ผู้เขียน หัวข้อ: มีงบ 300,000 บ. มือสองตัวไหนน่าใช้บ้างครับ  (อ่าน 16865 ครั้ง)

ออฟไลน์ maddogMD

• Newbie
  • *
มีงบประมาณ 300,000 บาท...อยากขอความเห็นหน่อยครับ

ว่ารถมือสองรุ่นไหนน่าใช้บ้างครับ...มีเงื่อนไขประมาณนี้ครับ

- ติดแก๊ส LPG หัวฉีด
     - เป็นรถทรงท้ายตัด...อเนกประสงค์ดี
     - อะไหล่หาได้ไม่ยาก...มีใช้ได้อีกหลายปี

ประมาณนี้ครับ...ที่บ้านอยากให้เอาไปดาวน์รถใหม่มาใช้มากกว่า

แต่เห็นว่ามือสองนี่ถ้าเราดูแลดีๆก็น่าใช้...ไม่ต้องไปพึ่งศูนย์บริการด้วยครับ

ที่เคยเล็งๆไว้จะเป็นพวก

- Civic EG 3 ประตู ท่าทางน่าจะมีอะไหล่เยอะหน่อย ของแต่งเยอะดี แต่เนื้อที่ภายในจะน้อยไปมั้ยครับ
     - Volvo 940 Estate วางเครื่องตระกูล JZ เห็นใน volvomania เค้าว่าอะไหล่ยังเยอะอยู่ หาไม่ยาก แต่กังวลเรื่องอะไหล่ช่วงล่างนี่แหละครับ
     - รถโฟล์คตู้แตงโม แล้วไปวางเครื่องญี่ปุ่น เคยเห็นคนไปวางเครื่อง SR มาท่าทางจะใช้ดีกว่าเครื่องเดิม
     - หรือจะหางบเพิ่มอีกแล้วไปใช้พวก Honda Stream มาใช้ดีครับ เห็นว่าใช้อะไหล่ร่วมกับรถหลายๆรุ่นของ Honda ได้

ท่านใดมีข้อคิดเห็นอย่างไร ขอคำแนะนำด้วยครับผม (^_^)

civicferio

• บุคคลทั่วไป
Re: มีงบ 300,000 บ. มือสองตัวไหนน่าใช้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 14:53:07 »
จากโจมย์ เหมือนเน้นกันไปเป็นครอบครัวนะคะ ปกตินั่งส่วนใหญ่ครั้งละกี่คน???
ตัด egคันแรกเลยค่ะ เพราะพื้นที่ไม่เอื้อ แถมสภาพรถบ้านต้องตาถึงหน่อย เพราะหลังๆเอาซากมาปั่นราคาซะมากกว่า (หมายถึงรถแต่งมาบิ้วเป็นรถบ้าน) อะไหล่หลังๆเริ่มหายากแล้วนะคะ ใช่ว่าผลิตตลอด แต่ของเล่นเยอะจริงๆ
ถ้าเอาวอลโวแวนก็พอโอเคอยู่แต่ถ้าลดตัวหรือเพิ่มเงินนิดนึงเอาออฟตร้าแวนดีกว่าไหมคะ น่าจะเป็นทางเลือกแนะนำ
หังแตงโมนี่ไม่สันทัดค่ะยิ่งเปลี่ยนใส้ด้วย ผ่านค่ะ
สตรีม?? เอ่อ ตืดแกสตรงไหนคะ ถ้าถังปกติก็ต้องถอดเบาะสาม  ออฟตราแวนดีไหมคะ?!? เครื่องก็เผื่อแกสแล้วด้วย แต่อืดไหม ตัวเป็นเบนซิน พอๆกับนีโอ 1.6
ถ้าถังมนัสนัน คงห้อยค่ะเพราะไม่ใช่หลุมแบบเก๋ง มันออกแบบรถกระบะนะคะ
แต่ถ้าไม่แน่ใจว่าแต่ มันมีอยู่บ้างหรือคะ ? คนไม่กล้าปล่อยขายเท่าไรกลัวไม่คุ้มเงิน

ดูเจ้าของกระทู้เป็นคนรักครอบครัวแต่ เก็บเงินเก่ง ชิมิ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2011, 14:56:38 โดย ชีนะ ริงโกะ™ »

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: มีงบ 300,000 บ. มือสองตัวไหนน่าใช้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 22:17:39 »
เพิ่มอีกหน่อยเอาวีออสรุ่นเก่าดีกว่ามั๊ยครับ ไว้ใจได้มากกว่าเผลอๆโดยรวมอาจถูกกว่าด้วยในระยะยาวเรื่องค่าบำรุงรักษาแล้วก็ทนแก๊สด้วย ที่สำคัญถ้าเกิดอยากขายต่อก็ราคาไม่ตกมากและขายง่ายกว่าด้วยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 22:29:26 »
เพิ่มอีกหน่อยเอาวีออสรุ่นเก่าดีกว่ามั๊ยครับ ไว้ใจได้มากกว่าเผลอๆโดยรวมอาจถูกกว่าด้วยในระยะยาวเรื่องค่าบำรุงรักษาแล้วก็ทนแก๊สด้วย ที่สำคัญถ้าเกิดอยากขายต่อก็ราคาไม่ตกมากและขายง่ายกว่าด้วยครับ
Vios ตัวเก่าจากที่อ่านๆมาในนี้ สมรรถนะน่าสนใจดีครับ เห็นหลายๆท่านติดใจกัน

แต่อยากได้รถท้ายตัดมากกว่าครับผม...อเนกประสงค์กว่า เผื่อใช้ในวันข้างหน้าได้ด้วยครับ

ส่วนเรื่องขาย ผมคิดว่าถ้าอะไหล่ในเซียงกงยังมีผมคงไม่ขายไปหาคันใหม่ครับ

ชอบแนวหาของทำเองอยู่เหมือนกันครับ...ได้รู้อะไรในรถเรามากขึ้นดีครับ

อันนี้เป็นประสบการณ์จากสมัยเล่นรถมอเตอร์ไซด์คลาสสิกนะครับ

ขอบคุณที่ช่วยแนะนำครับผม (^_^)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 22:36:17 »
จากโจมย์ เหมือนเน้นกันไปเป็นครอบครัวนะคะ ปกตินั่งส่วนใหญ่ครั้งละกี่คน???
ตัด egคันแรกเลยค่ะ เพราะพื้นที่ไม่เอื้อ แถมสภาพรถบ้านต้องตาถึงหน่อย เพราะหลังๆเอาซากมาปั่นราคาซะมากกว่า (หมายถึงรถแต่งมาบิ้วเป็นรถบ้าน) อะไหล่หลังๆเริ่มหายากแล้วนะคะ ใช่ว่าผลิตตลอด แต่ของเล่นเยอะจริงๆ
ถ้าเอาวอลโวแวนก็พอโอเคอยู่แต่ถ้าลดตัวหรือเพิ่มเงินนิดนึงเอาออฟตร้าแวนดีกว่าไหมคะ น่าจะเป็นทางเลือกแนะนำ
หังแตงโมนี่ไม่สันทัดค่ะยิ่งเปลี่ยนใส้ด้วย ผ่านค่ะ
สตรีม?? เอ่อ ตืดแกสตรงไหนคะ ถ้าถังปกติก็ต้องถอดเบาะสาม  ออฟตราแวนดีไหมคะ?!? เครื่องก็เผื่อแกสแล้วด้วย แต่อืดไหม ตัวเป็นเบนซิน พอๆกับนีโอ 1.6
ถ้าถังมนัสนัน คงห้อยค่ะเพราะไม่ใช่หลุมแบบเก๋ง มันออกแบบรถกระบะนะคะ
แต่ถ้าไม่แน่ใจว่าแต่ มันมีอยู่บ้างหรือคะ ? คนไม่กล้าปล่อยขายเท่าไรกลัวไม่คุ้มเงิน

ดูเจ้าของกระทู้เป็นคนรักครอบครัวแต่ เก็บเงินเก่ง ชิมิ??
เรื่องเก็บเงินก็เก็บเรื่อยๆแหละครับ...ไม่มีภาระอะไรเลยสบายหน่อยครับ

จริงๆรถโฟล์คตู้หัวแตงโมนั่นคงยังไม่ใช่ในตอนนี้หรอกครับ...แต่หลงไหลมากครับ

เพราะคุณพ่อผมเคยใช้ ผมเคยนั่งด้วย ถึงจะร้อนหน่อยเพราะไม่มีแอร์

แต่ก็เป็นความทรงจำดีๆครับ...ไว้เงินเหลือจริงๆก่อนครับ ค่อยหามาเติมเต็มความฝัน

Civic EG 3 Doors นี่ก็อีกคันนึงครับ...คงไว้เป็นรถคันที่สองครับ แต่ถ้าอะไหล่เริ่มน้อยคงบายดีกว่าครับ

แต่ Optra นี่ผมชอบตัว Estate มากเลยนะครับ...มองตามตลอดเลย

ส่วนเรื่องติดแก๊สใน Stream นั้นผมคิดว่า เบาะแถวสามคงไม่ค่อยได้ใช้บ่อยครับ

อันนี้ถังแคปซูลนะครับ...ส่วนถังโดนัทที่ผมเห็นในเว็บ เค้าเอาห้อยท้ายรถเลยครับ

วางแทนยางอะไหล่แล้วใช้แผ่นเหล็กเป็นการ์ดอีกชั้นนึงครับ...แต่เป็นผมคงใช้ถังแคปซูลครับ

ลองไปดูในคลับของรุ่นนี้มาแล้ว...ใช้อะไหล่ร่วมกับพวก Accord, Civic, CRV ได้ ของแต่งพอมี

ในเซียงกงยังมีของเยอะ...เลยเห็นว่าน่าสนใจดีครับ แต่คงต้องหางบเพิ่มอีกหน่อยครับ

การใช้งานส่วนใหญ่ก็ไปคนเดียวแหละครับ...มีผู้ใหญ่นั่งบ้าง เป็นครั้งคราว

เพราะผมทำงานต่างจังหวัดครับ...แต่คงเผื่อไว้ใช้ในวันข้างหน้าด้วยเลยครับ

เผื่อมีครอบครัวในอนาคตเลยลองมาขอคำแนะนำดูครับ...เผื่อมีรุ่นอื่นที่น่าสนใจกว่านี้ครับ (^_^)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2011, 22:52:10 โดย maddogMD »

Chariot

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 23:05:35 »
วอลโว่ 940 เลยครับ อะไหล่เยอะ ทนทานเว่อร์ ยิ่งลงเครื่องเจแล้วก็ยิ่งสบาย

ขนาดผมใช้ทิ้งๆขว้างๆ น้ำมันเครื่องแห้ง น้ำขาด ฮีทไป 2 รอบ ลงหลุมทุกวัน(แถวบ้านกำลังก่อสร้างทาง) มันยังขับได้ปรกติเฉยเลย

ช่วงล่างหน้าปีกนก ไม่มีอะไรซับซ้อน ด้านหลังคานแข็งนี่ซ่อมง่ายมาก บูชไม่กี่ตัวก็จบ ไม่เหมือนรุ่น 960 มัลติลิ้งค์จุดยึดเป็นสิบ

อีกคันที่แนะนำก็ ดิสโก้ I นี่ก็ทนเป็นแรด ใช้ทิ้งขว้างได้ แต่อะไหล่ตัวถังอาจจะเหนื่อยหน่อย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 23:18:00 »
Disco คือรถอะไรครับ

Volvo 940 อีกเสียงครับ โครงสร้างมันอึดมาก แล้วโดยพื้นฐาน มันก็เป็นรถรุ่นเดียวกับ 740 ซึ่งสองรุ่นรวมกัน อยู่ในตลาดเกือบ 20 ปีด้วยมั้ง (ยิ่งถ้ารวม 960, S90 ไปด้วย) ดังนั้นอะไหล่น่าจะยังเยอะ และคนเล่นก็เยอะ

เพียงแต่ 940 เมื่อก่อนที่บ้านมีตัว GL (ตัวที่สูงกว่านี้ไม่ทราบ) มีความรู้สึกว่าภายในมันดูป่าเถื่อนไปหน่อย แล้วพูดก็พูดเถอะครับ ผมก็รู้สึกว่ามันไม่ค่อยต่างกับ 240 ด้วยซ้ำ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 01:15:48 »
วอลโว่ 940 เลยครับ อะไหล่เยอะ ทนทานเว่อร์ ยิ่งลงเครื่องเจแล้วก็ยิ่งสบาย

ขนาดผมใช้ทิ้งๆขว้างๆ น้ำมันเครื่องแห้ง น้ำขาด ฮีทไป 2 รอบ ลงหลุมทุกวัน(แถวบ้านกำลังก่อสร้างทาง) มันยังขับได้ปรกติเฉยเลย

ช่วงล่างหน้าปีกนก ไม่มีอะไรซับซ้อน ด้านหลังคานแข็งนี่ซ่อมง่ายมาก บูชไม่กี่ตัวก็จบ ไม่เหมือนรุ่น 960 มัลติลิ้งค์จุดยึดเป็นสิบ

อีกคันที่แนะนำก็ ดิสโก้ I นี่ก็ทนเป็นแรด ใช้ทิ้งขว้างได้ แต่อะไหล่ตัวถังอาจจะเหนื่อยหน่อย
Volvo 940 นี่ท่าทางจะดีจริงนะครับ...อ่านๆมาจากหลายที่ก็บอกว่าทนมาก

ประกอบกับตัวรถใหญ่ดี ติดแก๊สวางเจแล้วยังมีพื้นที่เหลือได้อีก น่าสนๆครับ

แต่งงตรง Disco นี่แหละครับ...มันคือรุ่นไหนหรอครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 01:17:58 »

Volvo 940 อีกเสียงครับ โครงสร้างมันอึดมาก แล้วโดยพื้นฐาน มันก็เป็นรถรุ่นเดียวกับ 740 ซึ่งสองรุ่นรวมกัน อยู่ในตลาดเกือบ 20 ปีด้วยมั้ง (ยิ่งถ้ารวม 960, S90 ไปด้วย) ดังนั้นอะไหล่น่าจะยังเยอะ และคนเล่นก็เยอะ

เพียงแต่ 940 เมื่อก่อนที่บ้านมีตัว GL (ตัวที่สูงกว่านี้ไม่ทราบ) มีความรู้สึกว่าภายในมันดูป่าเถื่อนไปหน่อย แล้วพูดก็พูดเถอะครับ ผมก็รู้สึกว่ามันไม่ค่อยต่างกับ 240 ด้วยซ้ำ
เรื่องภายในที่ว่าป่าเถื่อนนี่มันคือยังไงหรอครับ ไม่ค่อยจะเข้าใจเท่าไรครับ

แต่เค้าบอกกันว่าพวกพลาสติกภายในมันเสื่อมง่ายพังเร็วจริงรึเปล่าครับ

Chariot

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 03:08:05 »
ดิสโก้ หมายถึง DISCOvery I ครับ

(ห๊ะ..อะไรนะ ในรูปนี่ไม่ใช่ดิสคัฟเวอร์รี่เหรอ ? เอาน่า...ถึงจะฮอนด้าหรือแลนด์โรเวอร์ ปลายทางมันก็เอสยูวีเหมือนกันแหละ)

รุ่นนี้มีคนรู้จักเคยใช้อยู่ ทนทานดีมากๆ พิสูจน์จากตอนน้ำท่วมสงขลา รถเพื่อนลุยน้ำไปครึ่งคัน ยังไม่เป็นไร ใช้ดีมากๆ

แต่ขายเพราะเก่าแล้ว ขี้เกียจซ่อมเครื่อง ผมว่าถ้าลง 2เจโบ น่าจะดีนะครับ

พูดถึงคอนโซลรถยุค 90 มันก็กรอบแกรบหมดแหละครับ ขนาดเบนซ์ 190 ก็ยังเห็นมีแตกบ้าง พวกเปอโยต์ โฟล์ค ฟอร์ด นี่ไม่ต้องพูดถึง แตกทุกตารางนิ้ว

940 จัดอยู่ในรถที่กรอบไม่เลวร้ายมาก อย่าง 760 ของผมก็ไม่กรอบมาก ยกเว้นช่องเก็บของที่แผงประตู กับแกนช่องแอร์ชิ้นเดียว

ส่วนเรื่องความดิบเถื่อน แก้ไขได้โดยเปลี่ยนพวงมาลัยแบบเต็ม แล้วหุ้มหนังและคอนโซลแบบ 2 โทน ดำ-เทา หรือดำ-ครีมอย่างของผมก็ได้ และหาใส่ฟ้อน 2 DIN ทรงเรียบๆ ผมว่ามันดูดีขึ้นกว่าสีดำล้วนๆมากเลยครับ

อันนี้พวงมาลัยแบบแป้นเต็ม มีใน 940 ปีท้ายๆ สีดำ-เทา แซมด้วยลายไม้เล็กน้อย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 02:59:22 »
ขอบคุณมากครับคุณ Chariot

ตอนนี้ใจผมเริ่มเอนเอียงไปทาง Volvo 940 ซะแล้วครับ

ด้วยความที่ชอบรูปทรงเหลี่ยมๆเป็นทุนเดิมอยู่แล้วด้วย

กับที่ศึกษามาจากหลายๆเว็บ...น่าสนใจมากครับ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 07:23:25 »

เรื่องภายในที่ว่าป่าเถื่อนนี่มันคือยังไงหรอครับ ไม่ค่อยจะเข้าใจเท่าไรครับ

แต่เค้าบอกกันว่าพวกพลาสติกภายในมันเสื่อมง่ายพังเร็วจริงรึเปล่าครับ

ก็ดูตามรูปของคุณ Chariot ครับ

คือผมรู้สึกว่า 940 ยิ่งตัวล่างๆ ถ้าไปเทียบกับรถยุโรปรุ่นอื่นๆ ในสมัยนั้น (อย่างน้อยก็ W201, 124, E36) ผมรู้สึกว่าภายในของ 940 มันดูเถื่อนๆ โบราณๆ ลองเอา Volvo 240 กับ 940 มาเทียบกันดูครับ ถึงจะดูแตกต่างกัน แต่อารมณ์ไม่ทิ้งกันเลย ทั้งที่รถอายุห่างกันเกือบ 15 ปี

แต่ถ้าแต่งขึ้นมา แล้วเล่นสีหน่อย ให้คล้ายๆ S90 ก็คงพอไหวครับ

ออนไลน์ off_033

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 08:18:20 »
เสนอ jeep เชอโรกี  อีกตัว ผมว่ามันบึกดี  อู่น่าจะพอมีสมควร พวก 4X4

ติดแก๊สได้เพราะถ้าไม่ติดแก๊สมีหนาว 

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 08:21:41 »
5555 ป้าผมจเคยจะขายให้พ่อผมเหมือนกัน เจ้า Grand Cherokee เนี่ย แต่พอเจอค่าน้ำมันเข้าไป (ตอนนั้นกระแส LPG ยังไม่มา) พ่อผมก็กลับไปขับอีผุผุ TR Adventure เหมือนเดิม

อืม ส่วนตัว ขออนุญาตแย้งนิดนึง คือเท่าที่อ่าน ผมว่าจขกท น่าจะซื้อรถใช้งานทั่วไป ถ้าเป็น Cherokee กับ LR Disco ผมกลัวว่า จะเหนื่อยเวลาดูแลรักษาน่ะสิครับ (แต่ถ้าเงินถึง อย่างอื่นพร้อม ผมเชียร์ Grand Cherokee นะ เป็น SUV อมตะรุ่นหนึ่งของโลกทีเดียว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2011, 08:26:36 โดย YIM »

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 08:40:34 »
CR-V โฉมแรกมั้ยครับ :)

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 11:09:51 »
สำหรับผมนะครับ งบเท่านี้ Volvo 850 GLT Estate หาปี 96 ขึ้นที่เป็น OBD II only!!!
ขับหน้าก็วิ่งดีใจหาย อาหลั่ยบานเบอะ อาหลั่ยก็ไม่แพงอย่างที่คิด
อู่ซ่อมหาดีๆ บางอย่างจุกๆิจิกๆทำเองก็ได้ มี DIY ให้ทำตามทั้งในและเทศ  ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 12:05:19 »
เสนอ jeep เชอโรกี  อีกตัว ผมว่ามันบึกดี  อู่น่าจะพอมีสมควร พวก 4X4

ติดแก๊สได้เพราะถ้าไม่ติดแก๊สมีหนาว 
โอ้ตัวนี้ใช่เลยครับ...เป็นอีกตัวที่ชอบมานานแล้วครับ

โดยเฉพาะตัว XJ โฉมเหลี่ยมๆน่ะครับ...ของแต่งเยอะดีครับ

แต่ถ้าไม่ติดแก๊สนี่มีกระเป๋าแฟบแน่ครับผม...(^_^)

ออนไลน์ kritcc

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 17:01:14 »
ต้องถามว่าท่านเจ้าของกระูทู้ มีความรู้เรื่องรถเก่ามากขนาดไหน เพราะยุโรบยังไงก็วิ่งดีกว่าอยู่แล้ว แต่ระบบซับซ้อนกว่า อะไหล่อาจจะไม่แพงในบางตัว แต่ด้วยความที่มันมีความซับซ้อนมากกว่ารถญี่ปุ่น และ Volume ในการผลิตอะไหล่ รวมถึงโอกาสที่จะขายอะไหล่ชิ้นหนึ่งได้ของร้านค้า ซึ่งน้อยกว่ารถญี่ปุ่นอยู่แล้ว ส่งผลให้ยังไงก็ซ่อมแพงกว่ารถญี่ปุ่นขนาดเล็กอยู่ดี

ลองคิดดูดีๆว่าซื้อมาเพราะเหตุผลใดเป็นหลัก เพียงเพื่อเป็นยานพาหนะที่พาเราไปไหนมาไหนได้เหมือนกัน บำรุงรักษาง่าย ประหยัดเงินในหลายๆด้าน ประหยัดเชื้อเพลิง เพราะเครื่องเล็ก และ ระบบไม่ซับซ้อน และยังมีผู้คนใช้รุ่นนั้นอยู่ทั่วบ้านทั่วเมือง ไปเสียต่างจังหวัดช่างที่ไหนก็ซ่อมได้ แต่สมรรถนะอาจจะงั้นๆ

หรือรถยุโรป เพราะให้ความสำคัญกับสมรรถนะดีกว่า และรับได้กับการบำรุงรักษาที่เหนื่อยกว่ามาก อย่าลืมว่าในเงินขนาดนี้คุณจะได้รถยุโรปอายุประมาณ 15 ปีนะ

ลองถามตัวเองดูว่าชอบอย่างไหนมากกว่ากัน แต่ขอแนะว่า Civic 3 ประตูอย่าเล่นเลย ของใหม่สิบกว่าปีก่อน สามแสนกว่าเอง คุณภาพรถก็ตามราคาขาย ที่ราคาสูงอยู่ทุกวันนี้เพราะค่านิยมล้วนๆ หาใช่คุณค่าของตัวรถเอง รุ่นนี้ราคา Over Value ไปมาก ถ้าจะซื้อผมว่าไปซื้อ March ป้ายแดงคุ้มกว่าเยอะในทุกๆด้าน