ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาครับ ไม่ค่อยอยากให้พ่อกับแม่ซื้อรถ Teana, Accord, Camry  (อ่าน 18195 ครั้ง)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
innova พี่ green g อย่าคิดว่ามันดีนะครับ อิอิ เดี๋ยวพรุ่งนี้ได้รู้แน่ครับ
บอกคร่าวๆก่อนแระกัน เรียกน้ำย่อย
รถเมื่อขับรถสัก 100 เกิดอาการโคลงอย่างเห็นได้ชัด
จานเบรกมีปัญหาบ่อยมาก
ยางติดรถห่วยแตกต้องทนใช้มา 4 ปี ถึงได้เปลี่ยน
คอนโซลหน้ารถดำมากกก เช็ดยังไงๆก็ไม่ออก
รถคันนี้เลือกกินแต่น้ำมันดีๆปตท เติมเครื่องสั่น ถ้า shell ต้องเป็น v-power diesel เท่านั้น
ผ้าเพดาน เป็นรอยและดำเยอะมาก
วัสดุในการตกแต่งบอกตรงๆ exora ดีกว่าเยอะ
เอาแค่นี้ก่อนแระกันครับ

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
ตกลงว่า คงต้องยอมนะครับ เพราะตังพ่อกับแม่ด้วย ไม่ใช่ตังผม

แต่แอบเสียดาย ว่า น่าใช้ Innova มากกว่า คุ้มค่าดี หรือ อัลติส ก็ได้

แนวโน้มแม่บอกว่าจะรอไปงาน Motor show เพื่อจอง เพราะตอนนี้จองไป ก็ยังไม่ได้ แถม
Innova ที่ตั้งใจจะจอง ใกล้เปลี่ยนรุ่น แต่ของแถมไม่ดี

ผมก็หวังว่าจะจอง Toyota Camry 2.0 ซึ่งแม่ผมสนใจตัว 2.0E ซึ่งต่างกัน 5 หมื่นกับตัว G
ผมเองก็เห็นด้วยเพราะของที่ได้มาไม่ได้ใช่แน่ๆ เช่น Cruise control เบาะไฟฟ้า ครับ

หรือ Teana ตัว 2.0 XE ซึ่งไม่รู้ว่ายังมีรถขายอยู่ไหมนะครับ

ถ้าจะเอาเทียน่าไม่แนะนำตัว xe นะครับตัดออฟชั่นทิ้งไปเกือบหมดเลย เพิ่มอีกแค่3หมื่นเองเล่นรุ่น XL  ดีกว่า  เงินเพื่อพ่อแม่อย่าประหยัดเลยครับให้ท่านสบายบ้างเหอะ

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
innova พี่ green g อย่าคิดว่ามันดีนะครับ อิอิ เดี๋ยวพรุ่งนี้ได้รู้แน่ครับ
บอกคร่าวๆก่อนแระกัน เรียกน้ำย่อย
รถเมื่อขับรถสัก 100 เกิดอาการโคลงอย่างเห็นได้ชัด
ยางติดรถห่วยแตกต้องทนใช้มา 4 ปี ถึงได้เปลี่ยน
คอนโซลหน้ารถดำมากกก เช็ดยังไงๆก็ไม่ออก
รถคันนี้เลือกกินแต่น้ำมันดีๆปตท เติมเครื่องสั่น ถ้า shell ต้องเป็น v-power diesel เท่านั้น
วัสดุในการตกแต่งบอกตรงๆ exora ดีกว่าเยอะ

ขอถามหน่อยครับว่าทำไมถึงต้องทนใช้ยางเก่าถึง 4 ปี ยางปรกติ 2ปีก็น่าจะเปลี่ยนได้แล้วครับ :o

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เห็นพี่สนใจแต่พวกไฮบริด ซึ่งแคมรี่ก็อาจจะเกินงบไปหน่อย
อย่างน้อยเป็นพริอุสก็ยังดีครับ เพราะขับแค่นั้น แต่ก็ไม่ควรไปฝืนท่านน่ะครับ

ส่วนเรื่องภาพลวงตาถ้าเป็นคนดีจริงอย่าไปใส่ใจเลยครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อืมม ถ้าเงินคุณพ่อ คุณแม่ ก็ให้ท่านเลือกไปเถอะครับ

ตัวผมเองตอนซื้อ Vios ผมไม่ได้ชอบหรอกครับ จริงๆ ใจไปทาง Lancer CNG มากกว่า แต่มันติดเงือนไขคุณพ่อว่า ต้องเป็นแบรนด์เจ้าตลาด หรือขั้นต่ำสุดคือ Nissan เนื่องจากว่า Tiida ระยะยาว ติดแก้สลำบาก ส่วน City เนี่ย ผมเป็นพวกด่า H เช้า กลางวัน เย็น มาตั้งแต่เด็กๆ เพราะฝังใจว่า EG ของพี่ผมหัก เลยไม่เอาดีก่า ก็เหลือแต่ T ก็เลยต้องทนขับไอ้กระป๋องที่เหยียบคันเร่งยากชิบ แถมเวลาเลี้ยวที่ความเร็วเกิน 90 มันก็โคลง ขับไปบ่นไป วันไหนอารมณ์ไม่ดี โดนคนบ่นมา ก็อยากจะกระทืบไอ้ 1NZ-FE ให้พังคาทีนจริงๆ เฮ้อ..... แต่ช่วยไม่ได้ ไม่ได้ดาวน์เอง

ตูเกลียดมาน.............. ไอ้ NCP93
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Lookkaew

ขออนุญาตนะครับ ในฐานะที่ทำงานเกี่ยวกับสิ่งที่คุณปรารถนาที่จะนำเงินไปลงทุนในสิ่งที่งอกเงยได้มากกว่าการซื้อรถ

อยากแนะนำว่าเปลี่ยนความคิดผู้ใหญ่ ยากครับ ยิ่งผู้ใหญ่ที่เป็นบุพการีสองท่าน ยากมากๆ เลยล่ะ
- เงินก้อนนี้ จะเปลี่ยนเป็นอะไร ต้องคำนึงถึงเจ้าของเงินเป็นหลักครับ พ่อแม่เราอาจจะคิดว่า จะอยู่ไปได้อีกกี่ปี ชาตินี้จะได้ใช้รถหรูๆ มั้ย
- มุมมองของผู้ใหญ่ ต้องการมากกว่าความจำเป็นครับ อายุอานาม ความน่าเชื่อถือ ความมีหน้ามีตาในสังคม ยิ่งที่ทำงานเป็นสังคมระดับนั้น ไม่แปลกครับ ที่จะใช้เงินซื้อความสุขโดยไม่คำนึงถึงความคุ้มค่าเป็นหลัก
   พ่อแม่ก็มีเพื่อน มีสังคมนะครับ อินโนว่า ไม่ใช่ไม่ดี แต่ถ้าเทียบกับรถหรูญี่ปุ่นระดับต้นแล้ว คนละเรื่องครับ ภาพลักษณ์มันดูต่างกันมาก ยิ่งถ้าเป็นอะวันซ่าด้วยแล้ว ยิ่งหนักเลย ลองนึกถึงหัวอกเขาด้วยครับ
- บอร์ดนี้เป็นบอร์ดที่กลุ่มสนทนาสนใจเรื่องรถเป็นหลัก มุมมองส่วนใหญ่จะออกมาแนวๆ นี้ล่ะครับ แต่ถ้าคุณไปถามในบอร์ดที่เกี่ยวกับเรื่องการเงิน การธนาคาร การลงทุน ก็คงจะออกมาในอีกแบบที่ตรงข้ามแน่นอน

นานาจิตตังครับ  ;D
ไม่ต่างอะไรกับเวลาที่มีผู้ให้ความสนใจใน C segment แล้วเข้าไปถามในบอร์ดสวิฟท์ ว่าระหว่างรถยี่ห้อนึง กับสวิฟท์ เลือกอะไรดีคะ ชาวคลับก็จะบอกข้อดีข้อเสีย แต่ก็ต้องเชียร์สวิฟท์แน่นอน ทำนองนั้น

ออฟไลน์ H.

เป็นผม ผมจะเชียร์ D-Segment เต็มที่เลยนะครับ เหตุผลเพราะมันนั่งสบายกว่า ดูสมวัยกว่า
ก็ต้องเข้าใจว่าผู้ใหญ่เขาน่าจะเห็นแก่ความสุขเวลาใช้งานกับมันมากกว่าอัตราสิ้นเปลือง บลาๆๆ (เพราะขับน้อยอยู่แล้วนิ)

ผมว่ามันก็เหมาะกับวัยที่เลยเวลาสร้างเนื้อสร้างตัวแล้ว สมเหตุสมผลดี

ถ้าเงินเหลือหน่อยซื้อ 525d ไปเลยดีกว่าครับ  ;D

แล้วผมว่าทั้ง freed ทั้ง innova , avanza เนี่ย มันไม่ได้เข่าข่ายความประหยัดเลยนะครับ เน้นความเอนกประสงค์แบกคนไปเที่ยวทีละ 5-6 คนมากกว่านา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2011, 02:57:30 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เงินของท่าน ต้องตามใจท่านครับ คิดง่ายๆ ว่าอีกสี่ห้าปี เผื่อท่านเบื่อ เราก็รับลูกครับ
เป็นผมดีใจตายเลย....

ส่วนตัวไม่เห็นว่าจะต้องไปยุ่งวุ่นวายอะไรกับท่านเลย ปล่อยให้ท่านคิดท่านทำตามใจไม่ดีหรอครับ
และผู้ใหญ่นะครับ เขาก็อยากได้รถนั่งสบายๆ ขับสบายๆ ให้มาขับมาร์ชท่านจะเอามั๊ย?

ผมเองใช้ทั้งรถใหญ่รถเล็ก สุดท้ายก็ต้องมีรถสองคันอยู่ดี เอาอิมไปรับผู้ใหญ่ กับเอามาร์ชไปรับผู้ใหญ่
ยังไงอิมก็นั่งสบายกว่า

เขาก็คิดแบบนี้แหละ น้ำมัน ค่าตัว ไม่ใช่เรื่องความสำคัญเท่ากับ ความปลอดภัย ความสะดวกสบาย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ JiNX

• Jr. Member
  • **
คุยกับท่านก่อนครับ ท่านเป็นผู้ใหญ่รับฟังเหตุผลอยู่แล้ว เมื่อเอาทั้งสองเหตุผลมาหักล้างกัน คุณจะได้คำตอบเอง หรือ... ถ้าคุณคิดว่าเหตุผลของท่านฟังดูไม่มีน้ำหนัก ผมก็จะบอกว่า บางที "อารมณ์ก็ไม่ต้องการเหตุผล" ครับ  ;D

methus zaa

ขอถามหน่อยครับว่าทำไมถึงต้องทนใช้ยางเก่าถึง 4 ปี ยางปรกติ 2ปีก็น่าจะเปลี่ยนได้แล้วครับ :o
เมื่อก่อนพ่อผมบอกว่า มันต้องครบ 40000-50000โลก่อนถึงจะเปลี่ยนได้และก็อีกอย่างคันนี้วิ่งน้อย กว่าจะ40000 โลล่อไป4ปีแระครับ ก็เลยต้องทนใช้ไป

ออฟไลน์ golf32

เมื่อก่อนพ่อผมบอกว่า มันต้องครบ 40000-50000โลก่อนถึงจะเปลี่ยนได้และก็อีกอย่างคันนี้วิ่งน้อย กว่าจะ40000 โลล่อไป4ปีแระครับ ก็เลยต้องทนใช้ไป

บ้านคุณใช้รถพอๆกับบ้านผมเลยครับใช้ปีนึงๆ 10,000กว่าโลเอง แต่บ้านผมใช้หรือไม่ใช้ ประมาณ 2ปีก้เปลี่ยนแล้วล่ะครับไปแตกไปแบนกลางทางมันจะไม่คุ้มเพราะบางทีพี่สาวผมขับไปคนเดียว ;)

GreenG

ขอสอบถามหน่อยครับ ว่า

การซื้อรถ ในงาน Motor Show
Motor Expo

กับ

การซื้อใน web อันไหน

ได้ส่วนลด ของแถม มากกว่ากันครับ

และ Teana กับ Camry ใกล้เปลี่ยนโฉมหรือยังครับ(ในไทย)

ควรซื้อรถได้หรือยังในช่วงนี้

ขอบคุณครับ

ปล. Teana เห็นมีส่วนลด 100,000 บาท :o ไม่รู้ว่าตอนนี้จะได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เห็นด้วยครับที่ตามใจท่าน ปลูกเรือนตามใจผู้อยู่ ซื้อรถตามใจคนใช้

พ่อผมอยากได้มิว7 มาก แต่รายได้ไม่พอที่จะซื้อป้ายแดงส่วนใหญ่เป็นเงินหมุน ต่อให้มีเงินมากกว่านี้ก็มีแต่เอามาเพิ่มทุน ก็เลยขับซิตี้ไปก่อนแต่ก็ยังรออยู่ครับเพราะเปิดเต้นท์มือสองอยู่แล้ว (อยากให้พ่อผมได้มาเหมือนกัน ซิตี้จะได้เป็นของผม 555)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kritcc

• **
ผมดีใจแทนพ่อแม่คุณนะ ที่มีลูกดีอย่างนี้ ปกติมีแต่ลูกอยากได้รถหรูรถแพงแต่พ่อแม่ไม่เห็นด้วย

ถ้าคุณรู้จักใช้เงินอย่างนี้ อีกหน่อยคุณจะมีฐานะการเงินที่มั่นคงมาก จนเมื่อคุณไม่รู้จะเอาเงินไปทำอะไรดี ถึงค่อยเอาเงินส่วนเกินไปซื้อรถหรู

หายากจริงๆเด็กสมัยนี้ที่คิดอย่างนี้

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
ขอสอบถามหน่อยครับ ว่า

การซื้อรถ ในงาน Motor Show
Motor Expo

กับ

การซื้อใน web อันไหน

ได้ส่วนลด ของแถม มากกว่ากันครับ

และ Teana กับ Camry ใกล้เปลี่ยนโฉมหรือยังครับ(ในไทย)

ควรซื้อรถได้หรือยังในช่วงนี้

ขอบคุณครับ

ปล. Teana เห็นมีส่วนลด 100,000 บาท :o ไม่รู้ว่าตอนนี้จะได้หรือเปล่า

ซื้อซื้อช่วงมอเตอร์โชวืกับมอเตอร์ expo จะได้โปรดีกว่าแน่นอน สะดวกช่วงไหนไปงานนั้น เพราะมันจัดมีนาคมกับธันวาคม

ส่วนแคมรี่เปลี่ยนโฉมใหม่หมด มีค54 เทียน่าไมเนอร์เชนจ์ มีค 54 เหมือนกัน

ถ้ารีบใช้งานก็ซื้อไม่รีบก็รอ แต่ถ้าเป้นผมซื้อให้พ่อแม่ ผมจะรีบซื้อครับ เพราะไม่แน่ใจจะเกิดอะไรกับท่านในอนาคต ให้ใช้รถสบายๆมั้ง(ไม่ได้แช่งนะครับแต่อนาคตคนเราไม่แน่นอน)

ส่วน ส่วนลดเทียน่า1แสนบาทตอนนี้ไม่มีแล้วครับ เพราะตอนนี้เทียน่าขายดี บางเดือนก็ชนะแอคคอร์ด บางเดือนก็แพ้แอคอร์ดแต่จี้ตูดติดๆ

ส่วนลดเทียน่า อยู่ที่(แบบเงินสดล้วนๆไม่มีของแถม) 5-6หมื่น ในขณะที่แคมรี่จะประมาณ 2-3 หมื่น(คิดว่าช่วงมอเตอร์ expo เมืองทอง คงมีโปรดีกว่านี้ทั้งคู่)

ไงลองไปศึกษาข้อดีข้อเสียในคลับดูเองก่อน

เทียน่า

http://www.teana-club.com/webboard/index.php?board=2.0

แคมรี่

http://www.camryclub.com/index.php

ออฟไลน์ rchai24

• **
ถ้าเป็นผม.. ผมจะปล่อยผ่านครับ

เพราะ..พ่อแม่หาเงินมาด้วยความยากลำบาก.. เขาสมควรได้รับ "รางวัลแห่งชีวิต" ของเขานะครับ
บางครั้ง การใช้งาน ก็ไม่จำเป็นเท่ากับความรู้สึกที่ได้รับนะครับ ซื้อมาจอดเฉยๆ.. แต่พ่อแม่รู้สึกมีความสุข ได้ชื่นชมทุกวัน ล้านกว่าๆ "คุ้ม" แล้วครับ

เงิน.. ไม่ตายหาใหม่ได้
ความสุขของพ่อแม่.. บางที..ผ่านแล้ว..ผ่านเลยนะครับ (และหลายครั้งที่เงินก็ซื้อไม่ได้)

สำหรับผม ถ้าเป็นผม..
จะพาเขาไปลองขับ ลองนั่ง ทุกรุ่นที่เขาสนใจ.. ส่วนเราแอบมอง..ดูว่าคันไหน เขานั่งแล้วมีความสุขที่สุด คันนั้นล่ะครับ "เหมาะสม" ที่สุด

ไงก็ขอให้ได้รถถูกใจนะครับ
(^^")

ออฟไลน์ YenChar

ชอบคันนี้ ก็เอาเถอะครับ ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงินอะไร
ดีกว่าเวลารถคันที่ชอบผ่านมาแล้วมานึกเสียดายทีหลัง

บ้านผม คุณพ่อคิดจะขาย D Segment ไปซื้อ C Segment แทน
ทั้งๆที่ในใจผม อยากให้ขับคันใหญ่ๆ หรือ SUV ไปเลย
คันใหญ่ ดูปลอดภัย วิสัยทัศน์ดี ถึงจะแพงกว่า กินน้ำมันกว่า ก็ยอม
แต่่สุดท้ายก็ให้ท่านเลือกอย่างที่ท่านชอบครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เต้คงปลงตกแล้วล่ะมั้งป่านนี้

ที่จริง มีอะไรเรื่องรถๆ ให้คุณแม่หมุนหาพี่ก็ได้ครับ Ext. 3846

ส่วนเรื่องรถ..พี่เดาว่าเต้คงยังไม่เคยลองมาเดินที่ลานจอดที่นี่จะพบว่าคนวัยคุณแม่นั้น
ที่นี่ขับแต่ D-Segment กันทั้งนั้น ไม่ใช่เรื่องแปลกถ้าคุณพ่อคุณแม่จะอยากได้บ้างสักคัน

วิธีคิดให้รู้สึกไม่กังวลคือ

1. มองว่าการตัดสินใจนี้..ผิด หรือ "ผิดไปจากสิ่งที่เราคาดหวัง"
2. มองว่าถ้าตัวเองอายุ 60 แล้วอยากได้อะไร และมองย้อนหลังไปว่ารถในฝันเราตอนอายุ 15 คือรถอะไร
เต้จะเห็นได้ว่าแม้แต่ตัวของเราเอง ยังมีความเปลี่ยนแปลงทางความคิด ตรรกะได้ตามอายุ จะไม่แปลกใจหรอก
ถ้าวันนี้เต้จะชอบรถแบบไหน แล้ววันข้างหน้าเต้จะเปลี่ยนสไตล์..เพราะพี่ก็เปลี่ยนครับ แค่ 15 ปีที่แล้วกับตอนนี้
รถในฝันของพี่ตอนนั้น กลายเป็นรถที่พี่ไม่สนใจเลยตอนนี้ (ถ้าจะซื้อน่ะนะ)

3. มองว่าจุดประสงค์หลักของรถ ในฐานะลูกที่มองพ่อกับแม่เลือกรถคือ "รถคันนั้นต้องคุ้มครองพ่อกับแม่เราได้"
จากนั้น เรื่องสไตล์ ราคา อุปกรณ์ ต่างๆนานาๆ เป็นเรื่องเล็ก

ดูอย่างพี่แพน ถามว่าพ่อพี่แพนซื้อ CR-V นั้นพี่ชอบหรือเปล่า ก็เปล่าเลย ออกจะไม่ชอบเสียด้วยซ้ำ
และพี่ก็พยายามให้เขาซื้อรถรุ่นอื่นที่พี่พิจารณาแล้วว่าเหมาะกับเขา แต่ท้ายสุด เขาก็ไม่เชื่อเราอยู่ดี
ช่วงแรกๆ พี่ก็ไม่แฮปปี้นัก แต่พอใจเปิดกว้างขึ้น เราก็เริ่มรู้สึกโอเค เพราะพ่อมีความสุขกับรถคันนี้
แต่ก็ยอมรับในส่วนเสียบางอย่างที่เราเตือนแล้วเขาไม่ได้ฟังในตอนแรก เขาก็ยอมรับกับเราตรงๆ
แต่ในภาพรวมเขามีความสุข

และในใจพี่ การเห็นพ่อมีความสุขกับรถที่อาจจะเป็นคันสุดท้ายในชีวิตที่เขาจะขับเองโดยไม่ต้องพึ่งโชเฟอร์
(พ่อพี่จะ 70 แล้ว)

นั่นล่ะครับ ความสุขของพี่
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

GreenG

ขอบคุณทุกคนครับ

ใช่ครับพี่แพน ผมเรื่องปลงแล้วครับ

ทั้งจาก Citroen XM
แล้วก็ CR-V G2

ทำให้ผมรู้สึกว่า อะไรที่มันดีเกินไป เวลามามันเก่าแล้วไม่ค่อยดีเท่าไร

อย่างตอนนี้ CR-V เริ่มมีปัญหาเยอะ ค่าซ่อมก็แพงมากๆ กินน้ำมันสุดๆ ผมรู้สึกว่าถ้าย้อนเวลากลับไปได้ไม่น่าซื้อมันเลย
ผมจำได้ตอนนั้นซื้อมาจองกันตั้งแต่ก่อนเปิดตัวด้วยซ้ำ ส่วนลด 30000 บ. ของแถมอื่นๆ ไม่มีเลย
ถ้ารู้ว่ามันไม่ดี ตอนนั้นน่าจะให้ที่บ้านซื้อ Sport Rider ซึ่งเป็นตัวเลือกทีก็ไม่ค่อยดีเท่าไร แต่ไม่จุกจิกมากนัก

ผมเลยไม่อยากให้ซ้ำรอย เอารถทีมันง่ายๆ ไม่มีอะไรวุ่นวายดีกว่า

ออฟไลน์ WTF

จขกท พูดถึงเรื่องซื้อกองทุน นู่นนี่ โดยมากคนที่พูดแบบนี้ เป็นเด็กเพิ่งจบ หรือไม่ก็อายุยังไม่มาก ถึงเน้นเรื่องการลงทุนมากกว่าใช้เงิน ซึ่งเป็นเรื่องที่ดี
แต่ประเด็นนี้คนซื้อคือพ่อแม่คุณ ซึ่งท่านคงหาเงินเป็นมาเป็นสิบๆปีแล้ว น่าจะรู้จักวิธีการใช้เงินมากพอสมควร (ยกเว้นบางคนจริงๆ) ซึ่งถ้าเป็นกรณีนี้ ผมว่าให้ท่านซื้อไปเถอะครับ ไม่งั้นแก่ตายไปก็ได้แต่ทิ้งเงินไว้ให้ลูกหลานใช้อย่างเดียว มีชีวิตอยู่ก็ใช้เงินซื้อความสุขบ้างนิดหน่อย ไม่เห็นเป็นไร ที่สำคัญที่จะได้มาก็คือ
นั่งสบายเวลาเดินทางไกล
ดูภูมิฐาน ใครว่าไม่จำเป็นก็แล้วแต่ แต่บางทีมันก็จำเป็นสำหรับผม ซึ่งระดับ camry accord มันก็พอให้ความภูมิฐานได้พอสมควร  ;)

ออฟไลน์ IncarRus

555+ เหมือนผมเลยครับ  ;D

ตอนนั้น,,, ผมอยากได้ ปั๊ม LPG อีกซักที่, แต่พ่อผมอยากได้บ้าน
ผมก็บอก "บ้าน มันไม่ช่วยหาเงินนะ เช่าเค้าอยู่อีกซัก 2-3 ปี ไม่ได้หลอ"
"เดี๋ยวอีกหน่อย จะซื้อหลังละ 10ล้าน 20ล้าน ก็ตามใจ"

ปรากฏว่า แกก็ซื้อบ้านครับ ก็ไม่รู้แกสนใจอะไรที่เราพูดหรือป่าว :-\
มันก็จริงอย่างที่บางท่านบอก "ก็มันตังเค้านี่นา"  ;D

คิดมากไปก็ จิตตก ปล่าวๆ ครับ เอาแค่พอดีๆ ดีกว่า

ปล. ตอนนี้ ผมยังประท้วงอยู่ บ้านซื้อได้จะครบปีละ ผมยังไม่ไปนอนเลย  ;)

ออฟไลน์ LimitedEdition

อาจจะเป็นเพราะเรามีใจรัก ECO Car หรือรถรักษ์สิ่งแวดล้อมอยู่แล้วรึเปล่าครับ
เราเลยอยากให้พ่อแม่ซื้อรถอะไรก็ได้ ที่เพียงพอต่อการใช้งาน ไม่มีอะไรฟุ่มเฟือยเกินกว่าสิ่งที่จำเป็น

แต่ก็อย่างที่หลายหลายท่านบอกไว้ครับ หลายหลายอย่างในชีวิตเราไม่สามารถทำตัวเป็นไม้บรรทัดได้
หลักการ เหตุผล ตัวเลขและข้อมูลประกอบ เป็นเพียงส่วนหนึ่ง แต่อีกส่วนที่สำคัญไม่น้อยไปกว่ากันก็คือ
ความรู้สึก ความสุขที่ได้เป็นเจ้าของรถคันนั้นนั้น ของแบบนี้มันวัดกันเป็นตัวเลขไม่ได้หรอกครับ

มันก็เหมือนเราเลือกแฟนแหล่ะ ถ้าว่ากันโดยหลักการ ใครใครก็อยากได้แฟนหน้าตาดี มีคุณวุฒิและวัยวุฒิพร้อม
แต่พอชีวิตจริง มีใครที่เลือกแฟนด้วยหลักการและเหตุผล โดยปราศจากอารมณ์และความรู้สึกชอบพอกันบ้างล่ะ
ผมไม่อยากให้คุณต้องใช้คำว่าปลงกับเรื่องนี้เลยครับ เพราะมันไม่ได้มีอะไรเสียหายหรือเป็นสิ่งที่ผิด
เพียงแต่ทัศนคติของคุณที่มีต่อรถยนต์ กับของคุณพ่อคุณแม่มันไม่ตรงกันเท่านั้นเอง

อีกอย่าง เรากำหนดอนาคตไม่ได้หรอกครับ คุณไม่มีทางรู้่ว่าอนาคตของที่คุณซื้อมาแต่ละชิ้นจะมีอะไรเสียหายหรือไม่
รถที่ธรรมดาที่สุด อาจจะมีปัญหาให้คุณปวดหัวร้อยเท่าพันประการก็ได้ ถึงแม้โอกาสเกิดมันอาจจะน้อยกว่าจริง
แต่ก็ต้องคิดถึงเวลาที่เราได้มีความสุขและได้รับความสะดวกสบาย กับออพชันทั้งหลายที่เลือกใส่มาตอนซื้อรถด้วยนะครับ
เมื่อตัดสินใจอะไรไปแล้ว ก็จงเชื่อมั่นในการตัดสินใจนั้น และเดินต่อไปข้างหน้าดีกว่า มีปัญหาอะไรก็แก้กันไปครับ
ชีวิตมีทางออกเสมอ ถ้าเราคิดย้อนไปแต่ในอดีตว่าถ้ารู้อย่างนี้จะไม่ทำอย่างนั้นไปเรื่อยเรื่อย เรานี่แหละจะทุกข์ไปเปล่าเปล่าครับ

methus zaa

อาจจะเป็นเพราะเรามีใจรัก ECO Car หรือรถรักษ์สิ่งแวดล้อมอยู่แล้วรึเปล่าครับ
เราเลยอยากให้พ่อแม่ซื้อรถอะไรก็ได้ ที่เพียงพอต่อการใช้งาน ไม่มีอะไรฟุ่มเฟือยเกินกว่าสิ่งที่จำเป็น

แต่ก็อย่างที่หลายหลายท่านบอกไว้ครับ หลายหลายอย่างในชีวิตเราไม่สามารถทำตัวเป็นไม้บรรทัดได้
หลักการ เหตุผล ตัวเลขและข้อมูลประกอบ เป็นเพียงส่วนหนึ่ง แต่อีกส่วนที่สำคัญไม่น้อยไปกว่ากันก็คือ
ความรู้สึก ความสุขที่ได้เป็นเจ้าของรถคันนั้นนั้น ของแบบนี้มันวัดกันเป็นตัวเลขไม่ได้หรอกครับ

มันก็เหมือนเราเลือกแฟนแหล่ะ ถ้าว่ากันโดยหลักการ ใครใครก็อยากได้แฟนหน้าตาดี มีคุณวุฒิและวัยวุฒิพร้อม
แต่พอชีวิตจริง มีใครที่เลือกแฟนด้วยหลักการและเหตุผล โดยปราศจากอารมณ์และความรู้สึกชอบพอกันบ้างล่ะ
ผมไม่อยากให้คุณต้องใช้คำว่าปลงกับเรื่องนี้เลยครับ เพราะมันไม่ได้มีอะไรเสียหายหรือเป็นสิ่งที่ผิด
เพียงแต่ทัศนคติของคุณที่มีต่อรถยนต์ กับของคุณพ่อคุณแม่มันไม่ตรงกันเท่านั้นเอง

อีกอย่าง เรากำหนดอนาคตไม่ได้หรอกครับ คุณไม่มีทางรู้่ว่าอนาคตของที่คุณซื้อมาแต่ละชิ้นจะมีอะไรเสียหายหรือไม่
รถที่ธรรมดาที่สุด อาจจะมีปัญหาให้คุณปวดหัวร้อยเท่าพันประการก็ได้ ถึงแม้โอกาสเกิดมันอาจจะน้อยกว่าจริง
แต่ก็ต้องคิดถึงเวลาที่เราได้มีความสุขและได้รับความสะดวกสบาย กับออพชันทั้งหลายที่เลือกใส่มาตอนซื้อรถด้วยนะครับ
เมื่อตัดสินใจอะไรไปแล้ว ก็จงเชื่อมั่นในการตัดสินใจนั้น และเดินต่อไปข้างหน้าดีกว่า มีปัญหาอะไรก็แก้กันไปครับ
ชีวิตมีทางออกเสมอ ถ้าเราคิดย้อนไปแต่ในอดีตว่าถ้ารู้อย่างนี้จะไม่ทำอย่างนั้นไปเรื่อยเรื่อย เรานี่แหละจะทุกข์ไปเปล่าเปล่าครับ
กด like 1000000ล้านครั้งเลยครับ ความคิดของพี่เนยดีมากๆ ผมก็เห็นด้วยนะครับ ว่าอยากให้ลองปรับทัศนคติดู เพราะสิ่งที่เราคิดว่าดีอาจจะนำความเดือดร้อนมาสู่เราได้อีกครับ

ออฟไลน์ Tan Int

แต่เขาคงไม่ชอบรถวัยรุ่นแบบที่พี่เสนอมั้งครับ......
เขาเป็นผู้ใหญ่ เขาคงอยากได้อะไรที่มันดูภูมิฐานหน่อย

(ผมก็ประสบปัญหานี้แหละ........แต่คงทำใจเพราะถ้าเสียงส่วนมากอยากได้อะไร คงต้องยอมอยู่ดี...........)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมคิดว่า  จขกท  คิดมากในเรื่องแบบนี้เกินไป  เพราะที่จริงไม่มีอะไรที่มันคุ้มค่าเท่ากับตัวของคนนั้นที่คิดว่ามันคุ้มค่าหรอกครับ
เค้าอาจมองต่างจาก  จขกท   ซึ่งก็คิดว่าเป็นแบบนั้น   อะไรที่มันง่ายเกินไปมันไม่ได้ดีเสมอไปหรอกครับ
ดังนั้นก็อย่าคิดมากเลยเรื่องแบบนี้ เงินเกิดมายังไงต้องใช้  ใช้ทั้งทีก็เอาสิ่งที่ดีๆทำให้เราสบายดีกว่าไปใช้ทำอะไรที่มันอัตคัดเกินไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ apinui

เข้ามาช่วยบอกว่า ...

ถ้ารักคุณพ่อ กับ คุณแม่ ....

ให้สิ่งที่ดีที่สุดเท่าที่กำลังทรัพย์เราจะมีให้ได้ ดีที่สุดครับ .....

รถยนต์ ความปลอดภัยต้องมาก่อน รถยนต์วิ่งน้อย วิ่งเยอะไม่เกี่ยวครับ รถเกิดอุบัติเหตุกันตั้งแต่ป้ายแดงๆก็เยอะแยะไป .....

เงินหาใหม่ได้ แต่ชิวิตคนที่เรารัก หาใหม่ไม่ได้นะครับ ...

อีกอย่าง ตอนผมชวนคุณพ่อซื้อรถใหม่ มีแต่ผมยุให้ท่านซื้อถแพงๆ ดีๆ แต่มีแต่ท่านน่ะแหละที่บอกว่า เอาแค่ รุ่นถูก ก็พอ .... สุดท้าย ผมก็ต้องจ่ายเงินส่วนต่างให้บางส่วน จนท่านได้รถที่ท่านถูกใจและผมรู้สึกว่าปลอดภัยครับ .....