ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan มันแย่ขนาดนั้นเลยหรือครับ(ทั้งตัวรถและศูนย์บริการ) เมื่อเทียบกับ Honda  (อ่าน 35930 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอถามเพื่อนๆ หน่อยนะครับว่า

นิสสันมันแย่มากๆเลยหรือเปล่าครับ ผมไม่เคยใช้เลย แต่เห็นมีคนบอกดังนี้
1. แม่ผมเคยใช้ DATSUN 120Y เมื่อ 30 ปีที่แล้วบอกว่า รถคุณภาพแย่มาก เป็นโน่นเป็นนี่
เทียบกับ Toyota corona สมัยนั้นทนกว่า

2. เพื่อนที่ทำงานและญาติ บอกว่า Cifero ปัญหาเยอะทั้ง A32 33 เลยศูนย์แก้ไม่หาย
เป็นโน่นเป็นนี่

3. เพื่อนสนิท บอกว่า Sunny แดกน้ำมันมาก อืด
ไม่เหมือนที่เคยอ่านตัวรถรุ่นใหม่ๆ เลย ผมว่าดูดีกว่าฮอนด้า โตโยต้าอีกนะ

ใจผมตอนนี้ เทไปทาง Nissan 70%(ทั้ง March และ Almera) แล้ว ในเรื่องคุ้มค่า ตัวรถ ความประหยัด
ส่วน Brio 30% เรื่องสมรรถนะ ขับสนุก และความมั่นใจที่เป็น ฮอนด้า(ใครๆก็บอกว่าศูนย์ดีกว่านิสสัน)

ตอนนี้รอ Review Brio กับราคาและoption ของ Almera ครับ
แล้วจะตัดสินใจเลย ไม่รอ Suzuki กับ Mitsubishi เพราะที่บ้านไม่ชอบ(พ่อผมมีความหลังฝังใจที่ไม่ดีกับ
แคริเบียน) และ ราคาคงไม่ถูกไปกว่านี้แล้วครับ ;)

ขอบคุณครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2011, 16:14:54 โดย GreenG »

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
อย่าว่างั้นว่างี้เลยครับ ได้ยินมาว่า มานีมีนา เองก็เห็นมีปัญหารอบตกเครื่องสั่นแหง่กๆ ไม่รู้แก้หายกันหรือยัง
H.

ออฟไลน์ bs

• Full Member
จากที่ผมใช้มาชมาเดือนกว่าทั้งเช็คศูนย์1000โล
ซ่อมสี บริการหลังการขายอื่นๆ ผมบอกเลยครับว่าดีกว่า honda เพราะแม่ผมซื้อ city ก่อนผม 2 เดือนเลยรู้ความแตกต่าง
ส่วนตัวถังของมาชมีสนิมขึ่นที่บานผับประตูตั้งแต่รับรถแต่วันรับรถผมไม่ได้สังเกต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2011, 16:31:13 โดย boss bs »
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ถ้าเข้าไปอ่านเว็บ manager.co.th ทุกครั้งที่มีข่าว Nissan ขึ้น ก็มีคนคอมเมนต์เรื่องคุณภาพรถพอสมควร
แต่คนพวกนั้น เราก็ไม่รู้ว่ามีตัวตนแค่ไหนนะ แต่พอสรุปว่า

-คุณภาพประกอบชิ้นส่วน ออด ๆ แอด ๆ , แอร์ไม่เย็น เป็นจุดตายของรถนิสสันทุกรุ่น แม้บริษัทแม่เข้ามาก็ตาม

-นาวาร่า จุกจิก ทนสู้ vigo ไม่ได้ ไดชาร์ทเสียบ่อย อะไหล่รอนาน เครื่องใหม่ดับบ่อย

แล้วก็จะมีพวก อดีตพนักงานนิสสัน มาแฉว่า ไม่อยากซื้อรถนิสสันหรอก เพราะรู้ว่านิสสันเป็นยังไงซึ่งก็ไม่ตอบซะทีว่าห่วยยังไง
แล้วก็แฉว่ามีปัญหาคุณภาพรถแต่ก็ปกปิดลูกค้า ร้องเรียนกันก็ไม่ยอมแก้ไขทำนองนั้น

เท่าที่สังเกตเจ้าของที่ใช้ Nissan Sunny Neo หรือ B14 จะไม่ค่อยซื้อรถ Nissan ซ้ำสองเท่าไรนัก ส่วนใหญ่ซื้อใช้ยาวไม่ก็เปลี่ยนยี่ห้อ (ส่วนใหญ่จะเข็ดกับการกินน้ำมันสูง มากกว่าปัญหาความจุกจิกรถนะ)

โดยส่วนตัว เราไม่อยากฟันธงว่ารถนิสสันมีคุณภาพไม่น่าเชื่อถือหรือเปล่านะครับ เพราะบางทีเสียงลือเสียงเล่าอ้างก็ได้ จนกว่าจะเจอด้วยตนเองมันอาจจะไม่จริง

เพราะยี่ห้ออื่น ๆ อย่าง Honda ก็มีคอมเมนต์เสีย ๆ หาย ๆ แบบนี้เหมือนกัน แถมเยอะกว่า Nissan เสียอีก

ที่แน่ ๆ คนใช้ Nissan ยุค 1991-1995 บ่นกันเยอะเรื่อง "หลังคาผุ" สมัยสยามกลการผลิตรถ มีคนบอกว่ากระบวนการเก็บหลังคาทำได้ไม่ดีเลย เลยเกิดสนิมบ่อย ทำให้คนใช้บางส่วนก็ไม่อยากกร้างกรายเท่าไรนัก มีแต่สาวกเดนตายกับลูกค้าคนรุ่นใหม่ที่ไม่มีประสบการณ์กับ Nissan

มันก็คงคล้ายกับ Samsung ที่มีแต่คนบอกว่าไม่ทนงั้นงี้ แต่เท่าที่ใช้มือถือเขาความทนทานก็ใช้ได้นะหรือ netbook ก็ใช้ดี แต่โทรทัศน์แบบจอหลอดนี่ห่วยได้โล่ห์นะสมัย 7 ปีก่อน แต่วันนี้เราก็ไม่ได้มีอคติไรกับ samsung นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2011, 16:52:05 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
จากประสบการณ์การใช้นิสสันในบ้าน

อันที่จริงเท่าที่จากสังเกตุในบ้าน ลุงใช้ A32 ก็ไม่ถึงกับจุกจิก แต่มันซดเหลือหลาย เขามีนีโอด้วย ซดพอกัน ขายไปซะงั้น

ส่วนคุณพ่อผม เคยใช้ big m ฟรอนเทีย ตัวขับ 4 ไม่รู้จุกจิกไหม แต่ตัวถังแข็งโคตร ประสบอุบัติเหตุชนกับรถใหญ่ รถยับ แต่คนรอด นอนโรงบาล 1 อาทิตย์

คุณแม่ผมก็คันแรกท่านเล่นใช้ สแตนซ่า ใช้อยู่นานไม่มีปัญหา จนได้ EG สีน้ำเงินต่อยอดไป พออาเอาไปใช้ แทบพังเลย หม้อน้ำมันร้อนจี้

ล่าสุด ที่บ้านผมดันคลอดมีนา 2 ตัว(ถ้าผมใจเย็นกว่านี้ คงได้ FD อีกคันทดแทนไปแล้ว) คันผมไม่รู้ว่าเป็นอะไร ใช้แค่เดือนเดียวเอง ส่วนคันน้อง ไม่มีปัญหาแอร์ตัดแล้วสั่น ไม่มีปัญหาเรื่องงานประกอบ (ขนาดล็อตแรก)

แต่มีปัญหาที่

1.พวงมาลัยไม่ตรง ออกแนวอินซ้ายเวลาขับตรง
2.พักนี้เบรคแล้วมีเสียงดังจากเบรคหลังซ้าย

ส่วนปัญหาส่วนตัวกับคันมีนาของน้องชายผมก็คือ เบาะอมฝุ่น ขึ้นไป ผมแพ้ฝุ่นขั้นเทพ จามกระจุยเลย  ;D

อันนี้แค่ตัวรถ แล้วศูนย์บริการล่ะ

ในฐานะคนเคยใช้ฮอนด้า แล้วต้องมาประจนกับศูนย์นิสสันนั้น

การบริการเรื่องรถ พอกัน แต่ทว่า สิ่งอำนวยความสะดวกนั้น นิสสันด้อยกว่าฮอนด้า แบบโค๊ต ๆ อ้อ การรับรถเข้าเช็คบริการ นิสสันแอบลัดคิวด้วย (อยากจะโวยใจจะขาด) เรื่องจ่าย ไม่เข้าใจ นิสสัน ชาร์ดบัตรเครดิตแม่ที่เป็นแพลตินั่ม 5% แต่ฮอนด้า ไม่ชาร์ดก้าบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2011, 16:43:24 โดย bigglives »
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

จริง ผมแอบสงสัยนะว่า

ทำไมแบรนด์ Nissan ในสหรัฐอเมริกาและหลาย ๆ ที่ คะแนน Brand Loyalty น้อย เมื่อเปรียบเทียบกับ Toyota, Honda,Ford, GM, Hyundai ที่ถึงแม้บางยี่ห้อจะขายไม่เยอะก็ตาม แต่ก็มีคะแนน loyalty สูงกว่าอย่าง subaru คิดว่า Nissan มันน่าจะมีคะแนนที่ดีกว่านี้

แล้วก็คะแนน Reliable โดยรวมของ Nissan ค่อนข้างน้อย เมื่อเทียบกับยอดขายที่ค่อนข้างสูง และบางทีถึงขั้น worst reliable ในรุ่น Versa (Tiida โฉมบ้านเรา) และ Sentra กันเลยทีเดียว แต่บางรุ่นก็ทำคะแนนได้ดีเช่น Altima

และที่สำคัญปัญหานี้ Carlos Ghosn ไม่สามารถแก้ไขในรอบ 8 ปีนี้ได้เลย และจนบัดนี้เราก็ยังไม่แน่ชัดว่าทำไม Nissan มันเป็นแบบนั้น

จนมาประกาศเอาในแผน Nissan Power 88 ในการสร้าง Brand Power ซึ่งสมัยก่อนแทบจะไม่เคยยกประเด็นแบบนี้มาก่อน

ดูเหมือนว่าช่วงนี้หลายคนก็ไม่ค่อยศรัทธา Carlos Ghosn มากเท่ากับช่วงพลิกฟื้นใหม่ ๆ เท่าไร แต่ยังดี เขาก็มีความความบ้า ๆ บิ่น ๆ ผลักดันรถไฟฟ้าเดินหน้าแบบสวนกระแส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2011, 17:07:11 โดย HOMY_DEMIO »

GreenG

ตอนนี้ตัดสินใจยากมากๆ

Nissan คุ้มค่า แต่คนด่าถึงคุณภาพรถและการซ่อมบำรุงมาก

ส่วน Honda คนด่าที่ตัวรถ ว่ามันไม่คุ้มค่า และข้างหลังอันตราย แต่ชมเรื่องความทนทาน
 และศูนย์ครับ

..งง..เป๋สุดๆเลยตอนนี้ ;)

ไปๆ มาๆ ออก Vios Avanza แม่งเลย...Haha ;)

ตอนนี้ตัดสินใจยากมากๆ

Nissan คุ้มค่า แต่คนด่าถึงคุณภาพรถและการซ่อมบำรุงมาก

ส่วน Honda คนด่าที่ตัวรถ ว่ามันไม่คุ้มค่า และข้างหลังอันตราย แต่ชมเรื่องความทนทาน
 และศูนย์ครับ

..งง..เป๋สุดๆเลยตอนนี้ ;)

ไปๆ มาๆ ออก Vios Avanza แม่งเลย...Haha ;)

ผมว่าคุณภาพยุคใหม่ ไม่น่าจะต่างมากน่ะครับ อย่างคนรู้จักใช้ accord ไมเนอร์ฯ ป้ายแดงซ่อมแล้วซ่อมอีก จุกจิกมาก เขาก็บ่นกับผมใหญ่
ขณะที่บางคนไม่มีปัญหาเท่าไรนัก

หรืออย่าง รุ่น march k11,k12, almera (Neo บ้านเรา), qashqai ก้ได้คะแนน reliable ในยุโรปสูงมากเหมือนกัน หรือบ้านเรา นิสสัน รุ่นใหม่ก็ไม่ได้มีปัญหาร้ายแรง ขนาดนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2011, 17:52:12 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ MoLee

นิสสัน  sunny neoอืดจริงๆครับกินมากด้วย ครับ แต่ทำไมไม่รู้ตาผมบอกไม่อืด ประหลาดใจ :-\
 เรื่องcefiroปัญหา เยอะศูนย์นิสสันแก้ไม่หายเนี้ย  งั้นผมขอถามกลับว่าแล้ว รุ่นโด่งดังของ Hondaเนี้ย(ขี้เกียจเอ๋ยนาม) ศูนย์ได้แก้เป็นหาหายรึยังครับ? Mcก็แล้ว

ส่วนตัวว่า นิสสัน สมัยนี้เขาพัฒนา ไปเยอะกว่าสมัยก่อนมากเลยนะครับ

ในทางกลับกันผมว่า สมัยนี้ hondaกลับ พัฒนาได้แย่ลงซะอีก ยิ่งเรื่อง QC เนี้ยเห้อ.... :-X

ออฟไลน์ Ping tiida

• Jr. Member
  • **
เจ้าของกระทู้เจอแต่คนเล่าว่าทั้งนั้นเลย ตัวผมเองใช้ทีด้าขึ้นปีที่ 5 แล้วมันยังเป็นรถที่ดีและประทับอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ AzLaRN

ขอบตอบนะครับ ตามความคิดเห็นของผม ที่ที่บ้านมีทั้ง 2 ยี่ห้อ

1. Nissan Sunny B14
2. Honda Jazz GE

ตามที่พี่ HOMY_DEMIO บอกครับ  Nissan
-คุณภาพประกอบชิ้นส่วน ออด ๆ แอด ๆ , แอร์ไม่เย็น เป็นจุดตายของรถนิสสันทุกรุ่น แม้บริษัทแม่เข้ามาก็ตาม

ส่วนเรื่องศุย์บริการผมเคยใช้แต่ศูนย์ นิสสันกรุงไทย รามอินทรา ที่เดียวกับที่ ท่านผู้การเคยทำรีวิวไว้แล้วลองหาดู
ซึ่งที่บ้านใช้บริการมาแล้ว ร่วม 30 ปี ตั้งแต่สมัย suuny รุ่นแรกๆ ตัวสูนย์ บริการเอง จะไ่ม่ หรูหราแบบ ทาง ฮอนด้า
แต่ก็มีบริการที่ครบถ้วนดีครับ ตัวรถที่บ้านผมก็ตามที่บอกครับ มีเสียงออดแอดบ้างเป็นพัก แล้วก็จะหายไปเอง
ความทนทางผมว่าก็นานเลยนะครับ สำหรับทั้งสองคันที่ผ่านบ้านผมมาเพราะใช้คันนึกก็ 10 ปีขึ้น

ส่วนทางด้านฮอนด้าก็ตามปกติของรถตลาดทั่วๆไปครับ ศูนย์บริการเยอะ จะบางครั้งเลือกไม่ถูก
การบริการครบครัน สะดวกสบาย เรื่องตัวรถก็ เน้นที่ลดต้นทุน ครับ การประกอบบางทีก็เหมือนจะดีนะครับ ^^~

สรุปโดยรวม นิสสันเหมือนสาวสวยที่ไม่สมบรูณ์แบบ แต่คุณจะแบบรักแบบไม่รู้ตัวครับ
                  ฮอนด้าก็สาวที่สวย พร้อม แต่นะ เธอหน้าโหลมาก !! หาได้แถวสยาม

ตามความคิดเห็นผมก็ประมานนนี้นะครับ มีอะไรสงสัย ก็ ปรึกษากันได้ครับ

*ปล. นิสสันมาร์ช ที่ผมเคยลองเรื่องอัตราเร่งในเมือง มาผมว่าก็ใช้ได้เลยนะครับ ไม่หวือหวาแบบ Jazz แต่ก็ไม่จืดชืดครับ

ขอบตอบนะครับ ตามความคิดเห็นของผม ที่ที่บ้านมีทั้ง 2 ยี่ห้อ

ตามที่พี่ HOMY_DEMIO บอกครับ  Nissan

ส่วนเรื่องศุย์บริการผมเคยใช้แต่ศูนย์ นิสสันกรุงไทย รามอินทรา ที่เดียวกับที่ ท่านผู้การเคยทำรีวิวไว้แล้วลองหาดู
ซึ่งที่บ้านใช้บริการมาแล้ว ร่วม 30 ปี ตั้งแต่สมัย suuny รุ่นแรกๆ ตัวสูนย์ บริการเอง จะไ่ม่ หรูหราแบบ ทาง ฮอนด้า
แต่ก็มีบริการที่ครบถ้วนดีครับ ตัวรถที่บ้านผมก็ตามที่บอกครับ มีเสียงออดแอดบ้างเป็นพัก แล้วก็จะหายไปเอง
ความทนทางผมว่าก็นานเลยนะครับ สำหรับทั้งสองคันที่ผ่านบ้านผมมาเพราะใช้คันนึกก็ 10 ปีขึ้น

ส่วนทางด้านฮอนด้าก็ตามปกติของรถตลาดทั่วๆไปครับ ศูนย์บริการเยอะ จะบางครั้งเลือกไม่ถูก
การบริการครบครัน สะดวกสบาย เรื่องตัวรถก็ เน้นที่ลดต้นทุน ครับ การประกอบบางทีก็เหมือนจะดีนะครับ ^^~

สรุปโดยรวม นิสสันเหมือนสาวสวยที่ไม่สมบรูณ์แบบ แต่คุณจะแบบรักแบบไม่รู้ตัวครับ
                  ฮอนด้าก็สาวที่สวย พร้อม แต่นะ เธอหน้าโหลมาก !! หาได้แถวสยาม

ตามความคิดเห็นผมก็ประมานนนี้นะครับ มีอะไรสงสัย ก็ ปรึกษากันได้ครับ

*ปล. นิสสันมาร์ช ที่ผมเคยลองเรื่องอัตราเร่งในเมือง มาผมว่าก็ใช้ได้เลยนะครับ ไม่หวือหวาแบบ Jazz แต่ก็ไม่จืดชืดครับ

Sunny B14 นี่อยู่ในสมัยสยามกลการเด้อ ไม่ใช่ยุคใหม่ รุ่นนี้นี่กิตติศัพท์ แอร์ไม่เย็นก็เยอะอยู่ คุณจิมมี่ก็ยังมีอยู่นะคันนี้ ยังใช้ได้ดีทนทานอยู่เลย

ถ้าบริษัทแม่เข้ามาทำแบบปัจจุบัน น่าจะใช้แอร์ valeo อะไรพวกนี้นะเท่าที่ได้ยิน

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เท่าที่ใช้ทั้งฮอนด้า และนิสสัน ผมว่าศูนย์บริการฮอนด้าแม่มมม ตอบอะไรไม่ได้เลย และแก้ปัญหาไม่ขายขาดด้วย
แม้จะมีมาม่า มีขนม น้ำอัดลมให้กิน ผมถามคุณว่า คุณเอารถเข้าศูนย์เพื่อแก้ไขปัญหาที่เกิด หรือกินขนมฮ๊า??????

ผมไม่แคร์หรอกว่าศูนย์จะสวยงามเลิศเลอเฟอร์เฟ็กซ์ ขนาดไหน แต่ที่แน่ๆ ต้องแก้ปัญหารถผมได้

อ่อ ศูนย์แย่ๆ ของนิสสันยังไม่เจอ อย่างน้อยก็แก้ปัญหาให้รถผมได้อย่างจริงใจน่ะครับ
และผมแฮปปี้กับศูนย์นิสสันมากกว่าฮอนด้าเยอะมาก ในแง่งานบริการ และ ช่าง

ไม่เข้าใจ เดี๋ยวนี้ทำไมซื้อกันที่ศูนย์บริการ งง.....ซื้อรถเพราะอยากใช้รถสิครับ ผมซื้ออิม มันก็มีแค่มอเตอร์อิมเมจที่เดียว
ทำไมถึงใช้ ผมใช้รถครับ ผมอยากครอบครองมัน รักมัน แค่นี้พอแล้ว อู่นอกเก่งๆเยอะ นิสสันอู่นอกเองก็มี

ถ้ามานั่งคิดแบบคุณนะ  ปวดหัวครับ นั่งรถเมล์ หรือแท็กซี่ไปดีกว่ามั๊ย ไม่ต้องคิดมากด้วย ไม่ต้องซ่อม ไม่ต้องเข้าศูนย์
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ที่บ้านใช้ Sunny Neo ตัวภายในสีเทาอยู่ครับ

อยากบอกว่าอืดมากกก ซดสุดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2016, 01:13:19 โดย AVANTGARDe' »

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถ้านั่งรอ ผมว่า nissan ดีกว่า to และ ho เยอะครับคนเต็ม 0 เลย ถ้าเป็นจ้าวตลาด
ตัวรถไม่ค่อยอยากจะพูดเท่าไรผมใช้นิสสันมา 4 คัน เดียวจะหาว่าผมลำเอียง

เพื่อผมทำ parts ให้ to ho ni การควบคุมคุณภาพเค้ารู้อยู่ว่าแต่ละค่ายเป็นยังงัย ตอนซื้อก็เลือกที่ไม่ใช่จ้าวตลาด
เพื่อนผมได้บอกไว้ว่า "เหมือนแกทำไข่๋ตุ๋นด้วยซึ้ง กับ ไมโครเว็ฟ ได้ไข่ตุ๋นเหมือนกัน แต่ความน่ากินมันผิดกัน"

ถามว่าผลกระทบแต่ละรุ่นเยอะไหม ใครซื้อล๊อทแรกๆไปก็ทำใจได้เลยว่ามันมี แต่จะมากหรือน้อย
ตอนนี้รถผมก็เบา่ะยุบ แต่เปลี่ยนใหม่แล้ว ส่วนอย่างอื่นรับได้ รุ่นเก่าๆก็มีปัญหาคงเยอะแต่เมื่อก่อนมันไม่ได้มี เน็ตให้เล่นไว้บอกว่ารถรุ่นไหนดีไม่ดี
มันก็ปากต่อปาก พอตอนนี้ ทั้งต๊อกๆ ทั้ง ภายในห่วยๆลดต้นทุน เครื่องสั่น ใช้โฟมแทนเหล็ก ตัวรองไม่ใช่ช่วงล่าง sport คนมันยังรู้ไปทั่ว

ถามผมว่ามันแย่ขนาดไหน ผมใ้ห้ความแย่ๆพอๆกันหมดแหละครับ  รถเพื่อผมถ่ายน้ำมันเครื่องที่ 0 h สองวัน จอดนิ่งๆ 1 วัน อีกวันไม่โทรตาม ไม่ถ่าย
ซ่ิิอมสีกันชนที่ t 3 อาทิตย์ ไม่โทรตามไม่เสร็จ รถที่ bigO โฆษณา โดยรวมแล้วผมว่า
อยู่ที่คนที่แก้ปัญหามากกว่าว่าจะทำให้ ลูกค้าพอใจขนาดไหน และลูกค้ามีการเปิดใจรับขนาดไหน

สิ่งที่ 0 ต้องการคือลูกค้าจำนวนมาก แต่สิ่งที่ลูกค้าต้องการคือความเอาใจใส่ และรวดเร็วพร้อมกับแม่นยำ ซึ่งมันเป็นสิ่งที่หาได้(แต่ยาก)
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ตั้งแต่ J32 มาไทยนี่

นิสสันเจริญผิดกับเมื่อก่อนลิบลับเลย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ลองไปดูบอร์ด accord ดิครับก็มีปัญหาไม่ต่างจากค่ายอื่น

ตั้งแต่ J32 มาไทยนี่

นิสสันเจริญผิดกับเมื่อก่อนลิบลับเลย

ถ้าย้ายไลน์ navara ไปโรงงานมิตซู ยอดขายจะดีกว่านี้ได้อีกครับ
เพราะ March พุ่งฉิว 3 พัน/เดือน เพราะลดการผลิต navara ป้อนไทยลง

แต่ปัญหา Nissan ก็ยังมีอยู่ คือความสัมพันธ์กับดีลเลอร์ยังไม่ค่อยจะดีเท่าไรนัก ญี่ปุ่นยังไม่กล้าลงทุนกับ network การขายและบริการมาก ๆ
พวก intensive ยังไม่ใจป้ำพอ

ปัจจุบัน เห็นเขาพยายามสร้างวิถีการทำงาน Nissan Way อย่างบ้าคลั่งในไทย ดูจริงจังพอควร แต่เราว่ามันน่าจะได้ผลกับคนที่อ่อนเยาว์กว่า
ถ้าหน่วยผู้บริหารที่ conservative มันค่อนข้างสวนทางกับการ cahllenge

ออฟไลน์ Blanco

• Jr. Member
  • **

แต่ ผมชอบเด็กสยามนะครับ :P
บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
แล้วแต่ศูนย์นะผมว่า ถ้าศูนย์ใหนไม่ดีก็ลองดูศูนย์บริการอื่นแทน แต่ศูนย์hondaอุดรธานี แย่มากๆ น้ำก็ไม่มีให้ ถามอะไรก็บอกไม่รู้ต้องไปถามช่าง ผมเอาhonda city zxไปซ่อมไฟส่องในรถเสีย,ที่จุดบุหรี่ไม่มีไฟเข้าและไฟกระพริบติดตลอด วันไปรับรถผมถามพนักงานว่าเปลี่ยนอะไรไปบ้างหรือว่าแค่ซ่อม ยังบอกไม่รู้ ไม่ใช่ช่าง ต้องไปถามช่างเอาเอง แล้วพอไปถามช่างว่าทำไมไฟกระพริบมันติดตลอดเกิดจากสาเหตุอะไร คำตอบช่างคือ อ๋อ มันเสีย!!!ผมเลยบอกว่ามันเสียเพราะอะไรครับแล้วทำไมถึงเสียได้เกิดจากปัญหาตรงใหน พอดีผมอยากรู้จะได้เป็นความรู้บ้าง ช่างตอบว่า ก็มันเสีย มันไม่ปกติ มันพัง มันมีปัญหา ผมคิดในใจว่ากูรู้แล้วว่ามันเสียแต่ที่กูอยากถามคือเป็นที่สายไฟหรืออะไรฟะ!!!!!!!!

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ขอแสดงความคิดเห็นตรงนี้ด้วยคนครับ เรื่องคุณภาพและบริการของศูนย์

เรื่องของนิสสัน ที่บ้านมีนาวาร่า ใช้มาได้ 7 เดือนแล้ว..
ผมเคยพูดไว้ในกระทู้เก่าหลายเดือนมาแล้ว ว่าการประกอบและวัสดุ ไม่ได้ดีไปกว่าฮอนด้าหรือโตโยต้าเลย.
รวมทั้งศูนย์บริการด้วย.. ผมขับรถเข้าไปจอด ไม่มีพนักงานมาต้อนรับอะไรเลย..
จนเดินเข้าไปในโชว์รูมเอง เขาจึงจะมาถามว่า ติดต่ออะไร..

ส่วนของฮอนด้านั้น.. การประกอบก็ไม่ได้ดีไปกว่าเท่าไหร่.. สรุปคือมันพอๆกันอ่ะครับ.. ไม่มีอันไหนประทับใจ
แต่ฮอนด้ายังยอมรับได้ตรงที่ศูนย์บริการเขามีการบริการที่ดีกว่า..

เป็นศูนย์บริการ ตจว. นะครับ.. แล้วตจว.เท่าที่ผมเข้ามาในโซนอิสานนะ.. โตโยต้าก็ยังดีกว่าทุกยี่ห้อ.
แต่เรื่องจุดด้อยพวกนี้ที่ีผมเล่ามา ผมไม่ได้ใส่ใจอะไรมาก เพราะผมมองที่การใช้งานรถมากกว่า
ไม่พอใจศูนย์ หมดประกันเมื่อไหร่ ค่อยเปลี่ยนอะไหล่ข้างนอกก็ได้

ปล. เป็นความคิดเห็นและประสบการณ์ส่วนตัวที่เจอมานะครับ.. 
ท่านอื่นอาจจะเห็นต่างได้..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ motion

อืม.....เท่าที่ใช้มานะ

x-trail T30 ผมซื้อมา 3 ปี(ก่อนหน้านั้นรถจอดค้างสตอกกลางแดดมาแล้ว 2 ปี) วิ่งไปสองแสนกิโลเมตร ที่เป็นปัญหาอย่างเดียวคือ ลูกปืนล้อหอนบ่อย เครื่องยนต์ยังไม่มีปัญหาอะไรทั้งสิ้น

march vl ซื้อมาครบ 1 ปีเมื่อวันที่ 10 ก.ค วิ่งไปสามหมื่นกิโลเมตร มีปัญหาที่ต้องเคลมคือ ผ้าเบรคหลังร้องตอนที่อุณหภูมิมันเย็น และเท่านั้นจริงๆ

ผมว่ารถจะทน จะดีไม่ดี มันอยู่ที่การดูแลรักษาด้วยครับ

เรื่องศูนย์.....ไอ้ที่ดีก็ดีใจหาย  ไอ้ที่จัญไรก็ไม่ยอมที่แก้ไข(หนองมน)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เท่าที่เจอมา ผมก็ยังมองว่าศูนย์ Toyota ดีที่สุดนะครับ (เทียบกับ Mitsubishi, Honda จากประสบการณ์ส่วนตัว)

แต่ถามหน่อยครับ ซื้อรถ หรือซื้อบริการหลังการขาย คุณต้องชั่งใจตัวเองครับ ว่าระหว่างรถ กับบริการหลังการขาย (รวมถึงราคาขายต่อ) อันไหนสำคัญกว่า

ผมหลงผิดครับ (ส่วนนึงมาจากที่บ้าน ตอนนี้ยังเจ็บใจไม่น่าเลยตู) คิดว่าบริการหลังการขาย กับราคาขายต่อสำคัญกว่าตัวรถ คือมันชั่ววูบ ผมเลยต้องทุกข์ทนกับสภาพน่าสมเพชอย่างตอนนี้ (วันไหนอารมณ์บ่อจอย ผม kickdown เกียร์ 3 แล้วก็ด่าไอ้คางคกมันเล่นๆ ว่า "เก่งจริง ึง งอนเดะ!" สงสัยถ้าเป็น CVT คงลาโลกตั้งแต่ 2 หมื่นโล)

ตอนนี้ได้แต่อดทน รอคนเอาไปใช้ต่อ (ซึ่งก็ไม่รู้เมื่อไร เพราะผมกำลังจะตกงาน (เรียนต่อ) คงไม่มีเงินซื้อรถใหม่ช่วงนี้แน่) เฮ้อ......

ปล. น้องคางคก ไม่ได้มี defect อะไรทั้งสิ้นนะครับ รถสวย งานประกอบ OK ไม่มีปัญหาอะไรเลย เพียงแต่ผมมันประเภทพอโดนคลุมถุงชนแล้วกระทืบเมียเท่านั้นเองครับ สาวก NCP92 อย่าโกรธกันนะครับ  ;D
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

จากความรู้สึกที่ไปศูนย์ Nissan แถว บ้าน เป็นศูนย์เล็กๆ ในซ.ลาดปลาเค้า

คือตอนแรกไม่คิดว่าศูนย์ครับ เล็กมาก ไม่หรูหราเท่าของโตโยต้า ฝั่งตรงข้าม ที่ใหญ่มากกว่า
ส่วน ฮอนด้า มันก็หรูหราตามรถจริงครับ

แต่ถ้าถามผมๆ ตลอดชีวิตผมไม่เคยเอารถเข้าศูนย์เลยครับไปซ่อมรถทีก็นั่งเก้าอี้พลาสติก
น้ำท่าอะไรไม่มีครับ ดังนั้นผมรับได้นะถึงจะไม่หรูหรา แต่ถ้าบำรุงรักษาเราได้จบครับ 
3 ปีหลังจากนั้น คงไม่เข้าแล้วครับศูนย์ เข้าอู่นอกเอา แต่ที่กลัวคือ อู่นอกที่ชำนาญนิสสัน มันมีไหมครับ
ผมไม่รู้จริงๆ ไม่เคยใช้ นิสสันเลย(เคยใช้แต่โตโยต้า)

แต่ผมปรึกษาพี่อู่ taxi ที่ซ่อมประจำ เขาบอกว่าถึงแม้ว่าเขาจะไม่ชอบเครื่อง สามสูบ ของน้องมีนา
เพราะรอบจะจัด แต่ถ้าให้เขาเลือกซ่อม ความทนทานของตัวถัง เขามั่นใจ น้องมีนามากกว่า
และ มีแต่คนบอกว่า อย่าเสี่ยงกับ Brio ถ้าชนด้านหลัง กระจกแตกแน่นอน ค่าซ่อมบาน

ผมคิดว่าสุดท้าย คงไปทางน้องมีนาครับ ที่เหลือคือ รอว่า Review Brio ของพี่จิมมี่ Brio จะดีแค่ไหน
และรอราคาของ almera ครับ แล้วคงจองทันทีครับ ;)

ออฟไลน์ vellcap

เรื่องศูนย์บริการ Honda ดีนั้น ไม่จริงอย่างรุนแรงเลยครับ
ห่วยขั้นเทพสำหรับคนต่างจังหวัดอย่างผมเลยล่ะครับ ทุกวันนี้จะเข้าเช็คอะไรที่ละเอียดๆ ผมต้องขับรถมาเกือบ 5 ร้อยกิโลเมตรเพื่อมาที่กรุงเทพครับ
ส่วนรถ Nissan นั้น สำหรับผมนะครับ ดีกว่า Honda ในเรื่องวัสดุ การประกอบ ส่วนพวกเครื่องยนต์ เกียร์ พวงมาลัย หรือ ช่วงล่างบางรุ่น ผมให้ Honda ดีกว่า
แต่ยังไงศูนย์ Nissan Chevrolet BMW Toyota Mitsubishi จังหวัดผมก็ยังดีกว่า Honda ล่ะครับ
ปล.มีเพื่อนป๊ามาบอกว่าศูนย์ Ford ก็ยังดีกว่า Honda อีก  ??? ???

แต่ยังไงผมก็ยังจะใช้ Honda ต่ออีกอยู่ดี ถ้ามันทำตัวได้ถูกใจผม ไม่น่าด่าแบบ Brio ถึงแม้มันจะมี Defect เยอะ แต่ถ้าได้ศูนย์ดีก็จบ
ผมจะเลิกใช้มันก็ต่อเมื่อ ผมหาศูนย์ดีๆไม่ได้ครับ

คุณ Yim ยังดีที่ได้รถไม่ถูกใจ แต่ไม่มี Defect และ ศูนย์ดี  ลองมาเจอแบบผมปวดหัวกว่าครับ รถถูกใจ แต่ Defect เพียบ + ศูนย์ห่วนนรก

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมว่ามันก็ไม่ได้แย่ แต่มันก็ไม่ได้ดี
Nissan Mania ทั้งหลายอย่าโกรธผมเลยนะครับ

ที่บ้านใช้ตั้งแต่ A31 และ A33
บ้านแฟนใช้ A32 และปัจจุบัน J32

ไอ้พวกรหัส A ทั้งหลายนี่ พาเข้าซ่อมทีบิลออกมาเหมือนขับรถตราดาวสามแฉกทุกที
มันไม่ได้จุกจิกอะไรมาก มีพาไปตายกลางทางบ้างบางครั้ง แต่อะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนแต่ละตัวมันแพงเอาเรื่องครับ
ส่วนการบริการ ผมลองใช้อยู่สองสามแห่ง ก็มาตรฐานพอรับได้ บางแห่งก็ไม่เก่งแก้ปัญหาไม่จบ
ผมก็หนีไปเข้าที่อื่นก็จบเรื่อง เพียงแต่ผมรู้สึกว่าช่างนิสสันทำงานตามตำรา ไม่ได้มานั่งคุยได้ว่า
ปัญหามันเกิดขึ้นที่อะไร ต้องแก้ยังไง แก้แบบนี้แล้วหายเพราะอะไร ประมาณนั้น

ส่วนเรื่องตัวรถก็อย่างที่บอกครับ ผมคิดว่าจุดเด่นของนิสสัน มี 3 เรื่อง (ความเห็นส่วนตัวครับ)
1. ไฟหน้า CSR ฮาโลเจน สว่างแบบไม่ต้องพึ่งพาซีนอน และสว่างแบบไม่เกรงใจคู่แข่งเลย
จนปัจจุบันก็ไม่เห็นมีใครตามทันเรื่องไฟหน้าซะที

2. แอร์เย็นฉ่ำ ขึ้น Nissan ทีไรยิ้มไว้ก่อนเลยว่าแอร์เย็นแน่นอน ไม่ว่าจะเป็นแท็กซี่เก่าโทรมแค่ไหนก็ตาม

3. ภาพลักษณ์ของรถ ที่มักออกมาดูภูมิฐาน เรียบร้อย สุขุม ขับแล้วก็สบายดี แต่มันไม่ใช่รถที่ขับสนุก
และเอามันส์ไม่ค่อยได้ เร่งก็ไม่ค่อยไป กินน้ำมันมากกว่าชาวบ้าน เกาะถนนก็ไม่ได้มั่นใจมากเท่าไหร่

เสาร์/อาทิตย์ที่ผ่านมา ผมเช่ารถ March 1.2E เกียร์ CVT ขับในเชียงใหม่และขึ้นเขาบ้าง
พูดตรงตรงว่าไม่ประทับใจเลย และไม่คิดจะหันกลับไปมองรถรุ่นนี้อีก เกียร์ออโต้ทำงานผิดปกติวิสัยสุดสุด
ผมไม่แน่ใจว่าเป็นปัญหาเฉพาะคันหรือเปล่า เพราะรถก็เพ่ิงวิ่งไป 2,400 กม. เท่านั้น
แต่มีอาการเหยียบคันเร่งลงไปแล้วไม่ยอมเร่งความเร็ว รอบค้างอยู่ 2000-3000 รตน.
ผมเข้าใจนะครับว่านี่รถ CVT จะให้รอบกวาดแบบเกียร์อัตโนมัติทั่วไปคงไม่ใช่
แต่นี่เหยียบจนจมก็ไม่ค่อยจะยอมเร่ง ต้องกดกันแทบมิดจริงจริงถึงจะได้ทดอัตราทดขึ้นไป

อาการมายิ่งแย่อีตอนขึ้นดอยสุเทพ และดอยอินทนนท์ ที่ถ้าอยู่เกียร์ D และไม่ใช่ Mode Sport
วิ่งขึ้นทางชัน กดคันเร่งจมมิด เกียร์ก็ยังทิ้งไว้ที่ 2000-3000 รอบนั่นแหละ ไม่ยอมทดขึ้นไป
ความเร็วช้าลงจนเหลือแค่ 40 กม./ชม. ก็ไม่เร่งอะไร จนต้องดึงลงมา L ด้วยตัวเอง
แถมในจังหวะเร่งขึ้นทางชันที่กดไว้เพียงครึ่งคันเร่ง เกียร์ยังมีอาการกระตุกสั้นสั้นตลอดเวลา
ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไม March มันเป็นไปได้ขนาดนี้ ขับไปแล้วยังคิดในใจขึ้นมาเลยว่า
นี่ถ้าเราเช่า Brio มาจะมีความสุขกว่านี้มั้ยหว่า เพราะเบาะ Brio ก็คงนั่งสบายกว่านี้
เครื่อง L12A ก็แรงกว่า HR12DE นี้ แถมการทรงตัวและพวงมาลัยทำท่าจะทำมาให้ขับสนุกกว่าอีก

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
March นี่ เรื่อง kickdown ยากนี่จริงครับ

เวลาจะแซง ยอมรับว่าลุ้น ส่วนนึงอาจเพราะ CVT มันสัมผัสแรงดึงไม่ค่อยได้ อีกส่วนนึงคือ คันเร่งกว่าจะกวาดถึง 4000-4500 รอบ ต้องออกแรงกระทืบพอควร (เมื่อเทียบกับ Vios ที่ผมเอานิ้วเขี่ย ก็กวาดไป 3500 รอบเข้าไปแล้ว วางฝ่าเท้ามันก็ไป 4000 รอบ เมื่อรวมกับอาการหน่วงของคันแร่งไฟฟ้า มันก็ทำให้ผมเมารถได้เป็นอย่างดี)

แต่ขึ้นเขาผมยังไม่เคยลองครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

March นี่ เรื่อง kickdown ยากนี่จริงครับ

เวลาจะแซง ยอมรับว่าลุ้น ส่วนนึงอาจเพราะ CVT มันสัมผัสแรงดึงไม่ค่อยได้ อีกส่วนนึงคือ คันเร่งกว่าจะกวาดถึง 4000-4500 รอบ ต้องออกแรงกระทืบพอควร (เมื่อเทียบกับ Vios ที่ผมเอานิ้วเขี่ย ก็กวาดไป 3500 รอบเข้าไปแล้ว วางฝ่าเท้ามันก็ไป 4000 รอบ เมื่อรวมกับอาการหน่วงของคันแร่งไฟฟ้า มันก็ทำให้ผมเมารถได้เป็นอย่างดี)

แต่ขึ้นเขาผมยังไม่เคยลองครับ

แต่ Brio ขับมันจริงครับ ยอมรับเลย แรง สะใจดี
แต่ความประหยัด ผมว่าน้องมีนาน่าสนใจกว่าครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ศูนย์บริการต้องดูเป็นที่ๆไป อย่างนครนายกผมให้ฮอนด้าชนะเลิศทุกอย่าง

- ศูนย์ฮอนด้าช่างทำงานดี มุมพักผ่อนลูกค้าก็โอเค พนักงานบริการก็ดีเอารถเข้าไปปุ๊บวิ่งมาถามเลยว่าติดต่อเรื่องอะไร ไม่ปล่อยให้ลูกค้ายืนงง มีบริการทำความสะอาดภายนอกและภายในซึ่งสะอาดใช้ได้

- ศูนย์นิสสันช่างทำงานดี มุมพักผ่อนลูกค้าห่วยได้โล่ มีชุดโซฟาเน่าๆอยู่1ชุด นั่งลงไปแล้วกลัวมันหักจริงๆ ทีวี14นิ้วรุ่นโบราณภาพไม่ชัด มีน้ำเปล่ากับกาแฟให้กิน พนักงานบริการแบบงงๆหน่อยเพราะส่วนมากช่างมารับรถเอง บางทีเอารถไปจอดต้องไปเรียกพนักงานมาเอง ไม่มีบริการทำความสะอาดรถให้

GreenG

แอบ ซีเครียดนิดนึง จริงๆที่บ้านผม ไม่ค่อยอยากให้ออก Eco car

เขาให้เลือกระหว่าง Avanza Tilda Jazz Altis 1.6

ผมไม่ชอบ(เพราะมันไม่ได้ประหยัดกว่าคันเดิมเลย) อยากได้คันเล็ก ประหยัดน้ำมันที่สุด แต่วิ่งได้ทั่วไทย

สุดท้าย ก็ยอม ดีใจจัง :D