ผู้เขียน หัวข้อ: [กล้อง/ถ่ายรูป] ถามเซียนกล้องหน่อยครับ ซื้อเลนส์ fixed Nikkor  (อ่าน 20920 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
ผมมี Nikon D80 อยู่ และมีเลนส์ Kit 18-55 กับ 55-200 อยู่ ตอนนี้อยากได้เลนส์ฟิกสักตัวเอาไว้ใช้ถ่ายประมาณนี้

1. ถ่ายพอเทรท แนวงานรับปริญญาประมาณนั้น อาจมี indoor บ้างนานๆที (ไม่ได้เอาไปหากินนะครับ แต่แนวการถ่ายคล้ายๆแบบนั้น)
2. เป็นเลนส์ติดกล้องใช้แทน 18-55 เป็นหลัก
3. ถ่ายภาพกลางคืนโดยเฉพาะพวกงานแต่งงานหรือที่ๆมีแสงน้อย (ตัวเก่าภาพไหวมาก)

ผมดูมาสองตัวคือ 50mm AF-S 1.8D และ 35mm AF-S 1.8G ใจค่อนมาทาง 35mm มากกว่า (แม้มันจะแพงกว่ามาก เช็คมา 7500 บาท ในขณะที่ 50mm ราคา 4390 บาท) เลยอยากรู้ว่า

1. ถ้านำมาถ่ายพอเทรท จะมีข้อเสียอะไรบ้างครับ เมื่อเทียบกับ 50mm
2. การถ่ายเป็นหมู่คณะ จะทำให้มันมีอาการชัดเป็นบางคน บางคนเบลอไหมครับ? ถ้าเป็นแบบนี้ผมต้องใช้ 18-55 แทนถูกต้องหรือไม่?
3. มีข้อเสียอะไรของ 35mm บ้างครับเมื่อเทียบกับ 50mm ในการเอาไปใช้งานแบบข้างบน
4. ความคุ้มค่าของมัน สมควรจ่ายเพิ่มเกือบเท่าตัวของ 50mm หรือไม่?

========================================

เดี๋ยวขออธิบายความตั้งใจที่จะซื้อเลนส์ใหม่ตัวนี้อีกทีครับ

คือ ผมกะจะนำมาใช้แทน 18-55 ให้ถ่ายทั่วๆไปได้ครอบคลุมใกล้เคียงกันหน่อย และมีความสามารถในการถ่ายคนได้สวยคล้ายๆ 55-200 ที่ใช้อยู่ (ทำให้ไม่ต้องมานั่งสลับ 55-200 มาใช้ถ่ายพอเทรท ผมรำคาญเวลาต้องมาสับเปลี่ยนเลนส์มากๆเวลาไปเที่ยว) และมันควรจะสามารถถ่ายงานกลางคืนได้ดีโดยไม่ต้องพึ่งพาแฟลชถ้าไม่จำเป็น

หากผมเลือก 50mm มันจะกลายเป็นว่า ผมก็ต้องคอยเปลี่ยนระหว่าง 18-55 กับ 50mm นี่อยู่ดีหรือไม่? เพราะความเข้าใจผม มันก็คล้ายกับการใช้ 55-200 ถ่ายแต่ซูมไม่ได้อะไรแบบนั้นหรือเปล่าครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2011, 11:59:04 โดย Terng »
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ใช้ถ่ายพอตเทรต ก็เลือก 50/1.8 เลยครับ มิติภาพจะออกมาสวยกว่า เพราะเป็นเทเลอ่อนๆ ช่วงเลนส์เหมาะกับการถ่ายคน

ส่วนถ้าใช้ถ่ายงาน Event ต่างๆ ที่อยุ่ในร่ม แนะนำให้ใช้เลนส์ 18-55 พร้อมแฟลชใหญ่สักตัว เท่านี้ก็จบแล้วครับ ภาพชัด สว่าง ไม่สั่นไหว

เพราะงานในร่มแบบนี้ เราต้องถ่ายทั้งมุมกว้าง มุมแคบ เลือกเลนส์ที่ซูมได้ จะสะดวกกว่าเยอะ

สรุปว่า เลนส์ 35/1.8 ไม่เหมาะกับการใช้งานทั้ง 2 แบบที่คุณว่ามา ตัดทิ้งไปได้เลยครับ

ออฟไลน์ Zapizs

• Jr. Member
  • **
ขอตอบตามประสบการ์ที่ใช้มานะครับ
1ถ้านำมาถ่ายพอเทรท จะมีข้อเสียอะไรบ้างครับ เมื่อเทียบกับ 50mm
  ตอบ แบบจะบวมกว่ากันนิดหน่อยย้ำว่านิดหน่อยจริงๆ แต่ถ้าถ่ายเฉพาะใบหน้าจะเห็นต่างกันค่อนข้างขัดเจน
2.การถ่ายเป็นหมู่คณะ จะทำให้มันมีอาการชัดเป็นบางคน บางคนเบลอไหมครับ? ถ้าเป็นแบบนี้ผมต้องใช้ 18-55 แทนถูกต้องหรือไม่?
   ตอบ ใช้วิธี เพิ่มFเอาได้ครับF 5.6ขึ้นไปเลยครับไม่หลุดเเน่
3.มีข้อเสียอะไรของ 35mm บ้างครับเมื่อเทียบกับ 50mm ในการเอาไปใช้งานแบบข้างบน
   ตอบ เท่าที่ใช้มายังหาข้อเสียของมันไม่เจอเลยครับประทับใจมาก ทุกวันนี้ออกไปไหนพกแต่35 50วางเอาไว้ที่บ้าน
4. ความคุ้มค่าของมัน สมควรจ่ายเพิ่มเกือบเท่าตัวของ 50mm หรือไม่?
แล้วแต่คนครับ สำหรับผมผมว่าคุ้มกว่า เพราะคมกว่ากันพอสมควร ช่วงกำลังดีด้วยเวลาถ่ายพวกอาหารไม่ต้องถอยเลยนั่งถ่ายบนโต๊ะได้เลย

ปล.ไม่สน50 AF-S 1.8G หรอครับ  

ขอตอบตามประสบการ์ที่ใช้มานะครับ
1ถ้านำมาถ่ายพอเทรท จะมีข้อเสียอะไรบ้างครับ เมื่อเทียบกับ 50mm
  ตอบ แบบจะบวมกว่ากันนิดหน่อยย้ำว่านิดหน่อยจริงๆ แต่ถ้าถ่ายเฉพาะใบหน้าจะเห็นต่างกันค่อนข้างขัดเจน
2.การถ่ายเป็นหมู่คณะ จะทำให้มันมีอาการชัดเป็นบางคน บางคนเบลอไหมครับ? ถ้าเป็นแบบนี้ผมต้องใช้ 18-55 แทนถูกต้องหรือไม่?
   ตอบ ใช้วิธี เพิ่มFเอาได้ครับF 5.6ขึ้นไปเลยครับไม่หลุดเเน่
3.มีข้อเสียอะไรของ 35mm บ้างครับเมื่อเทียบกับ 50mm ในการเอาไปใช้งานแบบข้างบน
   ตอบ เท่าที่ใช้มายังหาข้อเสียของมันไม่เจอเลยครับประทับใจมาก ทุกวันนี้ออกไปไหนพกแต่35 50วางเอาไว้ที่บ้าน
แล้วแต่คนครับ สำหรับผมผมว่าคุ้มกว่า เพราะคมกว่ากันพอสมควร ช่วงกำลังดีด้วยเวลาถ่ายพวกอาหารไม่ต้องถอยเลยนั่งถ่ายบนโต๊ะได้เลย

ปล.ไม่สน50 AF-S 1.8G หรอครับ  

1.8G กับ 1.8D ต่างกันยังไงอะครับ หาอ่านดูแล้วยังสับสนอยู่นิดหน่อย แหะๆ พอดีเห็นว่าต่างประเทศบางที่เค้าจัดอันดับให้ทั้งสองตัวที่ผมดูอยู่ติดอันดับ 10 เลนส์ยอดเยี่ยมที่สุดของนิค่อนตลอดกาล เลยไม่ได้ดูตัวอื่นไว้ เพราะไปลองมาทั้งสองตัวแล้วที่ร้านอะครับ ก็พอใจกับทั้งสองตัว แต่ติดใจที่ 35mm ชัดมาก คมกริบเลย
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT

ใช้ถ่ายพอตเทรต ก็เลือก 50/1.8 เลยครับ มิติภาพจะออกมาสวยกว่า เพราะเป็นเทเลอ่อนๆ ช่วงเลนส์เหมาะกับการถ่ายคน

ส่วนถ้าใช้ถ่ายงาน Event ต่างๆ ที่อยุ่ในร่ม แนะนำให้ใช้เลนส์ 18-55 พร้อมแฟลชใหญ่สักตัว เท่านี้ก็จบแล้วครับ ภาพชัด สว่าง ไม่สั่นไหว

เพราะงานในร่มแบบนี้ เราต้องถ่ายทั้งมุมกว้าง มุมแคบ เลือกเลนส์ที่ซูมได้ จะสะดวกกว่าเยอะ

สรุปว่า เลนส์ 35/1.8 ไม่เหมาะกับการใช้งานทั้ง 2 แบบที่คุณว่ามา ตัดทิ้งไปได้เลยครับ

ปกติจะไม่ค่อยชอบ fill flash น่ะครับ อยากให้ได้แสงจริงเก็บบรรยากาศในงานจริงๆออกมาเลย ก็เลยอยากได้เลนส์ที่ถ่ายกลางคืนได้ดีกว่าพวกที่มีอยู่ตอนนี้ครับผม 555 แต่ถ้าผมจะเอามาใช้แทนเป็นเลนส์ติดกล้องเลย 50mm จะได้มั้ยอะครับ กล้อง D80 เป็นแบบตัวคูณ 1.5 อะครับ

ออฟไลน์ Puyzabra

• Full Member
1. 35 F1.8 บวมกว่านิดนึง แต่ถ้าเอามา Close-up อันนี้ป่องแน่นอนครับ
2.F4-F8ลองดูคับผมว่าหลุดแน่ๆ แถมใส่กว่า18-55
3.35 กะ 50อยู่ที่ระยะที่ชอบ+ถ่ายงานอะไร ถ้าถ่ายงานที่เป็นส่วนตัวหรือถอยได้เยอะๆ ก็เอา50ได้ แต่ถ้าพื้นที่จำกัด/พื้นที่ถอยไม่ได้ไกลเอา35ดีกว่า
4.ถ้าไม่แคร์ราคาลองดู50 1.8G เทียบ 35 1.8G ดูครับ

ออฟไลน์ motion

ลองหา 50 1.4D มาเล่นดูซิครับ แล้วจะติดใจ.... ;D ;D

PKS8

1. ถ้านำมาถ่ายพอเทรท จะมีข้อเสียอะไรบ้างครับ เมื่อเทียบกับ 50mm

35mm ภาพมันจะบวมกว่านิดๆ เหมาะกับ ถ่ายสองคน หรือคนพร้อมวิว แต่ถ่ายคนเดียวก็ได้ แต่ต้องคุม Distortion ให้ดีครับ

2. การถ่ายเป็นหมู่คณะ จะทำให้มันมีอาการชัดเป็นบางคน บางคนเบลอไหมครับ? ถ้าเป็นแบบนี้ผมต้องใช้ 18-55 แทนถูกต้องหรือไม่?

ไม่น่าเกี่ยวครับ ถ้าถ่ายเป็นหมู่คณะ ผมจะเปิดค่า F สูงๆไว้เลย คมทั้งภาพเลยครับ

3. มีข้อเสียอะไรของ 35mm บ้างครับเมื่อเทียบกับ 50mm ในการเอาไปใช้งานแบบข้างบน

50mm จะละลายหลังสวยกว่า ถ่ายแล้ว Distortion น้อยกว่า แต่เนื่องจากมันเป็น 1.8D ซึ่งไม่มี มอร์เตอร์ในตัว เวลาเปิด f1.8 แล้วฟุ้งมากครับ
               ภาพไม่คม ต้องถอยขึนไปสัก 2.8

35mm จะเก็บภาพวิวกว้างกว่า 1.8G เปิด f1.8 ได้ไม่กลัวใคร คมกว่า 501.8D อย่างเห็นได้ชัด แล้วพอเวลาเปิด F1.8 โบเก้จะสวยมากกลมดิ๊กๆ

ถ้าจะเป้นเลนส์ติดกล้อง (คัวคูณ) ผมไม่แน่นำ 50mm เพราะแคบมาก อึดมากๆ แล้วการใช้งานไม่สะดวก แต่พอเป็น 35mm แล้วสบายๆ
    เลนส์ตัวเดียวยังพอเดินถ่ายชิวๆ ไม่ต้องถอยหลังมาก

ผมใช้ทั้งสองตัว ผมไม่ประทับใจ 50mm 1.8D เลยครับ สุดท้ายขายทิ้งไปสอย 50mm 1.4G กับ 35mm1.8G แทน เลนส์ที่ลงท้ายด้วย D ส่วนผมว่าไม่คุ้มครับ 1.4D 1.8D มันเปิด 1.4 กับ 1.8 ไม่ได้เลยครับ

1. 35 F1.8 บวมกว่านิดนึง แต่ถ้าเอามา Close-up อันนี้ป่องแน่นอนครับ
2.F4-F8ลองดูคับผมว่าหลุดแน่ๆ แถมใส่กว่า18-55
3.35 กะ 50อยู่ที่ระยะที่ชอบ+ถ่ายงานอะไร ถ้าถ่ายงานที่เป็นส่วนตัวหรือถอยได้เยอะๆ ก็เอา50ได้ แต่ถ้าพื้นที่จำกัด/พื้นที่ถอยไม่ได้ไกลเอา35ดีกว่า
4.ถ้าไม่แคร์ราคาลองดู50 1.8G เทียบ 35 1.8G ดูครับ

สงสัยมากๆว่า 1.8G มันดีกว่า 1.8D ยังไงอะครับ? ผมรู้แค่ว่า 1.8G จะใช้การปรับหน้ากล้องจากในกล้องได้เลย แต่ 1.8D ก็ทำได้ไม่ใช่หรือครับ? (แต่จริงๆถ้ามันใช้แหวนปรับได้จากเลนส์ผมก็ไม่ได้คิดมากนะครับ) อีกอย่างคือทั้งสองตัว (50mm 1.8G vs. D) น่าจะเป็น AF-S ทั้งคู่ถ้าเข้าใจไม่ผิดด้วย

ดังนั้นเลยสงสัยว่า ในแง่ของคุณภาพรูปภาพนั้น ต่างกันอย่างไรอะครับ มันมีความผิดเพี้ยนบิดเบี้ยวต่างกันหรือไม่(distortion) ถ้าต่างกันนี่คือ มีนัยสำคัญขนาดไหนสำหรับคนที่ไม่ใช่มืออาชีพ มันสมควรแก่การเสียเงินเพิ่มไปซื้อเป็นรุ่น G หรือไม่ ไม่เอาคำตอบแบบเพราะว่ามันใหม่กว่าต้องดีกว่านะครับ (ขออภัยถ้าเรื่องมากไปนะครับ  :()

ตอนแรกที่ผมคิดไว้คือ เอนไปทาง 35mm เพราะไม่ชอบเปลี่ยนเลนส์บ่อยๆ (จะได้พกไปแต่กล้องอย่างเดียวด้วย) แต่ก่อนที่ใช้สองตัวนั้น เวลาจะถ่ายคนสวยๆ ผมต้องใช้เทเลถ่ายเอาทำให้ลำบากมาก เลยคิดว่าถ้าซื้อ 50mm มันก็คงต้องคอยสลับมาใช้ 18-55 อยู่ดีหรือเปล่าน่ะครับ แต่ก็ฟังดูจากหลายๆท่านแนะนำว่า 35mm จะถ่ายพอทเทรทไม่สวยเท่า 50mm เพราะมิติมันไม่ดีเท่าก็เลยคิดหนัก

พอตอนนี้มี 50mm แบบ D vs. G เพิ่มเข้ามาอีก อ๊ากกกก 55555+ แนะนำให้ทีนะครับ  :D

35mm ภาพมันจะบวมกว่านิดๆ เหมาะกับ ถ่ายสองคน หรือคนพร้อมวิว แต่ถ่ายคนเดียวก็ได้ แต่ต้องคุม Distortion ให้ดีครับ

ไม่น่าเกี่ยวครับ ถ้าถ่ายเป็นหมู่คณะ ผมจะเปิดค่า F สูงๆไว้เลย คมทั้งภาพเลยครับ

50mm จะละลายหลังสวยกว่า ถ่ายแล้ว Distortion น้อยกว่า แต่เนื่องจากมันเป็น 1.8D ซึ่งไม่มี มอร์เตอร์ในตัว เวลาเปิด f1.8 แล้วฟุ้งมากครับ
               ภาพไม่คม ต้องถอยขึนไปสัก 2.8

35mm จะเก็บภาพวิวกว้างกว่า 1.8G เปิด f1.8 ได้ไม่กลัวใคร คมกว่า 501.8D อย่างเห็นได้ชัด แล้วพอเวลาเปิด F1.8 โบเก้จะสวยมากกลมดิ๊กๆ

ถ้าจะเป้นเลนส์ติดกล้อง (คัวคูณ) ผมไม่แน่นำ 50mm เพราะแคบมาก อึดมากๆ แล้วการใช้งานไม่สะดวก แต่พอเป็น 35mm แล้วสบายๆ
    เลนส์ตัวเดียวยังพอเดินถ่ายชิวๆ ไม่ต้องถอยหลังมาก

ผมใช้ทั้งสองตัว ผมไม่ประทับใจ 50mm 1.8D เลยครับ สุดท้ายขายทิ้งไปสอย 50mm 1.4G กับ 35mm1.8G แทน เลนส์ที่ลงท้ายด้วย D ส่วนผมว่าไม่คุ้มครับ 1.4D 1.8D มันเปิด 1.4 กับ 1.8 ไม่ได้เลยครับ

ศิษย์พี่ยังพอมีรูปของ 50 1.8D กับ 1.4G ให้ชมบ้างไหมครับ? อยากรู้ว่าถ้าเปิดหน้ากล้องกว้างสุดแล้วมันเป็นยังไง ได้ยินมาเหมือนกันว่าเปิดหน้ากล้องกว้างๆแล้วไม่ค่อยดีอะครับ

PKS8

เอางี้นะครับ

D ไม่มี มอร์ในเลนส์ จะโฟกัสช้ากว่า แม่นน้อยกว่า (แต่ก็แม่นมากเหลอใช้) ภาพจะเปิดค่า F ตามสเปคไม่ได้ ต้องเพิ่ม อีก 1 หรือ 2 Stop ถ้า 1.4 ก็ต้องเปิด 2.0 ถ้า 1.8 ก็ต้องเปิด 2.8 เพราะฟุ้งครับ ดูยังไงว่าฟุ้ง ก็ลองถ่ายแล้วลองซูมดูตรงมันจะเห็นเลยว่าภาพไม่คม

G มีมอร์เตอร์ในตัว โฟกัสเร็วและแม่นมาก เปิดค่า F ได้ตามสเปค แล้วคมมาก 1.4G เปิด f1.4 1.8G เปิด F1.8 คมมากๆ แล้วละลายหลังสวยมาก ยิ่งถ้ามีโบเก้แล้วยิ่งสวยมาก ซูมภาพดูแล้วจะเห็นเลยว่ามันแตกต่างกันกับ D เลย

ถ้าเน้น Perfection ต้องการภาพสวยคมสมบูรณ์แบบ ก็ซื้อ G ไปเลย อย่างเสียดายเงิน ไม่งั้นเดวจะเป็นแบบผม เสียเงินซ้ำไปซ้ำมา

แต่ถ้าเอาไว้ถ่ายธรรมดาๆ ไม่ได้เน้นอะไรมาก print 4x6 ธรรมดาๆ ก็เอา D ไป ประหยัดดีครับ

ส่วนภาพตัวอย่างไปหาได้ที่ www.pixpros.net ครับ เข้าไปที่รีวิว แล้วจะเข้าใจทำไม G มันแพงกว่า D อิอิ

ออฟไลน์ WS.

จะว่าไหมครับ ถ้าอยากให้เลือก 85mm f1.8 มากกว่าครับถ้าจะใช้ถ่ายพอเทรท
 เพราะถ้าเป็น 50mm ผมว่าเวลาท่านถ่ายพอเทรทหน้าของแบบจะผิดรูปนิดๆ แต่ถ้าจะหาเลนล์ติดกล้องถ่ายเล่นๆ  35mm ครับเนื่องจากช่วงของเลนล์ดีกว่าครับ  :)
 ผมก็ใช้ D80 + 10-20(รุ่นแรก) , 18-70 , 70-300,50 ,85  ที่ใช้บ่อยจริงๆก็ 85mm กับ 10-20เท่านั้นเลยครับ
( แต่ทั้งนี้ที่เขียนมานั้น เป็นความเห็นส่วนตัวครับ เรื่องถ่ายภาพแล้วแต่ความชอบครับ )

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
เอางี้นะครับ

D ไม่มี มอร์ในเลนส์ จะโฟกัสช้ากว่า แม่นน้อยกว่า (แต่ก็แม่นมากเหลอใช้) ภาพจะเปิดค่า F ตามสเปคไม่ได้ ต้องเพิ่ม อีก 1 หรือ 2 Stop ถ้า 1.4 ก็ต้องเปิด 2.0 ถ้า 1.8 ก็ต้องเปิด 2.8 เพราะฟุ้งครับ ดูยังไงว่าฟุ้ง ก็ลองถ่ายแล้วลองซูมดูตรงมันจะเห็นเลยว่าภาพไม่คม

G มีมอร์เตอร์ในตัว โฟกัสเร็วและแม่นมาก เปิดค่า F ได้ตามสเปค แล้วคมมาก 1.4G เปิด f1.4 1.8G เปิด F1.8 คมมากๆ แล้วละลายหลังสวยมาก ยิ่งถ้ามีโบเก้แล้วยิ่งสวยมาก ซูมภาพดูแล้วจะเห็นเลยว่ามันแตกต่างกันกับ D เลย

ถ้าเน้น Perfection ต้องการภาพสวยคมสมบูรณ์แบบ ก็ซื้อ G ไปเลย อย่างเสียดายเงิน ไม่งั้นเดวจะเป็นแบบผม เสียเงินซ้ำไปซ้ำมา

แต่ถ้าเอาไว้ถ่ายธรรมดาๆ ไม่ได้เน้นอะไรมาก print 4x6 ธรรมดาๆ ก็เอา D ไป ประหยัดดีครับ

ส่วนภาพตัวอย่างไปหาได้ที่ www.pixpros.net ครับ เข้าไปที่รีวิว แล้วจะเข้าใจทำไม G มันแพงกว่า D อิอิ

ถ้าอ่านรีวิวของพี่RBJ รับรองได้เสียเงินทุกรายครับ
ผมซื้อD60เพราะรีวิวแกนี่ล่ะ จนป่านนี้ยังใช้D60ถ่ายแบบที่แกรีวิวไม่ได้ซักที 555+

.-_-.

ออฟไลน์ Bluedoft

35 mm ใช้แล้วคล่องตัวกว่าเยอะครับ

ผมไม่เคยมีความสุขเท่าได้กับการใช้ Fuji X100 ถ่ายเลยสิ  แม้ว่าเป็นเลนส์ fix 23mm f2.0 แต่ถ่ายคล่องตัวมาก ไปไหนมาไหนก็สบายไม่เครียด  ตอนนี้ D90 เลยวางจมเตียงอยู่ที่บ้านซะงั้น 555+

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
ในฐานะที่ใช้D80มาตั้งแต่ออกใหม่ๆ และใช้มาตลอดตั้งแต่D70
เลนส์18-55 ใช่ว่าไม่ดี แค่ถ้าคุณรับงานถ่ายปริญญา จะถูกมองว่ายังไม่โปร
ถึงแม้ว่าภาพที่ออกมาจะไม่ขี้ริ้วขี้เหร่
การถ่ายรูปบุคคล อย่างงานรับปริญญา มันมีสถานการณ์ที่หลากหลาย
ถ้าถ่ายแค่ญาติก็แล้วไปครับ
แต่ที่แน่ๆ AFS-35 f1.8  ถึงจะมีตัวคูณ1.5แล้ว แต่นั่นหมายถึงคุณต้องเดินเข้าใกล้แบบ
ขนาด 50 1.8 ยังต้องเดินใกล้ แล้ว35 จะขนาดไหน

เลนส์ที่เหมาะและราคาไม่แพง
ลองหา 18-70ที่มากับD70มาใช้  
หรือ 18-105VR ที่มากับD90
กับแฟลซ SB-XXXซักตัว  น่าจะให้ความคล่องตัวกับงานมากกว่าครับ
ส่วนเลนส์พร๊อทเทรตที่อยากได้ฉากหลังที่มีโบเก้
AF 85 1.8 ดูจะทำให้งานของคุณมีค่าสมราคาจ้างมากขึ้นครับ
ทำให้คุณสามารถเก็บภาพจากระยะไกลมากขึ้น ในกรณีที่เก็บภาพประทับใจ

ส่วนถ้าอยากได้ภาพสวยๆ ไปเช้าๆหน่อย เริ่มกดชัตเตอร์ซัก7โมง
แสงธรรมชาติอ่อนๆ ลบเงาด้วยแฟลซแยกคุมด้วยทิกเกอร์
คุณจะได้ภาพสวยๆอย่างไม่ยาก
ถ้ารู้สึกมือไม่นิ่งอยากได้ภาพที่คุมได้ โมโนพอด ช่วยให้ทำงานง่ายขึ้น
ขนาดโปรระดับอาจารย์เรวัติที่ผมรู้จัก แกระดับสอนเทคนิคให้คนระดับเจ้าของเว็บกล้อง
แกบอกยังต้องใช้ขาตั้งเลย  
ขอให้โชคดีกับการถ่ายภาพครับ ขออนุญาตนำภาพที่ถ่ายไว้มาแบ่งปันดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2011, 22:40:19 โดย freedスプーン3300 »

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะครับ เดี๋ยวจะตัดสินใจเร็วๆนี้แล้วครับ  :D

Chariot

ไม่ได้บอกให้ใช้ Fill-in Flash ครับ แต่แนะนำให้ใช้แฟลช Bounce หรือ Diffuser สิครับ

ออฟไลน์ WS.

เห็นด้วยเรื่องหา sb-xxx ซักตัวเอาซัก sb600 sb800 มือสองสภาพสวยๆ เอามาลองๆ CLS แล้วท่านจะสร้างสรรงานของท่านได้ดีและสนุกขึ้นมาก
เพราะ d80 สามารถใช้ CLS สบายเลย

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
เห็นด้วยเรื่องหา sb-xxx ซักตัวเอาซัก sb600 sb800 มือสองสภาพสวยๆ เอามาลองๆ CLS แล้วท่านจะสร้างสรรงานของท่านได้ดีและสนุกขึ้นมาก
เพราะ d80 สามารถใช้ CLS สบายเลย
ถูกต้องแล้วครับ เพราะผมก็มี 600 กับ 800  ถ้าได้ 800อีกตัว ก็เป็นสตูดิโอเล็กๆเลย
ส่วนบอดี้ จะใช้ไปจนเก่า ค่อยขยับไปหารุ่นใหม่ที่จัดการ noise ได้ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2011, 06:21:26 โดย freedスプーン3300 »

ออฟไลน์ infummamn

• Newbie
  • *
  • The Most Overlooked Solution For [url=http://wwwnikons6000review.com/nikon-p300-review]nikon p300[/url] Tactics That Never Fails What Everybody Dislikes About [url=http://wwwnikons6000review.com/nikon-d40x-review]nikon d40x[/url] That You Should Kn
    • Don't Want You To Know Why Everybody Is Talking About
 nikon Today
Don't Want You To Know Why Everybody Is Talking About nikon Today
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 19:15:57 »
New Article Reveals The Low Down on
 nikon d40 Revealed By An Old Pro

3 Tips For
 nikon d50 Before You're Left Behind

The Ultimate Guide To
 nikon d700 That Most People

Effective Strategies For
 nikon p500 Diaries

The Idiot's Guide To
 nikon d300s Today

5 Tips on
 nikon d100 and What You Should Do

The Low Down on
 nikon d90 You Should Know

Unusual Article Uncovers The Deceptive Practices of
 nikon d40x Uncovered

Shocking Information About
 nikon d7000 In 5 Simple Steps

The Battle Over
 nikon d200 Today

Rumored Buzz on
 nikon d60 In Step by Step Detail

The Secret To
 nikon d3000 Trap

What Everybody Dislikes About
 nikon d300 and What You Should Do

Instant Solutions To
 nikon p300 Starting In The Next 10 Minutes
5 Tips on
 nikon d300s Today

Confidential Information on
 nikon d3000 And What You Should Do Today

5 Simple Facts About
 [url=http://wwwnikons6000review.com/nikon-d300-r