ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังเลือกซื้อรถ ภายในปีนี้ครับ เครื่อง 1800cc ช่วยผมคิดหน่อยสิครับ  (อ่าน 13548 ครั้ง)

ออฟไลน์ cheer282775

• Jr. Member
  • **
ผมกำลังคิดจะออกรถใหม่ในปีนี้น่ะครับ เป็นคันที่2 ของชีวิตตัวต่อจะ Civicประตูทรงเต่ารีดของผมซึ่งมันเก่าและโทรมพอสมควรแล้วครับ

ปัญหาตอนนี้ที่คิดไม่ตกคือ ผมเป็นคนนึงที่ไม่ชอบตามกระแสเท่าไหร ตัวผมตอนนี้บอกตามตรงเลยปักใจอยู่กับ lancer ex ตัวMC เพราะอยากเอามาแต่งเป็น Evo X ครับ
ติืดที่แม่ผมที่แก ไม่สนับสนุบรถนอกกระแส แกสนใจเพียง Toyota และ Honda พยายามเถียงคั้นกันไปกันมาเพราะเราออกกันคนล่ะครึ่ง โดยแม่จะดาวน์และผมจะผ่อน
แม่บอกให้รอ Civic ตัวใหม่ที่จะมาปีนี้ ท่านคิดว่าอย่างไรกันมั้งครับ

ถ้าเข้าข้างผม ช่วยคิดว่าควรพูดบอกแม่อย่างไรดี ทีสิครับให้ท่านยอมผม 555

ถ้าเข้าข้างแม่ผม ช่วยบอกผมทีว่าำทำไมผมควรรอ Civic ตัวใหม่

ปล.อีก2ปี ผมจะไปต่อโท แล้วถ้าผมซื้อlancer แต่งเป็นEvo แม่ผมคงได้ขับสับกะรถของท่านเอง ซึ่ง...... :P

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
กรณีนี้ ตามใจคุณแม่เถอะครับ

พูดถึง คุณชอบ EX แต่แม่คุณอยากได้รถตลาด
มันคงจะไปลงตัวที่ Civic เพราะคุณคงไม่สนใจ Altis

ถ้าแต่งอีโวแล้ว แต่อีก2ปีก็ไม่ได้ขับเอง ต้องให้คุณแม่ขับอีโว ผมว่าคงดูแรงเกินไปครับ

.....................

ผมเองก็มองไว้เหมือนกันครับ
รอจะออกช่วงปีหน้า
ที่เล็งๆไว้คือ Civic ไม่ก็คงเป็น Tiida ตัวใหม่ (ถ้าเข้าไทยภายในต้นปีจริงๆ)
ส่วน Ex หรือ Cruze ไม่ผ่านกองเซ็นเซอร์(ที่บ้าน)ครับ เนื่องจาก "เข็ด"
และ Altis (ผมสนใจที่สุด) ก็โดนพ่อผมจองไปแล้ว กลัวจะซื้อมาซ้ำกัน

เห็นว่า เครื่อง R18A ตัวเดิม ซึ่งพูดถึงพลังเครื่องและความประหยัด ถือว่า ดีมากๆ
แต่ติดอยู่ที่ปัญหาผีต๊อกๆเนี้ยแหละครับที่กังวล

ส่วนตัวผมคงรอให้เปิดตัวก่อนซัก 4 เดือน ค่อยคิดจะซื้อครับ
รอดู Defect ก่อน ถ้าเสียงต๊อกๆยังอยู่ ขอบายครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ปัญหามาแบบเดียวกับหลายๆบ้านเลยครับ ส่วนใหญ่เค้าแก้ปัญหาด้วยการตามใจผู้ใหญ่ครับ
งานนี้ผมว่าคงไม่แคล้วซีวิคเป็นแน่ ยิ่งอีก 2 ปีเป็นคุณแม่ใช้ต่อซะด้วยยิ่งไม่รอดใหญ่
จะว่าไปซีวิคเอาไปแต่งดีๆก็สวยได้นะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 2k

ในปีนี้ผมของลงชื่อแลนเซอร์ครับ(เพิ่งมาเห็นอีกทีว่ามันอยุ่ในตัวเลือกมาแรงของคุณแล้วนี่นา) เหตุผลเพราะว่าซีวิคเครื่อง1800มันมีปัญหามากมายเกินที่จะรับไหวครับ เสียงสับหมู ยางรองแท่นเครื่องทรุด เสียบกรอบแกรบตามจุดต่างๆ และอื่นๆอีกมากมายเกินกว่าที่คนซื้อจะยอมรับได้ในฐานะของปัญหาประจำรุ่น ที่สำคัญเลยคือฮอนด้าประเทศไทยไม่คิดจะแก้ไขเรื่องนี้ ไอ้นี่ล่ะหนักที่สุดที่เราต้องมารับผิดชอบเอง  :-X

ส่วนรุ่นใหม่ก็ยังใช้เครื่องเดิมอยู่ซึ่งไม่รู้ว่าจะมีปัญหาเสียงสับหมูอีกไหม ถ้ามีแล้วฮอนด้ายังคงไม่เปลี่ยนนโยบายแก้ไขมันก็ไม่ต่างจากรุ่นปัจจุบันนี้เลย มีเสียงสับหมู > แจ้งเคลมเครื่องใหม่ > ศูนย์ดึงเรื่อง > ศูนย์ให้เปลี่ยนเพียงสายพานหรือชิ้นส่วนอื่นๆ > ทิ้งรถ 1 -2 อาทิตย์รอการเปลี่ยน และอาจจะวนไปสู่จุดแรกที่เสียงสับหมูกลับมาอีก เพราะมีหลายรายมากที่เปลี่ยนเครื่องมากกว่าสองหรือสามครั้งจนทำให้หลายๆคนเลือกที่จะไม่เปลี่ยนแล้ว แต่ถ้าถามถึงแผนรับมือในอนาคตยังคิดกันไม่ออกนอกจากขายทิ้งก่อนมันแสดงอาการหนัก ในเมื่อมีปัญหาแบบนี้ซ้ำซากก็ไม่อยากให้ต้องเสียเวลาเสียเงินน่ะครับ  ผมเห็นสมควรว่าปัญหาพวกนี้คนขายต้องแก้ให้เสร็จก่อนเอามาขายให้เรา ไม่ใช่เราต้องเป็นฝ่ายไล่ตามแก้ปัญหาหลังื้อแบบนี้ ถ้าไม่พร้อมอย่าเอามาขาย  >:(

แนวทางที่จะโน้มน้าวแม่ก็ไปค้นเนื้อหาเกี่ยวกับปัญหาที่มีคนเปลี่ยนเครื่องหลายรอบแล้วไม่หายรวมถึงปัญหาเคลมยางรองแท่นเครื่องสองชุดในหนึ่งปีให้แม่ดูครับ ไม่ใช่การโจมตีแต่เป็นการแจ้งให้รู้ถึงปัญหาของมัน คุณต้องตีให้ตรงจุด แม่ให้เลือกเฉพาะโตโยต้าฮอนด้าเท่านั้นเพราะอะไร? เพราะคนแก่มีความเชื่อฝังหัวว่ามันทนทานไม่มีปัญหาราคาขายต่อดี มันเป็นยี่ห้อที่คนส่วนใหญ่ใช้กัน ไม่กล้าเสี่ยงไปลองยี่ห้ออื่นซึ่งเป็นลักษณะนิสัยของคนไทยที่ไม่ชอบใครที่แปลกแยกจากตัวเอง ถ้าแม่รู้ว่าซีวิคมันมีปัญหาขนาดนี้เค้าจะได้เปลี่ยนความคิดใหม่และยอมเปิดรับยี่ห้อื่นๆที่ไม่ใช่ตลาดดูบ้าง ส่วนเรื่องราคาขายต่อถ้าไม่อยากให้มันเสียมากต้องซื้อรถมือสองครับ ราคาที่ซื้อมามันจะเป็นราคาจริงของสินค้าแล้ว กลุ่มคนที่ได้กำไรจากระบบราคาขายต่อนี้คือคนกลางเช่นเต๊นท์รถ คนขายต่อโดนกดราคาใส่ชุดแต่งไปก็โดนกดราคาหาว่าสภาพไม่เหมือนเดิม และคนซ์อจากเต๊นท์ก็โดนโก่งราคาเพราะเต๊นท์จะเอาราคากลางในระบบของพวกเค้ามาใช้และใช้เหตุผลที่ว่าใส่ชุดแต่งมาให้ด้วยนะ.............และปัญหาเรื่องเสียงสับหมูนี่ผมเชื่อว่าถ้าเต๊นท์รู้เมื่อไหร่โดนกดราคากระจายครับ  :-\

ถ้าหากว่าได้ซื้อแลนเซอมาจริงๆแนะนำว่าอย่าเอาไปใส่ชุดแต่งอีโวลูชั่นเลย แรกเริ่มแม่ก็ไม่ชอบมันอยู่แล้วเดี๋ยวจะยิ่งม่ชอบไปกันใหญ๋ คันต่อๆไปมันจะเจรจาได้ยาก โหลดลงนิดนึงใส่ขอบล่างหน่อยๆน่าจะเหมาะสมกว่า  :)

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ลองไปเทสไดร์ฟ Cruze กับ Ex นะครับ

ส่วนตัวลองแล้วทั้งคู่ สรุปได้ว่าเครื่อง 1500cc MT มันส์กว่าโข

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
งานนี้เห็นด้วยว่าจบที่ Civic แน่

แต่อย่างไรก็ดี ลองพาคุณแม่ไป test drive ดูก่อนครับ เขาอาจจะเปลี่ยนใจก็ได้ ลองพยายามให้ถึงที่สุดก่อน

แต่ถ้าไม่ได้ ก็ตามใจคุณแม่เถอะครับ เขาออกเงินให้ แถมยังใช้รถต่อจากเราด้วย ยอมๆ ท่านไปเถอะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
งงอะ ทำไมต้องไปแคร์คนอื่นถ้าเราชอบ ผมก็ชอบEX ก็ดีนะใช้E85
หรือเป็นเพราะไม่ใช้เงินเรา(เงินแม่) เพราะถ้าเป็นเงินแม่ ก็ต้องตามใจเค้า

เหมือนตอนผมถอย Priusมา ญาติๆๆ พวกบ้าHonda บอกว่ารถของเค้า(CRV) ดีกว่าใหญ่ กว่า 
แต่ผมก็ตอบไปว่า จ่ายเงินค่ารถ ค่าน้ำมันให้ดิ ทุกคนเงียบ

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
ผมกำลังคิดจะออกรถใหม่ในปีนี้น่ะครับ เป็นคันที่2 ของชีวิตตัวต่อจะ Civicประตูทรงเต่ารีดของผมซึ่งมันเก่าและโทรมพอสมควรแล้วครับ

ปัญหาตอนนี้ที่คิดไม่ตกคือ ผมเป็นคนนึงที่ไม่ชอบตามกระแสเท่าไหร ตัวผมตอนนี้บอกตามตรงเลยปักใจอยู่กับ lancer ex ตัวMC เพราะอยากเอามาแต่งเป็น Evo X ครับ
ติืดที่แม่ผมที่แก ไม่สนับสนุบรถนอกกระแส แกสนใจเพียง Toyota และ Honda พยายามเถียงคั้นกันไปกันมาเพราะเราออกกันคนล่ะครึ่ง โดยแม่จะดาวน์และผมจะผ่อน
แม่บอกให้รอ Civic ตัวใหม่ที่จะมาปีนี้ ท่านคิดว่าอย่างไรกันมั้งครับ

ถ้าเข้าข้างผม ช่วยคิดว่าควรพูดบอกแม่อย่างไรดี ทีสิครับให้ท่านยอมผม 555

ถ้าเข้าข้างแม่ผม ช่วยบอกผมทีว่าำทำไมผมควรรอ Civic ตัวใหม่

ปล.อีก2ปี ผมจะไปต่อโท แล้วถ้าผมซื้อlancer แต่งเป็นEvo แม่ผมคงได้ขับสับกะรถของท่านเอง ซึ่ง...... :P

โอเค เอาเป็นเรื่องๆ (อีกแล้ว อิอิ)
1. เรื่องความเหมาะสม+พอดี
    คงต้องถามก่อนว่า เตรียมงบ และ ตั้งใจจะแต่งขนาดไหนครับ แค่ภายนอก+ภายใน (แบบผม เน้นหล่อ ไม่เอาแรง อิอิ) หรือ จะเอาแบบเต็มสูบไปเลย วางเครื่อง+แปลงขับ4+เกียร์ธรรมดา
    คือถ้าเอาซะเต็มสูบนี่ พูดง่ายๆว่าคุณแม่ขับลำบากแน่นอนเลยครับ อีโวไม่ใช่รถบ้านที่ขับง่ายๆ ถ้าคุณแม่ขับ ผมว่ามีปัญหาแน่ๆครับ พูดง่ายๆว่ามันไม่เหมาะกับคุณแม่หรอกครับ
    แต่ถ้าแต่งหล่อ ก็ไม่มีปัญหาครับ ต้องให้คุณแม่ลองด้วยแล้วล่ะว่าขับสะดวกไหม๊

2. เรื่องราคาขายต่อ
    บอกได้เต็มปากเต็มคำเลย ว่าซีวิคดีกว่า แต่ก็ไม่ได้ต่างกันมากมายก่ายกองขนาดนั้นหรอกครับ ก็ราคาเริ่มต้นไม่ได้สูงอะไรนักหนา ราคาขายต่อก็เลยหนีไม่พ้นหละครับ

3. รอCivicดีไหม๊
    ลองหาๆรูปในเนทดูครับ ชอบไหม๊ เพราะส่วนตัว ผมว่าตัวตอนนี้ยังสวยกว่าอีกนะครับ แต่ถ้าอยากรอดู หรือ ชอบตัวใหม่ ก็รอเลยครับ ไม่เสียหายอะไร
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เพื่อนผมหลายคนไม่ได้ออกรถตามที่ใจตัวเองต้องการเท่าไหร่
เมื่อมีปัจจัยที่บอกว่า "แม่ออกเงินดาวให้"  ;D ;D ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Alcatraz

เอาตามประสบการณ์มาตอบนะครับ เมือประมาณ10ปีที่แล้วบ้านผมได้ออกซิตี้มาคันนึงน่าจะเป็นรุ่นแรก โดยบ้านข้างๆก็ได้ออกมิตซูมาเหมือนกันน่าจะแลนเซอร์ โดยเวลาผ่านไปปรากฏว่าหลังคาของมิตซูผุครับ ต้องซ่อมอู่เป็นเดือนเลยสุดท้ายตอนนี้ขายทิ้งไปแล้ว โดยซิตี้คันนี้ทุกวันนี้ยังอยู่ดีครับ พ่อผมเลยฝังใจว่างานตัวถังมิตซูห่วยครับ (ผมไม่ได้ว่ามิตซูห่วยนะครับอาจจะเป็นเฉพาะของคันข้างบ้านซวยหรือดูแลไม่ดีเองก็ได้ครับ)

เข้าเรื่องต่อผมเดาว่า civic รุ่นใหม่ไม่น่าจะมีปัญหาตัวเครื่องแล้วล่ะครับน่าจะปรับอะไรเล็กน้อยเพราะเพิ่มโหมด eco เข้ามารวมทั้งดูเท่าที่ดูรีวิวต่างประเทศหลายๆที่บอกตรงกันว่าเครื่องตอบสนองดีกว่าตัวเก่า โดยที่ จขกท เป็นคนขับรถยังไงครับถ้าเป็นเห็นบอกอยากแต่งเป็น evo x ซึ่งเดาว่าน่าจะขับรถเร็วๆขอสนุกๆ ซึ่งอันนี้น่าจะไป civic ครับ เพราะ ex ใช้เกียร์ cvt ขับไม่มันเท่า civic หรอกครับรวมถึงตัวเครื่องด้วย

แนะนำว่ารอ civic ครับไม่ต้องขัดใจเจ้าของเงินด้วย

ออฟไลน์ plus

ลองขับคับ  ทั้งหมดครับ  ที่อยุ่ในตัวเลือก น่าจะดีสุดครับ

ส่วนเรื่องหลังคาผุ  e  car  เป็นปกติ คับ เเก้ไขโดยเอาหลังคาevo  มาใส่ใหม่คับ  ปัจจุบัน  e car ทางบ้านผมก็ ยังใช้อยู่
ข้างบ้านใช้ a31  ก็เหมือนกัน เอาตัวนอกมาใส่ ก็ไม่มีปัญญา หลังผุอีกเลย

ออฟไลน์ redsun

ถ้าลังเลฮอนด้า ก็ อัลติสอีกคัน CNG ไปเลยดีมั้ย..(เลือกสีอื่นนะครับเดี๋ยวขึ้นผิดคัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2011, 13:05:40 โดย redsun »

ออฟไลน์ LaTeX

Lancer EX ดีกว่าครับ ปัญหาต่างๆแก้ไปค่อนข้างเยอะแล้วด้วย
พยายามพอคุณแม่ไปลองขับ ลองนั่งดูก่อนว่ารับได้มั้ยกับdefaultประจำรถ

ส่วนเรื่องเอามาแต่งแล้วอีก2ปีให้คุณแม่ขับนั้น
ผมคิดว่าเก็บPartเดิมเอาไว้เปลี่ยนกลับก่อน จะไปตปท. ก็ได้มั้งครับ
ที่ดูแรงๆหน่อย เช่นพวกกระจังหน้า ฝากระโปรงเดิม ท้ายEVO ก็เปลี่ยนกลับ
ถ้าทำท่อคู่ท้ายEVOแล้วมันกลับเป็นท่อเดี่ยวไม่ได้ก็ลองหาท้าย RallyArtท่อคู่ดูอันนั้นจะดุน้อยกว่าแต่สวยเหมือนกัน

แต่ถ้าLancer EXไม่ผ่านจริงๆ สงสัยคงได้จบที่Civicแน่ๆเลย
แล้วถ้ารอโฉมหน้าก็คงนานนะครับกว่าจะออก สิ้นปีนี้คงมาไม่ทัน(ข้อมูลไม่ยืนยันนะครับ) จบที่ตัวปัจจุบันน่าจะสวยกว่าถ้าชอบ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
พาแม่ไปดูทุกรุ่นเลยครับ ให้ท่านนั่งทุกคัน ชอบคันไหนเอาคันนั้น  เงินแม่เราผ่อน 555 ปัญหานี้ใหญ่หลวงนัก
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ medee

• Newbie
  • *
เสนอ EX ครับ แจ่ม ใช้อยู่เติม E 85 ตลอดมีความสุขมาก
ผมก็ใช้ E car อยู่อีกคันนะ  หลังคาไม่ผุครับ ปัญหารอบเดินเบาเปลี่ยนของใหม่ก็จบ

ชมรมชาว...ลัลล้า..รื่นรมย์...

ออฟไลน์ Zardus

[size=15pt]เอ้อมีอีกอย่างครับ

คือถ้าคิดจะแต่ง Evo จริงๆ + กำลังจะไปเรียนเมืองนอก

แนะนำว่ากลับมาแล้วค่อยแต่งครับ คราวนี้ตามสบายเลย

ทำอะไรก็ไม่ต้องยั้งแล้วล่ะครับ เพราะเราจะใช้เป็นหลัก
[/size]
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ joesamui

แต่ง evo ทำแค่ภายนอกไม่น่าจะมีปัญหาสำหรับคุณแม่นะครับ แต่ถ้าทำแท้เกียร์ออโต้ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอีกอยู่ดี

ผมว่าแรงไม่แรงอยู่ที่เท้าครับว่าเหยียบมากเหยียบน้อย ผมว่าทำแท้ต้องมีเกินล้านครับ

civic ใหม่ผมว่ามันก็ดูเรียบๆดีครับ ส่วนตัวคิดว่า FD สวยกว่า  แต่ง type r หล่อๆเลยครับ

ออฟไลน์ udis

ออก Civic ตัวใหม่ดีกว่าครับ สดใหม่
รุ่นใหม่นี้ออกแบบมาสำหรับครอบคลุมกลุ่มอายุมากขึ้นครับ
ตั้งแต่วัยรุ่นจนวัยเกษียณอายุ ซื้อคันเดียวใช้ได้สองคนเลยครับ ดีกว่าเห็นๆครับ
Civic มีปุ่ม Eco ด้วย รักษ์โลกและประหยัดดีนะครับ

ถ้าคุณจะเลือก EX เอามาแต่งคุณต้องมีงบไม่ใช่น้อยเลยนะครับ กันชนหน้า Civic ถูกกว่าครึ่งๆเลย
หล่อแต่ประหยัดกว่าเห็นๆครับ
ขับ EX บางทีจะมีคนไม่รู้จักเข้ามาคุยมาทักกับคุณ ถามว่าแต่งอะไรไปบ้าง เครื่อง Turbo ไหม แรงไหม ล้อใส่ของอะไร
ทั้งที่บางทีรถคุณก็เดิมๆจากโรงงาน
ถ้าคุณไม่ชอบคุยกับใครก็อาจจะน่าเบื่อได้นะครับ ซึ่งผมว่ามันผิดภาพลักษณ์และวงสังคมที่แม่ของคุณต้องการนะครับ
 ;D ;D ;D

ยิ่งถ้าแต่งมาแบบ Clip นี้แม่ของคุณคงรับไม่ไหวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2011, 21:06:36 โดย udis »

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
รอ focus ปีหน้าดีกว่า  ;D

ออฟไลน์ mcat231032

ผมเชียร์ altis CNG ไม่มีอะไรมาก แค่ต้องการประหยัดเงิน  ;D

ออฟไลน์ cheer282775

• Jr. Member
  • **
เห็นด้วย กับหลายๆท่านที่ว่ารอซื้อ civic ก็ไม่เสียหายอะไร ลึกๆผมก็ชอบมันครับ

กับความเห็นที่ว่าถ้าซื้อ lancer ex แล้วเก็บอะไหล่ไว้เปลี่ยนกลับ ก็ถือเป็นความคิดที่เยี่ยมมากเรย ครับ

ถ้าเป็นEX คงจองช่วงตุลา ครับ แต่ถ้าเป็น Civic เห็นว่ามาพฤจิกา

หรือไม่อาจรอไปที่Motor Expo ปลายปี เห็นเค้าว่าส่วนลดเยอะ ไม่ทราบว่ามีเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ patzahut

ถ้าให้เปรียบเทียบระหว่า EX กับ FD เท่านั้น
ถ้าคุณเป็นคนชอบความแรง เหยียบคันเร่งจมอยู่บ่อยๆ อยากให้ไป FD มากกว่า เพราะแรงดึงจากรถ จะทำให้คุณมีความสุขมากกว่า EX มากๆ

แต่ถ้าเป็นคนขับรถเรื่อยๆ ความเร็วก็เร่งขึ้น แต่แรงกระชากส่งมาน้อยหน่อย ก็ EX ครับ   แต่ก็แลกมากับพวงมลัยและช่วงล่าง ในเมือง นอกเมือง วิ่งช้า วิ่งเร็ว เป็นช่วงล่างที่ค่อนข้างเป็นมิตร คือ เกาะแต่ยังนุ่ม 

ทดลองขับเท่านั้น รับข้อดีข้อเสียคันไหนได้ คุณรู้คำตอบแน่นอน ชอบคันไหน  รำคาญคันไหน คำตอบของแต่ละคนจะไม่เหมือนกันนะ  ความชอบล้วนๆ