ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาครับ ไม่ค่อยอยากให้พ่อกับแม่ซื้อรถ Teana, Accord, Camry  (อ่าน 18196 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมไปดูรถมาครับ เมื่อวันเสาร์

ผมมีความตั้งใจว่า จะพาเขาไปดู Nissan Tilda 1.6
Honda Freed Jazz City 1.5
กับ Toyota Avanza และ Innova

ซึ่งผมคิดว่า เราควรจะซื้อ Innova มากที่สุด เพราะคุ้มค่า ส่วนลดเยอะ(แต่ที่ถามมาล่าสุดได้ 4 หมื่นนิดๆ น้อยกว่าช่วงก่อนหน้านี้หน่อย) option ไม่มากเกินไป สมเหตุผล แต่คันอื่นๆ ที่ผมเลือกมาก็ใช้ได้ เช่น Freed Tilda ประหยัดน้ำมัน Avanza ราคาถูก

แต่กลายเป็นว่าไม่มีรถ Innova ให้ดู และรถอื่นๆ แม่กับพ่อผมก็ไม่ชอบ

และพ่อกับแม่ผมกลับไปสนใจ รถ D-segment(รุ่น 2.0) ซึ่งพ่อผมมองว่าเหมาะสม เพราะเป็นรถที่ดูดี และคนที่ทำงานที่แม่ผมรู้จักล้วนแต่ใช้รถในกลุ่มนี้ขึ้นไป เช่น  D-segment ตัว top  Series 3 C-class

ซึ่งผมไม่เห็นด้วยกับที่บ้านอย่างมากที่จะซื้อรถพวกนี้

ผมไม่เห็นด้วยกับการนำเงินสด 1.3 ล้าน ไปทิ้งไว้กับรถ และการใช้งานรถในแต่ละปี ไม่เกิน 6000-8000 กิโล
กล่าวคือ แม่ผมใช้รถวันละ 12 กิโลเท่านั้น ผมว่า ที่บ้าน(พ่อกับแม่) ควรนำเงินส่วนต่างไปซื้อหรือลงทุนสิ่งที่ให้ผลตอบแทนรายปีดีกว่า เช่น กองทุน ทอง หรือ ซื้อที่ดิน หรือ ซื้อคอนโดเพื่อปล่อยให้เช่า และควรจะซื้อรถที่ใช้งานได้หลากหลาย ทนทานและประหยัดน้ำมัน

ผมควรจะคุยอย่างไรให้ท่านเปลี่ยนความคิดดังกล่าวดีครับ ผมรู้สึกเสียดายกับการใช้เงินเพื่อซื้อรถแบบนี้

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2011, 11:41:58 โดย GreenG »

ออฟไลน์ paradorn1

• Jr. Member
  • **
งั้นก็ต้องดูรถมือ2แล้วล่ะคับ

เน้นสภาพดี และก็ปีไม่เก่ามาก จะประหยัดเงินกว่าซื้อป้ายแดง
อีเอ๋ยอีซุซุ แรกพบเร้าใจนัก พอได้ขับ ข้าประจักษ์ชักหวั่นไหว เสียงก็ดัง แรงก็น้อย ต้องค่อยไป แซงทีไรใจจะขาดประหลาดจัง

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
ขอเห็นต่างนะครับ ...

คือคุณพ่อคุณแม่ อยากได้รถที่ดูมีหน้ามีตาในสังคมมั้งครับ ท่านทำงานมานานแล้ว บางทีท่านคงอยากทำอะไรที่ตัวเองชอบบ้าง

บางทีความสมเหตุสมผลมันก็ใช้ไม่ได้เสมอไปหรอกคับ ซึ่งกรณีนี้เหมือนแม่ผมเลยครับ อิอิ บอกให้ซื้อแค่ CITY ดันได้ ACCORD แทน

ปล.ลองแนะนำให้คุณแม่รอซื้อแคมรี่ตัวใหม่ซิครับ ถ้าไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว

ออฟไลน์ MomantuM

• Full Member
พ่อแม่ผมก็เป็นครับ ยิ่งคนรุ่นก่อนยิ่งหัวแข็ง และเห็นว่าเราเป็นเด็กอยู่เสมอ

ผมเอาเปรียบเทียบกับประมาณของผมละกันครับ ที่พอทำได้ก็คือ
หาข้อมูลเปรียบเทียบเรื่องการกินน้ำมัน กับค่าใช้จ่ายต่างๆ เทียบกับระยะทางการใช้งาน(ซึ่งเจ้าของกระทู้ว่าใช้ไม่มาก)
แล้วพิมพ์ออกมาเลยครับ เอาให้มีรูปเปรียบเทียบ ทำเหมือนรายงานน่ะครับ แล้วเอาไปพูด
พอพูดจบก็เอาวางไว้ครับ ว่างๆเด๋วเค้าจะหยิบมาดูเองแหละครับ หลังจากนั้นก็อธิฐานให้ท่านเปลี่ยนใจ -.-

ออฟไลน์ SP

ถ้าอยากได้รถใหม่ก็ไม่ต้องซื้อสดก็ได้นี่ครับ แต่ดาวน์สูงหน่อยก็ได้นะครับ

หรือไม่ก็บอกท่านไปครับ ว่าใช้รถน้อยขนาดนี้ก็ไม่ต้องซื้อคันใหญ่ก็ได้ เปลืองน้ำมันเปล่า

ค่าบำรุงรักษาก็แพงกว่ารถที่เล็กกว่า แถมภาษี ค่าประกันแพงอีกต่างหาก

หรือไม่ก็แนะนำรถ c-segment ตัวท็อปให้ท่านก็ได้ครับ

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
แบ่งคำตอบเป็น2กรณีนะครับ คือ ถ้าเป็นเงิน ของท่านพ่อและแม่ ผมแนะนำว่าอย่า ขัดใจท่านจะดีกว่า ไม่ต้องเอามือสอง จดประกอบ อะไรทั้งนั้น เอารถใหม่ ป้ายแดงที่ท่านอยากได้ ไปเลย มันสะใจนะ เวลาทำงานเหนื่อยๆ แล้วเสียเงินในสิ่งที่อยากได้

เพราะการซื้อรถขนาด ดีเซ้กเม้นในบ้านเราค่อนข้างที่จะได้รับการยอมรับทางสังคม  อาจเป็นการแสดงฐานะทางสังคม อย่างหนึ่ง ซึ่งสะท้อนเป็นเหมือนรางวัลหรือหน้าตาของท่าน นะ บางทีเรายังอาจจะไม่เข้าใจ ในจุดนี้ ถ้าคุณ อายุเยอะ คุณจะเริ่มต้องการให้คนในสังคม ยอมรับคุณ .....จุดนี้แหละที่ท่านต้องการ ในมุมมองของผมนะ 

แต่ถ้าเป็นเงินคุณเอง อยากได้อะไรก็ซื้อไปเถอะครับ จะซื้อซัก 3แสนกว่า เอาอีโคคา แล้วเอาเงินส่วนที่เหลือ ไปซื้อ ทอง อะไรก็ตามแต่ก็ไม่เป็นไร ขึ้นอยู่กับเทคนิคแต่ละคน ...

ออฟไลน์ ake210

• **
ตามใจพ่อกับแม่ไปเถอะครับ ท่านเลี้ยงดูเรามาตั้งเท่าไหร่ ควรตอบแทนท่านให้มากๆครับ ไว้วันหนึ่งท่านไม่อยู่ให้เราตอบแทนคุณจะคิดถึงคำผม

ออฟไลน์ prai

ผมไม่เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้นะ เงินก็เงินของท่าน ท่านเป็นคนหามา ท่านอาจจะอยากให้รางวัลชีวิตกับตัวเองบ้าง
และรถกลุ่มนั้นย่อมปลอดภัยกว่า บางทีถ้ามันทำแล้วมีความสุขก็ทำไปเถอะครับ สุดท้ายคนเราก็เอาอะไรไปไม่ได้
ส่วนต่างแค่ 3-4 แสน ถ้ามันไม่ลำบากก็ใช้มันไปเถอะครับ
สมมุติเอาไปลงทุนทองคำ ผลตอบแทนเฉลี่ยอยู่ที่ 8% ต่อปี ก็ได้ปีล่ะสองหมื่นกว่าบาทเอง
เอาไปลงทุนเงินฝากประจำ ตอนนี้เฉลี่ยต่อปีอยู๋ที่ประมาณ 3.8% ก็ได้ปีล่ะหมื่นกว่าบาท แล้วยังไม่ได้หักภาษี 15% อีก
กองทุน(หุ้น) ผลตอบแทนคาดหวังไม่ได้ แต่ระยาวน่าจะเป็นบวก แต่ถ้าไม่ลงทุนหุ้นเองหรือกองทุนส่วนบุคคล ยังไงผลตอบแทนก็ยังต่ำอยู่ดี
คอนโด ราคานี้ไม่เคยเจอ ถ้าจะลงทุนก็ต้องเป็นหนี้เพิ่มอีก
ที่ดิน?????? เงินแค่นี้ซื้อแปลงไหนจะได้กำไรครับ ผมไม่เห็นเลย

ออฟไลน์ TRcdi

ผมว่าถ้าลองเสนอไปแล้ว แต่เค้าไม่เชื่อเนี่ย ก็ต้องตามใจ แล้วก็ช่วยกันเลือกล่ะครับ

แ้ล้วยิ่งสิ่งทีคุณพ่อคุณแม่เลือกเนี่ย มันคือสิ่งที่ "ดีกว่า"    แบบนี้ก็โอเคครับ

ทั้งเป็นการให้รางวัลกับตัวเอง ได้คุณค่าทางจิตใจ เป็นตัวบอกระดับฐานะในสังคม  

รวมถึงรถที่ระดับสูงกว่า ก็น่าจะมีความปลอดภัยที่มากกว่า  นั่งสบายกว่า

ระดับผู้ใหญ่แล้ว เรื่องวางแผนการเงินเนี่ยไม่น่าห่วงหรอกครับ  เชื่อว่าเค้าิคิดดีแล้วว่า..

เิงินแค่นี้ จิ๊บๆ   ;)

ออฟไลน์ delete

ผม่วาคนวัยนั้นใช้รถระดับนี้ สมฐานะแล้วครับ
อีกอย่างนึง นึกถึงเรื่องความสะดวกสบายอุปกรณ์มาตรฐาน โดยเฉพาะอุปกรณ์ด้านความปลอดภัย
จัดเต็มกว่ารถเล็กกว่าด้วยนะครับ
พี่สาวกับพี่เขยผมรับราชการทั้งคู่ อยู่จ.พะเยา ซึ่งเล็กมาก  ยังใช้แอคคอร์ทเลย นับไปนับมาทั้งจังหวัดเห็นไม่เกิน 10 คันมั้ง
มันก็มีผลกับคนที่ได้เห็นด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Newhang

ชอบแนวคิดคุณจังเลย
แต่จริงๆแล้วมันก็พอซื้อได้นะ แต่ใช้งานน้อยจังเลย

ของผมมันกรณีกลับกันกับของคุณ แต่ปีนึงผมวิ่ง40000กว่าโลในต่างจังหวัด เหตุผลมันเลยเปลี่ยนไป

แต่ผมให้ข้อคิดอย่างนึง สุดท้ายแล้วคุณตามใจเจ้าของเงินดีกว่าครับถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง เพราะถ้ารถที่คุณซื้อมาตามความต้องการของคุณแล้วมันเกิดมีปัญหาขึ้น รับรองคุณโดนบ่นยาว สรุปว่าก็ไม่happyเหมือนกัน
ตามความเห็นผมก็ให้เค้าซื้อที่เค้าชอบดีกว่า

ออฟไลน์ 6162002

ค่อยๆคุยกันไปครับ มันอยู่ที่ความพอใจ มากกว่าความสมเหตุสมผลอยู่แล้วครับเรื่องแบบนี้ เรื่องบางเรื่อง เราว่ามันเปลืองเงิน บางคนเขาชอบ อย่างผู้หญิงเห็นว่าการเอาตังไปแต่งรถ ไร้สาระ ผู้ชายเห็นพวกรองเท้าของผู้หญิงไร้สาระอะไรแบบนั้น   คงต้องดูที่้ความพอใจกับฐานะเราเป็นหลักครับ

ที่บ้านผม ใช้ Mighty-X มา 18ปีแล้ว สี่ประตูคันแรกของอำเภอ ตอนนี้ก็เก่าเกือบที่สุด แต่ก็บูรณะทำสีดูแลตลอด เพราะแฮปปี้กับมัน ไม่เคยคิดว่ามัน แคบ อืด หรือไม่ได้เรื่องอะไรเลยน่ะครับ

ออฟไลน์ JJ

เงินเป็นเงินของพ่อและแม่คุณ ควรตามใจเจ้าของเงินครับ ถือว่าเป็นรางวัลของชีวิตท่าน และเป็นหน้าตาทางสังคม

ออฟไลน์ burutrad

ผมว่าแลกกับความปลอดภัยความมั่นใจและหน้าตาทางสังคมแล้ว...ผมว่าระยะยาวมันก็คุ้มนะครับ :)

ออฟไลน์ -*PoM*-

ตามความเห็นของผม เพื่อความสุขทางใจของท่าน ให้ท่านเลือกสิ่งที่ท่านถูกใจที่สุดเถอะคับ
ผมตอนแรกวางแผนจะเปลี่ยนรถปีนี้เหมือนกัน แต่รถแม่เก่าแล้ว  แล้วก็คิดว่าสมควรแก่เวลาที่ท่านจะได้ใช้ของดีๆๆกะเค้าบ้างท่านอุตส่าห์ประหยัด อดออมส่งเสียเพื่อผมกว่าจะเรียนจบ ก็เลยไม่เปลี่ยนรถสำหรับตัวเอง แล้วเปลี่ยนรถให้ท่านก่อนโดยเอาเงินเก็บทั้งหมดซื้อให้ท่าน ท่านอยากได้อะไรจัดไป ส่วนตัวผมคิดว่ายังมีเวลาหาเงินอีกนาน แต่ความสุขที่ท่านจะมีแรงขับรถใหม่ๆๆดีๆๆ (ขับเอง)ก็คงเหลือน้อยกว่าผม(อีกหน่อยท่านก็คงไม่ขับละ หู ตา และความเครียดบนท้องถนน) จัดให้ท่านเถอะครับ

ค้องแยกความรู้สึกนะครับ ความสุขที่เห็นพ่อแม่มีความสุข กับ ความสุขที่ตัวเราเองเห็นแต่ตัวเลขในบัญชี

ออฟไลน์ Terng

1. เงินใครครับ? ถ้าของพ่อของแม่ก็อย่าไปห้ามเลยครับ พ่อผมอยากได้โฟล์คตู้มากกกกกกกกกกกกกกก บ่นมาตั้งแต่ผมเกิด สุดท้ายเงินเหลือจัดมาคันนึงสองล้านกว่าบาทเมื่อหลายปีมาแล้ว วิ่งอยู่ปีนึงยังไม่ถึง 3000 กิโลเลยมั้ง จอดเป็นส่วนมาก โดยเฉพาะปีที่แล้ว เอาออกมาขับครั้งเดียวเลยครับ นอกนั้นวอร์มเครื่องประจำเดือนแค่นั้นจริงๆ ตอนนี้ขายได้แค่ 5-6 แสนเองครับ แต่รู้สึกได้ว่าพ่อภูมิใจกับคันนี้มากๆเลย ดูท่านมีความสุขครับ

2. แล้วกะจะใช้กี่ปีล่ะครับ? หากจะใช้ยาวๆ ซื้อไปเหอะครับ มันจะแค่ไหนกัน พวก 2.0 ราคามันก็ป้วนเปี้ยนแถวๆล้านต้นๆ 1.3 บวกลบแสนสองแสน innova เองก็ไม่ใช่ว่าถูกกว่ากันมากมายนัก คือในราคาส่วนต่างที่คุณพูดรุ่นมาน่ะ พอมาหารหลายๆปีแล้วมันไม่ได้เยอะแยะเลย หรือถ้าอยากได้หน้าตาทางสังคมจริงๆแต่ไม่อยากให้เสียเงินเยอะ (เพราะคุณอาจมีส่วนร่วมในการจ่าย) ทำไมไม่ลองดูมือสองที่สภาพดีๆล่ะครับ? เทียน่ารุ่นแรกของพ่อผมใช้มา 5 ปีวิ่งไป 99000 โล ขายไป 700,000 เท่านั้น สภาพที่หลายคนเห็นแล้วอิจฉา (ขายไปเมื่อมีนาครับ)

ทางออกที่ดีที่สุดคือ ก็วางดาวน์ไปเป็นมูลค่าพอๆกับรถที่คุณคิดว่าราคามันโอเค ที่คุณอยากให้เขาซื้อ แล้วส่วนต่างราคารถ ก็เอามาผ่อนสัก 4-5 ปีถ้าไม่อยากให้ค่างวดเยอะ แต่ต้องคำนวนดอกเบี้ยดูดีๆ เงินส่วนนี้ที่ค่อยๆมาทยอยแบ่งจ่าย คุณก็เอาไปทยอยลงกองทุนที่ให้ผลตอบแทนเทียบเท่า หรือมากกว่า(ถ้ามี) แล้วเอามาผ่อนไปขำๆก็ได้หนิครับ ลองดูปลายปีหรือปลายอายุ บางทีข้อเสนอดอกต่ำๆบานเห็นทุ่งเห็ด

การมองวิธีการใช้จ่ายของคนต่างวัยมองไม่เหมือนกันอยู่แล้ว คุณมองแบบวัยเริ่มทำงานหรือวัยสร้างฐานะก็ย่อมมองความประหยัดคุ้มค่า เพื่อเอาเงินไปทำให้งอกเงย แต่วันนึงที่คุณมีลูก ลูกมีงานทำแล้ว เงินที่เหลือคุณจะเอาไปทำให้มันงอกเงยอะไรนักครับ? ตายไปก็เอาไปไม่ได้ หากว่าสำรองไว้พอใช้จ่ายส่วนตัวและเพียงพอค่ารักษาดูแลสุขภาพแล้วล่ะก็

การนำเงินมาซื้อสิ่งที่ให้ความสุขทางใจได้ ก็นับเป็นสิ่งที่ไม่ควรไปขัดใจท่านน่ะครับ ;D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ shando

บางที ความคุ้มค่าของรถก็ไม่ได้ดูที่การใช้งานเสมอไปหรอกครับ รถไม่ได้เป็นแค่พาหนะที่ใช้เดินทางไปที่ต่างๆเท่านั้นนะครับ เพราะถ้าคิดแค่นั้นบอกได้เลยว่านั่งแท็กซี่ดีสุดครับ  ไม่ต้องผ่อน ค่าเดินทางถูกกว่าค่าน้ำมัน แถมหาได้ง่ายโคดๆ ไม่ต้องลำบากขับเองอีกต่างหาก

ยกตัวอย่างพ่อแม่ผมก็ได้ พ่อผมใช้accord v6 แม่ใช้crv g2 สองคันนี้ค่าน้ำมันรวมกันเดือนนึงร่วมหมื่น ผมเคยบอกให้เปลี่ยนรถซักคันเป็นมาร์ชแต่ไม่มีใครยอมเพราะ
แม่บอกว่า crvมันดูคันใหญ่แข็งแรงดี ไม่โดนเบียดง่ายๆ
พ่อบอกว่า accordคันนี้ขับมันกว่ามาร์ชเยอะ
ดังนั้น เรียกได้ว่าทั้งคู่ใช้เงินลงทุนกับรถไปเยอะก็จริง แต่แลกมากับความสุขและความสบายขณะอยู่บนท้องถนน

ผมคิดว่า พ่อแม่คุณเป็นคนหาตังมาได้ และเค้าจะเอาไปใช้ยังไงก็เป็นความสุขของเค้านะครับ ดีกว่าเอาไปลงกับเหล้าหรือบ่อนเยอะ

ปล.อยากลองขับมาร์ชเหมือนจขกทเลย ไม่มีโอกาสได้ลองซะที ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

คุณ Greeng ถ้าซื้อแล้วไม่เดือดร้อนก็ไม่ต้องไปห้ามเขาหรอก สำหรับเมืองไทยรถยังเป็นเครื่องบ่งบอกฐานะทางสังคมอยู่ ส่วนตัวผมมองว่ารถระดับ D-Segment เนี่ยแหละที่สนองความต้องการโดยรวมได้ดีที่สุด ใช้ในเมืองก็ไม่ได้อึดอัดอะไรมาก เดินทางไกลยิ่งดีเข้าไปใหญ่กิน้ำมันแทบจะไม่ต่างกับรถเล็กเลย ข้อสำคัญคือค่าบำรุงรักษามันก็ไม่ได้แพงบ้าเลือดหลักๆถ่ายของเหลวทั่วไป ยิ่งรถใช้ไม่เยอะเผลอๆจะจ่ายค่าดูแลพอๆกับมาร์ชเอาด้วย ถ้ามองว่ารถเป็นการลงทุนที่ขาดทุนอย่าไปซื้อมันมาใช้เลยครับ ไม่ว่าจะรุ่นไหนยี่ห้ออะไรมันขาดทุนหมดแหละ

dogclubs

ซื้อดีแล้วครับ ถ้าพ่อแม่ อยากได้ อย่าไปขัดเลย

methus zaa

พี่ครับ เค้าชอบอะไรให้เค้าไปเถอะครับ ผมอยากให้พี่ลองมองรถประเภทอื่นๆดูบ้างครับ ที่ผ่านมาผมเห็นพี่มองแต่ ecocar หรือรถราคาถูกๆตลอดเลย ผมเข้าใจว่าพี่อยากให้พ่อแม่ใช้รถตามที่พี่ต้องการแต่ว่าในเมื่อท่านชอบแบบไหนควรจะให้เค้านะครับ และผมบอกตรงๆนะ รถ ประเภท innova อย่าคิดว่ามันจะดีมาก เหมาะกับการใช้งานมากนะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะทำรีวิวให้ดูแล้วจะรู้ครับว่าน่าใช้หรือเปล่า  :)

GreenG

ตกลงว่า คงต้องยอมนะครับ เพราะตังพ่อกับแม่ด้วย ไม่ใช่ตังผม

แต่แอบเสียดาย ว่า น่าใช้ Innova มากกว่า คุ้มค่าดี หรือ อัลติส ก็ได้

แนวโน้มแม่บอกว่าจะรอไปงาน Motor show เพื่อจอง เพราะตอนนี้จองไป ก็ยังไม่ได้ แถม
Innova ที่ตั้งใจจะจอง ใกล้เปลี่ยนรุ่น แต่ของแถมไม่ดี

ผมก็หวังว่าจะจอง Toyota Camry 2.0 ซึ่งแม่ผมสนใจตัว 2.0E ซึ่งต่างกัน 5 หมื่นกับตัว G
ผมเองก็เห็นด้วยเพราะของที่ได้มาไม่ได้ใช่แน่ๆ เช่น Cruise control เบาะไฟฟ้า ครับ

หรือ Teana ตัว 2.0 XE ซึ่งไม่รู้ว่ายังมีรถขายอยู่ไหมนะครับ

HIGHSEA

แต่สิ่งที่ผมมองคือเรื่องความปลอดภัยครับ โดยเฉพาะอุปกรณ์ต่างๆถึงแม้ว่าจะใช้รถ
ไม่มากก็ตาม ในกรณีฉุกเฉินแล้วอยากให้มี ก็เรียกมาตอนนั้นไม่ใด้นะครับ

ออฟไลน์ < bmw x6 >

ถ้ารถระดับนี้ มีระบบความปลอดภัยที่ดีขึ้น และเป็นเงินของคุณพ่อคุณด้วยผมวว่าตามใจเถอะครับ
มีระบบอะไรที่ปลอดภัยมากนะครับผม

ออฟไลน์ burutrad

ถ้าเอา camry 2.0 ต้องเอารุ่น g ครับคุ้มกว่าเยอะผมว่าตอนขายต่อมากกว่า 5 หมื่นแน่ :)

GreenG

ทุกคนครับ จะรอซื้อตอน Motor Expo(ปลายปี) ดีหรือ ตอนนี้ดีครับ

ขอคำแนะนำเรื่องโปรโมชั่น ส่วนลดข งอแถม ของทั้ง สามรุ่นด้วยครับ

ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ zell

• **
ผมว่าแกอยากได้ เป็นหน้า เป็นตา ทางสังคม มากกว่า ครับ
อย่างที่คุณบอก ที่ทำงานขัมคัมรี่ ขึ้นไปทั้งนั้น  ถ้าพ่อแม่คุณ ขับ รถรับดับต่ำกว่า นี้ไป
บางคนไม่คิด แต่ผมว่าคน ก็ คิด นะครับ

ออฟไลน์ iiuuiisj

ซื้อห้ พอดีกับ ฐานะ ก็พอครับ  เช่นสังคม ต้องมีระดับหน่อยก็ซื้อไปเลยครับ

คนอื่นๆ  เค้าขับ   class c   ser 3  เราเอา avanza ไป ก็ไงๆ อยู่

ไม่ได้ ว่าเรื่องรถไม่ดี นะครับ  เเต่ อันไหนเราสามารถ เลือกได้ ก็เลือกครับ

ถ้า ติดเรื่องเงิน ก็ เน้น รถที่คุ้มราคา

ยกตัวอย่างผม  เพื่อนๆ ก็ civic acc class c  ผม ซื้อ tiida ครับ ผมชอบ  จบ

ออฟไลน์ Alcatraz

แอบอิจฉาครอบครับคุณนะครับ ของผม พ่อใช้กระบะเก่าๆไม่ยอมเปลี่ยนสักที บอกให้เปลี่ยนก็บอกว่ามันยังใช้งานได้ไม่รู้จะเปลี่ยนทำไม แม่ก็เป็นไปด้วยบอกพ่อใช้รถอะไรก็นั่งได้

เข้าเรื่อง ตามความคิดของผม คุณไม่ต้องกลุ้มใจหรอกครับ เงินใครหามาเค้าก็ใช้ของเค้าไป จะให้เก็บเงินไว้ทำไมตายไปก็ไม่ได้ใช้(ไม่ได้แช่งนะครับ) ต่างคนต่างเป้าหมาย แต่ผมไม่ได้หมายความว่ามีเงินเท่าไรใช้ไปให้หมดนะครับ ถ้าพวกเค้าตัดสินใจดีแล้ว ต้องแน่นอนว่าเค้ามีปัญญาซื้อหรือผ่อนโดยไม่เดือดร้อน

ออฟไลน์ golf32

ผมขอถามว่า คุณพ่อ คุณแม่คุณอายุเท่าไหร่ครับ
ถ้าท่านอายุมาแล้วให้ท่านได้นั่งสบายๆเถอะ
รถคันเก่าของผมท่านก็ซื้อให้ Honda Jazz แล้วเวลาที่ต้องนั่งรถผมท่านก็มักจะบ่นว่า

"รถมันนั่งไม่สบายเลย" ผมก็ได้แต่ตอบว่ารถมันราคาแค่นี้มันก็ได้เท่านี้แหละ 700,000 จะให้นั่งสบายเหมือนรถราคาเป็นล้านได้ยังไง

คุณเองอายุเท่าไหร่ครับ?

แถวบ้านคุณรถติดหรือเปล่า?

คุณเองหงุดหงิดไหมในเวลานั่งอยู่ในรถแคบๆเบาะที่นั่งไม่สบายเป็นเวลานานๆ?

คำว่าคุ้มค่าของคุณกับท่านอาจจะต่างกันนะครับอย่างน้อยๆผมว่า tiana camry accord เวลาชนมันยังปลอดภัยกว่า Jazz Tida Innova Freed ที่คุณพูดมาซะอีก

ปล ปัจจุบันท่านซื้อ S80 มาใช้ ผมก็เอามาใช้ชั่วคราวก่อนระหว่างรอรถของตัวเองอยู่ ท่านก็ไม่เคยบ่นว่านั่งไม่สบายอีกเลย ผมเข้าใจนะว่าราคาต่างกันเกือบ 2 ล้านแต่ที่อยากจะบอกคุณก็คือ ท่านคงมีเหตุผลของท่านแหละครับ เอาง่ายๆคุณอยากได้รถสปอร์ต ท่านก็คงบอกว่าจะเอามาทำไมนั่งก็ไม่สบาย ไปกันได้นิดเดียว ถึงแม้ว่ารถสปอร์ตที่คุณอยากได้จะเป็นรถมือสองที่ราคาถูกแสนถูกที่คุณมองว่ามันคุ้มค่าแล้วก็ได้ครับ

ปล2 ขออภัยที่พูดตรงๆนะครับเพราะผมก็เคยเจอเหตุการณ์คล้ายๆแบบนี้มาแล้ว

ออฟไลน์ !LiLo!

อินโนว่าผมว่าไม่เวิร์คนะครับ ซื้อมาผมว่าไม่ค่อยเหมาะเท่าไหรกับการขับในเมืองทั่วไป ยิ่งถ้านั่งเบาะหลังมันแล้ว ผมแทบอยากร้องไห้เลยแหละครับ  อีกทั้งช่วงล่างผมว่ามันยังไม่ค่อยจะสมประกอบเท่าไหร อีกข้อนึงคือผมไม่รู้ว่ามันจะยังกิ๊กก๊อกเหมือนล๊อตแรกๆไหมเพราะเท่าที่จำได้รถรุ่นนี้ประกอบที่อินโดนิเซีย ซึ่งงานก็อาจจะไม่เป็ะเสียเท่าไหร เท่าที่เจอจากรุ่นก่อนMC ผมว่าการที่เลือกแคมรี่นั้นไม่ใช่การใช้เงินฟุ่มเฟือยนะครับ ท่านอาจจะอยากใช้ระยะยาวๆก็ได้ ซึ่งผมคิดว่าถ้าลองนึกดูดีๆมันก็คุ้มกับการที่ซื้ออยู่เหมือนกันแหละ ยังไงก็ลองดูก่อนและกันครับ ใช่ว่าอินโนว่าจะไม่ดีเสียทีเดียว แต่ผมคิดว่า ถ้าเผ็นแบบนี้แล้วรถD segอาจจะตอบโจทย์ข้อนี้ได้ดีกว่าครับ
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"