ผู้เขียน หัวข้อ: ฟังข่าวเมื่อเช้า รัฐบาลใหม่จะลดราคาเบนซิน95และ91ถึง7บาทกว่าๆ(โซฮอลไม่ลดนะครับ)  (อ่าน 16810 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ฟังข่าวเมื่อเช้า รัฐบาลใหม่จะลดราคาเบนซิน95และ91ถึง7บาทกว่าๆ ทำให้ราคาเบนซิน95กับแก๊สโซฮอล95 ราคาต่างกันอยู่1บาทกว่าๆ และ เบนซิน91กับแก๊สโซฮอล91 ราคาต่างกัน 0.7 บาท และคำถามผมมีดังนี้คือ
1.ต่างกันแค่นี้ เติมเบนซินธรรมดาดีกว่าไหม
1.2เคยได้ยินมาว่าแก๊สโซฮอลระเหยเร็วกว่าเบนซินธรรมดา จริงหรือไม่
1.3.แก๊สโซฮอลกับน้ำมันเบนซินปกติอะไรประหยัดกว่ากัน ถ้าเป็นแต่ก่อนราคาต่างกันมากยังใงก็เลือกโซฮอลดีกว่าแต่ตอนนี้ไม่มากแล้ว เลือกเติมอะไรกันดี
1.4นโยบายต่อไปคือลอยตัวLPGกับNGVให้เป็นไปตามตลาดโลก จะมีผลดีผลเสียอย่างไรบ้าง
1.5เห็นว่าจะยกเลิกกองทุนน้ำมันมันควรยกเลิกไหมและจะยกเลิกการอุดหนุนดีเซล ให้ราคาดีเซลอยู่ในราคาลอยตัว คิดว่าดีหรือไม่ดีครับ
**อย่าโยงเรื่องการเมืองเข้ามาเยอะๆนะครับ รวมถึงอย่าว่าร้ายพรรคการเมืองใดๆนะครับและอ่านกระทู้ดีๆครับว่าผมถามถึงเรื่องหลักๆคือน้ำมันนะครับ ขอบคุณครับ**
**แบบว่ากลัวกระทู้โดนอุ้มน่ะครับ 555 **
ปล.ผมไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านนี้เท่าใดนัก ใครรู้ช่วยตอบทีครับ
ปล.อีกที นายกสมาคมบอลไทยบอกว่า ตั้งเป้าไทยไปบอลโลกปี2018 คิดว่าจะไปได้สักกี่% สำหรับผมนั่งคิด นอนคิด ยืนคิด ยังสงสัยว่าจะไปยังใง ถ้าขอเป็นเจ้าภาพบอลโลกจะง่ายกว่าไหม อันนั้นถ้าได้ คงได้ไปแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2011, 14:10:18 โดย gundam126 »

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
ให้ต่างกันแค่ลิตละบาท แต่นึกถึงเราเติม 1 ถัง ตีสัก 60 ลิตร เราก็ประหยัดไปได้แล้ว 60 บาทนะครับ

แต่แต่แต่ ผมไม่รู้ข้อมูลข้อ 1.3 หนะสิ
H.

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผมขอปล. สุดท้ายแล้วกันนะครับ
ผมว่าถ้า นายกสมาคมบอลไทยบอกว่า ตั้งเป้าไทยไปบอลโลกปี2018 แทบเป็นไปไม่ได้เลย
แต่ถ้า นายกสมาคมบอลไทยบอกว่า ตั้งเป้าบอลไทยไปมวยโลกปี2018 ผมยังจะเชื่อกว่านี้อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2011, 11:07:04 โดย liveshow »
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
ถ้ามันต่างกันแค่นั้นผมเติมเบนซินธรรมดาแน่นอนครับ

ส่วนบอลไทยไม่ทราบครับรู้แต่แถวบ้านผมสนามบอลเปิดเพียบแบบที่เป็นสนามเล็กให้เช่าเตะน่ะก็เป็นสัญญาณที่ดีนะ

ออนไลน์ johnlee

เรื่องบอลไทยไปมวยโลก ไปได้ทันทีครับไม่ต้องรอ

ส่วนเรื่องการลดเบนซิน ผมไม่ห่วงหรอก เพราะมันไม่มีให้เติม สำหรับเบนซิน 95

ส่วนเบนซิน 91 ผมก็ไม่ยี่หระ เพราะผมเติม อี20 ไว้ติดเครื่องตอนเครื่องเย็นอยู่แล้ว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

555 คุณliveshowคิดเหมือนผมเลย ผมได้ไปดูบอลไทยคู่หนึ่ง ตอนนั้นก็อุ้มลูกไปดูด้วย น่ากลัวมาก ทั้งกองเชียร์ทั้งนักบอลต่อยกันเต็มสนามแถมเกิดการจราจลด้วย ดีที่ผมอยู่ใกล้ทางออก ผมก็รีบออกเลย ไม่บอกว่าคู่ใหน แต่คู่ที่มีการใช้ปืนกันจนเป็นข่าวนั่นแหละครับ แต่คู่ที่สุดยอดคือเมืองทองกับชลบุรี อันนี้สนุกสะใจจริงๆ เล่นกันเหมือนไม่คิดจะตั้งรับกันเลย บุกกันอย่างเดียวจริงๆ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าต่างกันแค่นี้ เติมเบนซิน 100% ดีกว่าครับ
ทั้งด้านอัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลือง ดีขึ้นแบบค่อนข้างเห็นความแตกต่าง

แต่ที่เรารณรงค์ลดการใช้พลังงานจากฟอสซิล ซึ่งเป็นแนวทางเดียวกันกับทั้งโลก
ตอนนี้อยู่ดีดีจะหันหลังกลับมาสร้างแรงจูงใจให้ใช้น้ำมัน 100%
ประเทศต้องนำเข้าน้ำมันดิบเพิ่ม ขาดดุลการค้ามากกว่าเดิมงั้นหรือ

เรื่องการระเหยของน้ำมันแต่ละประเภท จำได้ว่ามีคนเคยทดสอบไว้แล้ว ไม่แตกต่างกัน
แต่ที่มันสิ้นเปลืองมากกว่า ก็เพราะค่าพลังงานมันไม่เท่ากัน ทำให้แกสโซฮอล์ต้องใช้ปริมาณมากกว่า

เรื่องการลอยตัวดีเซล ผมมองว่าจะส่งผลกระทบต่อทุกภาคส่วนครับ
ในเมื่อเราไม่มี Buffer เพื่อป้องกันการขยับตัวของต้นทุนแล้ว
ต่อไปราคาข้าวของเครื่องใช้ต่างต่างก็จะผันผวนมากขึ้น มีการค้าเก็งกำไรขาดทุนมากขึ้น
แล้วจะยิ่งทำให้เศรษฐกิจในภาพรวมของประเทศเสียสมดุลมากขึ้นไปอีก

แต่อีกทางหนึ่งก็ดีเหมือนกัน หลายหลายท่านที่เคยว่าทั้งรัฐและ ปตท. เรื่องกองทุนช่วยเหลือค่าน้ำมัน
ตอนนี้ตัดจนเกลี้ยงแล้ว ได้เจอราคาจริงแบบไม่มีใครยื่นมาช่วยได้ จะได้รับทราบกันเสียที
ว่าการมีกองทุนนั้น จำเป็นหรือไม่ และส่งผลดีผลเสียต่อตัวท่าน และสภาพเศรษฐกิจอย่างไร

คนชั้นกลาง มนุษย์เงินเดือน และ SMEs ทั้งหลาย
เตรียมเจ็บตัวกันระนาวครับงานนี้

ออฟไลน์ prachaja

• Jr. Member
  • **
น่าเสียดายเวลาและงบประมาณนะครับ กว่าจะทั้งรณรงค์ทั้งบีบให้คนใช้รถเปลี่ยนมาเติม gasohol นี่ก็เลือดตาแทบกระเด็น ถ้าราคาไม่ต่างกันเท่ากับที่ทำผ่านมาทั้งหมดก็สูญเปล่า  ;D

ออฟไลน์ XL_SiZe

ปัญหามันจะกระเด้งไปโดยเกษตรกรจังเบอร์...
เอทานอลจะล้นครับ  หาทางระบายให้เค้าได้ก็ดีไปครับ

เพราะยังไง 91 เพียวขายดีแน่นอน  ลดโซฮอล์ก็ลดไม่ได้เพราะเพดานราคามันสูงลิ่ว...
แก้กันเฉพาะหน้าไปล่ะงานนี้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
คงต้องดูกันอีกระยะล่ะครับ ผมไม่เชื่อว่าจะลดแบบฮวบฮาบและไม่มีเงื่อนไข ไม่งั้นโรรงานเอทานอลเจ๊งแน่ๆ ผลเสียจะมากกว่าผลดีแน่นอน ผมคิดว่าไม่ต้องลดถึง 7 บาทหรอกครับ ซัก 4 บาทแล้วลดการอุดหนุน LPG NGV แล้วเอาส่วนนี้มาอุดหนุนเอทานอล ให้แก๊สโซฮอลล์ถูกกว่านี้อีก

ที่ราคาน้ำมันตลาดโลกส่วนนึงที่ลดลงก็เพราะประเทศผู้ส่งออกช่วยกันหาทางลด (แปลกมั๊ยมีแต่อยากให้ของตัวเองแพงๆจะได้กำไรเยอะๆ) เพราะเค้าเรื่องพลังงานทางเลือกนี่แหละโดยเฉพาะจากธรรมชาตเพราะมันไม่มีวันหมด เกิดมีการพัฒนาจนถูกกว่าการใช้น้ำมันล่ะก็ ใครเล่าจะมาซื้อน้ำมัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ diow_1991

ถ้าราคาต่างกันไม่กี่บาท โซฮอลขายไม่ออกแน่ จะลด7บาทจริงๆหรอ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
จริงครับ ข่าวว่ามาอย่างงั้น
อ่อ เมื่อกี้กระทู้ที่โโนล็อคขอแสดงความคิดเห็นนิดนึงนะครับ ในเชิงแบบเป็นกลาง
คือ ผมว่านี่หละคือหลักสำคัญ ที่จะทำให้ประเทศเดินไปข้างหน้าไม่ได้ นำไปสู่ความสามัคคีไม่ได้ เพราะมีความคิดที่แตกแยกอย่างเห็นได้ชัด
อย่างที่บอกผมบอกไปแล้วว่า พรรคยังไม่ได้เป็นรัฐบาลเลย เพราะฉะนั้นเวลา เท่านั้นครับ ที่จะเป็นเครื่องพิสูจน์
ต้องขอโทษพี่จิมด้วยครับ ที่ต้องออกมาพูดแบบนี้ เพราะผมทนมานานแล้วเหมือนกัน
ผมขอเสนอนะครับ อยากให้ออกกฎกันไปเลย ว่าห้ามเอาหัวข้อที่เกี่ยวกับการเมือง ไม่วส่าจะเป็นราคาน้ำมัน หรือเสียภาษีหรืออะไรทั้งสิ้น
ไม่งั้นจะทะเลาะกันแบบนี้นะครับ ขอบคูรครับ

ออนไลน์ off_033

ผมยังไม่เห็นว่าทะเลาะอะไรกันเลยครับ  แค่ความคิดเห็นธรรมดา

เรื่องข่าวคงต้องดูสุดท้ายว่าจะออกมาแบบนั้นจริงๆรึเปล่า  ถ้าลดจริงคนใช้รถเก่ามากๆก็จะได้เติม95 เพียวๆกันได้บ้าง  หลังจากหนีไปใช้โซฮอลกัน

แต่คงต้องดูหลายๆเรื่อง  รอนโยบายตัวเต็มดีกว่า  ว่าลดอันนี้จะเพิ่มอันไหน  เอาเงินอะไรจากไหนมาโป๊ะรึเปล่า

ออฟไลน์ TJA

ถึงลดราคาลงมาแล้ว ผมก็จะยังขอเติมโซฮอล์95ต่อไปครับ
เพราะส่วนตัวผมสนับสนุนการใช้นโยบายพลังงานที่มองไปในระยะยาว มากกว่าจะเน้นผลสั้นๆเฉพาะหน้า

แต่มุมมองของผม เศรษฐกิจไม่ดีขึ้นเพราะการลดราคาน้ำมันเบนซินหรอกครับ
เพราะในความเป็นจริง รถยนต์ส่วนตัวเกือบหรือเกินครึ่งของทั้งประเทศน่าจะติดแก๊สกันไปหมดแล้ว
แถมรัฐบาลมีแนวโน้มจะลอยตัวราคาดีเซลและก๊าซธรรมชาติ ซึ่งสองสิ่งนี้จะมีผลต่อต้นทุนในภาคธุรกิจที่รุนแรงกว่าการปรับราคาเบนซินหลายเท่าตัว   
ภาคการขนส่งใช้NGVและดีเซล ส่วนภาคการผลิตใช้LPG ถ้าปล่อยตัวจริงๆน่าเป็นห่วงครับ ขึ้นค่าแรงขั้นต่ำก็อาจจะไม่ช่วยให้คนอยู่ดีกินดีขึ้นสักเท่าไหร่

สรุปก็คือ ไม่ว่าใครจะได้มาเป็นรัฐบาล ก็น่าจะต้องคิดหนักกับอนาคตของกองทุนน้ำมันอยู่ดีครับ
ถ้าเลิกแล้วมันมีข้อดีจริงๆ รัฐบาลสุดหล่อเค้าทำไปนานแล้วครับ อันนั้นเค้าก็หาเสียงไว้เป็นประเด็นหลักๆเลยด้วยซ้ำ
มาถึงยุคน้องปูแม้วคนสวย ก็มามุกเดียวกันว่ายุบกองทุนน้ำมันแน่ๆ แต่ไม่ทันจะรับตำแหน่งก็มีอ้อมแอ้มเลี่ยงบาลีกันซะแล้ว

ให้มีไว้ก็เป็นการผลักภาระให้กับคนกลุ่มหนึ่งในสังคมเพื่อไปอุ้มคนอีกกลุ่ม
แต่ถ้าเลิกไป ก็จะกระทบกับภาคเศรษฐกิจโดยรวม และอาจจะลามไปถึงความไม่พอใจของประชาชนในระยะยาวด้วยอีก..
คนไทยเอาใจยากจริงๆครับ

.-_-.

ออฟไลน์ adobe

ที่ต้องถามมาในกระทู้นี้เนื่องจากกำลังจะนำรถไปติดLPGกับNGVอยู่ครับ พอดีที่บ้านผมทำเหมือง มีรถที่เกี่ยวข้องกับราคาน้ำมันหลายแบบทั้งเบนซิน ดีเซล LPG NGV จึงถามมาเพื่อตัดสินใจครับ เพราะถ้าลอยตัวดีเซล ที่โรงโม่หินที่บ้านผมใช้รถดีเซลกันเกือบ50คัน รถเก๋งก็ติดทั้งNGVกับLPG รวมกันกว่า30คัน รวมถึงรถในสำนักงานบางส่วนใช้โซฮอล91กันอยู่และกำลังจะนำไปติดไม่NGVก็LPGอีก12คัน จึงมีผลต่อสภาพโดยรวมของบริษัท ดังนั้นจึงเป็นเรื่องใหญ่พอสมควรครับ ใจเย็นๆกันนะครับ
 ปล.พี่จิมมี่อย่าLOCKนะครับ

ออฟไลน์ H.

รอเขาตกผลึกกันก่อนดีกว่าครับ ผมว่ามันยังแปลกๆ ลดเบนซินแต่โซฮอลล์ไม่ลด ทั้งที่โซฮอลล์ก็มีส่วนผสมจากเบนซิลไม่ใช่หรอครับ ?
H.

ออฟไลน์ kowit1

รัฐบาลก่อนก็มีแนวคิดยุบกองทุนน้ำมันเหมือนกัน แสดงว่าเห็นฟ้องตอ้งกันในการยุบกองทุน ให้เป็นไปตามกลไกตลาด

แต่เทคนิควิธีการอาจแตกต่างกัน ต้องรอดูฝีมือ แต่เชื่อเถอะไม่ว่าจะทำรัยลงไปอีกก็ยั้งว่ามีทั้งเห็นด้วยกับไม่เห็นด้วย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เฮ้อออออออออออออออ!!!

เอาเข้าไป....ยังไม่ทันครบสัปดาห์ ก็เริ่มมีเสียงลือเสียงเล่าอ้างต่างๆนาๆ มากมาย

ทำตัวให้เคลียร์ ทำให้ได้อย่างที่พูด และทำด้วยเจตนาที่ดี มีใจบริสุทธื์
อย่าเอื้อแก่พวกพ้องที่ช่วยผลักดันหนุนหลังให้มันมากเกินงาม แล้วจะอยู่ได้นานๆ

ออฟไลน์ MandM

• Jr. Member
  • **

เอาเข้าไป....ยังไม่ทันครบสัปดาห์ ก็เริ่มมีเสียงลือเสียงเล่าอ้างต่างๆนาๆ มากมาย

ทำตัวให้เคลียร์ ทำให้ได้อย่างที่พูด และทำด้วยเจตนาที่ดี มีใจบริสุทธื์
อย่าเอื้อแก่พวกพ้องที่ช่วยผลักดันหนุนหลังให้มันมากเกินงาม แล้วจะอยู่ได้นานๆ

อ้าว พี่จิม โยงเข้าการเมืองซะเอง  55

ออฟไลน์ THEKHAM

โดยรวมเเล้วนะครับ ผมชอบอ่านกระทู้เเบบนี้นะครับ (เกี่ยวกับนโยบายเรื่องรถ เเละ น้ำมันของฝ่ายบริหาร)

อ่านเเล้วทำให้ผมได้ทราบข้อมูล ความเห็นของเพื่อนสมาชิกหลายๆ ท่าน

เเละ เเนวทางต่อไปในอนาคต รวมถึงไม่ตกข่าวด้วย ถึงเเม้จะเป็นเเค่การเริ่มต้นของด้าน นโยบายล้วนๆ

เเต่เห็นพี่ๆ ซึ่งน่าจะเป็นผู้ใหญ่กว่าผม เเสดงความคิดเห็น มีเหตุ มีผล เเล้ว ทำให้ผมได้คิดตาม ผมชอบครับ

ถ้ากระทู้ยังไม่เกินเลยจนเกินไป ขอให้เด็กมนุษย์เงินเดือนอย่างผม ที่สนใจเรื่องพวกนี้ ได้เสพก่อนนะครับ

ขอบคุณครับ

popdemonic

เอาเป็นว่า ถ้ามันเป็นจริงอย่างที่ข่าวออก  เตรียมตัวไว้ครับ ข้าวของแพงแน่นอน

ภาคอุตสาหกรรม  ขนส่ง ใช้น้ำมันโซล่า มากกว่าเบนซินอยู่หลายกระบิอยู่ หึหึ ผลที่ตามมา เอาแบบแค่นั่ง

ตัดเล็บแคะเล็บขบไป นี่มีเกิน5ข้อไปแล้ว นโยบายแบบเทือกนี้ เหมาะมากกับคนไทยครับ ไม่ต้องคิดซ้ำซ้อน

เรียกคะแนนได้มีประสิทธิภาพด้วย รอนิรโทษกรรมไปก่อนนะเฮียทิศใต้  ว่าจะไม่โยงมาการเมืองแระ เอาอีกแร้วตรู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2011, 14:55:13 โดย popdemonic »

GreenG

อยากทำอะไรทำไป ขออย่างเดียว ให้ประชาชนอยู่ได้ครับ

*สรุป จะทำอะไร คิดก่อนทำครับ ;)*

ออฟไลน์ Nut_K

ยกเลิกกองทุนน้ำมันแค่ชั่วคราวครับ

หลังจากนั้นก็กลับมาเก็บอีกรอบ

ผมไม่หวังอะไรกับนโยบายกับรบ.เท่าไหร่หรอกครับ

เมื่อวานพูดอย่าง วันนี้ดันพูดอย่างละ

ออฟไลน์ Night_Angel

จิมมี่เอ้ย คนนี้ไม่ธรรมดาอย่างที่คิดเน่อ  รอดูสักพักแล้วกัน  ข่าวก็คือข่าว ตราบใดที่ยังไม่ได้แถลงทางการ  จะนับว่าเป็นเรื่องจริงกัน  กระนั้นเลยเหรอ

ใบ้ให้ไปลองหาประวัติดูเองนะครับว่า จาก เริ่มงาน ก็ใช่ว่าจะเป็นประธานเลยสักหน่อย กว่าจะไต่ กว่าจะมีอานาจักรธุรกิจของตัวเอง 
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Ws pattaya

นโยบายนี้ผลประโยชน์ที่ได้คือใครกันเน้ออยากรู้จังเลย

ออฟไลน์ kengointer

• GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
ลด 7 บาทดีสิครับ หรือใครว่าไม่ดี  ;D

ออฟไลน์ grev

ผมชอบเว็บนี้นะครับ
ติดตามมานานแล้วไม่ค่อยได้โพส
อยากให้ทุกคนทำใจเป็นกลาง
วิเคราะห์อะไรต่างๆแบบเป็นกลางเหมือนเวลาเราวิเคราะห์รถโดยไม่มีอคติ
แบบที่เคยเป็นๆมาโดยไม่มีอคติใดๆ
เพราะโลกนี้มันไม่มีสิ่งใดสมบูณ์แบบหรอกครับ

ปล.ไม่อยากเห็นมาม่า

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ยังไง้ยังไงก็ยังเติม E20 ต่อไป....
ไม่ใช่เพราะถูก แต่อยากเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมเพิ่มขึ้นนิดนึง ^^"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ delete

รอดูนโยบายชัดๆอีกทีครับ
ว่าจะ แถ ลง อะไรยังไงบ้าง