ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำรถให้น้องสาวผมด้วยครับ  (อ่าน 3621 ครั้ง)

FC11887

• บุคคลทั่วไป
ช่วยแนะนำรถให้น้องสาวผมด้วยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 17:03:28 »
ช่วยแนะนำรถให้น้องสาวผมด้วยครับ
ขับจากบ้านหลัง Lotus แจ้งฯ ไปโรงพยาบาลแห่งหนึ่งแถวบางนาในวันธรรมดา
และโรงพยาบาลอีกแห่งแถวเกษตรในวันเสาร์ครับ
รถต้องปลอดภัยพอสมควร ราคาคุ้ม
ดู March OK มั้ยครับ ควรเลือกรุ่นไหนระหว่าง E EL V VL
Sunny Neo มือสองก็ปลอดภัย ช่วงล่างดี แต่อืด+กินน้ำมันและซด95+ไม่ทนต่อแก๊ส
Tiida Latio ก็ดีแต่ไม่แน่ใจว่าใช้ 91ได้มั้ยแต่ที่แน่ๆ Neo ไม่ได้ และควรเลือกรุ่นไหนระหว่าง B S M
และควรถอดยาง B250 185/65-15 แล้วเปลี่ยนเป็น LC 195/60-15 ตั้งแต่ออกรถเลยหรอครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ช่วยแนะนำรถให้น้องสาวผมด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 17:16:20 »
น่าจะให้เขาไปลองขับดูก่อนครับ

แต่ส่วนตัวเชียร์ March ครับ ซื้อตัวสูงๆ หน่อยเอา ABS, Airbag ไปเลย (น่าจะเป็น V กับ VL นะครับ)

ส่วนตัว ผมเคยขับ March V ของเพื่อน จากสุรินทร์ไปอุบล ก็ราวๆ 160 โล ก็ไม่ได้ขี้ริ้วขี้เหร่อะไร ถ้าความเร็วสัก 110-120 นี่สบายมากครับ น้องสาวคุณวิ่งในเมืองอยู่แล้วไม่น่ามีปัญหา เอาเป็นว่า คุณขับมันขึ้นทางด่วน โดยไม่ถูกคนบีบแตรไล่ได้ก็แล้วกัน

Neo ผมว่าเก่าไปหน่อย แล้วก็อืดไปนิด ที่ผมว่ายัง OK คือรถมันดูสวย กับแข็งแรงมากๆ ครับ แต่อย่างอื่นมาดูรถใหม่ดีกว่า แล้วอีกอย่าง March นี่ประหยัดแน่นอนครับ

แต่อย่างไรก็ดี ลองไปดู Brio เผื่อไว้ก็ดีครับ จะได้เปรียบเทียบกันได้ (แต่ในแง่ option ไป March เถอะครับ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: ช่วยแนะนำรถให้น้องสาวผมด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 17:46:54 »
งบมีเท่าไหร่ละครับ ดูจากรถที่เลือกมาคงประมาณ 4-5 แสน ถ้าขับจากแจ้งวัฒนะมาบางนาถือว่าไกลพอสมควรรวมทั้งคิดว่าต้องวิ่งทางด่วนแน่ๆ ไม่อยากให้ใช้ eco car ซักเท่าไหร่ ลองดูพวก jazz city ไม่ก็หา altis มือ2ติดแก๊ส นะครับน่าจะเหมาะกว่า ถ้าอยากได้ eco car จริงๆ แนะนำ brio ดีกว่าในการวิ่งบนทางด่วน

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 17:50:35 »
ดู March OK มั้ยครับ ควรเลือกรุ่นไหนระหว่าง E EL V VL
Sunny Neo มือสองก็ปลอดภัย ช่วงล่างดี แต่อืด+กินน้ำมันและซด95+ไม่ทนต่อแก๊ส
Tiida Latio ก็ดีแต่ไม่แน่ใจว่าใช้ 91ได้มั้ยแต่ที่แน่ๆ Neo ไม่ได้ และควรเลือกรุ่นไหนระหว่าง B S M
และควรถอดยาง B250 185/65-15 แล้วเปลี่ยนเป็น LC 195/60-15 ตั้งแต่ออกรถเลยหรอครับ
ถ้า March เน้นความปลอดภัย ก็คงต้องเป็นรุ่น V กับ VL ล่ะครับ มี Airbag คู่หน้า,ABS
ส่วน Sunny NEO เคยขับของเพื่อน ผมมองว่าช่วงล่างติดนุ่มนิ่มไปหน่อย เวลาเข้าโค้งแรงๆจะมีอาการย้วยให้เห็น
อืดนี่เรื่องจริงครับ กินน้ำมันก็จริง แต่เรื่องแก๊สผมขอค้านหน่อยนึง
ผมว่ามันทนแก๊สนะครับเพื่อนผมใช้มาเป็นแสนกิโลแล้วยังไม่มีอาการผิดปกติเลยนะ(เครื่อง 1.8)

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 20:52:49 »
มาเสริมเรื่อง neo ครับหลังจากเคยผ่านชีวิตมากับเจ้านี้ถึง4คันครับ.

เรื่องไม่ทนแก๊ส ผมขอค้านครับเพราะใช้มา2คันที่ติดแก๊ส ทั้งatและ mtทนแก๊สมากมายเลยครับ แต่!!  มันกินแก๊สกว่ารถปกติมากเลยนะครับ (คิดในใจน้ำมันก็โครตแดก แก๊สก็ไม่เว้น)
เรื่องอืดนี้แน่นอนครับ อืดได้โล่ที่สุด ถ้าได้ตัวmt มาเนี้ยจะอืดน้อยกว่าatอยู่นิดหน่อย แต่มันก็ยังอืดกว่าชาวบ้านเขาอยูดีนั้นล่ะ!

ช่วงล่างและพวงมาลัยขอ ไม่พูดถึงแล้วกันนะครับ เพราะที่ผ่านชีวิตมา4คันเนี้ย ตั้งแต่เด็กสาม อีกนึงคันไท่นานมานี้แต่ สภาพคันนั้นไม่ควรเอามาเปรียบเท่าไรครับ

ส่วนตัวว่า ควรตัดneoไปเถอะครับ ไปเล่นรถใหม่ดีกว่า เพราะเจ้านี้มันค่อนข้างเก่าแล้ว ถึงยังพอหาตัวปีใหม่ๆได้อยู่ก็เถอะ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 21:28:10 »
March รุ่น V และ VL ครับ มี ABS Airbag ให้เรียบร้อย
ส่วน Tiida 4Dr. ก็รุ่น M และ G อีกเพราะเหตุผลตามบรรทัดบน Tiida 4Dr. นั้นรถดี แต่ด้านหลังเห็นแล้ว ผมส่ายหัวเลยครับ
ดูถ้าคุณจะชอบ Nissan ถ้ายังไง ไม่มีปัญหาเรื่องงบประมาณในการซื้อรถ ลองดู Tiida 5Dr. 1.6G สิครับ สวยกว่า 4Dr. เยอะ แถมเบาะหลังปรับเอนได้อีกครับ