ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องปัญหารถหน่อยคับ(การจอดทิ้งไว้นานๆ/ระบบไฟฟ้า)  (อ่าน 4684 ครั้ง)

GeMiNi

• บุคคลทั่วไป
ผมกำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะซื้อรถที่อังกฤษแล้วเอากลับมาไทยคับ เพราะต้องเรียนอีกหลายปีก็ครบเงื่อนไขเป็นเจ้าของ1ปีครึ่ง

แต่อยากจะถามพี่ๆว่าถ้าจอดรถไว้โดยที่ไม่ขับเลยจะมีปัญหาอะไรรึป่าวคับ เพราะค่าประกันแพงมากๆปีนึงก็2-3แสนบาทไม่มีก็ไม่ได้ เลยว่าจะไม่ขับแต่จะสตาร์ทบ่อยๆ
แล้วก็ได้ยินว่าเอารถกลับมาแล้วมันจะมีปัญหาระบบไฟฟ้าเพราะสภาพอากาศต่างกันค่าเปลี่ยนก็ประมานแสนกว่าบาท แต่มันจะมีปัญหาอะไรนอกจากนี้อีกมั้ยคับ

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
เท่าที่ได้ยินมานะคับ

วัสดุที่เอามาทำสายไฟ กับพวกคอนโซล จะไม่เหมือนของพวกรถเมืองร้อน มันต่างกันที่ส่วนผสมเพื่อที่ให้ทนทานต่อสภาพอากาศเมืองไทย

รถมันผลิตเพื่อที่ไหน ใช้+ซื้อที่นั่นดีกว่านะผมว่า เห็นพวก Benz สายไฟกรอบเป็นผงแล้ว สยอง  :o
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

keanetona

เท่าที่ได้ยินมานะคับ

วัสดุที่เอามาทำสายไฟ กับพวกคอนโซล จะไม่เหมือนของพวกรถเมืองร้อน มันต่างกันที่ส่วนผสมเพื่อที่ให้ทนทานต่อสภาพอากาศเมืองไทย

รถมันผลิตเพื่อที่ไหน ใช้+ซื้อที่นั่นดีกว่านะผมว่า เห็นพวก Benz สายไฟกรอบเป็นผงแล้ว สยอง  :o

ยังมีอีกนะครับ หม้อน้ำสเป็คเมืองหนาวก็ใช้กับบ้านเราไม่ได้นะครับ จะฮีทเอาได้ง่ายๆ

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
ยุโรปหน้าร้อนก็ใช่ย่อยนะครับ ;D

ค่าประกันไม่น่าจะถึง 2-3 แสนนะครับของผมใช่ที่ออส ประกันชั้น 1 ยัง7-8 หมื่นเองนะครับถ้าจะไม่ผิด

GeMiNi

ขอบคุณทุกความเห็นคับ ได้ยินแบบนี้เริ่มไม่น่าเอากลับละ :(
เพราะตอนแรกผมลองคิดดูการเอาboxsterหรือ slk กลับมาก็ยังถูกกว่ามือสองที่นี่หลายอยู่อ่ะคับ

คุณgolfใช้รถอะไรที่ออสหรอคับ ของผมลองเช็คประกันสำหรับyarisหรือcorollaก็ยังประมาน1แสนคับ เพราะผมอายุยังไม่มากแล้วก็อยู่เมืองใหญ่เค้าเลยคิดแพงอ่ะคับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ค่าประกันที่นั่นทำไมแพงจังครับ = =
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

GeMiNi

คงเฉพาะคนขับใหม่ๆมั้งคับ แล้วมันจะลดไปเรื่อยๆถ้าไม่มีเคลม ผมรู้จักคุณป้าคนนึงค่าประกันแกแค่1หมื่นเอง
แต่แลกกับราคารถผมว่าก็ยังโอเคนะ boxsterป้ายแดงแค่ประมาน1.7ล้านบาทเอง ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

เดือนที่แล้วมีแขกจากอังกฤษมาพักที่รีสอร์ตผม คุยกันเรื่องนี้แหละ เค้าใช้ citreon C3 อยู่เขตชานเมือง ประวัติการขับรถดี ปลอดอุบัติเหตุ ตอนนี้เสียค่าประกันปีละเกือบๆ3หมื่นบาทแพงโฮกๆเลย เค้าบอกด้วยว่าถ้าเป็นลอนดอนค่าประกันเกือบแสน โอยจะเป็นลม

ออฟไลน์ 2k

ถ้าไม่ใช่รถบ้านๆเอากลับมาผมมองว่ายังไงก็คุ้มอ่ะ boxster หรือ SLK ถ้ามาบ้านเราแล้วสภาพอากาศไม่เหมาะก็เข้าอู่นอกเปลี่ยนสายไฟเปลี่ยนหม้อน้ำได้นี่ครับ ยิ่งใช้มาสักสี่ปีได้สิทธิเป็นเจ้าของแล้วก็ถือว่าเป็นการบำรุงรักษาไปในตัว แค่เพิ่มนิดหน่อยในกรณีที่ทำสายไฟให้เหมาะกับอากาศร้อนๆบ้านเราเท่านั้นเอง เบนซ์ BMW ที่ขายในบ้านเราเองก็มีปัญหาสายไฟกรอบบ่อยๆผมว่ามันก็ไม่ได้ต่างอะไรจากการนำเราทั้นคันเข้ามาเลยนี่นา ยิ่งสมัยนี้มีอินเตอเน็ตสั่งซ์อของข้ามประเทศได้แล้วยิ่งสบายใหญ่ ถ้ากลับเรื่องอะไหล่พวงมาลัยคนละข้างจะหาไม่ได้ผมว่าคุณคงจะขายรถทิ้งเสียก่อนเพราะมันนานมากกว่าจะเสีย   :P

แต่ว่าไหนๆจะซื้อกลับมาบ้านเราด้วยแล้วคิดดูอีกทีสองรุ่นข้างบนคงจะดูธรรมดาไปหน่อย เอาให้มันอลังการกว่านี้สิครับ BMW M3 M5 อะไรงี้ก็ได้ ใช้จนเสียภาษีเอามาได้ในราคาถูกๆแล้วจะขายต่อในบ้านเราในราคาเท่าตลาดมือสองไทยยังกำไรเลยมั้ง อยู่โน่นมีโอกาสใช้รถดีๆได้ไม่ยากเลยแต่พอมาบ้านเราราคาเกินสิบล้านบาทเสียอีกถ้าไม่รวยมากๆๆๆๆๆๆๆซื้อไม่ลง โอกาสที่จะได้ใช้ในไทยมันน้อยมากน้อยมากจริงๆ   :P

เปลี่ยนจากจอดไว้เฉยๆแล้วติดเครื่องเอาเป็นเอาออกไปแล่นวนรอบบ้านสัก 1-2กิโลเมตรทุกๆสองวันจะดีกว่าครับ ชิ้นส่วนช่วงล่างถ้ามันอยู่กับที่นานๆแล้วจะเกิดแรงเครยีดกดทับที่จุดเดียวมันจะเสื่อมง่าย อีกอย่างโช๊คอะไรพวกนี้ถ้ามันไม่ได้ขยับตัวเลยนานๆซีลข้างในมันจะแข็งพอเคลื่อนที่อีกทีจะรั่วง่ายมากๆ    :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2011, 16:34:51 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ YenChar

ปัญหาหลักๆคือ น้ำมันครับ

คุณภาพน้ำมันบ้านเรา ก็รู้ๆกันอยู่
เอาเข้ามา กลัวว่าเครื่องจะพัง งานเข้าน่ะสิครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

ผมว่ามันน่าจะใช้ได้หมดครับ ไม่งั้นจะโฆษณาทำไมว่าไปทดสอบอย่างทรหดที่นู่นที่นี่ ร้อนทะเลทรายโน้น หนาวขั้วโลกนี้ 

แต่ที่น่าหวั่นคือน้ำมันอย่างที่ คห. บนว่าครับ เบนซินไม่เท่าไหร่ ดีเซลน่ากลัวสุด
JC TU #54

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ต้องตั้งโจทย์ก่อน ว่า เป็น รถ อะไร

ถ้าเป็นรถท้องตลาดบ้านเรา ก็สบาย อะไหล่หายห่วง ใช้ๆ ไปเถอะครับ ค่าประกัน ก็จ่ายไปไม่เท่าซื้อที่ไทยหรอก

แต่ถ้าคิดจะซื้อรถแปลกๆ เข้ามา เหอะๆ

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
ขอบคุณทุกความเห็นคับ ได้ยินแบบนี้เริ่มไม่น่าเอากลับละ :(
เพราะตอนแรกผมลองคิดดูการเอาboxsterหรือ slk กลับมาก็ยังถูกกว่ามือสองที่นี่หลายอยู่อ่ะคับ

คุณgolfใช้รถอะไรที่ออสหรอคับ ของผมลองเช็คประกันสำหรับyarisหรือcorollaก็ยังประมาน1แสนคับ เพราะผมอายุยังไม่มากแล้วก็อยู่เมืองใหญ่เค้าเลยคิดแพงอ่ะคับ

ใช้ Golf GTI ตัว mk4 ครับ อยากเอากลับมาเหมือนกันแต่คำนวนค่าขนส่งกะภาษีแล้วเลิกเลยครับ ก่อนทำอะไรผมว่าลองคำนวนค่าขนส่งภาษี จิปาถะก่อนดีไหมครับแล้วอาจจะอยากเลิกเอากลับมาแบบผมก็ได้ เพราะรถผมจริงๆที่อยากเอากลับมาเพราะมันแปลกคันเดียวในประเทศไทยแน่ๆเพราะเมืองไทยไม่มี MK4 ที่เป็น GTI