ผู้เขียน หัวข้อ: มาเล่าประสบการณ์ ไปทดลองขับ CRUZE 1.8LTZ  (อ่าน 7360 ครั้ง)

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
มาเล่าประสบการณ์ ไปทดลองขับ CRUZE 1.8LTZ
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 20:28:21 »
ตอนแรกผมกะจะไปลอง CRUZE 2.0 LTZ  ดีเซล

แต่ศูนย์ไม่มี 2.0 ให้ลอง มีแต่ 1.8 เบนซิน

แรกพอเข้าไปในรถ ผมชอบภายในของรุ่น LTZ มากเลย สีดำตัดกับสีส้ม

เซลบอกว่า ถ้าเอารีโมทไว้ในรถ ปิดประตู แล้วรถก็จะเตือน ผมก็ลองทำดูมันเป็นเสียงแตร ดังเป็นจังหวะ 2 ให้เรารู้ว่ารีโมทอยู่ในรถ

ผมว่าเสียงแตรของ CRUZE เพราะดี นุ่มๆ ไม่มีแหลมเลย

เบาะหนังค่อนข้างแข็งจริงๆ เสียงปิดประตูก็ดังแปลกๆ  ผมเริ่มสตาร์ทออกจากโชว์รูม ก็มาสังเกตุว่าเค้าย้ายไฟเลี้ยวกับก้านปัดน้ำฝนแล้ว

เริ่มออกตัวแบบกดมิดเลย รู้สึกได้ถึงกำลังของเครื่องยนต์ 1.8 ดึงหลังติดเบาะเลย เสียงเครื่องยนต์ดังมากเวลาลากรอบสูง ๆ เหมือนรถแต่งเลย

ช่วงล่างผมว่าทำได้ดีเลยนะ นิ่งใช้ได้เลย การเก็บเสียงในห้องโดยสารดีพอสมควร

เซลบอกว่าตัว 1.8 LTZ จะเหมือนกับ 2.0 LTZ ทุกอย่าง ต่างกันที่ เครื่องอย่างเดียว

ยังไงผมก็ยังอยากลอง 2.0 ดีเซล การตอบสนองคงจะต่างกันพอสมควร...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2011, 20:30:04 โดย diow_1991 »

ออฟไลน์ Nookkiez

Re: มาเล่าประสบการณ์ ไปทดลองขับ CRUZE 1.8LTZ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 21:18:15 »
ที่บอกว่าย้ายไฟเลี้ยวกับที่ปัดน้ำฝนนี่คือยังไงหรอครับ

คือของผมไฟเลี้ยวอยู่ด้านขวาแล้วที่ปัดน้ำฝนอยู่ด้านซ้ายอ่ะครับ เหมือนกันหรือเปล่าครับ หรือที่บอกว่าย้ายแล้วคือมันสลับฝั่งกันแล้ว
Test ..

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
Re: มาเล่าประสบการณ์ ไปทดลองขับ CRUZE 1.8LTZ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 21:39:01 »
คือรถ Chevrolet ปกติไฟเลี้ยวอยู่ฝั่งซ้ายที่ปัดน้ำฝนอยู่ฝั่งขวา แต่ Cruze เป็นรุ่นแรกที่ไฟเลี้ยวอยู่ฝั่งขวาที่ปัดน้ำฝนอยู่ฝั่งซ้ายเหมือนรถญี่ปุ่นทั่วไปแล้ว

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 22:15:33 »
มองๆ ใว้เป็นตัวเลือกเหมือนกันครับ สำหรับรถคันแรก ;)

ออฟไลน์ tommyr28

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 22:58:50 »
จะบอกว่าไปลองมาแล้วเหมือนกัน น่าใช้มากๆ ขอเวลาเก็บเงินสักพักครับ  :)
**Neo Club 1.8 Sedan**

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 23:19:24 »
คือรถ Chevrolet ปกติไฟเลี้ยวอยู่ฝั่งซ้ายที่ปัดน้ำฝนอยู่ฝั่งขวา แต่ Cruze เป็นรุ่นแรกที่ไฟเลี้ยวอยู่ฝั่งขวาที่ปัดน้ำฝนอยู่ฝั่งซ้ายเหมือนรถญี่ปุ่นทั่วไปแล้ว

เมื่อก่อน Chevy ไฟอยู่ซ้าย ปัดน้ำฝนอยู่ขวา เหมือนรถยุโรปหลายๆ ยี่ห้อครับ ถ้าไม่ชินก็มึนเหมือนกัน จะกดไฟเลี้ยว ดันไปปัดน้ำฝน อะไรแบบนี้

เมื่อก่อนตอนหัดขับ Volvo 940 ผมก็มั่วประจำ 555 ;D
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 23:28:25 »

อ่อครับ  ผมก็คิดว่าเขาเพิ่งย้ายในล็อตนี้ -*-

Test ..

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 00:12:56 »
เมื่อก่อนนี้ chevy ในไทยมีรุ่นเดียวไฟเลี้ยวขวา-ปัดน้ำฝนซ้ายคือเจ้ากระบะcoloradoอ่ะ นอกนั้นเป็นแบบรถยุโรปกันหมด

ออฟไลน์ denSM

• Jr. Member
  • **
    • webgamethailand
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 08:29:01 »
ผมก็ได้ไปยืมรถมาขับเหมือนกันครับ ผมอยากลอง 1.8 เบนซินแต่ไม่มีให้ลอง เลยได้ลอง 2.0 ดีเซลแทน  ;D

ต้องยอมรับว่าเครื่องดีเซลขับมันมาก ผมเอาไปขับเล่นเสียจนทางเชฟต้องโทรมาตามว่าจะคืนรถกี่โมง แต่รถที่ผมลองเป็นเกียร์ออโต้และมีข้อสังเกตุคือมีความรู้สึกเหมือนเวลาเปลี่ยนเกียร์มันจะหน่วงนิดนึงแต่ก็ไม่มากนัก และเวลากลับรถเหมือนผมจะได้ยินเสียงเอี้ยดๆจากล้อรถซึ่งเข้าใจว่าน่าจะเป็นเพราะยางครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 11:22:42 »
สำหรับความเห็นส่วนตัวผมนะ
สำหรับอัตราเร่งของ 1.8 ผมว่า เกียร์ 1 มันถ้าเหยียบจมจะตื้อนะนะครับ รอบขึ้นแต่ความเร็วไม่มา น่าจะเหมาะกับไว้ขึ้นเขา

เบาะหนังของ Cruze แข็งครับ  ถ้ารุ่นที่เป็นเบาะผ้า นุ่มดีใช้ได้เลย

2.0 diesel ผมว่ามันต้องรออะ  ถ้า Focus TDCI มันกว่าเยอะเลย  เกียร์เค้าช่วยได้เยอะ

ออฟไลน์ raulowen

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 22:41:39 »
รอนิดหนึ่งเดี๋ยวก็ถึง Full Review จากพี่จิมแล้ว