ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่ารถจดประกอบมันเป็นอย่างไรครับ  (อ่าน 7834 ครั้ง)

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
คือว่า รถจดประกอบเท่าๆที่รู้มาคือรถที่แยกชิ้นแล้วก็นำมาประกอบกันใหม่ในไทย
ที่นี่คำถามผมมีอยู่ว่า
1.พวกชิ่นส่วนพวกนี้มันมาจากไหน
2.แล้วรถพวกนี้ตกลงมันถุกกฎหมายไมเพราะอ่านมาหลายๆที่งงได้อีก ว่าตกลงมันเป็นยังไง แล้วถูกกับผิดมันต่างกันอย่างไรบ้างครับ
3.แล้วเรื่องภาษีย้่อนหลังนี้สามารถโดนได้ไมครับ เพราะมีอีกแบบที่จดทะเบียนเป็นรถปกติได้ถูกต้องตามกม.  แล้วก็มีอีกแบบที่โดนย้อนหลังได้ก็เลย อยากรุ้ว่าขึ้นตอนการจดมันต่างกันอย่างไร แต่ที่แน่ๆที่ทราบมาคือราคามันค่อนข้างจะถูกกว่าแบบ กม. ค่อนข้างเยอะ
4.สุดท้ายก็คงต้องถามจริงๆ ว่าหลักๆของรถจดประกอบเนี่ยทำไมมีนถึงถูกกว่ารถธรรมดาครับ แล้วก้อีกอย่างซื้อแล้วมันคุ้มมันกว่าเสียมากกว่าไมครับ

ทีอยากรู้ก้ไม่ได้จะซื้อหรอกครับ แต่ก็ได้ยินมาค่อนข้างมากจึงอยากทราบว่าตกลงเอาจริงแล้วมันเป้นอ่ยางไรกันแน่
ยังไงก็ขอขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ  :D

ออฟไลน์ maddogMD

• Newbie
  • *
Re: อยากทราบว่ารถจดประกอบมันเป็นอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 22:45:44 »
1.พวกชิ่นส่วนพวกนี้มันมาจากไหน
ผมว่าส่วนใหญ่มาจากญี่ปุ่นนะครับ ที่อื่นคงมีบ้างประปราย
2.แล้วรถพวกนี้ตกลงมันถุกกฎหมายไมเพราะอ่านมาหลายๆที่งงได้อีก ว่าตกลงมันเป็นยังไง แล้วถูกกับผิดมันต่างกันอย่างไรบ้างครับ
จะว่าถูกก็น่าจะได้นะครับ ถ้าไม่ถูกคงไม่ได้ป้ายออกมาแน่ๆครับ แต่จะถูก 100% มั้ยนี่ไม่แน่ใจครับผม
3.แล้วเรื่องภาษีย้่อนหลังนี้สามารถโดนได้ไมครับ เพราะมีอีกแบบที่จดทะเบียนเป็นรถปกติได้ถูกต้องตามกม.  แล้วก็มีอีกแบบที่โดนย้อนหลังได้ก็เลย อยากรุ้ว่าขึ้นตอนการจดมันต่างกันอย่างไร แต่ที่แน่ๆที่ทราบมาคือราคามันค่อนข้างจะถูกกว่าแบบ กม. ค่อนข้างเยอะ
ข้อนี้ไม่แน่ใจครับ รอท่านอื่นครับ (^_^)
4.สุดท้ายก็คงต้องถามจริงๆ ว่าหลักๆของรถจดประกอบเนี่ยทำไมมีนถึงถูกกว่ารถธรรมดาครับ แล้วก้อีกอย่างซื้อแล้วมันคุ้มมันกว่าเสียมากกว่าไมครับ
ถูกกว่ารถนำเข้าทั้งคันแน่นอนครับ แต่คุ้มมากกว่าเสียมั้ยนี่ผมว่าตาดีได้ตาร้ายเสียนะครับ

เห็นในรายการข่าว 3 มิติเมื่อคืน รถจดประกอบราคาหลายล้าน แต่แผงหม้อน้ำเก่ามากครับ

คงต้องดูให้ดีๆแหละครับ

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
Re: อยากทราบว่ารถจดประกอบมันเป็นอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 23:04:01 »
1. ชิ้นส่วนก็มาจากคันเดียวกันครับ แยกก่อนขึ้นเรือ ผ่านด่านที่ไทยแล้วค่อยมาประกอบครับ
2. แบบถูก 100% มีครับ แต่ต้นทุนสูง
    ผู้นำเข้าบางคน ใต้โต๊ะเอาผ่านๆ(เพื่อลดต้นทุน) แล้วโอนความเสี่ยงไปที่คนซื้อ (อันนี้ต้องเลือกคนนำเข้าดีๆ)
3. โดนย้อนหลัง คือผู้นำเข้าทำไว้ไม่ดีครับ
    ทำตรงๆ ถูก กม. ไม่โดนแน่นอนครับ เอกสารมีครบ
4. โลกนี้ไม่มีอะไรฟรีนะครับ ผมว่า
    ลองคิดดูนะ
    ได้รถมาถูก แลกกับ ขับไปคิดไปว่า
ผู้นำเข้าเค้าทำมาถูกต้องป่าวนา?
ตร.ด่านหน้าจะเรียกเรามั้ยล่ะ ยิ่งรถยอดฮิตในการจดประกอบนี่ชอบสุ่มกันจัง?
รถมันประกอบมาดีไหมนะ แยกมาซะขนาดนั้น?
แล้วประกอบดี แต่อะไหล่ถูกคันป่าวว๊า?
รถเสียจะเข้าซ่อมที่ไหนดี ศูนย์เค้าก็ไม่รับ?
อะไหล่อีก สั่งจากไหนดี?
* และเอาทั้งหมด ไปรวมกับความเครียดปกติจากการซื้อรถมือสอง

สรุป คุ้มมั้ย? แล้วแต่คนครับ ตอบไม่ได้เลย

โลกนี้ไม่มีอะไรฟรีจริงๆครับ
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 23:58:59 »
คำว่าถูกต้อง ไม่สามารถ ใช้ได้กับรถจดประกอบทุกคันครับ

แต่ "บางคัน" ก็ถูกต้อง บางคันก็เทาๆ ครับ

ผมว่ารถพวกนี้ซื้อมาใช้เล่นๆ ได้ แต่ไม่น่าเก็บ คือผมไม่ค่อยไว้วางใจการประกอบของบ้านเรา โดยโรงงานที่ไหนก็ไม่รู้นี่สิครับ = ="

แต่ถ้าเป็นรถที่ไม่มีความซับซ้อนมากนี่ก็พอไหว

หลังๆมี GTR R 35 จปก. ในราคาที่ผม บอกไป แล้วอาจจะมีคนตกใจได้ มากันพรึ่บเต็มไปหมด

ของแบบนี้ต้องตัดสินใจเอาเอง แล้วแต่ ตาดีได้ตาร้ายเสีย จริงๆ ครับ

:)
..

ออฟไลน์ Elise

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 02:37:44 »
คือว่า รถจดประกอบเท่าๆที่รู้มาคือรถที่แยกชิ้นแล้วก็นำมาประกอบกันใหม่ในไทย
ที่นี่คำถามผมมีอยู่ว่า

ทีอยากรู้ก้ไม่ได้จะซื้อหรอกครับ แต่ก็ได้ยินมาค่อนข้างมากจึงอยากทราบว่าตกลงเอาจริงแล้วมันเป้นอ่ยางไรกันแน่
ยังไงก็ขอขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ  :D

1.ชิ้นส่วนรถยนต์มากจากรถที่ญี่ปุ่นเต็มคันครับแล้วก็ถอดนำเข้ามาเป็นอะไหล่แล้วนำเข้ามาประกอบในประเทศไทยครับ
2.รถจดประกอบถ้าทำให้ถูกกฏหมายสามารถทำได้จริงครับ..แต่พวกเต๊นท์ที่ขายกันส่วนมากจะผิดกฏหมายครับ เพราะถ้าถูกกฏหมายจริงๆ ราคามันสูงกว่านี้ครับโดนภาษี ราคารถไม่เท่าไหร่ครับ
3.ถ้ากรมตรวจสอบว่ารถจ่ายภาษีไม่ครบเค้าก้จะเรียกเก็บย้อนหลังครับ
4.เพราะรถจดประกอบเป็นรถที่นำเข้ามาจากญี่ปุ่น ที่ประเทศญี่ปุ่นโดยส่วนมากถ้าอายุ 5 ปีขึ้นไปราคาไม่กี่แสนเองครับ

ผมเคยเป็นคนนึงที่สนใจจะซื้อรถจดประกอบมากครับแต่ทำไปทำมาก็ไม่ได้ซื้อครับปรึกษาผู้ใหญ่ในกรมหลายคนเลยครับผมว่าถ้าราคาต่างกันไม่มากแนะนำซื้อรถแบบนำเข้าทั้งคันดีกว่าครับ ผมบอกเอาไว้เลยครับรถที่จดเป็นเบนซินต้องตรวจ สมอ. นะครับ แต่ถ้าความเป็นจริงแล้วตรวจ สมอ. ไม่มีรถคันไหนผ่านกันหรอกครับกลุ่มพวกนี้เค้าใช้ใต้โต๊ะกันครับ

ออฟไลน์ Elise

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 05:52:00 »
และอีกอย่างครับโดยส่วนมากพวกที่ขายรถจดประกอบ
จะนำรถเข้าแล้วนำมาประกอบเอง จริงๆผิดกฏหมายนะครับ ผู้ที่จะสามารถประกอบรถได้ต้องมีใบอนุญาติโรงงานประกอบครับและพวกที่ประกอบกันผมบอกได้เลย99% ไม่มีใครมีทั้งนั้นเพราะใบอนุญาติประกอบรถต้องออกให้โดยผ่าน 3กระทรวงซึ้งยากมากครับที่จะได้ใบอนุญาติประกอบ

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 09:13:59 »
ผมเองตอนนี้กำลัง สนใจ e46 coupe หรือ rx8 จดประกอบ พี่ๆแนะนำหน่อยครับ ราคามันน่าจริงๆ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 10:49:46 »
พรบ.ขนส่ง เขียนไว้ชัดเจนครับ ว่ารถที่สามารถจดทะเบียนได้มีกี่แบบ หนึ่งในนั้นคือ รถที่ประกอบโดยชิ้นส่วนที่ใช้แล้ว แต่จะมีข้อกำหนดปลีกย่อยเพิ่มเติม
 1. โรงงานที่สามารถประกอบรถยนต์ได้ต้องได้รับอนุญาติจากกรมสรรสามิตร เจ้าไหนมีหรือไม่หาข้อมูลกันเอง
 2. การตีความของเจ้าหน้าที่กรมศุลกากรเรื่องชิ้นส่วนอะไหล่ หรือรถทั้งคัน ไม่ขอกล่าวถึงเหมือนกันว่า แค่ถอดเครื่องแยกมาจะเสียพิกัดภาษีอะไหล่? แม้กระทั้งมาทั้งคันก็ยังหลับหูหลับตาตีความว่าเป็นอะไหล่ก็ยังมี
 3. การประกอบ ยังไงก็ไม่ได้มาตรฐานโรงงานผู้ผลิตอย่างแน่นอน ยกเว้นไม่ต้องประกอบใหม่ ?
 4. การยื่นเสียภาษีสรรสามิตร จะมีพิกัดอยู่แล้ว มันก็ขึ้นอยู่กับว่าเจ้าไหนเสียเต็มๆจริงเท็จแค่ไหน
 5. ส่งตรวจ สมอ. ก็จะเป็นการตรวจมาตรฐานที่ถูกตั้งเอาไว้ ทำให้ผ่านได้ครับ แต่ต้องปรับจูน โมเครื่องกันซักหน่อย แต่ถ้ารถเก่าๆโอกาสผ่านก็น้อยลง แต่จะเอาให้ผ่านก็ทำได้ แต่ค่าปรับแต่งอาจจะแพงจนรับไม่ได้

ส่วนตัว ผมว่าซื้อได้นะ แต่ตัวคุณเองต้องมั่นใจในผู้จำหน่ายที่สนใจจริงๆ เป็นไปได้ให้เลี่ยงประเภทราคาถูกกว่าปกติ ใช้เชื้อเพลิงแก๊ส
 ขอเสริมอีกหน่อย
      1. รถที่เอามาจากญี่ปุ่นมีทุกสภาพ ใหม่กิ๊กยันเน่าๆก็มี คุณจะรู้ได้อย่างไรว่ารถที่คุณจะซื้อสภาพเดียวกับตอนก่อนลงเรือ
      2. รถ จปก. ที่ทำถูกต้อง ราคาจะสูงพอสมควร บางรุ่นเท่านั้นที่คิดว่าคุ้ม
      3. เกิดมีผู้มีอำนาจคนใหม่สั่งเครื่องตรวจสภาพของรถที่ใช้เชื้อเพลิงทางเลือกเข้ามา รถที่จดแก๊สก็จะโดนเรียกเข้ามาตรวจ ก็ต้องเสียเวลาและเงินอีกรอบแน่ๆ
      4. ผมคิดว่า รถ จปก. นั้นขึ้นอยู่กับผู้มีอำนาจที่เกี่ยวข้องว่าจะมีแนวทางยังไงต่อไปครับ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 18:03:40 »
ต้องขอขอบคุณ ทุกๆท่านที่เข้ามาช่วยให้ึความรู้นะครับ  ได้ความรู้เพิ่้มอีกเ้ยอะเลยครับ  :D

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 01:17:10 »
เอาข้อมูลเกี่ยวกับรถจดประกอบที่เค้าคุยและถกเถียงกันมาจาก Siamspeed มาฝากครับ (คงไม่ผิดกฎนะครับ)

http://www.siamspeed.com/index.php/topic,139336.0.html

จริงๆมีอีกหลายลิ้งค์เลย (เป็นสิบๆ) แต่เนื้อหาก็คล้ายๆกัน ผมเลยเอาอันนี้มาแปะอันเดียว
(อันอื่นมันมีการลงขายรถของสมาชิกบางคนด้วย เอามาลงเดี๋ยวจะกลายเป็นผิดกฎเอา)
ผมไม่แน่ใจนะครับว่าต้อง login ถึงจะอ่านได้หรือเปล่า ถ้าต้อง...ผมก็ขอโทษด้วย เพราะผมคง copy มาให้อ่านไม่ไหว
ถ้าอยากอ่านก็คงต้องสมัครเอาเองนะครับ ขวนขวายนิดนึงเนอะ  ;D

ผมว่ามันก็ยังคงถกเถียงกันต่อไปสำหรับเรื่องนี้ คนที่ไม่เคยเล่นก็พูดอย่างนึง คนที่เล่นอยู่ก็พูดอย่างนึง
แต่ที่ผมเห็นด้วยอย่างนึงก็คือ ถ้ามีเงินถึงเล่นรถแท้ได้โดยไม่ลำบาก ก็เล่นรถแท้ไปเถอะครับ สบายใจดี
แต่ถ้าไม่ไหว หรือรถแท้หาไม่ได้ ก็ลองศึกษาข้อมูลให้ดีๆ มั่นใจจะลองดูก็แล้วแต่ศรัทธาครับ
ของแบบนี้เงินใครเงินมัน ตัดสินใจกันเองดีกว่ามาถามคนอื่นมากมาย
เพราะถามไปถามมาก็ไม่ได้คำตอบหรอก กระแสมันหลากหลายครับ
เอาชัวร์ก็คงต้องไปถามเจ้าหน้าที่ที่เค้าทำตรงนี้อยู่เลย น่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนที่สุดครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 01:26:24 »
ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 17:57:19 »
เอาข้อมูลเกี่ยวกับรถจดประกอบที่เค้าคุยและถกเถียงกันมาจาก Siamspeed มาฝากครับ (คงไม่ผิดกฎนะครับ)

http://www.siamspeed.com/index.php/topic,139336.0.html

จริงๆมีอีกหลายลิ้งค์เลย (เป็นสิบๆ) แต่เนื้อหาก็คล้ายๆกัน ผมเลยเอาอันนี้มาแปะอันเดียว
(อันอื่นมันมีการลงขายรถของสมาชิกบางคนด้วย เอามาลงเดี๋ยวจะกลายเป็นผิดกฎเอา)
ผมไม่แน่ใจนะครับว่าต้อง login ถึงจะอ่านได้หรือเปล่า ถ้าต้อง...ผมก็ขอโทษด้วย เพราะผมคง copy มาให้อ่านไม่ไหว
ถ้าอยากอ่านก็คงต้องสมัครเอาเองนะครับ ขวนขวายนิดนึงเนอะ  ;D

ผมว่ามันก็ยังคงถกเถียงกันต่อไปสำหรับเรื่องนี้ คนที่ไม่เคยเล่นก็พูดอย่างนึง คนที่เล่นอยู่ก็พูดอย่างนึง
แต่ที่ผมเห็นด้วยอย่างนึงก็คือ ถ้ามีเงินถึงเล่นรถแท้ได้โดยไม่ลำบาก ก็เล่นรถแท้ไปเถอะครับ สบายใจดี
แต่ถ้าไม่ไหว หรือรถแท้หาไม่ได้ ก็ลองศึกษาข้อมูลให้ดีๆ มั่นใจจะลองดูก็แล้วแต่ศรัทธาครับ
ของแบบนี้เงินใครเงินมัน ตัดสินใจกันเองดีกว่ามาถามคนอื่นมากมาย
เพราะถามไปถามมาก็ไม่ได้คำตอบหรอก กระแสมันหลากหลายครับ
เอาชัวร์ก็คงต้องไปถามเจ้าหน้าที่ที่เค้าทำตรงนี้อยู่เลย น่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนที่สุดครับ

ขอบคุณมากครับ