ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง EURO4 ที่จะมีการบังคับใช้ปีหน้า  (อ่าน 7143 ครั้ง)

ออฟไลน์ numtik2005

• Sr. Member
ในเมื่อมีการบังคับใช้ในวันที่ 1 มกราคม 2555 ก็แสดงว่ารถทุกคันที่จะจำหน่ายในปีหน้าต้องผ่านมาตรฐานดังกล่าว ด้วยความสงสัยเลยขอตั้งคำถามเพื่อเป็นตัวอย่างซักเคสน่ะครับ ขอเป็นเรื่องรถกระบะล่ะกัน

สำหรับรถที่จะเปิดตัวใหม่ model change หลายๆค่าย ก็ไม่น่ามีปัญหา แต่พวกที่เหลือ Vigo Navara Triton พวกนี้ จะทำอย่างไเพื่อให้ผ่านมาตรฐาน Euro 4 ได้ จะปรับปรุงระบบ EGR  ให้มีประสิทธิภาพมากขึ้นจะเพียงพอหรือไม่ หรือต้องปรับส่วนอื่นเพิ่มหรือเปล่า หรือแย่สุดต้องเปลี่ยนเครื่องยนต์ใหม่เลย 

Vigo ที่พึ่งเปิดตัวไปก็ผ่านแค่ Euro 3 ความเป็นไปได้ ปลายปีก็ต้อง minor change อีกรอบหรือเปล่า เพราะว่าได้ติดตามจาก web แห่งหนึ่งว่าที่จริงแล้ว vigo จะนำเครื่องที่ผ่าน Euro 4 มาลงแต่เสียดายที่ทดสอบไม่ผ่าน เลยต้องใช้เครื่องยนต์ตัวเก่าต่อไป

รบกวนกูรูทุกท่านด้วยครับ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: ถามเรื่อง EURO4 ที่จะมีการบังคับใช้ปีหน้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 15:32:56 »
อย่างมากก็แค่ปรับปรุงชิ้นส่วนและจูนเครื่องเท่านั้นแหล่ะครับ   เพราะรถพวกนี้เข้าปรับแต่งเพื่อส่วนออกกันมานานแล้ว

ส่วน Mitsubishi Triton  นี่ผ่าน  Euro 4 แล้วหนิครับ?
阿蘇山

ออฟไลน์ SP

Re: ถามเรื่อง EURO4 ที่จะมีการบังคับใช้ปีหน้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 15:38:23 »
ถ้าไทรทันผ่าน euro 4 แล้วก็เจ๋งเลยครับ จะได้ไม่ต้องไปทำอะไรอีก  ;D ;D ;D

ถ้า euro 4 บังคับใช้แล้ว น้ำมันก็ต้องปรับตามใช่มั้ยครับ แล้วพวกรถเก่าๆจะทำยังไงล่ะครับ ผมเข้าใจถูกมั้ยเนี่ย  :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 17:40:17 »
แล้วน้องจูนของป๋มจะรอดไหมเนี่ย ดัน EURO 3 อยู่ด้วย
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 19:48:46 »
ตอนนี้ที่ประกาศ Euro4 ไม่ได้เพราะน้ำมันดีเซลเรายังมาตราฐานไม่ถึง ตอนนี้มีแค่บางจากเจ้าเดียวที่น้ำมันได้มาตราฐาน Euro4 คือมีกำมะกันระดับ 5ppm(ถ้าจำไม่ผิดนะ) ส่วนโรงกลั่นเจ้าอื่นกำลังทะยอยปรับปรุงอยู่ คาดว่าเมื่อผู้จำหน่ายน้ำมันรายหลักสามารถจำหน่ายดีเซล Euro4 ได้ถึงจะประกาศใช้เพราะเดี๋ยวจะเหมือนกับพวกเบนซ์Greyเครื่องCDI เจอน้ำมันEuro3บ้านเราไปเดี้ยงกันเป็นแถบ

ปล. ถึงทุกท่านที่ใช้รถยุโรปเครื่องดีเซล ณ เวลานี้ควรจะเติมบางจากไม่ใช่ V-Power เพราะ V-Power มันก็ยังเป็น Euro3 อยู่เลย 

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 21:23:17 »
ก้ดีนะครับ รถบ้านเราโดบเฉพาะรถยุโรบจะได้มีสมถนะเทียบเท่าเครื่องยนต์ของเมืองนอกเค้าบ้าง ไม่ต้องโดนปรับจูน ลดบูส บลาๆ ลงอีก ขอว่า ปตท. อย่าขัดขวางเพื่อจะได้ไม่ต้องปรับปรุงไอ้คุณภาพน้ำมัน "ห่วยขั้นเท๊พ เทพ" แบบ ณ ปัจจุบันอีกก้แล้วกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2011, 19:56:28 โดย jones »
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 11:21:46 »
ก้ดีนะครับ รถบ้านเราโดบเฉพาะรถยุโรบจะได้มีสมถนะเทียบเท่าเครื่องยนต์ของเมืองนอกเค้าบ้าง ไม่ต้องโดนปรับจูน ลดบูส บลาๆ ลงอีก ขอว่า ปต.ควย อย่าขัดขวางเพื่อจะได้ไม่ต้องปรับปรุงไอ้คุณภาพน้ำมัน "ห่วยขั้นเท๊พ เทพ" แบบ ณ ปัจจุบันอีกก้แล้วกัน

สุภาพหน่อยท่านสุภาพบุรุษ

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 12:36:08 »
เท่าที่ทราบมา 1 มกราคม 2554 ต้องบังคับ EURO 4 ได้แล้ว แต่ก็โดนเลื่อน น่าจะเพราะค่ายน้ำมันยังไม่พร้อม มาคราวนี้ไม่รู้ว่า 1 มกราคม 2554 จะโดนเลื่อนอีกไหม

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 18:27:38 »
เอะอะโทษ ปตท ตลอด :-\

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 15:49:24 »
คุณ jones

ช่วยแสดงความคิดเห็นให้สุภาพกว่านี้ด้วยเสียทีเถอะครับ หลายครั้ง พอคุณอารมณ์ขึ้น ควันออกหู แต่ละคำที่ออกมานี่ ไม่ไหวเลย
กลับไปแก้ไขที่ข้อความของคุณด้วยนะครับ อย่าให้ถึงขั้นต้องเตือนครั้งที่ 1 เน่อ