ผู้เขียน หัวข้อ: // ประกาศ : ผมขอ แบน Login : "BMW X6" และ "BMW :D" หรือน้องอ้น นับแต่นี้เป็นไป//  (อ่าน 24745 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
จากเหตุการณ์ ของเด็กเลี้ยงแกะ ที่ชื่อ อ้น ในกระทู้ข้างล่างนี้

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,13957.0.html

ที่ผ่านมา ผมได้พยายามที่จะอดทน กับน้องคนนี้มาหลายครั้งมากพอแล้ว
ตั้งแต่ครั้งแรก ในกระทู้ "ถึง User Login ที่ชื่อ J!MMY"
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,12224.0.html

ในตอนนั้น ผมได้แบนน้องอ้นไปแล้ว ครั้งหนึ่ง หลังจากใช้ความพยายาม พูดจา
และใช้วิธีการ "จากเบา ไปหา หนัก" อันเป็นมาตรฐานที่เราพยายามรักษากันในเว็บบอร์ด
ของเรามาโดยตลอด

แต่แล้ว หลังจากนั้นไม่นาน เด็กคนนี้ ก็กลับมาใหม่ ในชื่อ ที่คล้ายๆเดิม
แถมการกระทำ พฤติกรรม การพูดจา ก็ยังอ่านแล้ว แทบอยากจะเอาตีนก่ายหน้าผาก

ไม่รู้จักให้เกียรติคนอื่น แถมยังโกหกสร้างภาพ แบบที่คิดว่า คนอื่นเขาโง่ จับไม่ได้
ไล่ตามตัวเองไม่ทัน พูดจาแบบมะนาวไม่มีน้ำ ไม่รู้จักการเกรงใจ สนใจแต่จะให้ตัวเอง
เป็นฝ่ายถูก และไม่เคยคิดจะขอโทษ (ในช่วงก่อนหน้านี้)

ที่เซ็งก็คือ ในครังแรกที่จับได้ และคุณผู้อ่านหลายๆท่าน ก็พยายามจะบีบคอเค้นความจริง
กำลังจะได้ความจริงอยู่แล้วเชียว ก็มีคุณผู้อ่านบางท่าน แย้งว่า "เด็กมันจะเป็นอะไร
ก็ปล่อยมันไป มันจะมีรถมากอย่างที่มันพูดโม้โอ้อวดหรือไม่ แล้วมันกงการอะไรของเรา?"

ใช่ครับ จริงอยู่ ส่วนหนึ่ง แต่ด้วยคำพูดนี้ ก็ทำให้ เด็กน้อยชื่ออ้น สามารถรอดปากเหยี่ยวปากกา
และสหบาทาของพี่ๆทั้งหลายในนี้ มาได้อีกหลายเดือนอยู่

ทั้งที่ใจผม ไม่เห็นด้วย เพราะในสังคม ที่จริงใจ และมีมิตรภาพกันดีอย่างนี้ การพูดความจริง
ตรงไปตรงมาให้แก่กัน อยื่างให้เกียติ เคารพในความเห็นซึ่งกันและกัน คือสิ่งที่จำเป็นอย่างมาก
ต่อการอยู่ร่วมกันของทุกคนที่นี่ หรือจะที่แห่งใดก็ตาม

ยิ่งเราไปพูดแบบนี้ เด็กๆมันก็ได้ใจกัน ทีนี้ ก็มาสร้างภาพ ตั้งกระทู้หลอกคนแก่ๆ อย่างเรา
ให้ปวดกบาล กันมาจนถึงวันนี้ไงครับ วันที่ทุกคนได้รับการยืนยันจากความเชื่อของตัวเองว่า
เด็กคนนี้ โกหกพกลม สร้างภาพมายา ตลอดเวลาที่เข้ามาในล็อกอินใหม่ของเขา

มาวันนี้ เด็กชายอ้น ได้พิสูจน์ให้เราเห็นแล้วว่า เขาจะยอมรับผิด ต่อเมื่อความผิดมันจวนตัวเขารอมร่อเท่านั้น
หรือไม่ ก็ต้องถูกจับได้คาหนังคาเขา จำนนต่อหลักฐาน ที่เลวร้ายยิ่งกว่า คือการตอบกระทู้เดิม ตอกย้ำว่า
ตัวเอง ไม่ได้จำนนต่อหลักฐาน

ไม่รู้ว่า ที่บ้านน้อง เขาสอนความหมายของคำว่า "โกหกหน้าด้านๆ" มาให้หรือเปล่า?

เด็กที่ตอแหล ปลิ้นปล้อน หัดตลบตะแลง แต่เด็กกันแบบนี้ ผมรับไม่ได้ครับ ที่จะปล่อยทิ้งไว้ในสังคมของเราต่อไป
เพราะหลายครั้งแล้ว ที่เด็กคนนี้ เขียนอะไรมาแต่ละอย่าง รังแต่จะชวนให้คันสายตา จนหลายคน ก่อการทะเลาะวิวาท
กันกลางกระทู้ ซึ่งก็ผิดกฎของเรากันอีกต่างหาก

ดังนั้น เพื่อตัดปัญหาต่างๆที่จะเกิดขึ้นในอนาคต และเพื่อให้เป็นเยี่ยงอย่าง แก่ เยาวชนคนอื่นๆในบอร์ดของเรา

ผมจึงตัดสินใจ อย่างเด็ดขาด เพียงคนเดียว และตามลำพัง
ที่จะ แบน ล้อกอิน BMW X6 , BMW :D รวมถึง ตัวจริงของ เด็กชายอ้น อายุ 14 ปี คนนี้ "อย่างถาวร"

นั่นหมายความว่า ต่อให้จดทะเบียน ล็อกอินใหม่ ด้วยอีเมล์ใหม่ ก็จะไม่มีทางได้เข้ามาตอบกระทู้อะไรที่นี่อีก
และถ้าเล้ดรอดมาได้ รู้ตัวเมื่อไหร่ แบน ลบทิ้ง และไล่ออกจากเว็บบอร์ดของเราสถานเดียว! ไม่มีการให้อภัยอะไรกันอีกแล้ว
เพราะให้อภัยมามากแล้ว จากระดับเบา มาหาระดับหนักที่สุด ตามขั้นตอนแล้ว

พอกันทีครับ จะไปเล่นเว็บอื่น ที่ไหน ก็ตามสบายครับ
ผม ไม่ขอต้อนรับเด็กคนนี้อีกต่อไป จะใหญ่โตคับฟ้ามาจากไหน ก็ไม่มีทางเปลี่ยนใจผมได้

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ออฟไลน์ Fly to dream

ตามนั้นครับ  สำหรับผมแบนก็ก็ได้ไม่แบนก็ได้ แต่ก็คิดว่าแรงไปนิดนึงถ้าเค้าจะกลับตัวจริง แต่ถ้ากู่ไม่กลับก็สมควร
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Gamo

• Sr. Member
เห็นด้วยกับคุณจิมมี่ครับที่แบนน้องเค้าไป กลับมาจากทำงาน มาอ่านที่น้องเค้าตอบแล้วเหนื่อยใจ ทำเอาปิดเว๊บไปเลย ไม่รู้เดี๋ยวนี้เค้าสอนเด็กกันยังไง หรือว่า อินเตอร์เน็ตทำให้เด็กเปลี่ยน กล้าแสดงออกมากขึ้น? นี่แค่เห็นตัวหนังสือยังขนาดนี้ ถ้าเจอตัวจริงไม่รู้จะเถียงฉอดๆ แบบนี้รึเปล่า หรือกล้าเฉพาะตัวหน้งสือ?

ออฟไลน์ cheer282775

• Jr. Member
  • **
ผมติดตามอ่าน มานาน ว่างๆน่าจะเอามาทำ Headlightmag Drama นะคับเนี้ยะ ร้อนระอุมาก

ไม่รู้เค้าคิดอะไรอยู่ แต่ในใจลึก ผมอยากให้เค้านำสิ่งที่ได้รับครั้งนี้ไปปรับตัวจัง

ออฟไลน์ Alcatraz

กด Like ครับ ผมว่าพี่ทำในสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
ไม่ว่าสังคม online หรือสังคมไหนๆก็ตาม ความจริงใจ ความซื่อสัตย์ต่อตนเองและเพื่อนๆร่วมสังคมสำคัญมากครับ
เห็นด้วยกับการแบน  เด็กก็จริงแต่เขาก็ควรเรียนรู้ว่าการกระทำดังกล่าวมันไม่สมควร
เขาจะได้เรียนรู้ว่าต่อๆไปเขาต้องปรับเปลี่ยนวิธีคิดเพื่อก้าวเป็นผู้ใหญ่ที่มีคุณค่าของสังคมต่อไป
การให้ท้ายเด็กเกินไปอาจทำให้เขาไม่รู้ตัวว่าสิ่งที่ทำไปมันไม่ผิด เขาอาจเห็นเป็นเรื่องขำๆ
อนาคตเขาอาจไปทำเรื่องอื่นต่อไป  ดังนั้นการที่คุณจิมมี่แบนเขาผมมีความเห็นว่าเป็นการสอนเยาวชนให้รู้จักรับผิดชอบในสิ่งที่
ตัวเองกระทำ เป็นบทเรียนสำหรับเขา เหมาะสมแล้วละ่ครับ

ออฟไลน์ neung23

ดีแล้วคับ เสียสถาบันคนขับ BMW หมด

ปล..แต่ถ้าน้องอยากเห็นคนขับ BMW เขาคุยกันยังไงก็ไปส่องๆ www.bmwsociety.com ได้นะ แต่จะสมัครสมาชิกก็จัดการตัวเองล่ะ เขาไม่รับง่ายๆนะ  ;D
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ a-k-e

จะโกรธเด็กไปมากมายก็ไม่ค่อยถูกซักเท่าไหร่ครับ อายุเพิ่งจะ 14 เอง
เด็กบางคนอายุขนาดนี้ อาจจะมีความรับผิดชอบแล้ว มีสามัญสำนึกแล้ว
แต่ผมว่ามาตรฐานสังคม ยังควรที่จะให้อภัยกับความผิดของเด็กในวัยนี้

อย่าใช้คำว่าแบนเลยครับ
ใช้คำว่า แนะนำให้น้องกลับไปตั้งใจเรียนหนังสือ ดีกว่า
โดยเฉพาะวิชา "จริยธรรม"

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
จะโกรธเด็กไปมากมายก็ไม่ค่อยถูกซักเท่าไหร่ครับ อายุเพิ่งจะ 14 เอง
เด็กบางคนอายุขนาดนี้ อาจจะมีความรับผิดชอบแล้ว มีสามัญสำนึกแล้ว
แต่ผมว่ามาตรฐานสังคม ยังควรที่จะให้อภัยกับความผิดของเด็กในวัยนี้

อย่าใช้คำว่าแบนเลยครับ
ใช้คำว่า แนะนำให้น้องกลับไปตั้งใจเรียนหนังสือ ดีกว่า
โดยเฉพาะวิชา "จริยธรรม"

ผมให้อภัยมามากพอแล้วครับ หลายครั้งมากแล้ว

เด็กอายุ 14 ที่ดีๆ ในบอร์ดเรา ก็ลองดูตัวอย่างน้อง Moza ครับ
จะเห็นได้ว่า ราวกับหนังคนละม้วนเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
สมควรละครับ

อ่านแล้วเซ็งถึงที่สุด แถยังกับปลาไหล มาทีไรแทบไม่อยากอ่าน
(นึกถึงกรณีคนหนึ่งที่โกหกว่าหลงป่าในเวปต้องห้ามมากๆเลยละครับ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
นักเลงคีย์บอร์ดมีมากมายครับ ปากดี
เจอตัวจริงๆกันบางที ไม่มีอะไรเลย
ส่วนตัวแล้ว กรณีเจ้าอ้นนี่ยังน้อยกว่าเจ้าเกมส์ ที่EJC กับsupercar โดนมาครับ
ถ้าคุณจิมและเพื่อนชาวHLM จับตบกบาลแน่นอน.

ปล.ผ่านมาโคราช นัดกันดื่มกาแฟกับพี่ซักแก้วดีมั้ยคุณจิม รอนะครับ เห็นไปแต่สุรินทร์
ชวนริงโกะมาด้วยครับ รายนั้นเจอผมบ่อย

ออฟไลน์ IncarRus

ตอนผมอายุ 14 ผมก็ คิดอะไรได้ไม่มากเหมือนกันนะ  :-\

ตอนนั้น,,, ถึงผมจะจะไม่ใช่เด็กขี้โกหก
แต่สิ่งที่ผมทำ ก็เลวร้ายกว่าการโกหกมาก
แถมบางอย่าง ยังทำผิดซ้ำแล้ว ซ้ำเล่าซะด้วย

แต่ก็อย่างว่า มันอาจจะมากเกินไปแล้วจริงๆ ก็ได้
กับเด็กคนนี้ สำหรับท่าน J!MMY

บางส่วน ของคำพูด ที่ผมใช่สั่งสอน คนงานของผมครับ
"กู ไม่ใช่พ่อแม่มึง ที่จะอภัยให้ทุกอย่าง อภัยให้ทุกครั้ง ที่มึงทำผิด"
"ที่นี่ ไม่ใช่ศาลยุติธรรม ที่จะมีความยุติธรรม ให้มึง ในทุกเรื่อง"
"กู ไม่ใช่นักสังคมสงเคราะห์ ที่จะคอยเห็นใจ และช่วยเหลือมึง ในทุกอย่าง"

ผมคิดว่า สิ่งที่ท่าน J!MMY ทำ คือ การรักษากฏ และมาตรฐาน
ผมว่า ท่านทำในสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ

แต่ผมไม่อยาก ให้เอาเรื่อง "เด็กน้อย" แบบนี้ มาเป็นอารมณ์ ให้มันมากไปครับ
ช่วงหัวแล้วหัวต่อของวัยรุ่น ฮอโมนกำลังเปลี่ยนแปลง จิตใจ ก็ยังไม่เข้มแข็งพอ
ผมเชื่อว่า อีกไม่นาน เค้าก็จะเปลี่ยนไปอย่างแน่นอนครับ
ก็หวังว่า,,, จะเปลี่ยนไปในทางที่ดีนะครับ 555+  ;D

ออฟไลน์ Nioka

ตั้งแต่น้องเค้าตั้งกระทู้แรก ๆผมก็ไม่เคยเชื่ออะไรเค้าอยู่แล้ว

มันมีอะไรตะหงิดๆ ก็ได้แต่เก็บไว้ ^^

ออฟไลน์ MoO Cnoe

สุดท้ายแล้ว
การตอบของน้องเค้า ก็ยังคงเป็นเหมือนเดิม
เหมือนการสารภาพผิด เป็นการพูดลอยๆ
ไม่ได้ใส่ใจ ไม่ได้มีควา่มจริงใจใดๆ

"ผมสารภาพผิดแล้วไงครับ"

ถ้าน้องกลับเข้ามาอ่าน ขอให้นึกตลอดเวลานะครับ
ความจริงใจ ต้องมาก่อน ในโลกสังคมออนไลน์
แล้วจะมีคนเชื่อถือเรา การพูดความจริง ไม่ใช่เรื่องยาก
บางครั้งอาจจะมีใส่ไข่บ้าง แต่ต้องไม่ใช่ทั้งหมด

ในสังคมข้างนอก น้องโกหกครั้งเดียว
ไม่มีโอกาสแก้ตัว หรือสารภาพผิด เพื่อให้คนอื่นให้อถัยหรอกนะครับ
คนอื่นเจอน้องโกหกครั้งเดียว ก็มีภาพติดแล้วครับ
และก็จะเลิกยุ่งกับน้องทันที แค่นี้ก็โกหกแล้ว
อย่างอื่นจะไปไว้ใจอะำไรได้ ก็ประมาณนี้นะครับ

ออฟไลน์ YenChar

บ๊ายบาย...

รำคาญมานานแล้ว

ขอเรียนคุณจิมมี่ว่า

ถ้าเกิดมีคนแบบนี้เข้ามาอีก ไม่ว่าจะคนเดิมล๊อคอินใหม่
หรือคนใหม่ ที่จะเข้ามา

ขอแนะนำให้ทำแบบนี้อีกเช่นกันครับ

คนเยอะ เรื่องแยะครับ
ขอให้จัดการเด็ดขาดแบบนี้ โดยเริ่มจากเบา(เตือนก่อน) ไปหาหนัก
รวมถึงพวกปั้มกระทู้ ปั่นกระทู้ หรือตั้งกระทู้ซ้ำๆด้วยครับ

ออฟไลน์ poundb

• **
แบน ๆ  ไปเหอะคับ  ผมก็รำคาญคนจำพวกนี้เหมือนกัน   ตั้งกระทู้  ตอบกระทู้แต่ละอย่าง  อยากจะเอาตีนก่ายหน้าผากอย่างที่ว่าจิง ๆ  ความรู้สึกแบบนี้แหละ  ที่ผมรู้สึกว่า headlightmag ความน่าเล่นลดลง  คนเก่า ๆ  ที่เคยเห็นมาตอบก็หาย ๆ  ไป  สรุปเห็นด้วย

ออฟไลน์ Nanfa

• **
พี่ J!MMY ครับ ให้โอกาสน้องเขาอีกรอบไม่ได้เหรอ

ยังเด็กอยู่เลย การคิด การกระทำ บางทีก็นะครับ เด็กอ่ะครับพี่

ออฟไลน์ Arado_kung

ไปซะแล้ว เอาเถอะคิดว่าไม่น่ารอดอยู่แล้ว ผมว่าอาชีพในอนาคตน้องเขาเหมาะเป็นนักการเมืองนะแถไปได้เรื่อยๆเลย 5555

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
โดนจนใด้ บางครั้งการจะกลับตัวก็สายเกินไปแล้ว แต่สิ่งที่ทำใด้คือการยอมรับมัน
อย่าไปคิดมาก มันเป็นผลสะท้อนของการกระทำของเราเอง

เปลี่ยนแปลงตัวเองเถอะ เพื่อให้ชีวิตเจอแต่สิ่งที่ดีดี เอาใจช่วยละกัน :)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมนะเข้าใจน้องเขาว่าเป็นเด็ก(ให้อภัยได้) แต่

ไม่เข้าใจน้องเขาอย่างนึง ทำไมต้องโม้ว่า

มีรถแพงๆ ตัวสูงๆ รวยๆ ;)

ผมว่าคนเราไม่ได้อยู่ที่ตรงนี้เลยนะ

เห็นมาเยอะแล้วคนที่ผมรู้จัก ขับรถแพงๆ  หลายๆคัน(แต่ผ่อน) แต่เป็นหนี้บัตรเครดิต เป็น ล้าน
กู้สุดๆ เลย(เงินเก็บก็ไม่มี)

แต่บางคน แต่งตัวธรรมดาๆ ขับมอไซด์(Wave) แต่รวยๆ ก็มีถมไป

จะสร้างภาพไปเพื่ออะไร ทำไมนักหนา
...ขอฝากน้องไปคิดดูละกันนะครับ ;)

ออฟไลน์ kritsana7

• Newbie
  • *
แบนเลยครับ เด็กสาระ...อย่างเนี้ยอย่าให้เข้ามาใช้อ่านแล้วขึ้นเลย

ออฟไลน์ WTF

ดูๆแล้ว เด็กมันคงอยากได้ BMW มากเนอะ  ;) เดี๋ยวโต ทำงานเอง ซื้อ BM ได้ แล้วโพสรูปจริงๆมาโชว์ k.jimmy เขาคงให้กลับมานะน้อง  ;)

ออฟไลน์ swan

ผมเข้าใจความรู้สึกของเจ้าของบ้านครับ เด็กอายุแค่นี้ไม่อยากคิดเลยว่าถ้าโตขึ้นจะเป็นอย่างไร คิดแล้วแอบหนาวเหมือนกันนะ...... >:(

ออฟไลน์ delete

เห็นด้วยนะครับ กับการแบนครั้งนี้
แต่ผมว่าแบนตลอดชีวิต ดูจะรุนแรงเกินไป
ผมว่าแบนซัก 4 ปีก็พอครับ ไว้อายุครบ 18 ค่อยมาสมัครใหม่
แบน 4 ปีในเนท มันก็นานพอควรเลยนะครับ อีก 4 ปีเค้าอาจจะลืมเวบHLMไปแล้วก็ได้

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
ผมว่าสมควรที่โดนแบนแล้วครับ เพราะเราอยู่นี้เราอยู่กันแบบจริงใจและไม่สร้างภาพ
แต่สิ่งที่น้อง BMW:D หรืออีกชื่อหนึ่ง BMW X6 ที่ทำลงไปนั้น เป็นการแสดงความไม่จริงใจ
และไม่เกียรติคนอื่น ตั้งแต่การตั้งกระทู้เชิงก่อกวน ยันจนถึงสารภาพผิดแล้วมีหลักฐานเล็ดรอดอยู่
โดยส่วนตัวผมไม่ชอบคนโกหก,สร้างภาพหรือทำผิดแล้วไม่ยอมรับผิดแบบไม่ละอาย
แต่ยังไงพี่ๆน้่ิองๆในบอร์ดก็ช่วยกันเป็นหูเป็นตา เหมือนเป็นนักสืบที่หาความจริงครับ
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ LimitedEdition

แบนแล้ว แก้ปัญหาเสร็จแล้ว ก็ขอให้จบจบได้แล้วนะครับ
เหนื่อยกันมามากพอแล้ว อย่ามาว่ากล่าวอะไรกันต่อในกระทู้นี้เลย

ขอให้เป็นแจ้งเพื่อทราบ และรับทราบโดยทั่วกันละกันครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ knkdrifter

• Newbie
  • *
ตอนแรกเหมือนเด็กคนนี้จะดีและ แต่ตอนหลังนี้ >:(แบนไปเลยดีกว่า ทำถูกแล้วครับพี่ jimmy
ถ้าไม่แบนผมว่าเด็กคนนี้จะสร้างแต่ปัญหาแน่ๆเลย

ออฟไลน์ IncarRus

แบนแล้ว แก้ปัญหาเสร็จแล้ว ก็ขอให้จบจบได้แล้วนะครับ
เหนื่อยกันมามากพอแล้ว อย่ามาว่ากล่าวอะไรกันต่อในกระทู้นี้เลย

ขอให้เป็นแจ้งเพื่อทราบ และรับทราบโดยทั่วกันละกันครับ

เห็นด้วย,,, กับท่าน Nuay@Protege ครับ
ถ้ามีอะไร ก็ขอให้เป็นไปในทางสร้างสรรค์ดีกว่า
อย่าได้ ขุด หรือเหยียบย่ำ ซ้ำเดิม กันอีกเลยครับ

ออฟไลน์ kemjc

นี่แหละ "กฎแห่งกรรม"