ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนไทย บางคน ถึงขับรถได้แย่ขนาดนี้ (กระทู้ขอบ่น)  (อ่าน 11703 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
รถผมเคยมีแมลงสาบเข้ารถนะครับ ลืมวางมะพร้าวผ่าแล้วที่กินเนื้อยังไม่หมด ต๊กกะใจมากถอนคันเร่งทันทีแต่ไม่ได้เหยียบเบรคครับ เพราะเหลือบมองคันหลังมีมาติดๆ ก็ค่อยชะลอจอดข้างทางแล้วเปิดประตูไล่แมลงสาบตัวนั้นออกไปแต่โดยดี หนอยแหน่ะนอกจากอาศัยรถเราๆฟรีๆแล้วยังมาทำให้ต๊กกะใจกันอีก บางคนอาจตกใจแล้วเหยียบเบรคกะทันหันได้นะครับ

ป.ล.ช่วยแสดงทัศนะแบบให้เกียรติกันด้วยครับ ทีมงานที่นี่เค้าตั้งเว็ปนี้ขึ้นมาเพื่อแลกเปลี่ยนความรู้กันเรื่องรถยนต์และอื่นๆตามสมควรโดยพื้นฐานของการให้เกียรติกันและความเป็นกันเอง ถ้าไม่สร้างมิตรก็อย่าสร้างศัตรูเถอะครับ ผมไม่คิดว่าทำแบบนี้แล้วจะมีความสุข คนอื่นที่เค้าเตือนก็ช่วยรับฟังหน่อยเถอะครับ อย่าให้ผมคิดว่าคุณฟังเฉพาะคุณจิมมี่คนเดียว ถ้าคนอื่นเอามั่งแล้วมีแต่คุณจิมมี่ปรามได้คนเดียว สังคมที่นี่จะแย่เอาน่ะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
โดนปรกติมันเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำไม่ว่าจะตกใจแมลงสาบ หรือว่าตกใจ green hornet ถึงกระทืบเบรคขนาดนั้นนี่ตั้งใจฆ่าคนข้างหลังเลยนะครับ
แต่ถ้า เปิดไฟฉุกเฉินแล้วเบรคกระทั้นหัน นั้นทางข้างหน้าอาจจะมีปัญหาจริง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ H.

ผมเคยโดนแตนต่อยบนรถ โดนไป 3 จุด แต่ดีไม่ใช่คนขับ ถ้าคนขับนอกจากจะเบรคแล้วยังจะใส่ใส่เบรคมือเอาให้รถหมุนไปข้างเลย

โคตรๆๆปวด
H.

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member

กรณีที่จะถูกได้มีแต่ว่าเค้าต้องจอดอยู่แล้วและคุณชนเข้า จะออกมาเป็นว่า เค้ากีดขวางการจราจรครับ

มีกฏหมายแบบนี้ด้วยหลอครับ
"อะไรที่กีดขวางการจราจร ถ้าเราไปชนเข้า เราจะถูก"  :-\
เกิดมา ผมพึ่งเคยได้ยินนะเนี่ย  555+ ;D

ก็ถึงบอกว่า หาความรู้เพิ่มเติมซะนะครับ
จะได้รู้เรื่อง เรื่องกฎหมายนะครับ
สำคัญนะครับ เพราะถ้าไม่รู้เรื่องนะครับ จะทำอะไรผิดๆเช่นเถียงแบบไม่รู้เรื่องได้นะครับ
55555555555555555555555+

ศึกษากฎหมายซะนะ จะได้รู้อะไรบ้าง

ถ้ามี รถจอดเสียอยู่กลางถนน
ถ้ามี ลูกเล็ก เด็กแดง หมูหมากาไก่
กีดขวางการจราจรของท่าน แล้วถูกท่าน ชนเข้า
ก็คงจะโดน คนที่ชนฟ้อง ฐานกีดขวางการจราจร หรือครับ

ตลกนะ,,, ผมพึ่งเคยได้ยินนี่แหละ 555+  ;D
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
ตาม พรบ.จราจรทางบก 2522
ที่ผมอ่านมาจาก บทความเกี่ยวกับกฏหมายจราจร ครับ

มันจะมีกรณี
  ขับรถในลักษณะกีดขวางการจราจร
  จอดรถในลักษณะกีดขวางการจราจรหรือที่คับขัน
  หยุดรถหรือจอดรถไม่ให้สัญญาณ
  หยุดรถในลักษณะกีดขวางการจราจร
ทุกกรณี เป็นความผิดตาม พรบ. ครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นกับเจตนาของคุณด้วยครับ ว่ากระทำลงไปด้วยเจตนาอะไร
หรือจะให้กระจ่างกว่านี้ ลองค้นหาคำว่า "กีดขวางจราจร" แล้วอ่านดูก็ได้ครับ
มีผู้รู้จริงๆมาให้ข้อมูล และยกตัวอย่างเคสที่ศาลตัดสินไปแล้วไว้ให้อ่านเยอะแยะเลย

ปล. ที่คุณ zardus บอกนั้น ก็เป็นจริงในบางเคสครับ
แต่คุณควรจะบอกให้หมดนะครับ ว่าที่คุณว่าจอดนั้น เค้าจอดในลักษณะไหน ถึงจะเรียกว่ากีดขวาง
อ่านแล้วสะกิดใจคุณ คุณอย่ามาชวนผมทะเลาะนะครับ ผมไม่ชอบทะเลาะกับใครในเว็ปบอร์ดครับ  :)

ออฟไลน์ IncarRus

ที่ผมอ่านมาจาก บทความเกี่ยวกับกฏหมายจราจร ครับ

มันจะมีกรณี
  จอดรถในลักษณะกีดขวางการจราจรหรือที่คับขัน
ทุกกรณี เป็นความผิดตาม พรบ. ครับ

ความผิดตาม พรบ. จากกรณีพวกนี้ ก็เป็นโทษปรับครับ
ไม่ได้หมายความว่า ถ้าเราไปชนเค้า เค้าจะต้องเป็นฝ่ายชดใช้ค่าเสียหายนะครับ

ถ้าท่าน Zardus ขับรถไปชนหมาที่ไหน
แล้วฟ้องเรียกค่าเสียหายจากเจ้าของหมาได้
ช่วยบอกผมด้วยนะครับ 555+  ;D

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member

มันจะมีกรณี

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นกับเจตนาของคุณด้วยครับ ว่ากระทำลงไปด้วยเจตนาอะไร
หรือจะให้กระจ่างกว่านี้ ลองค้นหาคำว่า "กีดขวางจราจร" แล้วอ่านดูก็ได้ครับ
มีผู้รู้จริงๆมาให้ข้อมูล และยกตัวอย่างเคสที่ศาลตัดสินไปแล้วไว้ให้อ่านเยอะแยะเลย

ปล. ที่คุณ zardus บอกนั้น ก็เป็นจริงในบางเคสครับ
แต่คุณควรจะบอกให้หมดนะครับ ว่าที่คุณว่าจอดนั้น เค้าจอดในลักษณะไหน ถึงจะเรียกว่ากีดขวาง
อ่านแล้วสะกิดใจคุณ คุณอย่ามาชวนผมทะเลาะนะครับ ผมไม่ชอบทะเลาะกับใครในเว็ปบอร์ดครับ  :)

ไม่หรอกครับ ต้องขอบคุณด้วยครับ ที่ช่วยชี้แนะ

คืผมแค่ขี้เกียจตอบ ขี้เกียจต่อความยาวสาวความยืดครับ

ขอบคุณคุณBlue 229 ด้วยครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ IncarRus

ผมจะบอกให้ ว่าเค้าดูกันที่ "เจตนา" ครับ
ว่าทำไม ถึงได้ กีดขวางทางจราจร
มีเหตุจำเป็นอะไรหรือไม่
เช่น รถเสีย หรือข้างหน้ามีอุบัติเหตุ ไรงี้

ไม่ได้ดูที่ "จอดอยู่แล้ว" หรือไม่นะครับ 555+  ;D
ย้ำอีกที ดูที่ "เจตนา" นะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

นึกว่าเดจาวูหรืออะไร เพราะไม่นานเพิ่งมีชื่อกระทู้แบบนี้
แต่ดันเห็นคุณ Zardus ตอบต่างไป
เดี๋ยวได้มีโอกาสกลับไปเห็นการจราจรในไทยคงจะได้มาแบ่งปันครับ