ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็น และข้อเปรียบเทียบคล่าว ระหว่าง E-coupe` 250 กับ CLS 250 หรือว่าจะเป็น BMW 520d ?  (อ่าน 13228 ครั้ง)

ออฟไลน์ dearba`

• Newbie
  • *
ระหว่างสามรุ่นที่ได้กล่าวไว้ ท่านสมาชิกคิดว่ารุ่นไหนเข้าตามากที่สุด

โดนส่วนตัว ชอบ Benz แต่หลักจากได้รับชม review 520d แล้วเกิดอาการลังเลเล็กๆ

เลยอยากจะได้ความกระจ่าง  ถ้าโดยส่วนตัวเปรียบเทียบแค่ ค่าย Benz ผมว่า CLS น่าจะกินขาด แต่ราคาก็สูงกว่าประมาณหนึ่ง

แต่ในขณะที่ 520d ของอีกค่ายหนึ่ง ราคาถูกกว่ามาก และ น่าจะประหยัดกว่าเยอะ แถมสมรรถณะน่าจะพอๆกัน  เลยตัดใจไม่ขาดว่าจะเป้นรุ่นไหนดี

เลยอยากจะรับฟังความคิดเห็นของหลายๆคนดู 

รบกวนด้วยนะครับ New member ครับ  ฝากตัวด้วย

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
ผมแอบเชียร์ CLS ถึงจะเป็น BMW FANS ก็เถอะ

แต่ถ้าเป็น 525D ผมก็คิดหนักนิดนึง

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
ผม FC BMW แต่หวันไหวเมื่อพบกับ  CLS  >///<

.
.
.

CLS  เหอะคับ ;D ;D

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
3 ตัวเลือกนี้ผมเลือก CLS แบบไม่ลังเลเลย

ออฟไลน์ prai

CLS250 VS 525d แบบนี้ผมคิดหนักกว่า เพราะอะไรๆ พอเทียบกันได้
แต่กับ 520d นั้นผมว่า ทั้งพละกำลังของเครื่องยนต์ และออฟชั่นที่ได้มา และความชอบส่วนตัว ผมว่า CLS250 กินขาด
หรือว่าเจ้าของกระทู้จะซื้อกับรายย่อยใช่มั้ยครับ? เพราะแต่ล่ะรุ่นผมนึกถึงรายย่อยทั้งนั้นเลย
ถ้าซื้อรายย่อย งั้นเราก็ตัดเรื่องออฟชั่นทิ้ง เพราะรายย่อยจัดออฟชั่นเต็มอยู่แล้ว
แต่ยังไงๆ ผมว่า CLS250 ก็ยังน่าคบหากว่า ถึงภายในมันจะ E-Class ก็เถอะ

ออฟไลน์ Alcatraz

ถ้ามีเงินเหลือกินเหลือใช้ก็ไป CLS หือไม่ก็ 525D ครับ โดยคุณเป็นคนขับรแบบไหนถ้าชอบอัดชอบขับชอบเร็วบ่อยๆก็ไป bmw ถ้าชอบขับเรื่อยๆสบายๆเหยีบมันบางครับก็ cls

ถ้าไม่ได้มีเงินเก็บมากมายหรือมีแผนลงทุนใช้เงินทำอย่างอื่นเร็วๆนี้ก็ไป 520Dครับ

ออฟไลน์ phatkung

• Full Member
ขอสารภาพว่าเมื่อวันพุธที่ผ่านมาผมไปยืนกริ๊ด!!!! อยู่ที่หน้ารถ CLS สีบรอนซ์เงินคันหนึ่ง ณ เมเจอร์อเวนิว รัชโยธิน

แต่ถ้าเป็นผมคงจะเลือกรถตามความรู้สึกได้ลำบากเพราะเสียดายเงินครับ คงจะได้แค่ 530d เท่านั้นเอง อิอิ

ออฟไลน์ Yinglek

ดิฉันตั้งใจจะออกF11แต่พอแฟนพาไปเลือกรถ
พอเห็นเจ้าCLSความคิดเปลี่ยนเลยค่ะ ดูสวยและดูปราณีตกว่า
ยังไงถ้าไม่รีบรออีก3สัปดาห์ จะทำรีวิวให้ชมนะค่ะจะได้เป็นข้อมูลในการเปรียบเทียบค่ะ
X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ TorTy

ราคาขายต่อซี่รี่5นี่เจ็บตัวใช่เล่นนะครับคิดดีๆ

ออฟไลน์ tatata4181

ดิฉันตั้งใจจะออกF11แต่พอแฟนพาไปเลือกรถ
พอเห็นเจ้าCLSความคิดเปลี่ยนเลยค่ะ ดูสวยและดูปราณีตกว่า
ยังไงถ้าไม่รีบรออีก3สัปดาห์ จะทำรีวิวให้ชมนะค่ะจะได้เป็นข้อมูลในการเปรียบเทียบค่ะ

รบกวน PM ราคากับที่ ซื้อหน่อยครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dearba`

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

520d ราคาไม่ถึง 4 ล้าน

E-coupe` ราคา 4 ต้นๆ

CLS ราคา 4 ปลายๆ ยัน 5 ต้นๆ

สิ่งที่มันทำให้ตัดใจไม่ขาดคือราคาที่ห่างกันอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ แต่ตอนนี้ คงตัด E-coupe ออกจากตัวเลือก  เหลือ แค่ 520d หรืออาจจะลอง 525d

มาเบียดกะ CLS   สงสัยคงต้องไปลองแล้วละครับว่าชอบคันไหนมากกว่าระหว่างสองคันนี้  เพราะส่วนตัวเป็นคนขับแบบลุยๆ เหยียบขี้แตก

แต่ประเด็นคือ ซื้อให้คุณพ่อใช้งาน  เลยไม่น่าเป็นห่วงเรื่อง option และ สมรรถณะ มากเท่าที่ควร

แต่อย่างไรก็ตาม ขอบคุณทุกความเห็นมากนะครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

CLS ลอยสูงได้แค่ไหนมาดูกันดีกว่า

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ส่วนตัวผมชอบ CLS มากกว่านะ
ผมเคยเห็นอยู่คันหนึ่งขับสวนไปผมต้องรีบหันไปมองดูเลย (มันเหมือนเป็นรถที่มีเสน่ห์ แรงดึงดูด 5555 ;D)

ออฟไลน์ remontage

ถ้าซื้อให้คุณพ่อใช้งาน  เอา  CLS  เลยครับ

ออฟไลน์ Sunnook

เป็นผม ผมเลือก 520d M Sport  BMW น่าจะขับขี่สนุกกว่า ประหยัดกว่า iDrive ใช้งานง่ายกว่า Command (เขียนถูกไหม) และเบาะครบ 5 ที่นั่ง

อาจเลือก CLS เพราะน้องสาว E Class นั้นช่างน่าหลงไหล และดูจากสื่อต่างประเทศมาว่า "มันไดนามิกกว่ารถซีดานของ Mercedes ที่แล้วๆมา"
               แต่มีเบาะแค่ 4 ที่นั่ง และเห็นบ่นว่า ด้านหลังคับแคบไปหน่อย

แต่ถ้าให้เลือกได้นอกช้อยส์ที่กล่าวมา ผมเลือกคันที่อยู่ในเงามืดในคลิปทดลอง CLS ของ Fifth Gear ครับ ขอ S line ด้วยนะ อิอิ ;) ;)

ออฟไลน์ MystogaN

ออฟไลน์ TRcdi

ผมก็แฟน BMW  แต่  CLS มันสวยแบบโดดเด่นจริงๆ คับ

ในความคิดผม    มันสวยหรูกว่า  7 series ซะีอีก  ในราคาไม่เกิน 5 ล้าน :)

ออฟไลน์ kritphakhin

ออฟไลน์ Tee1128

• Newbie
  • *
้ไปขับ 520d มาแล้วครับ ชอบเลยหล่ะครับ อัตราเร่งเีกียร์ 8 จังหวะกับเครื่องแค่ 2000 ซีซี  184 แรงม้า น้ำหนัก 1600 กิโล ขับพร้อมนำ้หนักบรรทุก 4 คน ถือว่าแรงใช้ได้ครับ  ตอน kick down เปลี่ยนเกี่ยร์ไม่มีสะดุด ทั้งระบบออโต้และกึ่งออโต้ ขับสนุกครับ วันรุ่งขึ้นเลยไปจองสีขาวเบาะน้ำตาลแดงไปแล้วที่งานพารากอน

ส่วน E Coupe ไปลองนั่งแล้วออกลำบากถ้าจะออกคงไปออก 370 รถในฝันมากกว่า ยังไม่เคยได้ขับสักที วันก่อนไปเที่ยวดึกๆมา เห็นมันจอดเรียงกันสามคัน เลยไม่ออกดีกว่า

เมื่่อวานก็ไปดู Cls มาครับ ไปดูที่เกรย์หลายที่ ปรากฎว่าราคาขายมันต่างกันมาก เกร์ใหญ่เกร์เล็ก ตั้งแต่ สี่กลาง ยันห้าปลาย แล้วแต่ออพชั่น
เลยไม่รู้ว่าอะไรเป็นอะไร  เพราะราคาจะต่างตรงที่ออพชั่นของแต่ละคันว่ามีอะไร ถ้าจะเอาเร็วก็ต้องลุ้นว่ารถที่เอาเข้ามาตรงสเป๊กมัีย ถ้าสั่งตามใจก็รอนานครับ ก็ต้องเทียบกันให้ดีนะครับ แถมข้อมูลก็ไม่ค่อยมีให้ด้วย มีศูนย์เดียวที่พิมพ์ออพชั่น Cls มา แต่ก็ไม่เหมอืนเจ้าอื่นอยู่ดี

ส่วนรับประกัน มีตั้งแต่ 1 ปี 20000  1ปี ไม่จำกัด และ 2ปี ห้าหมื่นโล ลองไปถามกันนะครับ ยังงงๆอยู่ว่าจะไปเซอร์วิสที่ไหนดี เกรย์เล็กก็บอกเค้าก็ทำได้ เกรย์ใหญ่ก็บอกเค้าดีกว่า ใครมีประสบการณ์บอกหน่อยก็ดีครับ

ส่วนใหญ่ก็แยกเป้น ไม่มี เอเอมจี กับมีเอเอมจี  พวกเครื่องเสียง  เมมโมรี่ที่นั่ง จอใหญ่ ไฟส่องในรถปรับสี หลังคากระจกไฟฟ้า  ฝาท้ายไฟฟ้า 
ผมคงอยากได้แค่ เอเอมจีอย่างเีดียว แต่แมก 19 อาจจะจะทำเวลาขับมันกระด้างขึ้น แค่แมคธรรมดา 18 ผมว่าก็นุ่มหนึบพอสมควรแล้ว เคยใช้ 19 มา ขับกระแทกลงหลุมทีเบี้ยวเลย  ส่วนออพชั่นอย่างอื่นไม่เคยอยากใช้  อีกอย่างที่น่าสนใจคือสีเบาะครับ ผมจำช่อสีไม่ได้ แต่เ้ห็นแล้วรักเลยสวยมากกกกก เพราะรถที่ผมอยากจะจองเป้นสีขาวไดมอนไวท์ เลยต้องหาเบาะสีข้างในสวยๆ

แต่ดูจากข้อมูลเครื่อง Cls กินขาดครับ เครื่อง 2200 รีดมาได้  200 แรงม้ากับ แรงบิด 500 ที่รอบต่ำกว่าด้วย  น้ำหนัก 1800 ดังนั้นสัดส่วนแรงม้าต่อนำ้หนักพอๆกัน  ทั้งบีเอ็มและ Cls   แต่เกียร์ข้างพวงมาลัยของ Cls ทำให้ตะหงิดๆ เหมือนขับรถตู้อ่ะครับ ดูแล้วขัดๆ  แต่ภายในออกแบบค่อนข้างคลาสิกยกเว้นเจ้านาฬกิาสี่เหลี่ยม มีไว้เพื่ออะไรผมก็ยังสงสัย

หวังว่าข้อมูลนี้คงเพิ่มมาบ้างครับ

ออฟไลน์ nuttae

• Newbie
  • *
Cheer CLS kub :) also worried about maintainance issues