ผู้เขียน หัวข้อ: มีรถยนต์คันไหนเบาะหนา นุ่มเท่า หรือดีกว่า CL 63 AMG ไหมครับ  (อ่าน 6508 ครั้ง)

ออฟไลน์ chinn0011

• Newbie
  • *
เนื่องจากมีปัญหาเรื่องหลัง สะบักหลังจบ(กล้ามเนื้ออักเสบ) เลยพยายามหารถที่เบาะคุณภาพดีมากๆ วันนี้ได้ไปลอง นัง CL 63 AMG ชอบมากๆเลยครับ

ชอบที่หนา นุ่ม ด้านข้างโอบกระชับ ไม่โดนกดหัว ปรับหลังให้ดันสันหลังให้แอ่นได้ (ที่เพิ่มจากการปรับหลังตั้ง กะนอน)

แต่ติดที่ว่า รถใหญ่ เทอะทะ เครื่องแรง กลัวว่าควบคุมไม่ไหว  (จึงทำให้มา post ถามเผื่อมีตัวเลือกที่ เล็กกว่า คล่องแคล่วกว่า)

เลยอยากรบกวนถามทุกท่านในที่นี้ ว่ามีรถคันไหน รุ่นไหน  ที่เบาะหนานุม เทียบเท่าหรือดีกว่าไหมครับ รู้สึกว่าเบาะ ที่ผมชอบจะชื่อว่า COMFORT VENTILATED SEAT

อยากให้ช่วยกันเสนอ ครับ ถ้าสามารถ ผมจะไปลองให้หมดตามที่ทุกท่านเสนอเลย งบประมาณที่มีกะว่าซื้อไม่เกิน 10 ล้านครับ แต่ใจจริงอยากได้ไม่เกิน 5 ล้าน

ปล. ผมสูง 165 หนัก 68 อายุ 31ครับ แผนหลังใหญ่เพราะออกกำลังกาย เบาะเล็กจะอึดอัด  อยากหารถขับเองหรือนั่งหน้าเป็นเพื่อนแฟน ไม่อยากนั่งหลังเกรงใจเขา

เคยลองเบาะที่ถูกใจ มีของ Cayenne ครับ ทุกวันนี้ขับ honda civic นั่งแล้วปวดหลังมากๆ แสบไปทั้งหลังบนเวลานั่งเกิน 1 ชม

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
ลองดูพวก E-Class, 5-Series, Jaguar XF, Volvo S80, Audi A6/A7
พวกนี้สำหรับผมก็ถือว่าสบายมากแล้วนะครับ ยิ่ง Jaguar XF ยิ่งสบายมาก แต่ NEW Audi A6/A7 ก็น่าจะสบายเช่นกันดูจากลักษณะเบาะแล้ว
ถ้าไม่งั้นก็สั่ง E-Class นำเข้ามา แล้วเลือกออฟชั่นเบาะพิเศษ ผมจำชื่อไม่ได้แล้ว แต่คิดว่าคงจะดีมาก เพราะตัวธรรมดาก็สบายมากอยู่แล้ว

ออฟไลน์ PREM

Volvo มีชื่อเรื่องเบาะนั่งสบายครับ แต่ 5-Series F10 ตัวที่มีเบาะ Comfort Seat ก็สบายมากเหมือนกัน
ส่วนเบนซ์นำเข้าสั่งออพชั่นเบาะ Multi-contour เป็นเบาะที่มีถุงลมรองรับ ปรับให้พองแฟบได้ เวลาเข้าโค้งเบาะจะพองตัวมารองไม่ให้หลุดออกนอกเบาะด้วยครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ neung23

Comfort Seat ของ BMW สุดยอดเลยคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ MystogaN

เหมือน จขกท. อยากได้รถสปอตที่นั่งสบายๆ

งั้นไปดูขู่แข่งของ CL เลยครับ

BMW Series 6 ครับ เพิ่งออกใหม่สดๆ ร้อนๆ

ราคาใกล้เคียง CL แต่ถูกกว่าพอสมควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2011, 00:47:27 โดย LanCeLoT »

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
เบาะที่ผมเคยนั่ง จำความรู้สึกได้และรู้สึกว่าดี สบายตัวมากๆ ก็มี
Volvo S80 , ตระกูล Lexus ทั้งหลาย , Bmw series5 F10 , Teana
Mercedes S-Class W221

ออฟไลน์ golf32

พวกรถยุโรปส่วนใหญ่ครับ สำหรับผม ที่บ้านมี s80 520d c180

s80 นั่งสบายสุดครับ ราคาถูกด้วยครับถ้าแรงไม่พอโม Polestar จากศูนย์เลยครับ แถมเติม e85 ได้ด้วย
520d ตามมา
c180 เบาะเล็กเกินครับขับไกลๆเมื่อย

ปล คหสต ที่บอกว่ารถยุโรปเพราะส่วนใหญ่ฝรั่งขับรถเองเบาะคู่หน้ามักจะนั่งสบายครับ

ออฟไลน์ WTF

รวยขนาดนี้ แล้วไม่อยากนั่งหลังให้แฟนนั่งหน้า เป็นผม ผมซื้อแค่ alphard แล้วจ้างคนขับ นั่งหลังกับแฟนเลยครับ สบายสุดแล้ว

ออฟไลน์ birm@productive

มองกลับกัน ถ้ารักษาหลังหาย จะขับรถที่ตัวเองชอบได้อีกมากมายครับ หายเร็วๆครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ earth_e60

ลองดู lexus rx ครับ ผมรู้สึกว่ามันนั่งสบายมากๆ และเบาะ lexus ทุกรุ่นก็นั่งสบายๆมากเช่นเดียวกัน

series 5 f10 ก็นั่งสบายนะ ตัว comfort seat นี้สบายๆจิงๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Gamo

ถ้านั่งขับแนะนำ Benz S-Class W221 ครับ ที่พิงหัว สบายมากๆๆ เบาะใหญ่ดีด้วย ให้เลือกเบาะแบบ Multicontour นะครับ ปรับได้หลายแบบเลย ผมว่านั่งสบายกว่า Cayenne อันนั้นที่พิงหัวแบนไปหน่อย และก็มี option นวดหลัง พร้อมระบบเป่าเย็นที่เบาะด้วยครับ

แต่ถ้านั่งหลังแนะนำ BMW Serie 7 F01/F02 ครับ นั่งสบายกว่า W221 นิดหนึ่ง ผมเน้นที่พิงหัวมากหน่อยเพราะเป็นคนที่ชอบนั่งพิง ตัว TOP ของ BMW ก็มีระบบนวดกับเป่าเย็นที่เบาะเหมือนกัน

ขับดูๆ ทั้งสามคัน ก็ถือเป็นรถใหญ่นะครับ แต่ก็ไม่ได้อืดอาด หรือว่าควบคุมยากแต่อย่างใดครับ ไปตจว หรือ วิ่งความเร็วสูงกลับเพิ่มความมั่นใจซะอีกครับ แนะนำเลย

ผมสูง 187 นน 79 ครับ เป็นนักกีฬาหลังใหญ่เหมือนกัน เผื่อใช้เป็นข้อมูลได้

แฟนสูง 172 นนประมาณ 47 - 48 นั่งรถผมก็บอกว่าสบายดี