ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นครับ+++รถสำหรับใช้งาน 130กิโล/วัน+++  (อ่าน 11274 ครั้ง)

ออฟไลน์ chm0117

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ เพิ่งลงทะเบียนแต่เข้ามาอ่านได้ซักพักแล้วครับ
ปัจจุบันใช้  City Type Z มา 8 ปีแล้ว สมัยก่อนที่พักกับที่เรียน/ที่ทำงานไม่ไกลมาก ไมล์แค่ 8x,xxx โล
ปัจจุบันได้ที่ทำงานที่ใหม่ ขับไปกลับรวมวันละ 130 โล (ปิ่นเกล้า-สมุทรสาคร)
รถคันปัจจุบันเติมน้ำมันสัปดาห์ละ 2000 บาทได้ ส่วนแฟนใช้ Vios ตัวก่อนโฉมปัจจุบัน
ตอนนี้วางแผนซื้อรถใหม่อยากได้รถที่ปลอดภัย+ประหยัดกว่าเดิม งบที่คิดไว้ ดาวน์300K+/- ผ่อนได้ถึง 20Kกลางๆ
วางแผนจะใช้รถประมาณ 8 ปี ที่คิดไว้อยู่มี

1. Prius ดูระบบความปลอดภัยค่อนข้างดี+ประหยัด ชอบภายใน แต่ไม่แน่ใจเรื่องปัญหา+การบำรุงรักษาระยะยาวเนื่องจากใช้งานค่อนข้างเยอะ

2.Camry 2.0 ราคาใกล้เคียง prius ใหญ่กว่า สวยกว่า แต่คงไม่ประหยัดแน่ๆ ถ้าซื้อป้ายแดงไม่อยากเอาไปติดแก๊ส
เลยมีอีกความคิดนึงว่าซื้อมือสองปีประมาณ 2008 แล้วไปติดแก๊สดีไหม (จริงๆก็มองๆ accord กะ Teana ด้วยแต่ค่อนข้างมั่นใจกะ Camry มากกว่าถ้าเอาไปติดแก๊ส+ศูนย์)

3.กระบะยกสูง อันนี้เป็นความชอบส่วนตัว+ที่บ้านมีที่ ตจว ทำสวนเป็นงานอดิเรก บางครั้งผลไม้ออกเยอะเกินก็มีขนไปขายบ้าง
ที่ดูไว้ก็มี Triton Plus 2.5 A/T แต่ไม่รู้ว่ากินหรือเปล่าเห็นในบอร์ดบอก 10-12โล/ลิตร อีกอัน Vigo prerunner 3.0 A/T อันนี้ชอบภายใน แต่ไม่ค่อยแน่ใจเรื่องช่วงล่าง+เบรค ไม่รู้ว่ากินน้ำมันหรือไม่

4.Altis 1.8 อันนี้คิดไว้ตอนแรกสุด+/-กะเอาไปติดแก็ส(แต่ที่บ้านไม่เห็นด้วยอย่างแรง ไม่ชอบติดแก๊ส) แต่เนื่องจากกิเลสเลยไปอยากได้ข้อ 1+2 แทน

ตอนนี้ใจไปทาง Prius มากสุด แต่ยังกังวลเรื่องปัญหาระยะยาว ปกติเป็นคนไม่ค่อยดูแลรักษารถดีเท่าไหร่ มีแค่เอารถไปเข้าศูนย์ตามระยะ ขับความเร็วไม่ค่อยเกิน 120 (100 เป็นส่วนใหญ่ ขับตามๆกันไป) คนนั่งส่วนมาก นั่ง1-2คน มากสุดคง 4 คนรวมคนขับ(ไม่บ่อย) ทุกวันนี้เวลาว่างก็นั่งคิดทุกวันเลย จนแฟนว่าหมกมุ่น 555 ใจจริงอยากได้ 1หรือ2 ตามด้วย 3 แล้ว 4 แต่ถ้าเลือก 3,4 ก็จะได้มีเงินเก็บเยอะขึ้น แต่อีกใจก็คิดว่าอยากให้รางวัลกับชีวิตบ้าง  :D :D :D

ถามความเห็นเพื่อนสมาชิกครับ เป็นคุณตัวเลือกไหนเหมาะสมสุด
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ปล. ออกแนวพรรณนาเยอะหน่อยเพราะค่อนข้างคิดมาก+ไม่รู้จะปรึกษาใคร ขอบคุณที่อ่านนะครับ :-*

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: ขอความเห็นครับ+++รถสำหรับใช้งาน 130กิโล/วัน+++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 00:35:21 »
Skoda Yeti ครับ
H.

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: ขอความเห็นครับ+++รถสำหรับใช้งาน 130กิโล/วัน+++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 00:41:28 »
เชียร์พรีอุสครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 00:42:49 »
วิ่ง 130 กิโล ที่ความเร็วสูงเสียส่วนใหญ่ ??

hybrid ไม่ใช่ตัวเลือกที่น่าจับจองเท่าไรนะครับ เพราะระบบแทบจะไม่ได้ทำงานเลย แถมจะเป็นตัวถ่วงเปล่าๆ (น้ำหนักแบต)

รถกระบะยกสูง คงไม่ใช่ตัวเลือกที่เหมาะนัก สำหรับคนขับรถทางไกล ความเร็วสูง เพราะมันเสี่ยงต่อการเสียการทรงตัวเยอะกว่ารถเตี้ยๆ ทั่วไป (เส้นสมุทรสาคร ฝนตก ถนนลื่น มันปลาเยอะ)

รถติด CNG .. ถ้าเส้นทางที่ใช้วิ่งไปทำงาน มีปั๊ม (ที่สามารถเติมได้ ไม่ต้องต่อแถวนาน แล้วคุณก็ต้องเผื่อเวลาด้วย เพราะเติมนาน เดี๋ยวสาย) ก็สามารถเลือกได้ครับ

ความปลอดภัยสูง รถติดแกส ไม่ว่า L หรือ N ปลอดภัยสูงครับ

แนะนำอีกตัวเลือกนึงครับ
.
.
.
.
Ford Focus ดีเซลล์  เกาะถนน ประหยัดน้ำมัน และราคาอยู่ในระดับที่เข้าถึงได้ง่าย ศูนย์บริการอยู่ในระดับการพัฒนาที่ดีขึ้น

ปล. แก้ไขราคาแล้วคับ ปล่อยไก่เต็มห้องเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2011, 21:47:30 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 01:01:00 »
Prius. ครับ ชัวร์สุด

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 01:32:34 »
แนะนำทางเลือกที่ไม่รู้จะเป็นไปได้ไหม
คือ หาหอใกล้ๆที่ทำงาน เพราะมันก็ไกลพอสมควร เดือนๆ นึงเอาค่าน้ำมันมาจ่ายค่าหอหรูๆสบายๆ (8000) อาจจะกลับบ้านอาทิตย์ละ ครั้ง/2ครั้งแทน 
ไม่ต้องตื่นเช้า/กลับดึกด้วย  คุณภาพชีวิตอาจจะดีกว่า
^^'

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 01:42:46 »
ผมก็เลือกเหมือนคุณ 911turbo ครับ

ด้วยเพราะ
1.โสด
2.ต้องการอยู่ส่วนตัวจากครอบครัว
3.ขี้เกียจตื่นเช้า ต้องนั่งอยู่ในรถติดแหง่ก 2 ชั่วโมง
4.ค่าหอพัก+ค่าสุขภาพชีวิตที่ดีขึ้น = ค่าผ่อนรถ
5.คุณมีรถใช้อยู่แล้ว นานๆ วิ่งไกลที
6.รถในฝันยังมาไม่ถึง

ถ้ามีครบ 6.ข้อนี้ จัดไป หอพัก สบายๆ + คลิก i งามๆ อีกคัน 555+

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 04:42:53 »

Ford Focus ดีเซลล์ ราคาแปดแสนกว่าบาท(เริ่มต้น) เกาะถนน ประหยัดน้ำมัน และราคาอยู่ในระดับที่เข้าถึงได้ง่าย ศูนย์บริการอยู่ในระดับการพัฒนาที่ดีขึ้น

Focus 2.0 TDCI (Diesel) อันนี้ราคาอยู่ที่ 1ล้าน+ ครับ
ส่วนตัวที่ว่ามา จะเป็น 2.0 เบนซิน  849,000 ครับ
สมรรถนะและการประหยัดน้ำมันด้อยกว่าตัวดีเซล พอสมควรครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 07:35:00 »
ดูจากลักษณะการใช้งานแล้ว

- Tiida 5ประตู ตัว1.6 ก็น่าสนใจนะครับ
แตกต่างกับรถที่มี เพราะเป็น5ประตู ได้ความอเนกประสงค์
ประหยัดสมตัว ติดแก๊สก็ได้ ยิ่งประหยัดเขาไปอีก
เรื่องค่าตัว ถูกกว่ารถที่เป็นตัวเลือกคุณด้วยครับ

- Altis CNG น่าจะเหมาะกับคุณเหมือนกัน
เพราะดูท่าทาง คุณคงไม่ได้เน้นการขับขี่ที่จี๊ดจ๊าดเท่าไหร่
เน้นไปที่ความคุ้มค่า และประหยัด
ติดแก๊สจากโรงงาน+ได้ประกันและความมั่นใจ ผมว่าน่าจะดีครับ

เพราะถ้าคุณขับไม่เร็ว ยังไงๆก็ขับไม่เกิน 140 ผมคิดว่าไม่มีความจำเป็นเลย
ที่จะต้องใช้ 1.8 ครับ
ขนาดผมขับรถเร็วๆ ผมไปลองขับ 1.6 ก็ประทับใจแล้ว
ติดปัญหาที่่ค่าตัวค่อนข้างสูง
แต่ดูจากการใช้งานของคุณ คุณวิ่งเยอะ แปปเดียวก็คุ้มแล้วล่ะ

- New city ไปเลย
เพราะเห็นคุณใช้ City ตัวเดิมอยู่แล้ว
อยากบอกว่า ตัวใหม่ ประหยัดกว่า ขับดีกว่า แรงกว่า
และคุณเองก็คุ้นเคยกับยี่ห้อนี้อยู่แล้ว คงหาศูนย์ที่คุณชอบได้ง่ายๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 07:35:36 »
เชียร์ข้อ 2 ครับผม ในเมื่ออยากให้ราววัลกับตัวเองแล้วล่ะก็ เอาหรูๆหน่อยดีกว่าครับ มือสองนี่แหละครับหาสภาพดีๆแล้วเอามาติด LPG แหล่มเลยครับ แต่ถ้าอยากได้รางวัลที่ใหญ่ๆหน่อยก็เอาป้ายแดงครับ เพราะดอกเบี้ยมือสองแพงมากอีกทั้งยังบวก Vat 7% แต่ถ้าอยากได้มือสองเพื่อ savecost ล่ะก็

1. ซื้อเงินสด คงไม่ได้เห็นว่ามี 300000
2. ดาว์นเยอะๆ 300000 คงพอช่วยได้เยอะอยู่
3. หาซื้อดาว์นมาผ่อนต่อ จะประหยัด 7% ได้อีกเยอะยังมีดอกเบี้ยตามสัญญาเดิม แค่เปลี่ยนสัญญาเป็นชื่อเราค่าดำเนินการนิดหน่อย ผมว่าน่าจะหาไม่ยากเกินไปนัก กระจายข่าวตามคนที่รู้จัก แล้วก็ลองเข้าบอร์ดแคมรี่ดูผมว่ามีอยู่แล้วพวกขายดาว์น

ลองหาดูก่อนครับ ขอให้โชคดีได้รถที่ถูกใจเป็นรางวัลชีวิตนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 08:01:00 »
เลือกพรีอุสครับ ถ้าอยากได้ประหยัดน้ำมันครับ พรีอุสมันจะพิเศษกว่ารถไฮบริดทั่วไป ตรงที่มันออกมาเฉพาะ ไม่ใช่แบบคัมรี่ไฮบริด แม้ขับทางไกลก็ยังประหยัดน้ำมันอยู่ประมาณนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2011, 10:33:02 โดย prai »

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 08:33:20 »
ผมกลับเชียร์ ALTIS 1.8 มากกว่า
เพราะรถเดิมๆ ไม่ติดแก๊ส ถ้าวิ่งเนียนๆ มันไปได้เยอะมากเลยนะครับ
เพื่อนผมอยู่ลาดหลุมแก้ว ขับมาแถว บางบ่อ ทุกวัน
ถ้าคุณขับเนียนๆ เต็มถังวิ่งได้ประมาณ 800 โลเลยทีเดียว

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 08:51:39 »
prius ครับ

เลือกรถที่ชอบดีกว่า  กะใช้ 8 ปีปัญหาหนักๆคงยังไม่เกิดนัก

ทางไกลยาวๆไปอ่านในคลับ prius ก็เห็นประหยัดกันใช้ได้อยู่นะ

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 09:06:12 »
ย้ายไปอยู่ใกล้ที่ทำงานดีว่าไหมครับแล้วค่อยขยับขยาย ;)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 09:10:36 »
ให้คะแนนอัลติส1800ครับ เห้นว่าไม่ค่อยบำรุงรักษาเท่าไหร่แบบนี้ช่วงล่างคานบิดของมันมีชิ้นส่วนให้เสียน้อยกว่า ยิ่งไม่ค่อยเร็วเท่าไหร่เรื่องเกาะถนนไม่น่าจะเป้นประเด็นมากนักแบบนี้ช่วงล่างอัลติสพอเพียงแล้วครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Nontpavich

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 09:43:01 »
camry ขับสบายที่สุดครับ
รับตรวจคอนโดอย่างละเอียดมาตรฐานสูง ราคามิตรภาพ เริ่มต้นที่ 1500 บาท

PM มาสอบถามได้ครับ หรือ โทร. 0897711660

Facebook page : Condo Phd. ตรวจรับคอนโดโดยผู้เชี่ยวชาญ
http://alturl.com/8y39n

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 10:00:17 »
กะบะ ไปเลยครับไปลองขับแล้วจะชอบกว่าเก๋ง ทำงานไกลๆด้วย แถมแถวๆันั้น บางวันน้ำท่วมเป็นเปลี่ยนรถเป็นเรือเกลืออีก กะบะยกสูงท่าจะเหมาะกว่า
ถ้าไม่ได้ไปไหนต่อไหนกันที่ละ 4 - 5 คนเอาแค่ cap  ก็พอแล้วครับ ภาษีต่อปีถูกกว่า 200% 4d 2.5L

ค่า maintenance ต่ำกว่าเยอะครับ แถมแรงดึงมีมากกว่าเก๋งอีก ตามข้อสาม ก็ทำได้โดยสบายไม่ต้องกลัวรถพัง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ roomno9

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 10:27:31 »
แนะนำหารถที่ประหยัดน้ำมันเป็นหลัก โดยที่ไม่ต้องไปติดแก๊สเลยครับ

ส่วนผม ขับรถไปทำงาน ลำปาง-ลำพูน (รวม 150 กิโลเมตร) ทุกวัน ใช้ Tiida 1.8HB ตัวท๊อปอยู่ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 11:29:00 »
Prius น่าจะโอเคสุด ถ้าสามารถจ่ายค่าตัวได้โดยไม่เดือนร้อน แล้วทาง Prius รับประกันแบต 10ปี ซึ่งคุณใช้แค่8ปี ไม่น่าจะเป็นปัญหา

อีกตัวเลือก Lancer CNG จะได้เก็บเงินส่วนต่างถึง 400,000 เป็นค่าเติมน้ำมันน่าจะพอสำหรับ 8ปีด้วยซ้ำไป
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 11:32:53 »

Ford Focus ดีเซลล์ ราคาแปดแสนกว่าบาท(เริ่มต้น) เกาะถนน ประหยัดน้ำมัน และราคาอยู่ในระดับที่เข้าถึงได้ง่าย ศูนย์บริการอยู่ในระดับการพัฒนาที่ดีขึ้น

Focus 2.0 TDCI (Diesel) อันนี้ราคาอยู่ที่ 1ล้าน+ ครับ
ส่วนตัวที่ว่ามา จะเป็น 2.0 เบนซิน  849,000 ครับ
สมรรถนะและการประหยัดน้ำมันด้อยกว่าตัวดีเซล พอสมควรครับ

อ้าว 55+ หน้าแตก แต่เอาเป็นว่า ราคาก็ถูกกว่าพริอุสนิสนึง ชิมิ

ออฟไลน์ Mr.Genie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 12:06:16 »
ถ้าวิ่งเส้นสมุทรสาคร ต้องถามว่ามีเข้าตรอกซอกซอยไหม? ถ้ามี กระบะเป็นคำตอบสุดท้ายครับ
แบบว่าถนนบริเวณนั้น ลุ่มน้ำเค็ม หลุมเยอะ พื้นยุบแยะ  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2011, 12:10:00 โดย Mr.Genie »

ออฟไลน์ dorakun

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 13:13:07 »
ตามความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ
จริงๆก็อยากให้เลือกพรีอุสนะครับเหตุผลก็ตามที่หลายท่านบอกมา
แต่พอได้อ่านว่าวิ่งแถวสมุทรสาครผมเลยอยากให้มองไปที่กระบะมากกว่า

ส่วนเหตุผลก็คือถ้าวันไหนฝนตกหนักแถวนั้นน้ำท่วมครับ
รถเก๋งมีบ่อยไปที่จอดเสีย ถ้าเป็นกระบะก็สบายเลยครับลุยได้สบาย
ถ้าจะมองเรื่องประหยัดด้วยก็ลองดูไทรตันตัวติดแก็สไหมครับ
ผมว่าน่าจะตอบโจทย์ได้ดีเลยครับ....แต่ถ้าไม่ชอบกระบะ

ถ้าบอกว่าอยากให้รางวัลกับชีวิต...อันนี้ไม่ยากครับ
ใจคุณอยากได้คันไหนก็ซื้อเลยครับ ไม่ต้องสนใจคำพูดใคร
เพราะในเมื่อเป็นรางวัลชีวิต ดังนั้นเราก็ต้องเลือกที่ใจเราชอบเลยครับ

ออฟไลน์ chm0117

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 13:58:12 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

จริงๆที่ไม่ได้ไปกลับเพราะไม่ได้โสดครับ เหอๆ ต้องกลับไปทำการบ้าน เอ้ย ไม่ใช่อย่างนั้น
อยู่ที่นี่ไม่ค่อยมีอะไรทำด้วยครับ ปกติอยู่ กทม ไปออกกำลังกายบ่อย 2-3ครั้ง/wk

เส้นทางที่ขับเป็นทางยกระดับ ปิ่นเกล้า-นครชัยศรี เพชรเกษม พระประโทน-บ้านแพ้ว
เส้นทางหลังกำลังทำทางอยู่ คงเสร็จปีหน้า

ใจตอนนี้เอนไปทาง Prius ครับ กังวลเรื่องการบำรุงรักษาระยะยาวน่ะครับ
ถ้าตัดสินใจได้คันไหนเดี๋ยวจะเอามารีวิวให้ฟังครับ

ออฟไลน์ upon thames

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 15:46:11 »
ขับรถเยอะแบบนี้เป็นผมแนะนำติดแก๊ส LPG ก่อนเป็นอันดับแรกครับ
ผมใช้รถประมาณวันละ 120 กิโล เหมือนกัน รถผม Civic Dimension หลังจากเอาไปติดแก๊สแล้ว  ไม่อยากเอา Vigo มาใช้เลย
คิดอยากจะซื้อรถเก๋งใหม่แต่ทำใจจ่ายค่าน้ำมันไม่ได้แล้วอ่ะ  :-\

ก่อนหน้าติดแก๊ส ผมจ่ายค่าน้ำมันประมาณเดือนละ 7000 - 8000 แต่พอติดแก๊สแล้วจ่ายค่าแก๊ส ประมาณ 2000 กว่าบาท

เห็นส่วนต่างไหมครับ เดือนละ ประมาณ 5000 ที่เหลือมันก็เยอะอยู่นะ วิ่งไม่กี่เดือนก็คืนทุนค่าติดแล้ว

ออฟไลน์ theephan

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 17:42:45 »
ขอแสดงความเห็นนะครับ เพราะเป็นประสบการณ์ตรง
ผมมีPrius แต่คนที่ใช้ประจำเป็นแฟนผมครับ ขับอย่างน้อยวันละ130โล ก็ประหยัดอย่างที่ทุกท่านว่ามานะครับ แม้จะเป็นทางไกล
ใช้มา 4 เดือน แฟนผมขับไม่เกิน110 กินน้ำมัน24-26KM/L สัปดาห์นึงใช้น้ำมัน1,000นิดๆครับ
แต่ก็มีข้อเสียนะครับเจ้ารถคันนี้
 - ค่าตัวแพง เกินกว่ารถคลาสเดียวกัน(ไม่นับแบต+เทคโนโลยี) 300,000-400,000 บาท เอาเงินส่วนต่างไปใช้เติมน้ำมันได้หลายปี
 - รถค่อนข้างอืดครับ เพราะเป็นรถเน้นประหยัดน้ำมัน (แต่เดี๋ยวนี้ชินแล้ว) ผมเป็นคนขับรถเร็วอึดอัดมากครับช่วงแรกๆ แต่พอชินแล้วก็ขับแข่งประหยัดกับแฟนครับ (มันเป็นรถเปลี่ยนนิสัย)
แต่ไม่ถือเป็นข้อเสียทั้งหมดนะครับ เพราะมันก็มีโหมดให้เลือกอยู่ (อยากแรงเลือกได้ครับ)
 - ตัวรถเก็บเสียงไม่ค่อยดี (หรือรถมันเงียบก็ไม่ทราบนะครับ) แต่ก็โอเคครับ เพราะคันเก่าเป็นYaris

ตอนนี้กำลังจะ20,000โล ถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งแรกเกือบ3,000บาทครับ เดี๋ยวครั้งต่อไปที่จะถึงจะลองเปลี่ยนมาใช้น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ดูครับ(10,000โลเหมือนกัน) ว่าค่าใช้จ่ายจะต่างกันมากไหม

แนะนำทดลองขับก่อนดีกว่านะครับ ทุกคันที่เราสนใจนั่นแหล่ะ แล้วเลือกที่เราชอบจริงๆ และเหมาะกับเรา เพราะมันจะอยู่กับเราอีกหลายปี

ส่วนตัวผมชอบนะครับรถคันนี้ ตอนแรกที่เปลี่ยนรถเพราะอยากให้แฟนไป-กลับครับ และไม่อยากติดแก๊ส เพราะแฟนไม่ค่อยรู้เรื่องรถเลย (ขับเป็นอย่างเดียว) เป็นอะไรกลางทางก็ลำบาก
ก็เลยมาลงเอยที่คันนี้ครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 18:02:38 »
วิ่ง 130 กิโล ที่ความเร็วสูงเสียส่วนใหญ่ ??

hybrid ไม่ใช่ตัวเลือกที่น่าจับจองเท่าไรนะครับ เพราะระบบแทบจะไม่ได้ทำงานเลย แถมจะเป็นตัวถ่วงเปล่าๆ (น้ำหนักแบต)

ขอเถียงเพราะใช้พรีอุสอยู่สองคันครับ

นอกเมืองขับ 100-120 ได้ที่ 20-25 กม/ลิตรครับ วัดมาสองสามถังแล้ว

ในเมืองรถติดๆ ได้ 19-20 โลลิตรครับ

ถ้ารถมากเฉยๆ แต่ไม่ติด มีการเร่งๆเบรคๆ ได้แค่ 16-18 โลลิตรครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 18:35:15 »

ขอเถียงเพราะใช้พรีอุสอยู่สองคันครับ

นอกเมืองขับ 100-120 ได้ที่ 20-25 กม/ลิตรครับ วัดมาสองสามถังแล้ว

ในเมืองรถติดๆ ได้ 19-20 โลลิตรครับ

ถ้ารถมากเฉยๆ แต่ไม่ติด มีการเร่งๆเบรคๆ ได้แค่ 16-18 โลลิตรครับ

ตามนี้เลย +1

ยิ่งทางยาวๆยิ่งเห็นผลชัดเจนเรื่องความประหยัด

ส่วนค่าบำรุง อาจจะสูงพอตัว

เนื่องจากวิ่งทางไกล น้ำมันเครื่องคงไม่พ้นสังเคราะห์ 100 ซึ่งค่าตัวก็ปาไป 1800 บาทแล้ว

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 18:49:19 »

ตามนี้เลย +1

ยิ่งทางยาวๆยิ่งเห็นผลชัดเจนเรื่องความประหยัด

ส่วนค่าบำรุง อาจจะสูงพอตัว

เนื่องจากวิ่งทางไกล น้ำมันเครื่องคงไม่พ้นสังเคราะห์ 100 ซึ่งค่าตัวก็ปาไป 1800 บาทแล้ว

คงมีแต่ Prius กับ ct200h ทางไกลประหยัดอยู่
แต่ถ้าวิ่งแบบ 140-160 ตลอดทางล่ะครับตัวเลขได้ประมาณเท่าไหร่ครับ?

แต่ Hybrid พวก Camry ทางไกลไม่ประหยัดเท่าไหร่นักครับ ส่วน Alpard ก็ด้วยมั้งครับที่ทางไกลไม่ค่อยประหยัด
ไม่แน่ใจครับ ค่าย Honda แย่กว่าอีก แต Fit hybrid นี่ยังไม่มีข้อมูลครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ theephan

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 19:10:18 »

คงมีแต่ Prius กับ ct200h ทางไกลประหยัดอยู่
แต่ถ้าวิ่งแบบ 140-160 ตลอดทางล่ะครับตัวเลขได้ประมาณเท่าไหร่ครับ?

แต่ Hybrid พวก Camry ทางไกลไม่ประหยัดเท่าไหร่นักครับ ส่วน Alpard ก็ด้วยมั้งครับที่ทางไกลไม่ค่อยประหยัด
ไม่แน่ใจครับ ค่าย Honda แย่กว่าอีก แต Fit hybrid นี่ยังไม่มีข้อมูลครับ
 ;D ;D ;D

เห็นในคลับเค้ามีคนทดลองมีคนทดลองนะครับ ขับ150 เกือบตลอดทาง ความเร็วเฉลี่ยในทริป 120 กว่าๆkm/h
ได้12.5KM/L นะครับ

ออฟไลน์ jung kim

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 21:53:15 »
ผมเช่าpriusมาไปต.ว.จ.ขับไป380ก.ม.เติมน้ำ้มันไป970บ.เร่งแซงบ่อยแล้วก้ใช้pwr mode บ่อยความเร็วอยู่ประมาณ120-150กม./ชม.ไป4คนรวมของบรรทุกหนักประมาณ400กิโล ถือว่าประหยัดมากๆๆ