ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ เมืองที่ใช้รถไฟฟ้า  (อ่าน 2786 ครั้ง)

ออฟไลน์ TDGK

• Full Member
ช่วยด้วยครับ เมืองที่ใช้รถไฟฟ้า
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 11:05:17 »
เนื่องจากผมต้องทำรายงาน เรื่องเมืองที่สนับสนุน การใช้รถพลังงานไฟฟ้านะครับ เหมือนเมือง Zermatt ที่สวิส อะครับ ใครพอมีข้อมูลหรือแหล่งข้อมูลที่ไหนรบกวนแนะนำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
Re: ช่วยด้วยครับ เมืองที่ใช้รถไฟฟ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 12:21:56 »
ผมเคยเห็นเหมือนกัน และมีเพื่อนบอก เมืองดูดีมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: ช่วยด้วยครับ เมืองที่ใช้รถไฟฟ้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 12:30:55 »
ขั้นแรกลองหาประเทศที่ขาย i-MiEV ดูครับ

เท่าที่รู้ที่วางจำหน่ายญี่ปุ่น ฮ่องกง อังกฤษ และออสเตรเลีย
โซนยุโรปไม่แน่ใจเพราะเป็นของค่ายที่ขายแทน

ที่ร่วมมือกันอยู่ (ยังไม่ได้สนับสนุน) ไทย มอนาโค ไอซ์แลนด์ เดนมาร์ค และ สิงคโปร์ เป็นต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2011, 16:37:44 โดย udis »

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 16:31:39 »
เอาเป็นชื่อเมืองเลย?
ตามจริง อเมริกา ญี่ปุ่น อะไรแบบนี้ รัฐบาลกลางเขาสนับสนุนครับ และก็ลงมาตามจังหวัด เขต
ทั้งช่วยชดเชยเงิน ลดภาษี อะไรแบบนี้ เลยทำให้ราคาขายปลีกถูกกว่าความเป็นจริง
ผมเคยอ่านเจอใน นสพ. เศรษฐกิจ ฉบับนึง

ออฟไลน์ TDGK

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 18:52:40 »
ขอบคุณมากนะครับ ไม่ทราบว่าแหล่งที่มาของข้อมูลไหมครับ พอดีผมต้องรายงานเป็นภาษาเยอรมันอะครับ ท่านใดมีทางฝั่งยุโรปรบกวนชี้แนะด้วยครับ