ผู้เขียน หัวข้อ: // โปรดทราบ ใครมีเบอร์โทรของผม โปรดอย่า ซี้ซั้วให้คนอื่นโดยพลการ!! //  (อ่าน 19109 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
น่าจะเป็นโรงเรียน ส.ค.ณ. >>> โรงเรียนสมุทรสาครบูรณะ

เด็กแถวบ้านผมเหรอเนี่ย  :o

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ตามอ่านมาหลายกระทู้แล้ว อยากให้เรื่องนี้จบไปสักทีครับ แล้วน้องอ้นครับอยากให้หยุดเหมือนกัน อย่าพยายามเอาชนะเลย ผมพูดกลางๆนะ การกระทำของน้องมันแย่นะ แต่ผมรอการเปลี่ยนแปลงของน้องนะครับ น้องอาจยังเด็กไม่รู้ว่าการทำงานของผู้ใหญ่มันเป็นอย่างไร เหนื่อยกว่าวัยเด็กแน่นอนและมีเรื่องให้คิดเยอะ และน้องอาจยังไม่สามารถไตร่ตรองได้ดีและหากยังจะดันทุรังต่อไปเรื่อยๆเนี่ย พี่ว่ามันจะยิ่งแย่ไปใหญ่นะครับ(แต่น้องๆในบอร์ดนี้หลายคนก็ไม่เป็นแบบน้องนะ)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
คิดว่าไม่มีเบอร์พี่จิมแล้วล่ะครับเครื่องที่ใช้อยู่ตอนนี้

ออฟไลน์ IncarRus

ผมเข้าใจนะ ว่าประเด็นที่ท่าน J!MMY ซีเรียสมากกว่า
คือ ประเด็นว่า น้องอ้นไปได้เบอร์โทรมาจากไหน

แต่,,, อีกประเด็นหนึ่ง "เด็กอายุ 14 ควรรู้ไหม ว่าจะโทรหาใคร เวลาไหนดี"
คิดไปคิดมา,,, ผมยังไม่แน่ใจเลย ว่าตอนที่ผมอายุ 14 ผมจะรู้ไหม
ว่าควรโทรหาใครเวลาไหนดี 555+

555+ ขำอีกที อยากรู้จริงๆ ว่าน้องอ้นเค้าคุยอะไรกับท่าน J!MMY บ้าง  :D

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ขนาดผมเองเป็นเพื่อนกับจิมมี่ ก่อนโทรหามันผมยังต้องคิดก่อนเลย เพราะจิมมี่เป็นคนทำงานไม่เป็นเวล่ำเวลา
นอนดึกตื่นเช้ามันก็ไม่ไหว ทีธุระทีไร ส่วนมากจะสายๆ สิบโมงบางทีมันยังเสียงงัวๆเงียๆอยู่เลย

ส่วนเบอร์ผมหาได้ตามบอร์ดสาธารณะ เพราะบางทีมีประกาศขายของบ้าง บางคนก็โทรมาคุยเรื่องรถบ้างส่วนมาก
คือกลุ่มเปอโยต์ (ขนาดขายรถเลิกเล่นมาหลายปีแล้วก็ยังมีโทรมาอยู่เลย ก็ไม่ว่ากัน) จัดเต็มกันไป

แต่ที่ผมรับไม่ได้คือ เอาเบอร์ผมไปแล้วเสือกโทรมาขายประกันนี่แหละ เกือบรถชนไปทีก็เพราะเรื่องแบบนี้มันเซ็ง....
หรือโทรมาเสนอเงินกู้ อันนี้บ่อย  โนนีทโนหนี้ ดีที่สุดนะคร๊าบบบบ

ปล.เบอร์ผมอยู่หน้าหอพักเลย เป็นบุคลสาธารณะ แต่ไม่เห็นมีหญิงโทรมาบ้างเลย ว๊าาาาา
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Nikle_pk

รับทราบครับ

ป.ล.ผมยังไม่มีเบอร์พี่จิมมี่ เลย ครับ อิอิอิ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ MewMew

• Jr. Member
  • **
คุณจิมมี่ไม่ปิดเสียงไปเลยหล่ะคะ? อย่างของเหมียว เลือกเสียงเรียกเข้าเป็นแบบเงียบ แล้วตั้งกลุ่มเฉพาะคนสำคัญ กับ ครอบครัวให้มีเสียง เพราะฉะนั้นเวลาเบอร์แปลกๆ โทรมาจะไม่มีเสียง แต่ถ้าเป็นคนสนิทจะมีเสียงอ่ะค่ะ ลองดูนะคะ

แต่น้องอ้นนี่แย่จริงๆ เป็นเด็กทำตัวแบบนี้ เค้าจะไม่ว่าตัวเด็กหรอก แต่จะเสื่อมเสียไปถึงที่บ้าน กับ โรงเรียนได้ ก็หวังว่าน้องอ้นถ้ายังเข้ามาอ่านอยู่ จะจำไว้เป็นบทเรียนนะ

ออฟไลน์ DArkMaster

คุณจิมมี่ไม่ปิดเสียงไปเลยหล่ะคะ? อย่างของเหมียว เลือกเสียงเรียกเข้าเป็นแบบเงียบ แล้วตั้งกลุ่มเฉพาะคนสำคัญ กับ ครอบครัวให้มีเสียง เพราะฉะนั้นเวลาเบอร์แปลกๆ โทรมาจะไม่มีเสียง แต่ถ้าเป็นคนสนิทจะมีเสียงอ่ะค่ะ ลองดูนะคะ

แต่น้องอ้นนี่แย่จริงๆ เป็นเด็กทำตัวแบบนี้ เค้าจะไม่ว่าตัวเด็กหรอก แต่จะเสื่อมเสียไปถึงที่บ้าน กับ โรงเรียนได้ ก็หวังว่าน้องอ้นถ้ายังเข้ามาอ่านอยู่ จะจำไว้เป็นบทเรียนนะ

ไม่ต้องชี้แนะขนาดนั้นก็ได้นะครับ  ;D

เค้าพูดถึงมารยาทการโทรกับการให้เบอร์บุคคลอื่นแก่บุคคลที่สามครับ
บางทีถ้าเรื่องมันสำคัญมากๆถึงมากที่สุดพี่จิมเค้าก็ไม่เอามาว่าหรอกครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เข้ามารับทราบครับผม

เห็นละเหนื่อยใจกับผู้คนสมัยนี้ เฮ้ออออออออ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Carrera

รับทราบครับ  ;D

ออฟไลน์ Tan Int

ตะเบ๊ะ!!
รับทราบครับ ว่าจะไม่บอกใคร

(เพราะผมยังไม่รู้เบอร์เลย...)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
เฮียจิมมี่ มีเบอร์เฮียตั้งแต่ยังใช้เครื่องนี้อยู่เลยเปลี่ยนเบอร์ไปยัง

ออฟไลน์ sirisak_ac118

สงสัยถ้าโทรมาหลัง9โมงคงจะได้โดนหนักขนาดนี้ ^^"

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
จะว่าไปผมก็เคยโดนนะ กับเด็กอายุราวๆ นั้นล่ะ ไม่รู้ใครให้เบอร์ไป(จนตอนนี้ก็ไม่รู้)
ตอนแรกๆ ก็คุยนิดๆ หน่อยๆ แต่ละประโยคที่เด็กคนนั้นพูดมานี่ผู้ปกครองไม่เคยสอนสั่ง?
ต่อมาเด็กคิดว่าสนุกมั้ง โทรแล้ววางๆๆๆ หลายวันมาก
ปิดเครื่องไปแล้ว 1-2 วันแล้วก็ค่อยเปิดใหม่ ปรากฏก็ยังเหมือนเดิม
เลยแจ้งตำรวจไป ถือเป็นอันจบเรื่อง แล้วเด็กคนนั้นก็ไม่โทรมากวนอีกเลย
(ตำรวจรับหน้าที่โทรไปตักเตือนเด็กให้แทน)

ผมเข้าใจว่าเด็กช่วงอายุขนาดนั้นยังไม่ควรที่จะปล่อยออกสังคมอย่างเปิดกว้าง
เนื่องจากความรู้ และความเข้าใจของเด็กนั้นยังไม่พร้อม ถูกชักจูงได้ง่าย
อีกทั้งเด็กในช่วงนั้นยังคิดว่าคนอื่นๆ ก็เหมือนเพื่อนเล่นของตัวเอง ทำอะไรเลยไม่ระวัง
พอโดนอะไรแรงๆ หน่อยก็จิตผิดปกติได้ในทันที พลอยทำให้เด็กคนนั้นกลายเป็นจุดเสื่อมของสังคมได้ในทันที
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Bluedoft

น้องอ้นเค้าแย่ตรงไหนที่โทรมาขอโทษครับ เพียงแค่เค้าไม่รู้เวลาที่จะโทรมาเท่านั้นเพราะพี่จิมมี่ทำงานเหนื่อยมากๆ  แล้วมันเกี่ยวอะไรกับเสื่อมเสียไปถึงที่บ้าน ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2011, 21:51:11 โดย Bluedoft »

• **

น้องอ้นเค้าแย่ตรงไหนที่โทรมาขอโทษ เพียงแค่เค้าไม่รู้เวลาที่จะโทรมาเท่านั้นเพราะพี่จิมมี่ทำงานเหนื่อยมากๆ  แล้วมันเกี่ยวอะไรกับเสื่อมเสียไปถึงที่บ้าน ?

อ่ะ โทษทีค่ะ ตอนแรกเหมียวคิดถึงที่บ้านว่า ที่บ้านจะสอนเรื่องเวลา กับ การเครพผู้ใหญ่มากๆ ค่ะ ที่บ้านจะบอกเสมอว่า ไม่ควรรบกวนใครตอนเช้าเกิน หรือว่า ดึกเกิน นอกจากมีเรื่องด่วนจริงๆ เพราะเวลานี้น่าจะเป็นเวลาส่วนตัวอ่ะค่ะ เลยคิดว่าบ้านอื่นๆ เค้าก็น่าจะสอนมารยาททางสังคมนี้เหมือนกัน ไม่งั้นคงไปกดออดเรียกกันตอนตี 4 ตี 5 กันวุ่น น้องอ้นเค้าเด็ก เลยคิดว่าบางทีเค้าอาจจะไม่รู้หรือคิดไม่ถึง เหมียวเลยเหมาไปว่า ทางบ้านเค้าคงไม่เคยบอก แล้วตามปรกติเวลาเราเจอเด็กทำอะไรผิด เค้ามักจะตำหนิ พ่อแม่หรือครูที่ไม่สั่งสอนค่ะ

เหมียวก็ขอโทษนะคะ ที่เหมาไปเองว่า เรื่องพวกนี้บางทีพ่อแม่ผู้ปกครองควรจะใส่ใจบอกลูกบ้าง ถ้าบ้านน้องอ้นกับบ้านคุณBluedoft ไม่ได้สอนเรื่องนี้ ก็ไม่เป็นไรค่ะ

ออฟไลน์ ULTIMATE

• **
เข้ามารับทราบครับ

• **
คุณ bluedoft จริงๆ เรื่องน้องอ้นไม่ใช่แค่เรื่องไม่รู้จักเวลาหรอกค่ะ เหมียวว่ามันเป็นมารยาททางสังคมโดยรวมมากกว่า ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง -โกหก -เถียงโดยไม่ฟังเหตุผลคนอื่น -ไม่เครพผู้ใหญ่ -ไม่เกรงใจเจ้าบ้าน (คุณจิมมี่)

ถ้าพื้นฐานน้องอ้นเค้ารู้จักการอยู่ร่วมกันในสังคม เรื่องพวกนี้คงไม่เกิดขึ้นสักเรื่องหล่ะค่ะ แล้ว เด็กอายุเท่านี้ น่าจะเป็นเรื่องของที่บ้านที่จะต้องสั่งสอน อย่าให้ประสบการณ์เป็นตัวสั่งสอนทั้งหมดเลยค่ะ มิเช่นนั้นกว่าจะได้เรียนรู้ก็อาจจะสายไป

แม่ของเหมียวยังพูดอยู่เสมอ เวลาทำอะไรให้คิดให้ดี เค้าจะว่ามาได้ถึงตระกูล จริงๆ คุณจิมมี่ก็เคยเตือนน้องเค้าตั้งแต่สมัยยังเป็น BMW D อยู่เลย ตามนี้อ่ะค่ะ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,12224.msg181422.html#msg181422

ถ้ายังไงเหมียวพูดจาอะไรแรงไป หรือผิด ก็ขออภัยกับทุกคนมา ณ ที่นี่้ด้วยนะคะ ถือว่าสิ่งที่เหมียวพูดไปเป็นมุมมองส่วนตัวแล้วกันค่ะ  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่เคยให้เบอร์ใครเลยครับ หลังไมค์ผมก็ค้างที่ 13 ข้อความมานานละ ไม่มีใครมา + เพิ่ม รับประกันได้  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ demo2

น้องอ้นเค้าแย่ตรงไหนที่โทรมาขอโทษ เพียงแค่เค้าไม่รู้เวลาที่จะโทรมาเท่านั้นเพราะพี่จิมมี่ทำงานเหนื่อยมากๆ  แล้วมันเกี่ยวอะไรกับเสื่อมเสียไปถึงที่บ้าน ?

อ่ะ โทษทีค่ะ ตอนแรกเหมียวคิดถึงที่บ้านว่า ที่บ้านจะสอนเรื่องเวลา กับ การเครพผู้ใหญ่มากๆ ค่ะ ที่บ้านจะบอกเสมอว่า ไม่ควรรบกวนใครตอนเช้าเกิน หรือว่า ดึกเกิน นอกจากมีเรื่องด่วนจริงๆ เพราะเวลานี้น่าจะเป็นเวลาส่วนตัวอ่ะค่ะ เลยคิดว่าบ้านอื่นๆ เค้าก็น่าจะสอนมารยาททางสังคมนี้เหมือนกัน ไม่งั้นคงไปกดออดเรียกกันตอนตี 4 ตี 5 กันวุ่น น้องอ้นเค้าเด็ก เลยคิดว่าบางทีเค้าอาจจะไม่รู้หรือคิดไม่ถึง เหมียวเลยเหมาไปว่า ทางบ้านเค้าคงไม่เคยบอก แล้วตามปรกติเวลาเราเจอเด็กทำอะไรผิด เค้ามักจะตำหนิ พ่อแม่หรือครูที่ไม่สั่งสอนค่ะ

เหมียวก็ขอโทษนะคะ ที่เหมาไปเองว่า เรื่องพวกนี้บางทีพ่อแม่ผู้ปกครองควรจะใส่ใจบอกลูกบ้าง ถ้าบ้านน้องอ้นกับบ้านคุณBluedoft ไม่ได้สอนเรื่องนี้ ก็ไม่เป็นไรค่ะ
คุณไปว่าคุณBluedoftทำไมครับ ผมว่าเค้าพูดถูกนะ เด็กเค้าทำผิดเค้าเจตนาโทรไปขอโทษก็น่าจะเป็นเรื่องที่ดีเพียงแต่เค้าไม่รู้ว่าคนที่รับสายตื่นหรือยังซึ่งถ้าเค้ารู้เค้าอาจจะไม่โทรตอน7โมงก็ได้ มันมีอะไรที่ทำให้คุณคิดไปเองได้ว่าพ่อแม่เค้าไม่ได้สั่งสอน(รวมทั้งว่าคุBluedoftด้วย) ส่วนเรื่องใครไปให้เบอร์น้องเค้านั้นอีกเรื่องนึงไม่เกี่ยวกัน

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
ถ้ายังไงเหมียวพูดจาอะไรแรงไป หรือผิด ก็ขออภัยกับทุกคนมา ณ ที่นี่้ด้วยนะคะ ถือว่าสิ่งที่เหมียวพูดไปเป็นมุมมองส่วนตัวแล้วกันค่ะ  ;D

คุณ mewmew ครับ
ผมแค่อยากจะบอกคุณว่า บ้านแต่ละบ้านเค้าสอนหรืออบรมคนในบ้านมาไม่เหมือนกันหรอกครับ
ไม่อย่างนั้น คนทุกคนมันจะมีบุคลิก มีความคิด มีวุฒิภาวะที่แตกต่างกันได้ยังไงล่ะครับ

และสำหรับผม ผมมองว่าคำพูดที่คุณใช้กับคุณ bluedoft ว่าที่บ้านไม่ได้สอนเรื่องนี้มา
สำหรับคนไทย คำพูดนี้แรงมากนะครับ มันมีคำพูดที่มีความหมายโดยนัยนะครับ
ไม่มีใครเค้าใช้คำพูดแบบนี้ในที่สาธารณะ และกับคนที่ยังไม่รู้จักกันดีหรอกครับ
ถ้าไม่มีเจตนาอะไร ก็ขอโทษคุณ bluedoft ซะหน่อยเถิดครับ  

และอยากให้คุณเข้าใจด้วยครับว่า คำว่า "มุมมองส่วนตัว"
ไม่ได้แปลว่า คุณคิดจะโพสจะเขียนอะไรก็ได้ เพราะเป็นความคิดของฉัน
ตราบใดที่คุณพิมพ์มัน และโพสออกมาแล้ว
คุณก็ต้องรับผิดชอบในคำพูดคุณครับ คำว่ามุมมองส่วนตัว ไม่ช่วยให้อะไรดูดีขึ้นมาเลยครับ

ปล.ขอโทษล่วงหน้า ที่เข้ามายุ่งนะครับ แต่อ่านแล้วสะกิดใจจริงๆครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2011, 00:55:08 โดย Blue 229 »

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

มาทายเล่นๆกันว่า
Q1. ท่านที่ให้เบอร์พี่จิม เข้ามาอ่านกระทู้นี้กี่รอบแล้ว
Q2. แล้วเขาจะมาสารภาพเหมือนเด็กชายอ้นมั๊ย

---------------------------------------------------------------

A.1 ทายไม่ถูก แต่ไม่น่าต่ำกว่าสิบ รีเฟรชมากที่สุดทำลายสถิติตัวเอง
A.2 สารภาพ แต่คงเป็นหลังไมค์หรือโทรฯสายตรงไปขอโทษพี่จิม

============================================================

ฝากถึงทั้งสองท่านและหนึ่งหน่อ(เด็ก)

- พี่จิม ไม่เครียดนะพี่ อีกวันสองวันเดี๋ยวก็หายโกรธ  สมองเราเปรียบเสมือนฮาร์ดดิสต์เทราไบต์ ยังต้องมีอีกหลายเรื่องเข้ามาเมมไว้ในหน่วยความจำ เรื่องไหน deleteได้ ลบเลย

- ท่านนั้น ส่วนตัวผมคิดว่าท่านน่าจะหวังดีแต่พลาดไปนิดเดียว ถ้าเป็นผมจะให้เบอร์ใคร คงต้องไปถามเจ้าของเบอร์ก่อนว่าโอเคมั๊ย เคสนี้ถือว่าเป็น lesson learn ครับ
โทรไปสารภาพเพื่อเคลียร์ทำความเข้าใจกับพี่จิม บอกถึงจุดประสงค์จริงๆที่ให้เบอร์ไป

- เด็กชายอ้น ..  อย่าถือว่าโดนรังแก คิดซะว่าพวกพี่ๆที่เขาสั่งสอนคือครูนอกระบบ (ในระบบครูอยู่ที่บ้านและโรงเรียน) ใช้เวลาครับ ให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ตัวเอง
สักวันหนึ่งเรียนจบมาเราอาจจะเป็นโปรแกรมเมอร์หรือหนึ่งในทีมงานของ HLM ก็ได้
ตอนนี้เป็นนักอ่านไปเรื่อยๆ สะสมความรู้เรื่องรถจากพี่ๆหลายๆคนในเรื่องนี้ แล้วค่อยแอบมาตั้งล็อคอินใหม่ จากนั้นลองดูฟีดแบ็คคนที่มาตอบกระทู้เราว่าผ่านมั๊ย ประเมินตัวเอง
จากนั้นอีกสามปีค่อยมาเฉลยให้พวกพี่ทราบก็ได้ว่า " ผมล็อคอินนี้คือเด็กชายอ้นคนเดิมคนนั้น "

อยากฟังนิทานเรื่องพี่สอนน้องมั๊ย กลางปีก่อนพี่เคยตั้งกระทู้โหวตมีรูปรถพาดงูเหลือม พี่จิมเข้ามาลบรูปทิ้ง และถึงกับเอาไปตั้งกระทู้เป็นกฎเหล็ก ห้ามโพสรูปงู
ตอนนั้นพี่ก็ไม่รู้อะไรจริงๆ รู้แต่ว่าตัวเองผิด แต่ไม่ได้ตั้งกระทู้ใหม่เพื่อสารภาพ แค่ตอบในกระทู้เดิมว่าขอโทษและยอมลงโทษตัวเองโดยจะไม่โพสข้อความใดๆเป็นเวลา 6 เดือน
......... เข้าใจว่านักแชทถ้าไม่ได้พิมพ์อาจจะลงแดงตาย แต่ครึ่งปีที่บอกพี่จิมไปในกระทู้และรับปากกับตัวเอง พี่ป็นนักอ่าน อ่านอย่างเดียวจริงๆ  ลองทำดู

:o ปล. บนๆเค๊ามีอีกเรื่องเครียดเข้ามาพันพัวนัวเนียอีกแล้ว วันนี้อากาศดี ฝนตกลงมาขอให้ชุ่มฉ่ำเย็นใจและใจเย็น ทุกท่านทุกคนเทอญ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2011, 01:10:09 โดย nuTTy »

• **
ถ้ายังไงเหมียวพูดจาอะไรแรงไป หรือผิด ก็ขออภัยกับทุกคนมา ณ ที่นี่้ด้วยนะคะ ถือว่าสิ่งที่เหมียวพูดไปเป็นมุมมองส่วนตัวแล้วกันค่ะ  ;D

ผมแค่อยากจะบอกคุณว่า บ้านแต่ละบ้านเค้าสอนหรืออบรมคนในบ้านมาไม่เหมือนกันหรอกครับ
ไม่อย่างนั้น คนทุกคนมันจะมีบุคลิก มีความคิด มีวุฒิภาวะที่แตกต่างกันได้ยังไงล่ะครับ

และสำหรับผม ผมมองว่าคำพูดที่คุณใช้กับคุณ bluedoft ว่าที่บ้านไม่ได้สอนเรื่องนี้มา
สำหรับคนไทย คำพูดนี้แรงมากนะครับ มันมีคำพูดที่มีความหมายโดยนัยนะครับ
ไม่มีใครเค้าใช้คำพูดแบบนี้ในที่สาธารณะ และกับคนที่ยังไม่รู้จักกันดีหรอกครับ
ถ้าไม่มีเจตนาอะไร ก็ขอโทษคุณ bluedoft ซะหน่อยเถิดครับ  

และอยากให้คุณเข้าใจด้วยครับว่า คำว่า "มุมมองส่วนตัว"
ไม่ได้แปลว่า คุณคิดจะโพสจะเขียนอะไรก็ได้ เพราะเป็นความคิดของฉัน
ตราบใดที่คุณพิมพ์มัน และโพสออกมาแล้ว
คุณก็ต้องรับผิดชอบในคำพูดคุณครับ คำว่ามุมมองส่วนตัว ไม่ช่วยให้อะไรดูดีขึ้นมาเลยครับ

ปล.ขอโทษล่วงหน้า ที่เข้ามายุ่งนะครับ แต่อ่านแล้วสะกิดใจจริงๆครับ  :)

ว๊ายๆๆ เหมียว ไม่มีเจตนาจะว่าร้ายใครหรอกค่ะ น่าจะเป็นที่ตัวหนังสือมันสื่อไม่ค่อยดีมากว่ามั้งค่ะ ปรกติก็อ่านอย่างเดียวไม่ค่อยกล้าโพสอะไร เพราะเป็นคนไม่ค่อยพิมพ์ยาว และก็ไม่ค่อยรู้ลึกเรื่องรถยนต์

เหมียวเข้าใจค่ะ ว่าแต่ละบ้านสอนมาไม่เหมือนกัน แต่ลึกๆ เชื่อว่าสังคมไทยยังไงก็ต้องสอนให้เด็กมีสัมมาคารวะและรู้จักเวล่ำเวลา ไม่เหมือนเด็กต่างชาติที่เค้าสอนให้เชื่อมั่นในตัวเอง แต่อย่างว่านะคะ บางทีเวลาเปลี่ยนสังคมก็คงเปลี่ยนไปแล้ว อย่างน้องอ้นกับคุณ bluedoft คงเป็นเด็กยุคใหม่ๆ (อันนี้เดานะคะเพราะไม่ได้รู้จักทั้่งสองท่านเป็นอย่างดี)

ยังไงก็แล้วแต่ เหมียวเห็นด้วยกับ blue 229 (พี่ชายคุณ bluedoft รึเปล่านี่มีคำว่า blue เหมือนกัน อิอิ) ว่าเหมียวสมควรขอโทษ เหมียวก็ขอโทษนะคะ แต่ให้เชื่อเถอะว่าไม่ได้มีเจตนาจะกว่าว่าคุณ bluedoft นะคะ ดีใจที่ที่นี่ดีกว่าเว๊บอื่น ที่เปิดแล้วให้สมาชิกตีกันเอง สังคมที่นี่ดีกว่า และเหมียวก็ยังเชื่อในคุณจิมมี่ว่าจะเป็นกรรมการที่ีดี และเหมียวก็เครพในการตัดสินใจของคุณจิมมี่ในฐานะเจ้าบ้านเสมอค่ะ   8)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

อย่าพาดพิงกันเลยครับ
มีแต่จะให้เกิดเรื่องและเรื่องต่อไปอีก

และลดการใช้ภาษาที่สื่อสารแล้ว
อาจนำไปสู่การเป็นชนวนให้ทะเลาะกัน
ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

ขอตอบแบบเล่นๆนะครับ

ถ้าน้องมันโทรหาพี่ได้หมายความว่าพี่มีเบอร์น้องมันแล้ว พี่จิมมี่โพสเบอร์น้องมันเลยครับ เดี๋ยวคนแถวๆนี้คงได้มีโทรไปสวดน้องเค้าแน่ๆ ถือเป็นการแก้เผ็ดที่ทำลายเวลานอนอันแสนมีค่า

คิดอีกทีในแง่ดีพี่จิมมี่ก็ได้สวดน้องเค้าไปแบบสดๆผ่านโทรศัพแล้วไม่น่าเก็บมาเครียดเลยนะครับเสียสุขภาพป่าวๆ

ออฟไลน์ Game

• Newbie
  • *

ว๊ายๆๆ เหมียว ไม่มีเจตนาจะว่าร้ายใครหรอกค่ะ น่าจะเป็นที่ตัวหนังสือมันสื่อไม่ค่อยดีมากว่ามั้งค่ะ ปรกติก็อ่านอย่างเดียวไม่ค่อยกล้าโพสอะไร เพราะเป็นคนไม่ค่อยพิมพ์ยาว และก็ไม่ค่อยรู้ลึกเรื่องรถยนต์

เหมียวเข้าใจค่ะ ว่าแต่ละบ้านสอนมาไม่เหมือนกัน แต่ลึกๆ เชื่อว่าสังคมไทยยังไงก็ต้องสอนให้เด็กมีสัมมาคารวะและรู้จักเวล่ำเวลา ไม่เหมือนเด็กต่างชาติที่เค้าสอนให้เชื่อมั่นในตัวเอง แต่อย่างว่านะคะ บางทีเวลาเปลี่ยนสังคมก็คงเปลี่ยนไปแล้ว อย่างน้องอ้นกับคุณ bluedoft คงเป็นเด็กยุคใหม่ๆ (อันนี้เดานะคะเพราะไม่ได้รู้จักทั้่งสองท่านเป็นอย่างดี)

ยังไงก็แล้วแต่ เหมียวเห็นด้วยกับ blue 229 (พี่ชายคุณ bluedoft รึเปล่านี่มีคำว่า blue เหมือนกัน อิอิ) ว่าเหมียวสมควรขอโทษ เหมียวก็ขอโทษนะคะ แต่ให้เชื่อเถอะว่าไม่ได้มีเจตนาจะกว่าว่าคุณ bluedoft นะคะ ดีใจที่ที่นี่ดีกว่าเว๊บอื่น ที่เปิดแล้วให้สมาชิกตีกันเอง สังคมที่นี่ดีกว่า และเหมียวก็ยังเชื่อในคุณจิมมี่ว่าจะเป็นกรรมการที่ีดี และเหมียวก็เครพในการตัดสินใจของคุณจิมมี่ในฐานะเจ้าบ้านเสมอค่ะ   8)

จริงๆผมว่าคุณ mewmew ไม่ควรนำคุณ  bluedoft ไปเกี่ยวอะไรกับน้องอ้นนะครับ แล้วที่ว่าว่าเลยเถิดไปถึงที่บ้านผมก็ไม่ค่อยเห็นด้วย

เพราะว่าคุณเป็นใคร ไปอยู่บ้านเดียวกับเค้าหรอ ที่จะพูดหรือคิดเองได้ว่า ทางที่บ้านไม่ได้ทำการอบรมสังสอน

ผมเห็นด้วยกับคุณ blue 229 นะครับที่ว่า "มุมมองส่วนตัว"  ไม่ได้แปลว่า คุณคิดจะโพสจะเขียนอะไรก็ได้

ปล ปกติไม่เคยคิดจะเข้ามาตอบ แต่อ่านแล้วมันติดในใจจริงๆ

ออฟไลน์ mongolias

ปกติผมเข้า HLM ทุกวัน แต่ไม่ได้ LOGIN แต่วันนี้อดไม่ได้ที่จะต้องพิมพ์ตอบบ้าง

เรื่องกระทู้น้องอ้นผมเฉยๆ เพราะส่วนตัวรู้มานานแล้วว่าไม่มีรถหรอก การตอบมันไม่เนียน จนในที่สุดก็โดนจิมมี่แบน ซึ่งถ้าถามผมมันก็ดีในแง่ของการจัดการ และทำให้บอร์ดนี้มันน่าอยู่

แต่วันนี้กระทู้ที่คุณจิมมี่ตั้งเอง โดยต้องการสื่อแค่ว่า ให้เคารพสิทธิ์ของเค้าบ้าง ก็เท่านั้น โดยจุดหลักไม่ใช่การที่น้องอ้นโทรฯไปตอนเช้า แต่ที่ควรมองคือคนที่ให้เบอร์คุณจิมมี่กับน้องอ้นไป อันนี้น่าคิดมากกว่า ซึ่งคนที่ให้เบอร์คุณจิมมี่ไป ก็คงไม่สบายใจแน่ๆล่ะ แต่ถ้าคุณโทรฯไปคุยกับคุณจิมมี่ซะ ขอโทษที่ให้เบอร์ไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการ และคราวหน้าก็ไม่ให้เบอร์สุ่มสี่สุ่มห้าแค่นี้ก็จบครับ

ผมอ่านข้อความหลังๆ กลายเป็นจะทะเลาะกันเองซะแล้ว ซึ่งผิดจุดประสงค์ของคุณจิมมี่เลย

มาร่วมกันทำให้สังคมของ HLM น่าอยู่ดีกว่าครับ ผมติดตามคุณจิมมี่มาตั้งแต่อยู่เวปนั้น ผมได้เห็นสังคมของเวปนั้นแย่ลงๆ แต่ตอนนี้ HLM ก็กำลังจะเจริญรอยตามเวปนั้นไป ถ้าเรา"ผู้อ่าน"ยังมาแขวะกัดกันอย่างนี้

ขอโทษถ้า comment นี้จะทำให้ใครหลายคนไม่พอใจนะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ขอให้กระทู้นี้ เป็นเรื่องของการแจ้งกรณีการให้เบอร์โทรศัพท์โดยพลการแก่ผู้อื่น เท่านั้นนะครับ
ท่านอื่นอื่น กรุณาช่วยกันอย่าสร้างประเด็นเพิ่มเติม ด้วยครับ

ที่ผมบอกตั้งแต่หน้าแรกแล้ว ว่าขอให้รับทราบและจบแค่นั้นพอ ไม่ต้องวิจารณ์หรือว่ากล่าวกันต่อ
ตอนนี้ เชื่อผมรึยังครับ ว่าต่างคนต่างพูด มันยิ่งจะทำให้เกิดการกระทบกระทั่งกันเองได้ง่ายขึ้น
ทั้งทั้งที่พวกเราเอง ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรกันเองเลย กลับจะต้องมาทะเลาะกันเป็นประเด็นใหม่
เพียงเพราะมีคนหนึ่งคน ให้เบอร์โทรศัพท์มั่วซั่ว แล้วคนอีกคนก็โทรไปแบบไม่รู้จักเวลาและกาละเทศะ
เจ้าของเบอร์ที่เดือดร้อน ก็มาตั้งกระทู้ชี้แจงให้ทราบโดยทั่วกัน ก็เท่านั้นเอง มันไม่จบตรงไหนกันล่ะครับ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
เพราะเท่าที่ทราบ เดี๋ยวนี้ คนอายุ 1Xปี  2Xปี 3Xปี
บางทีคุยกับคนอายุจะ50แล้ว ยังคุยเหมือนเป็นเพื่อนเล่นเลย...

มายาทมันหมดไป ในสังคมออนไลน์นานแล้ว
ผมชอบสมัยก่อนมากกว่า เป็นรุ่นพี่รุ่นน้องกันปี2ปี
ก็นับถือยกมือไหว้เรียกพี่เรียกน้อง กันอย่างสนิทใจ

เดี๋ยวนี้ ไม่เชื่อลองมองที่ตัวเองก่อนว่าเคยเป็นมั้ย....

ปล.โทรปลุตอนเช้าไม่เท่าไหร่ โทรมาตอนเพิ่งนอนใหม่ๆ อันนี้ต้องจัดหนักๆ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
เสียอารมณ์แต่เช้าเรยครับ  ;D เคยเจอเหมือนกันโทรมาแล้วไม่พูด เลยจัด SMS ไป 1 ดอก อิอิ