ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆชาว HLM ช่วยผมเลือกรถหน่อยเถอะครับ (update คำถามเพิ่มเติมครับ)  (อ่าน 9492 ครั้ง)

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
คืองี้ครับเดิมผมจอง Innova ไว้แล้วแต่บังเอิญว่าอาม่าผมหกล้ม
สะโพกหัก ตอนนี้เดินได้แล้วแต่การขึ้นลงรถยากมากเลยครับ
ขอความกรุณาช่วยเลือกรถที่มีประตูสไลด์ข้างให้หน่อยครับเพื่อจะได้ติด welcab
งบประมาณรวมเก็บสภาพไม่รวม welcab 1,500,000 บวกลบได้นิดหน่อยครับ
การใช้งานผู้หญิงอายุประมาณ 50 ขับครับ ขับไม่เร็วเข้าในเมืองบ่อยครับ จุดประสงค์
ไว้พาอาม่าไปที่ต่างๆทั้งในเมือง และทางไกล วิ่งไม่เยอะค่าน้ำมันไม่แคร์แต่ขอให้ผู้หญิง
ขับแล้วไม่เทอะทะเท่าไหร่ มือหนึ่งหรือมือสองไม่เกิน 7 ปีก็ได้ ขอซ่อมไม่แพง จบ ไม่จุกจิก

ตอนนี้ช้อยส์มีดังนี้ครับ

1.Estima ตัวปีประมาณ 04-05 โฉมก่อนปัจจุบัน คำถาม ตัวนี้มีแต่รถนำเข้าอิสระ
เครื่อง 2.4 มันเป็นตัวเดียวกับ camry มั๊ยครับ เข้าศูนย์โตโยต้าได้มั๊ยครับ ทน+อึดประมาณไหนครับ

2.H-1 ดีเกือบทุกอย่างแต่คันใหญ่มาก ผู้หญิงขับไม่เหมาะ แต่ไม่มีศูนย์ที่ภูเก็ต(ข้อนี้ที่สุราษ มีครับคิดว่าไม่มีปัญหา)
ปัญหาอยู่ที่ใหญ่กว่าคนอื่น

3.Alphard 2.4/3.0 ปี 04-05 เกินงบไปหน่อยแต่ก็พอได้อยู่ดีทุกอย่างเล็กกว่า H-1 อยู่พอสมควร
แต่จะซ่อมจุกจิกมั๊ยครับกรณีซื้อมือสองเพราะมีแต่รถเกรย์ ซ่อมแพงมั๊ยครับตัวนี้

4.Honda Freed ตัวนี้สามารถติด Welcab ได้เช็กแล้วแต่ได้เก้าอี้ตัวเล็กคิดว่าคงนั่งไม่สบายครับ
แถมรถคันเล็กด้วย

5.Toyota Ventury เทียบแล้วเล็กกว่า Alphard แต่ที่บ้านบอกเหมือนรถตู้รับจ้างเกินไป ผู้หญิงขับน่าเกลียด
ช่วงล่างแหนบ น่าจะแข็งเอาเรื่องอยู่

ที่เหลือพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับในชอยส์หรือเสนอเพิ่มก็ได้นะครับพร้อมเหตุผลด้วยนะครับ
ตอนนี้ผมรีบต้องการรถอยู่ด้วยเพราะผมสรุปแล้วได้ยกเลิกการจอง Innova

ปล.ถ้าถอนจองแล้วเงินจอง 5,000 บาทผมจะได้คืนมั๊ยครับมีวิธีไหนบ้าง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ผมก็ตั้งใจจะติดที่ sc autoseats นี่แหละครับ
- Innova ติดไม่ได้เพราะต้องการให้เป็นรถเข็นเลยครับจำเป็นต้องใช้บานสไลด์ครับ

มีตัวเลือกเพิ่มครับ -Estima Hybrid 07-09 ราคาต่ำมาก
                          -แล้วก็ Alphard Hybrid ครับ
ทั้งคู่ราคาต่ำกว่าปกติ สองแสนกว่าๆ ควรเสี่ยงมั๊ยครับกับระบบ Hybrid
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2011, 16:57:05 โดย TnP_PKt »

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

Re: พี่ๆชาว HLM ช่วยผมเลือกรถหน่อยเถอะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 18:03:24 »
อารมณ์เดียวกับอาม่าผมเลยครับ ท่านเดินไม่สะดวกเหมือนกันครับ ทางบ้านฝ่ายคุณแม่ผมจึงถอย H-1 มาครับผม แล้วไปทำการติดตั้ง ระบบเก้าอี้คนชราเพิ่มครับ
มีบริษัทนึงครับที่ทำออกมาดีทีเดียว
ชื่อบริษัท SC auto seat
http://scautoseats.com/product2
ตาม link เลยครับ ติดมาแสนกว่าๆครับ

แต่แบบนี้เคยติดไปแล้วมีปัญหาที่จะขึ้นลงกับขอบฟุุตบาทลำบากหน่อย  ผมจึงลองเปลี่ยนมาเป็นอีกแบบแทนครับ

เป็นแบบโรงพยาบาลเลยก็ได้ครับ น้าผมเคยไปถามของ รพวิชัยยุทธมาอะครับ  ลองโทรไปถามที่โรงพยาบาลดูได้ครับผม พอดีผมเองไม่ค่อยรู้รายละเอียดเท่าไหร่ครับผม
จำได้ว่าบริษัทอยู่แถวชลบุรีอะครับ  แบบนี้ราคาจะสูงหน่อยครับ 200,000 บาทครับ

Innova ก็ทำได้นะครับผม แต่ถ้าจะสะดวกจริงๆ รถใหญ่ๆจะดีครับ คนแก่จะไม่รู้สึกอึดอัดครับ (แต่กรณีอาม่าผมท่านบอกว่ารู้สึกโล่งไป^^")

ลองติดต่อดูนะครับผม ^^

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
Re: พี่ๆชาว HLM ช่วยผมเลือกรถหน่อยเถอะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 18:36:48 »
H-1 คันใหญ่ก็จริง
แต่ขับง่ายมากครับ

ผู้หญิงขับสบาย ทัศวิสัยดี

วงเลี้ยวแคบมากกกกกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 18:42:05 »
รบกวนลองเช็ค pm นิดนะครับ
น่าจะตรงตามที่ต้องการ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 21:48:23 »
Alpardมือ 2 ครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 22:32:52 »
็็H-1 ครับ แล้วทำเบาะใหม่

ใช้รถใหม่สบายใจกว่าครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 23:19:00 »
- เคยเห็น Innova ก็ทำได้นะครับ  แต่ก็อาจจะอึดอัดไปนิด

- เชียร์  H-1  ครับ  คันใหญ่แต่ขับไม่ยาก ช่วงล่างไม่แข็งมาก

แถมรถใหม่ยังไงก็ดีกว่า  ยิ่งมีผู้สูงอายุด้วย เกิดฉุกเฉินเร่งด่วน

ไม่ต้องกังวลเรื่องรถเสีย สตาร์ทไม่ติด ดับระหว่างทาง ฯลฯ

- Alphard, Estima  04-05  :  น่าใช้จริงครับ  แต่รถเกิน 5 ปี เิริ่มเข้าสู่ภาวะจุกจิก

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 23:39:18 »
ลุงใช้อัลพาร์ด
ป้าใช้เวนจูรี่
พี่ใช้ H-1
สรุปว่าถ้ามีตังค์เหลือก็ไปอัลพาร์ด
หากไม่ก็ไป H-1 ช่วงล่างแข็งแต่รับได้ เร่งดี ประหยัดสุดใน 3 คัน ขับไม่ยาก
ส่วนเวนจูรี่ขับลำบาก โยก เด้ง อืด ซด เบาะสั้น อย่าแม้แต่จะคิด

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 23:47:02 »
เชียร์ Freed ครับ เพราะตรงจุดที่ขับแค่ 2 คน และคนก็ไม่ได้ตัวใหญ่อะไร เน้นความคล่องตัว ผู้หญิงขับเข้าซองง่ายๆ

ไปลองขับดู แล้วค่อยตัดสินใจอีกทีครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 16:56:13 »
ผมก็ตั้งใจจะติดที่ sc autoseats นี่แหละครับ
- Innova ติดไม่ได้เพราะต้องการให้เป็นรถเข็นเลยครับจำเป็นต้องใช้บานสไลด์ครับ

มีตัวเลือกเพิ่มครับ -Estima Hybrid 07-09 ราคาต่ำมาก
                          -แล้วก็ Alphard Hybrid ครับ
ทั้งคู่ราคาต่ำกว่าปกติ สองแสนกว่าๆ ควรเสี่ยงมั๊ยครับกับระบบ Hybrid

ออฟไลน์ zamba

• Newbie
  • *
นึกว่ามีคนจะซื้อ Hummer สะอีก :D :D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ตัด Ventury เลยครับ เครื่องซดแหลก อืดมาก

และลองมอง Odyssey ตัวก่อนด้วยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ