ผู้เขียน หัวข้อ: รถระดับ B-segment ยี่ห้อไหนเหมาะสำหรับติดแก๊สLPG บ้างครับ  (อ่าน 9209 ครั้ง)

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
ที่จริงมันก็น่าจะได้ทุกยี่ห้อนะ แต่อยากทราบว่าแบรนไหนเหมาะครับ รบกวนผู้รู้และมีประสบการณ์ช่วยแชร์ด้วยครับ

ออฟไลน์ watanachai19

• Jr. Member
  • **
1. Toyota Vios
2. Honda City, Jazz
 ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
vios ครับเหมาะอย่างแรง ทนไม่ทนว่ากันลำบากแต่ที่แน่ๆด้วยความที่คนส่วนใหญ่ที่ตั้งใจจะติดแก๊สจะออกโตโยต้า ทำให้ช่างส่วนใหญ่มีความชำนาญเกี่ยวกับโตโยต้าเป็นพิเศษเหมือนกับเป็นเบสิคเลยล่ะ ก็เลยปรับจูน ซ่อมแซม ดูแลรักษาง่าย อีกทั้งห้องเครื่องไม่รกมากถ้าเทียบกับฮอนด้า ทำให้การติดตั้งท่อหรือซ่อมเครื่องสะดวกกว่ากันมาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ทุกวันนี้ ตัวไหนก็ติดได้ครับ ลองหาข้อมูลแถวคลับแต่ละรุ่นดู ดีที่สุด

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ทุกวันนี้ ตัวไหนก็ติดได้ครับ ลองหาข้อมูลแถวคลับแต่ละรุ่นดู ดีที่สุด

ตามนี้เลยครับ แต่ถ้าแบรนด์ ก็คงต้องเป็นโตโยต้าตามคห. 3

รถผมยังติดเลย 555
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member

ตามนี้เลยครับ แต่ถ้าแบรนด์ ก็คงต้องเป็นโตโยต้าตามคห. 3

รถเจ้าของกระกระทู้ นี่เรียกว่า Double Eco Car มั้ยครับ

ค่าใช้จ่ายคงหายไปจม ^^

รถเจ้าของกระกระทู้ นี่เรียกว่า Double Eco Car มั้ยครับ

จบพระจอมไหนครับเนี่ย ผม kmitnb.

ออฟไลน์ AzLaRN

จบพระจอมไหนครับเนี่ย ผม kmitnb.

KMITL ครับพี่ พึ่งจบปีนี้ สดๆ ซิงๆ ยังไม่ได้รับปริญญาเลยครับ

ว่าแต่ รถพี่ติดแก๊สแล้ว ค่าแก๊ส 1 ถังวิ่งได้กี่กิโลครับพี่

ออฟไลน์ gatasila

โอ้ว..มาร์ชติดแก๊ส ตกกิโลละเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ golf32

ผมอยากถามท่านที่ติดแก๊สครับว่ารถท่านเดิมๆยังประหยัดไม่พอหรือครับ แต่เอาจริงๆเคยใช่แจ๊สตัวปัจจุบันอยู่พักนึงรู้สึกว่ามันไม่ประหยัดเอาซะเลย เข้าประเภท ไม่วิ่งแถมยังซดน้ำมันอีก -_-"

ปล คือมันเป็นความสงสัยส่วนตัวนะครับเพราะเพื่อนผมออกวีออส ป้ายแดง มาติดแก๊สเหมือนกัน :-\

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าวิ่งเยอะ ติดแก้สมันลดค่าใช้จ่ายไปได้อีกหน่อย แล้วที่สำคัญ เวลาเหยียบ จะได้ไม่ต้องมานั่งคิดมาก

ส่วนเรื่องดูแลรักษา อาการเสียบางอย่าง ถ้าทำเป็นไม่เห็นเสีย มันก็วิ่งไปได้เรื่อยๆ แหละครับ ยกเว้นถ้ามันอาการหนักจริงๆ หรือเป็นจุดที่สำคัญ ค่อยซ่อมที

ถ้าคุณอยู่กับสภาพเครื่องที่ไม่เต็ม 100 ได้ ผมว่าติดแก้สก็ไม่เลวร้ายครับ แค่ดูแลหน่อยก็ OK

ผมก็ Vios ครับ กำลังรอหมด 100000 โล แล้วค่อยติด
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

1ถัง วิ่งได้ 320 ขั้นต่ำ (กดแหลกลาน) ถ้าขับเรื่อยๆ มี 380-400km/ถัง เติมพอหัวจ่ายตัด ได้ 25.8-27L ถัง 36.5L
ตกกิโล 75-95 สต. อยู่ที่รถติดขนาดไหน

ผมเคยติดอยู่ อโศกสุขุมไป อโศกเพชร  2 ชั่วโมง เต็มถังวิ่งได้ 250 โล ไม่อยากจะคิดเลยถ้าเป็นน้ำมัน

ผมวิ่งไปกลับทำงานวันละ 100 โลอะครับ บางวันแอบเที่ยวก็ 140 โล

ออฟไลน์ wiszard

ได้ข่าวว่าราคาแก๊ซจะลอยตัวนี่ครับ ขึ้น 12 บาทเลยทีเดียว

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
รถผมก็ดมแก๊ส (เรียกซด จะเหมาะกว่า อิอิ). แต่ผมว่ารถใหม่ ถ้าไม่จำเป็น
หรือต้องใช้วิ่งงาน อย่าติดให้เสียวารันตีเลยดีกว่า สงสารรถ ;D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
สำหรับผมแล้วมันติดได้ทุกรุ่นแหละครับ เพราะ Fiesta 1.6 ที่บ้านก็ไปติดมาตั้งแต่ 2,XXX Km แล้วครับ
แต่ถ้าอยากเอาชัวร์ๆ ทุกอู่ติดได้ ปัญหาน้อย ก็คงต้องเป็น Vios ล่ะครับ