ผู้เขียน หัวข้อ: จะคุ้มหรือไม่ถ้าผมจะเปลี่ยนยาง g8 mc ในวันรับรถ  (อ่าน 3908 ครั้ง)

ออฟไลน์ bangbenze

• Newbie
  • *
กำลังจะได้รถ ฮอนด้า 2.0 el g8 mc ถ้าผมจะเปลี่ยนยางจาก มิชลิน mxv8 เป็น มิชลิน ไพลอท สปอร์ต 3  ในวันที่รับรถ เพื่อน ๆว่า มันจะคุ้มค่าหรือไม่ อารมณ์และความรู้สึกในการขับมันแตกต่างกันมากน้อยขนาดไหน  หรือว่าทนใช้ไปก่อน แล้วเปลี่ยนภายหลัง เพราะได้ยิน กิติศัพท์ mxv8 แล้ว ชักหวั่น ๆ รบกวนเพื่อนๆ ที่เคยใช้ยางที่กล่าวมา ช่วยออกความเห็นด้วยครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: จะคุ้มหรือไม่ถ้าผมจะเปลี่ยนยาง g8 mc ในวันรับรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 21:55:51 »
คุ้มครับบอกได้เลยว่ายางตัวนี้ ไม่ค่อยเกาะถนนแล้วก็เสียงดังมากครับ เปลี่ยนได้เปลี่ยนเลยครับ เพราะ รถพี่กะรถผมรุ่นเดียวกัน ยางเดียวกัน เลย อิอิ แต่ผมเปลี่ยนยางแล้ว

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: จะคุ้มหรือไม่ถ้าผมจะเปลี่ยนยาง g8 mc ในวันรับรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 22:09:43 »
เปลี่ยนไปเลยเถอะ รถผมทนใช้อยู่อาทิตย์เดียวจัดการเปลี่ยนยางเลยมันห่วยจริงๆเลยเจ้า MXV8เนี่ย ER33ติดรถของแคมรี่ยังจะดูดีกว่าอีกครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 22:10:54 »
เจ้าปาเจโร่สปอร์ตของผม ยังเปลี่ยนล้อจากรุ่น2.5เป็น3.2GTตั้งแต่วันแรกที่ออกจากศูนย์เลย

ถ้าเปลี่ยนแล้วมันทำให้ดีขึ้น เกาะถนนขึ้น เงียบขึ้น ผมคิดว่าคุ้มมากๆครับผม

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 01:45:39 »
แต่ผมว่าถ้าในชีวิตประจำวัน ขับแต่ในเืมือง ไม่ค่อยมีโอกาสได้ขับเกิน140 ใช้ให้หมดก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนก็ได้นะครับ
accordของพ่อผมก็ใช้ยางรุ่นนี้มาตลอดรวมๆจะสิบปีแล้ว ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรเพราะวันๆก็ขับแต่ในเมือง นา๊านนนานจะออกตจวทีนึง
ค่ายางก้ไม่ใช่ถูกๆ เก็บตังไว้เปลี่ยนแบบดีๆทีเดียวเลยดีกว่าครับ จะได้รู้สึกถึงความแตกต่างอย่างชัดเจนตอนเปลี่ยนด้วย
แต่ถ้าปกติขับซิ่ง ขับเกิน140บ่อย จะเปลี่ยนเลยก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 08:53:54 »
เคยขับ G8 2.4 EL อยู่พักใหญ่ๆ ยางติดรถ MXV8 ไม่ค่อยได้เรื่่อง ได้ราว เท่าไหร่ครับ

อย่างไรก็ตาม ลองขับดูให้หน้ายางมันเปิดซักพักก็ได้นะครับ

ดูไปก่อน ซัก 1000-2000 โลก็ไ้ด้ ดูว่ารับได้กับประสิทธิภาพมันไม๊ พอใจหรือเปล่า

แล้วค่อยตัดสินใจเปลี่ยนอีกทีก็ได้ครับ

ปล.แต่ PS3 เนี่ย ดีทีเดียวและไม่แพง คุ้มเม็ดเงินครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 10:44:03 »
อยากเห็นรถ G8 ในไทยเหมือนกันครับ แค่ในเมกายังหาเจอยากเลย

ส่วนยาง ถือว่าดีพอสมควร เอาไปเถอะครับ

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 16:18:35 »
อาจจะตอบไม่ตรงคำถามไปนิดนึงนะครับ

คือผมเคยใช้MXV8มาก่อน เอาเป็นว่าตั้งแต่ออกมาใหม่ๆ5-6ปีก่อนได้มั้ง ทนใช้มา3ปีกว่าๆ วิ่งไป4-5หมื่นกิโล อยากบอกว่า แม่...งโคตรห่วยเลย ชาตินี้กรูกะเมิง ไม่มีวันได้เจอกันอีกแน่ คือผมขับรถโคตรโหดนะ แบบว่าเบรคลึกABS ทำงานวันละหลายครั้ง แต่ในทางกลับกัน คุณพ่อกับน้องสาวผม สองคนนั้นขับแบบเรื่อยๆเฉื่อยๆ เค้าไม่เคยมีปัญหาอะไรกับMXV8เลย

ที่เล่ามา คุณคิดว่าคุณเป็นคนขับรถแบบไหน หากเป็นตีนผี ตีนเหี้...ยแบบผม เปลี่ยนเถอะ ยางมันแย่จริงๆ แต่ถ้าคุณขับแบบพ่อกับน้องสาวผม ก็ใช้มันแบบนั้นแหละ

คุ้มหรือไม่คุ้มมันอยู่ที่การใช้งาน ต่อให้คุณเปลี่ยนเป็นยางRE-002แต่ไม่เคยสาดโค้งหนักๆ เบรคลึกๆ โยกรถเร็วๆ ยางที่ติดรถมา มันก็เพียงพอ

การเรียนรู้เพื่ออยู่กับสิ่งๆหนึ่ง มันอาจจะดีกว่า การขวนขวายมาเพื่อได้สื่งที่ดีกว่า แต่แล้วเราก็ไม่เคยใช้ประโตชน์จากมัน

ออฟไลน์ bangbenze

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 20:17:26 »
ขอขอบคุณในทุกความเห็นครับ  ตัดสินใจแล้วจะลองใช้ซักพัก ถ้ารับไม่ได้คงต้องเปลี่ยนแน่นอน ขอบคุณครับ