ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เข้าใจ เกียร์ ออโต้  (อ่าน 7000 ครั้ง)

ออฟไลน์ oayaka

• Newbie
  • *
ไม่เข้าใจ เกียร์ ออโต้
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 14:20:34 »
คุณพ่อไปซื้อรถมือสองมา
TOYOTA   CORONA  ท้ายแยก 2.0 ปี 1995 เกีย auto
ผมยังสับสนกับเกีย    p-r-n-d-2-l  มีปุ่ม o/d   ปุ่ม pwr(อยู่ไกล้ๆเกียร) on/off
ผมพยายามหาข้อมูลเพราเคยใช้แต่เกียรธรรมดา จะแซงที่ไรปวดหัวทุกที  ผมขอถามเป็นข้อๆนะครับ

1.เห็นบางที่บอกว่าเปิด o/d ตลอดเวลาระบบสามารถเลือกใช้เกียร์ 1,2,3,4
   ถ้าปิด o/d  ระบบสามารถเลือกใช้เกียร์ 1,2,3  สรุปคือจะแซงปิด o/d
(แสดงว่าถ้าขับรถทางไกลต้องเปิด o/d ตลอดเวลา)ถูกต้องไหมครับ
2.kickdown คือ ปล่อยคันเร่งแล้วกดย่ำๆ
3.จะแซงให้เลื่อนตำแหน่งเกีร์ ไป 2 (เหมือนviosไปd-3)
4.ปุ่มpwr  on/off  ใช่ตอนไหนหรือใช้ตลอดเวลา

พี่ๆคนไหนมีคำแนะนำยังไงก็รบกวนด้วยครับ
ปล.เวลาเปลี่ยนเกียรุ้จะมีอาการสะดุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2011, 15:22:23 โดย oayaka »

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: ไม่เข้าใจ เกียร์ ออโต้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 14:27:57 »
2. Kickdown คือการกดคันเร่งให้มากขึ้นครับ เกียร์มันจะพอเข้าใจว่าต้องการอัตราเร่งก็จะทำการสั่งลดเกียร์ลงเรียกแรงให้รถ
3. ใช้วิธีการ Kickdown เอาครับ พอได้อัตราเร่งก็แซงได้แล้วครับ

ส่วนเกียร์ D1 D2 ใช้ขึ้นเขา-ลงเขา เวลาต้องการลากเกียร์ต่ำหรือต้องการ engine brake

ผมเข้าใจแบบนี้รอท่านอื่นมาสังคายนาอีกที
H.

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 14:37:28 »
เอาง่ายๆ จำแบบบ้านๆ

เข้า d เพื่อเดินหน้า
จะแซงก็กดคันเร่งให้จม พอ

advance มาหน่อย

กด od เพื่อลากรอบ แล้วมันจะไม่เข้าเกียร์ 4
od ไว้ใช้ยามแซงก็ได้
แต่ไม่ต้องกดก็คิ๊กดาวได้เหมือนกัน แต่มันอาจจะลงมา 2 เกียร์ก็ได้
แต่ถ้า od มันจะลงมาแค่1
แต่ถ้า ช่วงที่คิ๊กดาว ยังกด od อยู่ เกียร์อาจจะฉลาดเกินลงมา ให้อีก1 เกียร์ 

กรณีที่พูดมา 4 a/t นะะครับ 5 6 7 คงเหมือนๆกัน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 15:00:39 »
1. เปิด OD คือรถวิ่งครบ 4 เกียร์
ถ้า OD off รถจะวิ่งแค่ 3 เกียร์ ซึ่งถ้าช่วงที่ขับอยู่นั้นรถวิ่งอยู่ที่เกียร์ 4
พอกด OD off เกียร์จะชิฟลงเกียร์ 3
แต่ถ้าคุณออกตัวไป แล้วรถยังไม่ลงเกียร์ 4
แบบนี้เวลาจะเร่งแซง กด OD off ไปก็ไม่ช่วยอะไร

2. kick down คือ กระทืบคันเร่งค้าง เพื่อเร่งแซง เกียร์จะชิฟลง 1 ตำแหน่ง

3. จะผลักลง 2 ก็ได้ แต่ต้องมั่นใจว่าความเร็วในขณะนั้น สัมพันธ์กับเกียร์
เช่น สมมุติว่ารถคุณเกียร์ 2 วิ่งสุดที่ 100km/h
ถ้ารถในขณะนั้นวิ่งอยู่เกียร์ 4 ที่ 80 km/h
แบบนี้จะผลักมา 2 ก็ได้
จำไว้อย่างเดียว ว่าถ้าจะผลักลง ต้องมั่นใจว่าไม่เกินความเร็วที่เกียร์นั้นรับได้
แม้บางรุ่นจะมีระบบป้องกันความเสียหาย ต่อให้ผลักลงไปเกียร์ก็ไม่เปลี่ยน
แต่ถึงกระนั้น ก็ไม่ควรทำ

4. ปุ่น power กดไว้ มันจะลากรอบการเปลี่ยนเกียร์ให้นานขึ้น
เช่น ปกติเปลี่ยนเกียร์ที่ 2800 ก็อาจจะเพิ่มเป็น 4000 รอบ/นาที

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 16:37:01 »
ท่านบนบนตอบกันไปหมดแล้วล่ะครับ
ผมขอเพิ่มเติมให้นิดหน่อย

ตำแหน่งปกติในการขับขี่ อยู่ที่เกียร์ D + Overdrive (O/D) on ครับ
ซึ่งรถจะใช้งานครบทั้ง 4 เกียร์ ให้สัมพันธ์กับความเร็ว และลักษณะการขับขี่ ณ ขณะนั้นนั้น
**ขอเน้นนิดนึงว่า O/D on ไฟบนหน้าปัด "ดับ" นะครับ
หากไฟบนหน้าปัด "ติด" (คำว่า O/D Off แสดงด้วยไฟสีส้ม)
แปลว่ารถจะใช้งานอยู่เพียงแค่ 3 เกียร์​ คือ 1-2-3 เท่านั้น

และเช่นเดียวกับที่คุณ GUDJA-MAN กล่าวไว้
ว่าถ้าเราไปกด O/D Off ตอนรถมันยังไม่อยู่เกียร์ 4 มันก็จะไม่เกิดอะไรขึ้น

จริงจริงขับเกียร์ธรรมดาอยู่แล้ว ลองเทียบกันแล้วจะเข้าใจง่ายเลยครับ
เช่นว่าเราขับรถมาด้วยเกียร์ 4 เราอยากเร่งแซงขึ้นไป เกียร์ธรรมดาเราจะเปลี่ยนลง 3
ในกรณีของเกียร์อัตโนมัติ รถวิ่งมาความเร็วระดับ 50-60 กม./ชม. ขึ้นไป เดาเดาว่าอยู่เกียร์ 4
พอเราอยากเร่งแซงขึ้นไป เรากดปุ่ม O/D Off รถก็จะปรับกลับมาเกียร์ 3 และคาไว้อย่างนั้น
แซงพ้นแล้วก็กดปุ่ม O/D ซ้ำให้ไฟบนหน้าปัดดับ รถก็จะปรับมาเกียร์ 4 แล้ววิ่งต่อไปตามปกติ
ยกเว้นว่าถ้าอยากจะลากรอบเกียร์ 3 ยาวยาว ก็ยังไม่ต้องไปยุ่งกับปุ่ม O/D ปล่อยมัน Off คาไว้อย่างนั้นแหละ

แต่มันมีวิธีการเรียกอัตราเร่งที่ง่ายกว่านั้นครับ คือการ Kick-Down นั่นเอง
การคิกดาวน์นั้น รถจะจับลักษณะการกดคันเร่งที่เท้าขวาของคุณ ถ้ามีการกดคันเร่งลงลึก
แล้วรถยังไม่สามารถเพิ่มความเร็วได้เร็วพอ (เทียบกับรถเกียร์ธรรมดาก็เช่น ขับรถความเร็วต่ำที่เกียร์สูง
พอกดคันเร่งแล้วรถก็ไม่มีแรงจะเร่งเท่าไหร่) ระบบก็จะสั่งให้เชนจ์เกียร์ลงต่ำ 1 จังหวะ
และเมื่อรถเร่งความเร็วไปถึงระดับหนึ่งแล้ว คนขับเริ่มผ่อนคันเร่งออกมาเล็กน้อย
ระบบก็จะกลับเข้าสู่โหมดปกติ

ถ้าใครขับเกียร์อัตโนมัติมานานนาน จะพอจับจังหวะได้ครับว่า
ถ้าเราต้องการให้รถมันเปลี่ยนเกียร์ขึ้นสูงตามใจเรา โดยไม่ไปยุ่งอะไรอะไรกับคันเกียร์ทั้งสิ้น
เราจะใช้วิธีกระดิกเท้าผ่อนคันเร่งออกมาเพียงเล็กน้อย ก่อนกดไล่คันเร่งลงไปใหม่
รถก็จะแสนรู้เปลี่ยนเกียร์ขึ้นให้เอง

กลับมาเรื่อง Kick-Down กันอีกหน่อย จริงจริงแล้วมีอีกจังหวะนึง
ถ้าในกรณีที่เรากดคันเร่งลึกมากกว่าปกติ ด้วยความเร็วและรุนแรง หรือกดลึกชนิดติดเหล็กรถ
มันจะไปโดนกลไก Kick-Down ที่เป็นสวิทช์ครับ (กรณีแรกวัดจากตำแหน่งคันเร่ง)
ทำให้รถรีบเปลี่ยนเกียร์ลง 2 จังหวะ รอบฟาดขึ้นไประดับ 4-5 พันรอบต่อนาที
เพื่อสร้างอัตราเร่งเต็มที่ จนกระทั่งเราผ่อนเท้าออกมาแล้วก็จะเริ่มกลับเข้าสู่โหมดปกติต่อไป
ทีนี้จะกลับเข้าเร็วแค่ไหน ก็ขึ้นกับว่ายกเท้าออกมามากหรือน้อย ถ้าถอนน้อยก็ยังลากเกียร์นิดหน่อย
ถ้าถอนเยอะก็กลับเข้าสู่โหมดปกติในทันที

ส่วนเรื่องปุ่ม Power ขอบอกว่าไม่เกี่ยวกับตำแหน่งเกียร์อะไรทั้งสิ้น
เวลาปกติใช้งานทั่วไปก็ให้ใช้ Power Off คือโหมดขับขี่แบบปกติ
รถก็จะเน้นความนุ่มนวลขับสบาย ประหยัดน้ำมันเป็นหลัก

แต่เมื่อไหร่ที่คุณอยากซ่า หรือพกของมาเต็มลำไส้แบบจะอั้นไม่ไหวแล้ว
กดปุ่ม Power On แล้วรถจะตอบสนองว่องไวมากขึ้น กระดิกเท้านิดเดียว
ก็รีบ Kick-Down ลงมาให้แล้ว แถมยังลากรอบต่อให้ยาวอีกหน่อยแนะ
จะได้มีเรี่ยวมีแรงกระฉับกระเฉงมากขึ้น กลับถึงบ้านได้ไม่แตกคารถ เป็นต้น
แต่ต้องทำใจกับอัตราสิ้นเปลืองหน่อยนะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 17:28:30 »
ปุ่ม PWR เป็นปุ่มปรับเกียร์โหมดสปอร์ท(อีกนิด) โดยที่จะลากเกียร์ไปอีกนิดหน่อย เหมือนโหมด S ของฮอนด้าครับ แต่จะเปลืองน้ำมัน

1. O/D เปิดไว้แหละครับ บางคนบอกเวลาเร่งแซงให้ปิด O/D แต่ คิกดาวน์เห็นผลกว่า(เยอะ)
2. คิกดาวน์ เหยียบไปเลยครับ จะมิดหรือไม่มิดก็ได้ แต่ลึกกว่าปกติจนเครื่องเชนเกียร์ลงน่ะแหละครับ
3. ไม่ควรครับ ถ้าจะเล่นเกียร์ ให้ปิด O/D เพื่อลงไปเกียร์3 แล้วดึงมา2 เพื่อไปเกียร์2 ดีกว่าครับ ดึงไป2เลยเดี๋ยวเกียร์พังเอาเปล่าๆ
4. PWR อันนี้ขึ้นกับน้ำหนักตีนขวาของจขกท.ครับ แต่ปิดไว้จะประหยัดน้ำมันกว่า

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 09:34:50 »
พึ่งเข้าใจจริงๆ วันนี้เอง เกี่ยวกับเรื่อง O/D

รถคันที่คุณเเม่ใช้อยู่ ปิด O/D ไว้ตลอด 3 ปีเต็ม

ด้วยความเข้าใจผิดๆ

จนตอนนี้ เปิด O/D ไว้ เกียร์เหมือนจะเเย่ ไม่ไปเกียร์ 4 เลยครับ

ผมก็พึ่งมาจับรถจริงจังได้ปีเดียว

วันก่อนเหยียบเท่าไหร่ เกียร์ก็ไม่ไปเกียร์ 4 เลย ตันอยู่ที่ความเร็ว 120

พี่ๆ พอมีคำเเนะนำบ้างไหมครับ

รถคุณเเม่ วางเครื่อง Toyata 1J 2500 ดมเเก๊สครับ

ขอบคุณครับ