ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยครับเกี่ยวกับ Jazz  (อ่าน 5134 ครั้ง)

ออฟไลน์ grev

• Full Member
ขอถามหน่อยครับเกี่ยวกับ Jazz
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 13:45:11 »
จะซื้อรถให้ภรรยาขับไปทำงาน ส่วนมากขับคนเดียว ไปกลับประมาณ100 กิโล
ผมเลยจะเอาน้องมีนาให้เธอเพราะถูกแถมประหยัด
ปรากฏว่าเค้าไม่เอาด้วยเหตุผลสั้นๆว่า ไม่ชอบ Nissan :P
ถ้าผมคิดไม่ผิด Jazz ตัวนี้จะ Model change 2014 ผมคิดถูกมั้ย??
แบบว่าอยากขับรถใหม่ไปนานๆ ไม่อยากให้ตกรุ่นเร็ว

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: ขอถามหน่อยครับเกี่ยวกับ Jazz
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 15:17:02 »
ต้องถามว่าวิ่งในเมืองหรือนอกเมืองครับถ้าวิ่งนอกเมืองรถเล็กๆถ้าเป็นผมจะไม่ซื้อให้ขับเด็ดขาดถ้าไม่จำเป็นเพราะขับเฉลี่ยแต่ละวันไกลขนาดนี้ผมว่าไม่น่าจะใช่ในเมืองรึเปล่า
ถ้าเป็นนอกเมืองเจอพวกรถใหญ่ๆยังไงก็ต้อคิดเผื่อไว้ครับอย่าเอาความประหยัดเงินประหยัดงบมาบังความปลอดภัยผมไม่ได้ว่ารถไม่ดีนะครับแต่เหมือนเราใช้มันเกินความสามารถ
ไปหน่อยรถเล็กวิ่งนอกเมืองอันตรายพอสมควรเลยนะครับแต่ถ้าใช้ในเมืองผมว่า ok เลยยังไงลองคิดดูดีๆครับแจ๊สยังพอไหวนะนอกเมืองแต่น้องมีนานอกเมืองผมว่าไม่เหมาะเท่าไหร่ครับ
ถ้าห่วงเรื่องตกรุ่นผมว่าต้องดูเป็นรุ่นอื่นแล้วแหละครับ jazz vios ไม่เกิน 2 ปีนี้แล้วถ้าเขยิบงบได้อีกหน่อยรอซีวิคใหม่ท่าจะดีกว่าใช้ยาวไม่ต้องกลัวตกรุ่น fiesta mazda2 ก็น่าสนใจอยู่ ;D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: ขอถามหน่อยครับเกี่ยวกับ Jazz
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 15:27:14 »
สิ่งที่จขกท.กลัวคือตกรุ่น ใช่ไหมครับ อย่าไปคิดมากครับซื้อก่อนขับก่อน คิดแบบสบายใจ จะมีนา ยาพิศ แจ๊ส หรืออะไรก็ตามตกภายใน 2-3 ปีหมดละครับ

แฟนคุณคิดเหมือนแฟนเพื่อนผมเลย จะเอา city ไม่ชอบ นิสสันแต่พาไปขับ tiida ได้ tiida กลับบ้าน  ดีขริงๆ (ตั้งใจพิมพ์)
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 15:31:48 »
รถเล็ก วิ่งนอกเมือง อันตราย??
ตรงไหนเหรอครับ ญาติๆผม ก็ขับกันมาเป็น 10ปีแล้ว
ไม่เห็นเป็นอะไร

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 15:33:53 »
ขอบคุณในคำแนะนำนะครับ สงสัยต้องพาแฟนไปลองขับมาช 55+
 วิ่งระยอง-พัทยาครับ เส้นที่รถบรรทุกมันวิ่งเยอะซะด้วย แถวๆนั้นใครเคยไปน่าจะรู้ดีว่าถนนขาไป พัทยา มันนรกแค่ไหน = ="

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 15:35:06 »
ผมว่ามีนากับ B segment ตัวอื่นมันก็ไม่ได้ทิ้งหุ่นกันมากจนนับว่าเป็นรถเล็ก-รถใหญ่นะครับ
ถ้าเทียบ มีนา กับ แลนด์ครุยเซอร์ ก็ว่าไปอย่าง  ;D

ปล. รอ Almena มั้ยครับ
H.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 15:43:15 »
ผมว่ามีนากับ B segment ตัวอื่นมันก็ไม่ได้ทิ้งหุ่นกันมากจนนับว่าเป็นรถเล็ก-รถใหญ่นะครับ
ถ้าเทียบ มีนา กับ แลนด์ครุยเซอร์ ก็ว่าไปอย่าง  ;D

ผมเอารูป Almera ให้ภรรยาดู เธอทำหน้าเบะ :-\ ผมว่ามันก็ดูโอเคดีนะหรูนิดๆ มาชก็น่ารักดี เหมาะกะผู้ ญ
ปวดตับจริงๆ >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2011, 15:45:13 โดย grev »

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 15:57:04 »

ผมเอารูป Almera ให้ภรรยาดู เธอทำหน้าเบะ :-\ ผมว่ามันก็ดูโอเคดีนะหรูนิดๆ มาชก็น่ารักดี เหมาะกะผู้ ญ
ปวดตับจริงๆ >:(

ลองพาไปขับเลยครับ เดียวก็รู้  ;D

ก่อนจะได้ มีนา ผมก็เจอปัญหาประมาณว่าวิ่งไกลๆ จะไหวหรอ ได้รถมาไม่ถึง10วัน ได้เรื่องต้องออกตจว.เลย จัดไปเกือบมิดไมล์ หนีสิบล้อ ปีนเขา นั่ง 5 คน ลุยถนนขรุขระ ค่าน้ำมัน ไปกลับ 24-2500 กทม. ร้อยเอ็ด 35บ/L 1200 กว่าโล

พ่อกับแม่แฟนผมแกกังวลอยู่เรื่องเดียว กลัวบรรทุกข้าวสารกลับกทม.ไม่ได้ ป๊าดดดดดดดดดดด
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 18:31:16 »

พ่อกับแม่แฟนผมแกกังวลอยู่เรื่องเดียว กลัวบรรทุกข้าวสารกลับกทม.ไม่ได้ ป๊าดดดดดดดดดดด

ฮาตรงนี้แหล่ะ..อ่านแล้วนึกถึงเพื่อนผมเลย
เพื่อนผมเขาจะซื้อมาสด้า3 พ่อแม่เค้าสวนกลับมาว่า "ซื้อมาเฮ็ดหยัง ทุกข้าวสารกะบ่ได้"  ป้าดดดๆๆๆๆๆ.... ;D ;D ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 18:35:42 »
555 ใกล้เคียงกัน แฟนผมบอกว่าผมอยากได้รถใหม่วีออสรึทีด้า แม่แฟนผมบอกว่าเอากระบะดีมั๊ยลูกเวลากลับบ้านจะได้ขนข้าวสารไปกินได้ โอย กลับบ้านปีละ 1-2 ครั้งเอง ข้าวสารขนไปนิดหน่อยพอ ถ้าหมดก็หาซื้อเอาข้างหน้าเถอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 22:01:27 »
รถเล็ก วิ่งนอกเมือง อันตราย??
ตรงไหนเหรอครับ ญาติๆผม ก็ขับกันมาเป็น 10ปีแล้ว
ไม่เห็นเป็นอะไร
โดยทั่วไปไม่ค่อยอันตรายเท่าไหร่สำหรับรถสมัยนี้ แต่ถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาสำหรับรถเล็กแล้วมันดูไม่ปลอดภัยเมื่อชนกับที่ใหญ่กว่า ถึงจะมีถุงลม 10 ใบ ก็ยังไม่ปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 08:59:20 »
ใช้ในเมืองดีกว่าครับถ้าต้องวิ่งไกลๆออกต่างจังหวัดบ่อยๆไม่สนับสนุนจากที่เคยใช้มาก่อน

ส่วนท่านที่พูดว่าญาติท่านใช้มาเป็นเวลา 10 กว่าปีแล้วตัวท่านเองเคยได้ลองใช้ไหมครับ ญาติท่านวิ่งด้วยความเร็วเท่าไหร่?

ตัวท่านเองเคยขับ บายพาส ไปพัทยาตอนวันธรรมดาช่วงกลางวันไหม ลองขอยืมรถเล็กๆของญาติท่านไปขับดุแล้วจะรู้ว่าผมหมายถึงอะไร

เราเองระวังแล้วแต่ ผู้ใช้ถนนร่วมกับเรา เค้าไม่ได้ระวังกับเราด้วย เคยเจอไหมรถ 10 ล้ออยู่ๆก็หักออกมาใน ขณะที่ท่านอยู่ที่ล้อหลังของเขา?

ผมแนะนำว่าลองขับรถพวกนี้แล้วลองแซงดูในถนน 2 เลนดูครับ

ปล คิดไหมครับว่าทำไมรถเล็กๆเค้าถึงเรียกซิติ้คาร์ เพราะมันเหมาะที่จะใช้ในเมืองมากกว่า

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 16:55:33 »
Eco Car ครับ...
H.

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 23:23:37 »
ผมแอบน้อยใจนิดนึงนะแค่บอกว่านอกเมืองไม่เหมาะกับรถเล็กเท่าไหร่ก็มีคนไม่พอใจอีกเอางี่งั้นผมเปลี่ยนใหม่ถ้ารถราคาเท่ากันวิ่งต่างจังหวัด
ให้เลือกรถขนาดกลางกับ ecocar ถ้าในราคาเท่ากันจะเอาคันไหนออกต่างจังหวัดครับของแบบนี้ไม่ได้โชคดีกันทุกคนนี่ครับอุบัติเหตุไม่ได้เลือกได้ว่า
ให้เกิดหรือไม่เกิดแล้วผมก็ได้บอกไปแล้วในกรณีถ้าเขยิบงบเพิ่มได้ก็ควรจะใช้รถที่ใหญ่ขึ้นมาหน่อยถ้าต่างจังหวัดหรือนอกเมืองความเร็วเท่ากันผมว่าเกิดอะไร
ขึ้นมาโอกาสเจ็บตัวน้อยกว่าผมเคยเห็น altis ตัวใหม่ชนกับสิบล้อเต็มๆมองกระจกหลังพอดีถนนมืดมากกำลังวนกลับไปช่วยพอยูเทินกลับไปเจ้าของรถกับคนนั่งเดิน
ลงมาเฉยเลยรถหน้ายับอีกอันขอไม่บอกแต่เป็นรถเล็กไม่อยากจะบอกว่าต่างกันมากเพราะยับทั้วคันเลยที่เหลือคงไม่ต้องบอกนะครับส่วนที่ผมแนะนำไปแบบนั้นเพราะผมเคย
เกิดอุบัติเหตุเหมือนกันถ้าไม่ได้บีเอ็มหรือวันนั้นผมชับรถเล็กคงเจ็บหนักเอาการเพราะชนกับรถกระบะกระเด็นเลยเอาเป็นว่าถ้าพอมีงบก็เลือกรถให้เหมาะสมกับการใช้งานละกัน
ครับบอกได้แค่นี้เพราะสุดท้ายก็ชีวิตใครชีวิตมันก็ได้แค่เอาประสบการณ์ที่ไม่อยากมีมาเล่าให้ฟังเดี่ยวจะหาว่าผมดูถูกรถเล็กผมก็ใช้ครับแต่ไม่ได้วิ่งไกลมากใช้ยาริสเวลาใช้งานใกล้ๆ
นะครับคล่องตัวดีจริงๆแล้วขนาดประมาณยาริส วีออส แจ๊ส ซิตี้นี่ยังถือว่าวิ่งต่างจังหวัดได้สบายๆแต่เล็กกว่านี้ส่วนตัวไม่แนะนำครับถ้าไม่จำเป็น

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 23:38:28 »
มันก็ไม่ผิดอะไรครับ ที่จะเอารถเล็กวิ่งต่างจังหวัดไกลๆ แต่

1. รถเล็กเนี่ยขับแล้วเหนื่อยกว่ารถใหญ่ เพราะความ firm ของช่วงล่าง สมรรถนะ และพวกอุปกรณ์ในรถ ยังไงก็สู้รถที่ segment สูงกว่าไม่ได้
2. ความปลอดภัย อันนี้ก็ต้องยอมรับว่า ของเล็ก ชนของใหญ่ ของเล็กย่อมมีความเสียหายมากกว่าเป็นปกติ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ต้องชั่งเงินในกระเป๋าดูด้วย ว่าคุ้มไหมครับ รถเล็ก B-Segment/Eco Car สมัยนี้ ถ้าว่ากันตามตรง อย่างน้อยมันก็น่าจะดีกว่า Sunny B11, Corolla E80, Champ อะไรประมาณนี้แล้วละ คนสมัยก่อนเขายังขับรถพวกนั้นทำงานไกลๆ ได้เลย แล้วทำไมเราจะขับรถ B-Segment สมัยนี้ไม่ได้ละครับ (Sunny รุ่นเก่าๆ นี่ถือเป็นรถเซลล์แมนรุ่นหนึ่งทีเดียว)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!