ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่นำเข้าโดย grey market มีการปรับให้เหมาะกับสภาพแวดล้อมเมืองไทยหรือป่าวคับ  (อ่าน 7334 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• Jr. Member
  • **
คือผมสงสัยน่ะครับว่าพวกรถที่ซื้อจาก grey market หรือพวก bmw benz volvo saab lexus landrover vw ..... เขามีการปรับสเปคอะไรให้เข้ากับ ประเทศไทยหรือป่าวครับ เช่น ช่วงล่าง ระบบทำความเย็น ระบบหล่อเย็น  ฯลฯ เพราะประเทศเราเปนเมืองร้อน สภาพอากาศ สภาพภูมิประเทศ สภาพถนน สภาพการใช้งาน กฏข้อบังคับ ฯลฯ ก็ต่างกับโซนยุโรป หรือ ญี่ป่น หรือ ประเทศผู้ผลิต เพราะขนาดรถที่ขายในไทยพวก honda toyota nissan isuzu ford.... เขายังต้องมี R&Dengineer เอารถไปวิ่งพลางตัว คอยไปปรับโน่นปรับนี่ให้เหมาะกับเมืองไทยเลยคับ ผมก็เลยงงว่าถ้ารถจากเกรย์ นำเข้ามาเลย โอกาสที่อุปกรณ์ต่างๆ จะพัง จะเสียไว้ เพราะมันไม่เหมาะกับสภาพแวดล้อมบ้านเราก็น่าจะมีเยอะกว่าไหมคับ ????

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เท่าที่เข้าใจ ผมว่าไม่มีครับ เพราะถ้ามีคงไม่มีปัญหา รถดีเซลที่ซื้อจากเกรย์ เติมน้ำมัน Diesel บ้านเราแล้วพังหรอกจริงไหมครับ

สมัยก่อน Volvo 850 ก่อนที่ Volvo Cars Thailand จะเอามาขายเอง ก็เคยมีเกรย์เอาเข้ามา แล้วผลก็คือ ระบบ cooling ทนอากาศบ้านเราไม่ไหว heat ไปหลายคันครับ

เพราะฉะนั้นส่วนมาก (หรือทั้งหมด) รถเกรย์ ไม่มีการปรับแต่งเข้ากับสภาพอากาศบ้านเรา (รถพวกนี้ส่วนใหญ่ สั่งผ่าน dealer ที่เมืองนอกครับ เพราะบริษัทแม่ เขาไม่ขายให้ grey อยู่แล้ว ก็ลองคิดดูนะครับ ว่า dealer เข้าปรับ spec รถเองได้ไหม? ลองสังเกตดู จะเห็น Toyota หลายคัน ยังมี sticker ชื่อ dealer ที่ไปสั่งเข้ามาอยู่เลยครับ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ prai

ไม่ปรับครับ เสี่ยงเอา แต่ส่วนมากคนซื้อรถนำเข้าเขาคงไม่ใช้นานอยู่แล้ว
ส่วนพวกที่มีใบสิทธิ์ขาย คิดว่าคงมีการปรับจูนที่ต้นทางมาแล้ว(ประเทศผู้ผลิต)

ออฟไลน์ 6162002

เกรย์ไม่มีทางทำเรื่องยุ่งยากอย่างงั้นหรอกครับ เน้นขายอย่างเดียว เอิ๊ก

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
ตอบตามที่รู้นะครับ

มีเครื่องมือที่ปรับค่าน้ำมัน ของ เบนซิน ที่รถครับ แต่มีไม่ครบทุกที่ที่เป็นเกรย์ครับ

ส่ีวน ดีเซล เห็นว่าปรับไม่ได้ เพราะน้ำมันบ้านเราสะอาดไม่พอครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอยืนยันว่า เกรย์ มาร์เก็ต ไม่มีการปรับสภาพรถให้เหมาะสมกับเมืองไทยแน่นอนครับ

อุปกรณ์บางอย่าง ทำเอาไว้สำหรับรถเมืองหนาวเท่านั้น

ออฟไลน์ Nikle_pk

ใช่แล้วครับ ซื้อรถ Gray ต้องเช็คว่ารถ Zone ไหน ด้วยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Spunky

• Newbie
  • *
คนนึงตอบว่ามีเครื่องปรับ อีกคนบอกไม่มีการปรับ ช่วยขยายความด้วยได้มั้ยครับว่า เครื่องมือที่ว่านั้นเป็นอย่างไร และมีวิธีทำงานอย่างไร
เพื่อเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆที่ไม่รู้ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
ผมซื้อรถนำเข้าแถว เพชรบุรี ใกล้ มศว.

ถามผู้จัดการศูนย์ เกี่ยวกับ น้ำมันบ้านเรา ที่ไม่สะอาด

ว่ามีผลต่อรถ Benz ไหม

คำตอบที่ได้ มีปัญหาครับ เกี่ยวกับ CDI(ดีเซล)

ส่วน เบนซิน รุ่นแรกที่นำเข้า จะมีปัญหา เกี่ยวกับน้ำมัน

ปัจจุบันทีี่นี่เค้าบอก และ ยืนยันว่า สามารถปรับอะไร สักอย่าง ผมจำชื่อเป๊ะๆ ไม่ได้

ให้สามารถใช้ค่าน้ำมันได้ครับ เค้ายืนยัน เพราะมีเพียงไม่กี่เจ้า ที่มีเครื่องตัวนี้

ขอโทษจริงๆที่จำชื่อไม่ได้ครับ เพราะไม่ได้ใส่ใจ เพราะตอนไปซื้อถามแต่ 370Z ครับ

ส่วนการนำเข้านั้น  Benz มีสเปค ยุโรป กับ ญี่ปุ่น ครับ

พัดลมหน้า หม้อน้ำ ไม่เหมือนกัน

2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ prai

คนนึงตอบว่ามีเครื่องปรับ อีกคนบอกไม่มีการปรับ ช่วยขยายความด้วยได้มั้ยครับว่า เครื่องมือที่ว่านั้นเป็นอย่างไร และมีวิธีทำงานอย่างไร
เพื่อเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆที่ไม่รู้ครับ
ขอบคุณครับ
คือคุณ jojow เขาหมายถึงระบบน้ำมันอ่ะครับ
แต่ผมหมายถึง ระบบไฟฟ้า ระบบปรับอากาศ อะไรทำนองนั้นครับ

ออฟไลน์ eight

• Full Member
grey ก็พูดไปเรื่อย อิอิ

เมื่ออาทิตย์ก่อนมีคนรู้จักของพี่สาวไปซื้อ rs6 มาจาก grey เจ้าดัง
ไม่ทราบว่าเจ้าของรถไปเล่นอะไร วิทยุเลยล็อค วิ่งหา grey ก็ซ่อมไม่ได้ เพราะต้อง online ไปที่บริษัทแม่

ในที่สุดมาขอให้ทางผมซ่อมให้ เลยจะคิดว่า member ไป.. โดยโวยวายอีก 5555
เซ็งคับ ใครขายไรไปรับผิดชอบ ตามเก็บตามล้างกันเองหน่อย เบื่อมาก  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แก้ไขข้อความของ ตาคนข้างบนเนี้ยให้

"เลยจะคิดค่าเปิด Member ไป โดนโวยวายอีก"

และ "ใครขายอะไรไป ช่วยรับผิดชอบ ตามเก็บตามล้างกันเองหน่อย เบื่อมาก"

ออฟไลน์ eight

• Full Member
555555
เล่นเกมส์ไปด้วยครับ ขออภัยสลับหน้าจอมาพิมพ์
 ;D