ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะเล่น bmw มือสองต้องเตรียมค่าดูแล+ค่าซ่อมประมาณเท่าไหร่ดีครับ  (อ่าน 6664 ครั้ง)

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
คือถามไว้เผื่ออนาคตน่ะครับอยากได้ 320d เห็นตัวใหม่จะออกน่าจะมีรุ่นปัจจุบันมือสองออกมาบ้างในอนาคตอันใกล้ แต่มันก็จะมาพร้อมกับ bsi ที่เหลือน้อยเลยอยากทราบเรื่อง ค่าบำรุงรักษาปีนึงประมาณเท่าไหร่ครับ ต้องเตรียมเงินเผื่อจากค่ารถประมาณเท่าไหร่ดี

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
จากที่เคยใช้มา ประมาณ 5 หมื่นบาทต่อปีครับ แล้วแต่ว่า Option อุปกรณ์ไฟฟ้าเยอะแค่ไหนครับ
บางปีก็ไม่ถึงครับ แต่บางปีก็เกินครับ
 ;D ;D ;D

jaesz

• บุคคลทั่วไป
คือถามไว้เผื่ออนาคตน่ะครับอยากได้ 320d เห็นตัวใหม่จะออกน่าจะมีรุ่นปัจจุบันมือสองออกมาบ้างในอนาคตอันใกล้ แต่มันก็จะมาพร้อมกับ bsi ที่เหลือน้อยเลยอยากทราบเรื่อง ค่าบำรุงรักษาปีนึงประมาณเท่าไหร่ครับ ต้องเตรียมเงินเผื่อจากค่ารถประมาณเท่าไหร่ดี

ถ้าเป็นรถมือสอง ส่วนใหญ่ที่ปล่อย ๆ กัน คือ มันมีปัญหาน่ะครับ รถดี ๆ ไม่ค่อยมีคนปล่อย รถมีปัญหาเอามาก็ต้องมาซ่อม
ค่าดูแลรุ่นใหม่ ๆ ผมว่า คงจะอยู่ที่สภาพรถ

ตัวผมเอง รถผมเอง ใช้มา10 ปี ค่าซ่อม ค่าบำรุงเฉลี่ยปีล่ะไม่ถึง 5,000 บาท แต่รถผมมันรุ่นเก่าแล้ว E46 318 ปี 2001 ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไร แต่ผมเห็นบางท่านรุ่นเดียวกัน ซ่อมอะไรไม่รู้เยอะแยะไปหมด เท่าที่ดู ๆ รายการซ่อม ก็เห็น ๆ ว่าโดนฟัน ไม่รู้เรื่อง ซ่อมผิดอาการบ้างแหละ

รถผมเคยมีไฟเตือน AIRBAG ขึ้น เอาไปเข้าศูนย์ ตีค่าซ่อมมา หมื่นกว่าบาท ผมเลยจัดการเอง เสียไป 320บาท เป็นค่าแม๊กยึดหนังหุ้มเบาะที่เลาะออก

ลองดูจากเว็บต่างประเทศครับ ค่าอะไหล่เมืองนอกจะมาตรฐานกว่า ใช้อ้างอิงเวลาจะซื้อได้ แต่ ค่าแรงแพงกว่าเรา ถ้ารับราคาเมืองนอกได้ ก็น่าจะรับราคาบ้านเราได้

ออฟไลน์ kitboy

• Newbie
  • *
ใช้ E36 318i ตั้งแต่ป้ายแดง ตอนนี้ 13 ปีพอดี เก็บใบเสร็จทุกใบทั้งค่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ค่าเปลี่ยนยาง ค่าซ่อมจิปาถะ รวมแล้วประมาณ 150,000 บาทครับ ไม่เคยดับกลางทาง ไม่เคยกินข้าวลิง เวลามีไฟเตือนอะไรขึ้นก็รีบเข้าอู่ประจำ ก็แก้ไขได้ทุกครั้ง อย่าไปงกค่าซ่อม หนักบ้างเบาบ้าง แต่ซ่อมแล้วจบ ขับสบายใจ อ้อ ไม่เข้าศูนย์ตั้งแต่ปีที่สี่