ผู้เขียน หัวข้อ: สมมุติว่าถ้ารถญี่ปุ่นก๊อปดีไซน์รถยุโรปมาเก็บเหมือนจะมีความผิดอะไรมั้ยครับ  (อ่าน 2627 ครั้ง)

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
ถ้าเกิดสมมุติรถญี่ปุ่นลอกแบบมาคล้ายรถยุโรปซัก80-90เปอร์เซ็นต์ แต่ราคาเท่ารถญี่ปุ่น จะเป็นไรมั้ยครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าเหมือนมากก็โดนฟ้องครับ เพราะเขามี patent อยู่

แต่ความจริงต้นทุนรถยุโรปหรู กับรถญี่ปุ่น mass product ก็ต่างกันคนละเรื่องครับ ขายราคาเดียวกันไม่ได้อยู่แล้ว ขนาดรถ mass จากยุโรปอย่าง Opel, VW ยังต้นทุนสูงกว่ารถญี่ปุ่นเลย ไม่ต้องไปดูพวก Mercedes, BMW หรอกครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
มาสด้า งั้ยครับ
รถราคาญี่ปุ่นที่มาแนว ยุโรป แต่กี่ % ไม่รู้