ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ขอเล่าประสบการณ์ไปลอง Altis 1.8E มาครับ(น่าประทับใจบางเรื่อง)  (อ่าน 24098 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมไปลองมาแล้วครับ ;) เนื่องจากคุณพ่อ อยากให้ซื้อ อัลติส มากกว่า Eco car คือ ให้คุณแม่ใช้นั่นเอง และเป็นตัวเลือกรองจาก Innova

ผมรู้สึกว่า วัสดุแย่ลงกว่ารุ่นเก่าอย่างเห็นได้ชัด look cheap และ option ก็น้อยลงจริง แต่ราคาถูกลงด้วย

เครื่องยนต์ มันเหมือนมี 2 บุคลิก คือ
ขับธรรมดาจะเหมือน Brio March CVT คือไปเรื่อยๆ เนิบๆ
แต่ถ้าเหยียบ น่ากลัวมาก เป็นรถที่แรงที่สุดที่เท่าผมเคยขับมา รู้สึกได้ถึงพลัง แบบที่พี่โฬมโฆษณาจริงๆ

และรู้สึกรถมันหน่วงๆ เวลาที่ไม่เหยียบคันเร่ง ผมเกิดมาไม่เคยเจอเกียร์ออโต้ที่มี engine break เลย คันนี้เป็นคันแรกครับ

ผมว่า ถ้าคุณแม่จะซื้อรถใหม่ ผมว่า อัลติสแบบเดิมก็ดีนะ ขับสบายด้วย แถมตัวเครื่องแรงและประหยัดอีกต่างหาก
ที่สำคัญคือ ตัว 1.8G ถูกกว่าเดิม สมัยเมื่อปี 2000 หลายหมื่น โดยเอาของที่ไม่จำเป็นออกไปเยอะ ซึ่งดีครับ
ผมคงใกล้ได้รถใหม่แล้ว ถ้าไม่เป็น Eco car ก็คงเป็น Altis 1.8G หรือ Innova 2.0G

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ตัวเลือกเยอะมาก ระวังตัดสินใจไม่ถูกนะครับ

ถ้าใช้ในเมืองก็ Eco Car ไปเถอะครับ ประหยัดน้ำมันด้วย

แต่ Altis จะเหมาะกับคนที่เดินทางไกลบ่อยๆ ถ้าวิ่งวันละ 10-20 โล อาจจะไม่คุ้ม

Innova ถามแค่อย่างเดียว ที่บ้านมีกี่คนครับ ถ้าไม่เยอะ ก็ไม่จำเป็น
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Terng

ใช้งานในเมืองรุ่น 1.8E กินตั้งแต่ 8-12 โลลิตรครับ แล้วแต่ว่ารถติดแค่ไหน ไม่ถือว่ากินจนโหดไปนัก จะกินน้ำมันใกล้เคียงกับ 1.6 ในเมืองนี่เลยครับ ถ้าใช้ ECO Car ก็จะประหยัดกว่าแต่ไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่ พวก B-Segment วิ่งในเมืองมันได้แถว 11-13 โลลิตรกันอะครับ (บางทีขับเอื่อยๆจริงๆก็มี 14 ได้จากที่ถามคนขับทั้งแจ๊ซและวีออสมาหลายคน)

หากว่าเรื่องค่าเชื้อเพลิงไม่ใช่ประเด็นสำคัญที่สุดนัก ก็มอง Altis ไว้ก็ได้ครับ เป็นกลางที่สุดในกลุ่ม แต่ถ้าคนนั่งมากๆก็ innova ดีกว่าครับ Eco car มันเน้นใช้แค่ไม่กี่คนไม่งั้นอึดอัดหน่อย แต่ถ้าทนได้ก็ประหยัดค่าตัวไปมากโขครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ 6162002

ถ้างบได้ ผมว่าอัลติสน่าสนใจนะครับ กินน้ำมันกว่าอีโคคาร์ไม่เท่าไรนะผมว่า

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
ยังไม่ได้ลองขับสักที Altis 1.8 CVT
แต่ที่ชัวร์ๆ ก็คือประหยัดกว่ารถผมแน่ๆ ล่ะ ถ้าขับในเมือง

ออฟไลน์ YenChar

ใจเย็นๆก่อน แล้วค่อยตัดสินใจ ดีกว่ามั้ยครับ
รถ ซื้อมาแล้วมันอยู่กับเราอีกนาน

ลองเอาตัวเลือกทั้งหมดมาเขียนไว้ แล้วระบุข้อดีข้อเีสียลงไป
แล้วค่อยๆตัดออกทีล่ะตัวดีกว่ามั้ยครับ??

- ลักษณะการขับเป็นยังไง?? ต้องการพลังเครื่องขนาดนั้นเลยเหรอ??

- หรือต้องการความประหยัดแบบอีโค้คาร์??
ถ้าขับในเมือง ต้องการความประหยัดล้วนๆ ไม่ห่วงเรื่องอื่นๆ ก็มองอีโค้คาร์เลยครับ

- ต้องการความสบาย ความอเนกประสงค์แบบ Innova??
ถ้านั่งหลายๆคน 5-6คนขึ้นไป
ชอบเดินทางเป็นครอบครัว  ตัดตัวเลือกอื่นเลยครับ Innova เหมาะมากๆ
แต่ถ้าขับในเมือง?? หรือนั่งแค่ไม่กี่คน?? จะซื้อทำไมล่ะครับ ถูกมั้ย??

รถ 3 คันนี้ ค่อนข้างแตกต่างกันมาก ในลักษณะการใช้งาน
อัลติส เน้นไปที่สมรรถนะและความเป็นรถซีดานครอบครัว ใช้งานง่าย
บริโอ้ เน้นไปที่ความประัหยัด ความคล่องตัว ความคุ้มค่า
อินโนว่า เน้นไปที่การใช้งาน บรรทุกคน สำหรับครอบครัวใหญ่

เลือกให้ดีครับ จะได้ไม่ผิดหวัง

GreenG

ใจผมจริงๆ อยากได้ Eco car แต่ไม่ค่อยมีคนเห็นด้วยกับผมเท่าไรนัก ;)

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
ดูแล้วเจ้าของกระทู้คงไม่ได้บรรทุกคนมากหรอกครับ  แต่คงชอบที่มันอเนกประสงค์  แต่อย่าลืมเรื่องราคาและการกินน้ำมัน

ดูแล้วอัสติสก้อน่าสนใจไม่น้อยนะครับ  ราคาไม่ตก  คนใช้เยอะ  อะไหล่หาง่าย

GreenG

ดูแล้วเจ้าของกระทู้คงไม่ได้บรรทุกคนมากหรอกครับ  แต่คงชอบที่มันอเนกประสงค์  แต่อย่าลืมเรื่องราคาและการกินน้ำมัน

ดูแล้วอัสติสก้อน่าสนใจไม่น้อยนะครับ  ราคาไม่ตก  คนใช้เยอะ  อะไหล่หาง่าย

อัลติสมีอยู่แล้ว 1 คันครับ แต่ที่สนใจน้องอิน เพราะมันอเนกประสงค์ครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

จากประสบการณ์ส่วนตัวครับ ผมมีรถส่วนตัวเป็นอินโนว่า และเคยทดลองขับ Altis 1.8E บนโทลเวย์

ปัจจุบันใช้รถสำรองของพ่อตา  Altis 1.6G  ขอบอกว่าถ้าเป็นรถใช้ทั้งครอบครัวที่ไปด้วยกันไม่เกิน 4 คน
Altis 1.6 กับ 1.8 ก็เพียงพอกับการใช้งานครับ แต่ 1.8 มันดึงดีกว่าจริง ๆ แต่ปลายหมดที่ 185 แต่ตัว 1.6 ดันไหลเกิน 190

ส่่วน Innova เหมาะสำหรับครอบครัวแบบผม คือ เมีย 1 ลูกเล็ก 2 น้องเมีย 1 แฟนน้องเมียมานั่งบ้างเป็นครั้งคราว
แต่ข้อเสียของ Innova คือ โยน ย้อย ย้วย อัตราเร่งดีกว่าจักรยานหน่อยนึง ใช้ในเมือง กินน้ำมัน 7 กม/ลิตร ไม่เกินนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2011, 10:59:02 โดย Pasakorndvm »
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ผมว่า คุณยังแคร์ความรู้สึกของคนรอบข้างอยู่เยอะนะครับ

ทั้งๆ ที่ใจคุณเองอยากใช้รถ Eco Car เพราะว่าความประหยัด แล้วก็ รูปร่างที่กระทัดรัด

แต่คุณก็ไปลองนั่น ลองนี่ ตามที่คนอื่นบอก

ใช่ครับ ยิ่งได้ลอง ยิ่งเจอของที่ดีกว่า 

ยิ่งทำให้เราอยากได้มากกว่าที่เราเคยตั้งใจไว้

แล้วบางที จะหลุดประเด็นของตัวเราเองนะครับ

สุดท้าย ได้รถที่ ดีที่สุดมา ขับดี ขับเลิศ

แต่สักวัน เราหันไปเจอรถคันที่เรา"เคย"อยากได้

"อยากได้อ่ะ"(กรุณาทำเสียงแบบ น่ารักอ่ะ!!) ก็จะผุดมาในสมองคุณอยู่เรื่อยๆ

แต่ก็ดีครับ ได้ลองเยอะๆ เราอาจจะได้รู้ก็ได้ว่า จริงๆ เราอยากได้รถอะไรกันแน่

ออฟไลน์ YIM

พูดตรงๆ นะ

ผมว่าตัวเลือกคุณสะเปะสะปะไปหน่อยแล้วละครับ GreenG

คุยกับครอบครัวให้จบก่อนครับว่า

1. รถคันนี้ของใคร
2. ใช้งานอะไร

ไม่งั้นอย่าว่าแต่ยี่ห้อ หรือรุ่นเลย แค่รูปแบบตัวถัง กับช่วงราคาคุณก็ยังตอบไม่ได้เลยครับ แล้วคุณคิดว่าจะได้รถเมื่อไร?

ยังไงก็ขอให้ตั้งสติก่อนครับ แล้วค่อยๆ คิดวิเคราะห์ไป ใจเย็นๆ แล้วก็ขอว่า อย่าซื้อก่อนที่จะสรุปทุกอย่างให้แน่ชัด ไม่งั้นเดี๋ยวจะกลายเป็นว่า ซื้อรถที่ไม่ใช่มาเสียเปล่าๆ

GreenG

พูดตรงๆ นะ

ผมว่าตัวเลือกคุณสะเปะสะปะไปหน่อยแล้วละครับ GreenG

คุยกับครอบครัวให้จบก่อนครับว่า

1. รถคันนี้ของใคร
2. ใช้งานอะไร

ไม่งั้นอย่าว่าแต่ยี่ห้อ หรือรุ่นเลย แค่รูปแบบตัวถัง กับช่วงราคาคุณก็ยังตอบไม่ได้เลยครับ แล้วคุณคิดว่าจะได้รถเมื่อไร?

ยังไงก็ขอให้ตั้งสติก่อนครับ แล้วค่อยๆ คิดวิเคราะห์ไป ใจเย็นๆ แล้วก็ขอว่า อย่าซื้อก่อนที่จะสรุปทุกอย่างให้แน่ชัด ไม่งั้นเดี๋ยวจะกลายเป็นว่า ซื้อรถที่ไม่ใช่มาเสียเปล่าๆ

คุยกันไปแล้ว ไปๆมาๆ ผมไปเป็นคนซื้อครับ ผมยอากได้ Eco car แต่ที่บ้านอยากให้ขับรถปกติ
เขาบอกว่ามันประหยัดกว่า แต่นั่งไม่สบาย คุ้มกันไหม ต้องลองช่างน้ำหนักดูด้วย แต่โดยส่วนตัว ผมว่ามันดีเลยนะ นั่งสบายดีครับ

ออฟไลน์ YIM

งั้น GreenG ปกติใช้งานรถยังไงบ้าง ไปไหน มาไหน ขับเร็วเท่าไร ไกลมั้ย อะไรแบบนี้

สมมุติว่าถ้าวันนึงวิ่งแค่ 5 โล 10 โล ก็ Eco Car ไปเถอะครับ ประหยัดดีด้วย แล้วกำลังเครื่องกับสมรรถนะที่มากขึ้น เราก็ไม่ได้ใช้ จะเสียเงินเพิ่มไปทำไม

แต่ถ้าวันนึงวิ่งสัก 50 โล เนี่ย อันนี้ ใช้รถ B-Segment จริงๆ ขึ้นมาอาจจะดีกว่า อย่างน้อยเวลาเร่งแซงก็ไม่เหนื่อย และเก็บของเพิ่มได้นิดนึง

แต่ไม่ว่าอย่างไร ผมก็ว่า C-Segment เป็นอะไรที่สิ้นเปลืองไปหน่อยครับ