องถนนอีกครับ วีนไปมีแต่เสียกับเสีย

ออฟไลน์ motion

เจอบ่อยนะ และส่วนใหญ่เป็นฝรั่งขับด้วย(บายพาสชลบุรี-พัทยา) แต่ก็ปล่อยไปเพราะผมขับเร็วกว่าไอ้คันที่เปิดไฟสูงทุกที....

ออฟไลน์ Andromeda

• **
เป็นผมจะชิดซ้ายให้มันแซงไปแต่ถ้ามันไม่ยอมแซง
ผมจะเบรค บ่อยๆ ถี่ๆ ถ้ามันชนเรามันผิด (ก็อุตส่าห์หลบให้เมิง ดันไม่แซงเอง)

ปล.ทางที่ดีควรขับให้ถูกกฏจราจร ตามที่ได้ไปอบรมตอนสอบใบขับขี่ เค้าก็มีบอก

ออฟไลน์ Thunder

• Newbie
  • *
  • ต่อให้รถดีแค่ไหน ไม่มีวินัย ก็ตายเหมือนกันนั่นแหละ
ของผมรอให้เขาแซงไปแล้วก็เปิดไฟสูงใส่ แล้วก็แซงเขาไปอีกที

แต่ถ้ายังเปิดไฟสูงใส่อีก ก็จะเหยียบเบรคอย่างแรง.... ให้เขารู้ตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2011, 13:01:54 โดย Thunder »

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตอนนั้นวิ่งสายเอเซีย ช่วง 3 ทุ่มได้
สายเอเซียเนี่ยมันเป็นทางตรงก็จริง

ใช่ครับ สายเอเซียมันมีกี่สายล่ะพี่ ครอบคลุมทั่วทวีปนะครับนั่น

ออฟไลน์ crucifixzz

ปล่อยให้แซงไปแล้วกลับไปเปิดไฟสูงใส่อาจจะเหมือนกับคดีที่เกิดขึ้นก็ได้นะครับ ระวังๆ

ออฟไลน์ nicsjerry

เป็นผม ผมจะปรับกระจกหลบแสง  ไม่อยากไปต่อกรกับรถ.......ถ้าจะบวก ยังไงก็ต้องระวังเขาขึ้นลำกล้องไว้ ก่อนเรา !!

ออฟไลน์ DArkMaster

ผมหลบให้เค้าไปครับ พยายามไม่ให้มีปัญหา ไม่ใช่ไม่สู้คนนะแต่อะไรเลี่ยงได้ผมก็จะเลี่ยง  ;D เพราะแถวบ้านผม ยิงกันเรื่องนี้บ่อยมาก พอยิงกันตายแล้วจับตัวคนร้ายไม่ได้อีก  เด๋ยวเค้าขับไปเจอพวกเดียวกันเค้าก็ไปจัดการกันเองแหละครับ

ออฟไลน์ Mr.Genie

• Newbie
  • *
เหอๆๆๆ ผมใช้วิธีที่สามอะ ปรับกระจกมองข้างให้เป็นมุมตรงเลย คือ ให้แสงมันสะท้อนกลับไปรถคันหลังที่ส่องมานั่นแหละ
นี่ว่าจะหากระจกวางไว้ บริเวณกระจกบังลมหลังแล้ว เบื่อจริงๆพวกนี้  >:( >:( >:(

ปล. รถหลายรุ่นที่มีม่านบังแดดหลัง ขอบอกนะครับมันช่วยขจัดแสงไฟสูงได้ชงัดเลยครับ  ;D