ผู้เขียน หัวข้อ: // โปรดทราบ ใครมีเบอร์โทรของผม โปรดอย่า ซี้ซั้วให้คนอื่นโดยพลการ!! //  (อ่าน 19110 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
 >:(

เมื่อเวลา 7.32 น. ที่ผ่านมา
ขณะที่ผมยังสลบสไลอยู่บนที่นอน
หลังจากกำลังนั่งทำรีวิว Cruze ให้คุณได้อ่านกัน เก็บสะสมไว้ จนถึงตี 4 กว่าๆ

โทรศัพท์ดังขึ้น เบอร์ไม่คุ้นเลย ครั้งแรก พอรับสายเสร็จ ไม่มีเสียงพูด เลยสวนกลับไปว่า
" ถ้าโทรมาแล้วไม่พูด ก็ไม่ต้องโทรนะครับ" แล้วก็วางสายไป

ครั้งที่ 2 ห่างกันเสี้ยววินาที เบอร์เดิม ใครวะโทรมาแต่เช้าตรู่ ช่างไม่รู้เวลากันบ้างเลย

เป็นเสียงของเด็กชายอ้น อายุ 14 ขวบ จาก โรงเรียน สคน. (สมุทรสาคร นุสรณ์ อะไรสักอย่างเนี่ยแหละ)

ครับ คนเดียวกับ BMW X6 ที่ผมเพิ่งแบนไปหยกๆเมื่อวานนี้นั่นแหละ!!!!!!!!!

แน่นอนครับ ผมจัด "ระดับออร์เดิร์ฟ" เสริฟให้แต่เช้า แม้จะไม่ถึงขั้น จัดเต็ม เมนคอร์ส อันเป็น
ระดับเทศน์มหาชาติ แต่บอกได้เลยว่า เด็กชายอ้น ก็โดนผมด่าไป ไม่ใช่น้อย

ประเด็น มันไม่ได้อยู่ที่ว่า อ้นจะโทรมาทำไมอีก เพราะถึงยังไง ผมก็แบนอ้นทิ้งไปแล้ว อยู่ดี
และผมจะไม่กลับลำ เปลี่ยนการตัดสินใจไปแล้วอย่างแน่นอน แบนไปอย่างไรก็จะแบนต่อไป
จะโทรมาขอโทษอีกกี่ครั้ง ก็จะแบนต่อไป

ปัญหาหนะมันอยู่ที่ว่า

"ใครเป็นคนให้เบอร์โทรของผม กับเด็กชายอ้น???"

ทุกครั้ง ที่ผมส่งเบอร์โทรศัพท์ให้ใครไป นั่นหมายถึงว่า ผมเปิดให้สิทธิ์แก่บุคคลผู้นั้นเท่านั้น ที่จะโทรติดต่อถึงผมได้
ผมขอสงวนสิทธิ์ความเป็นส่วนตัวของผม ซึ่งผมว่า ได้บอกกันไปแล้ว ว่าอย่าให้เบอร์ผมกับใคร

แต่คุณกลับเอาเบอร์โทรของผม ซึ่งถือเป็นทรัพย์สินส่่วนตัวของผม ไปแจกจ่ายให้กับผู้อื่น
ที่ผมไม่ได้ต้องการจะพูดคุยด้วย ปล่อยให้เขาโทรหาผมตอน 7.32 น. อันเป็นช่วงเวลาที่
คนอื่นๆ อาจจะออกจากบ้านไปทำงาน ไปโรงเรียนกันแล้ว แต่ผมยังหลับอยู่อย่างอ่อนเพลีย
ผมต้องการการพักผ่อน ไม่ใช่ต้องมารับโทรศัพท์ใครก็ตามทั้งสิ้น ในเวลาแบบนี้

ขนาด พี่ๆน้าๆ ในบริษัทรถยนต์หลายๆท่าน เขายังทราบเลยโดยอัตโนมัติว่า ควรจะโทรหาผม
หลัง 9.00 น. ไปแล้ว ถ้ามีเหตุจำเป็น เขาจะถามกันก่อนเลยว่า ตื่นหรือยัง ผมถือเป็นเรื่องมารยาท
คุณอาจไม่ทราบมาก่อน ไม่เป็นไรครับ ก็ขอให้รับทราบไว้ตรงนี้แล้วกัน

แต่

คุณคงจะมีเจตนาว่า "ลองเอาเบอร์โทรพี่จิมไปคุย โทรไปขอโทษที่เขาซะ เดี๋ยวพี่เขาใจเย็น แล้วเรื่องมันจะจบเอง"

ถ้าคิดตามนี้จริง ก็จะบอกกันตรงนี้เลยละว่า คุณคิดผิดอย่างรุนแรง!

ผมเกลียดที่สุด และรับไม่ได้ กับการที่ใครก็ตาม นำเบอร์โทรผม ส่งให้คนอื่น โดยพลการ
ถ้าเป็นเรื่องงาน ยังพอทน เพราะส่วนใหญ่ ก็จะบอกมาว่า ได้เบอร์มาจากใคร ซึ่งนั่นก็ยังพอจะอภัยกันได้

แต่นี่ ไม่ใช่เรื่องงาน แถมยังเป็นเรื่องไร้สาระ ขี้หมูราขี้หมาแห้ง กลับต้องโทรมาขอโทษผมตอน 7.32 น. เนี่ยนะ?
แถมพอถามไปว่า เอาเบอร์มาจากใคร เจ้าตัวก็ไม่ยอมบอกเสียอีก ปิดบังกันให้เสร็จสรรพ คงกลัวโดนร่างแห
ร่วมชะตากรรมด้วย

ได้ ไม่เป็นไร ผมก็จะตั้งกระทู้ด่ากันตรงนี้นั่นแหละ!!

มารยาทในการอยู่ร่วมกันเป็นสิ่งจำเป็น การส่งเบอร์โทรศัพท์ของผม ให้ใครโดยพลการแบบนี้
ผมยอมรับไม่ได้อย่างหนัก เพราะถือว่า คุณไม่มีมารยาท ไม่รักษาคำสัตย์ ที่ให้กับผมไว้
ตอนที่ผมให้เบอร์ส่วนตัวของผมกับคุณไป

ผมไม่รู้ว่าใครกันที่ให้เบอร์ผมไป และผมไม่สนใจใคร่รู้แล้วในตอนนี้
แต่อยากจะบอกเพียงแค่ว่า "โปรดอย่าได้ทำอย่างนี้อีกครั้ง"

เพราะถ้าคราวหน้า รุ้ว่าใคร ผมคงตัดการติดต่อ ไม่รับการติดต่อใดๆจากคนประเภทที่รับปากไปแกนๆ
และไม่ทำตามสิ่งที่ตนได้รับปากไว้แบบนี้อีก!!

จึงเรียนมาเพื่อรับทราบ

ขอบคุณครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ IncarRus

555+ ขอขำนิดนึง รับทราบครับ
แต่ผมไม่มีนะ 555+ ขำอีกที  ;D

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
มีคนในเว๊ปบอกว่าอย่าไปตามหาเรื่องน้องอีก

ผมเป็นเกาเหลาขาเล็ก
ไม่อยากยุ่งเรื่องน้องเค้าเดี๋ยวหาว่าไปซ้ำเติม
เป็นผู้ใหญ่ใจซาดิด สะใจที่ชนะเด็กได้
(ทั้งๆที่จะพูดด้วยเหตุผลเช่นกัน)

ใครอยากให้ทำยังไงบอกมาละกัน

แต่เรื่องโทรศัพท์ผมไม่มีเบอร์ J!MMY นะ
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
ผมเข้าใจความรู้สึกคุณจิมมี่เลยครับตัวผมเองก็โดนบ่อยๆ
เช้าวันเสาร์ อาทิตย์อยากนอนตื่นสาย เพื่อนตัวดีโทรมาปลุกตอน 8 โมงเช้า ถามว่ามีอะไร มันบอกว่าพอดีขับรถอยู่ไม่มีอะไรทำ >:(
ก็เลยโดนชุดใหญ่ไปเหมือนกัน ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าจะว่ากันตามมารยาทแล้วก็จริงครับ เพื่อนผมก็มีเบอร์คุณจิมมี่และเคยโทรคุยปรึกษากันเรื่องรถ คุณจิมมี่ยังส่งรีวิวรถทางเมล์ให้เพื่อนผมเลย แต่ผมไม่เคยขอเบอร์พี่จิมมี่จากเพื่อนผมเลยครับ (ที่จริงแล้วจะขอไปทำไมมีอะไรก็ปรึกษาที่นี่ได้อยู่แล้ว 555)

เรื่องน้องอ้น พอกันเถอะครับ ให้เวลากันหน่อยถ้าน้องเค้าปรับปรุงตัวได้จริงๆก็ค่อยว่ากันใหม่ แต่ก็คงอาจจะอีกนาน เหมือนกับคนทำผิดต่อให้สำนึกผิดก็ต้องลงโทษอยู่ดี เพียงแต่การสำนึกผิดนั้นยังมีโอกาสกลับตัว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ cu2nite

เรื่องมันยาวเป็นมหากาพย์จริง ไอ้เด็กคนนี้   จะทำเป็นซีรีย์เหมือนนาธานหรือไง
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ nuionline

สงสารคุณจิมมี่   สำหรับผมเวลาเราทำงานมาหนักๆการพักผ่อนสำคัญที่สุด คุณจิมมี่ก้อคงจะเช่นกัน

ออฟไลน์ off_033

ตามมารยาทไม่ควรโทรไปหาคนไม่รู้จักก่อนเวลาทำงาน หรือ 8 โมงครับ เพราะนั่นคือเวลาส่วนตัว

เรื่องเบอร์ถ้าไม่อยากรับเบอร์ใครผมจะบล๊อกเบอร์นั้นไปเลยไม่วุ่นวายดี

ออฟไลน์ neung23

นี่แหละคือมารยาทของบุคคลที่พึงมี นอกเหนือจากมารยาทบนเว็บบอร์ด
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ 2k

เดาว่าคงจะเป็นกรณีหวังดีแต่ลืมพิจารณาความสะดวก อยากให้น้องเค้าโทรไปขอโทษเพื่อแก้ปัญหาน่ะครับ ซึ่งก็ยิ่งทำให้ผมรู้สึกว่าตัวเองคิดถูกว่าจะไปคอยตามโอ๋เด็กมันทำไมในเมื่อยังไม่มีการแสดงออกถึงความสำนึกผิดอย่างจริงใจเลย? ยังคงทำผิดซ้ำซ้อนแถมยังเหน็บเรื่องความผิดทีไม่นึกถึงค่าของเวลาของคนอื่นอีกต่างหาก ทำไมไม่คิดถึงหัวอกคนที่ยังอยู่ที่นี่และทำตัวดีกันบ้าง? แบบนี้มันจะสองมาตรฐานครับ กฏของเว็บไม่ต้องรักษามันแล้วถ้าโดนเฉดออกไปก็แสร้งเสียใจแล้วก้กลับมาอยู่ที่จุดเดิม ทำผิดร้ายแรงยังไม่ทันรับโทษก็มีคนช่วยกันดึงเรื่องให้จะขออภัยโทษละ คนมันคงจะสำนึกในความผิดหรอก (การเมืองไปไหมนะ?) กรณีนี้มันสะท้อนปัญหาในสังคมไทยได้ชัดเจนทีเดียวเหมือนกัน น่าสนใจว่าเรื่องนี้จะจบลงในทิศทางไหนและมีเหตุผลอะไรถึงต้องโอ๋เด็กคนนึงที่สร้างแต่เหตุวุ่นวายมาตลอด?
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Kookkui

• Newbie
  • *
จบเถอะครับทุกคน!

ออฟไลน์ Nut_K

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
แสดงว่า มันยังอยากเล่นเว็บนี้อยู่นะเนี่ย อีกสักพักก็คงจะสมัคร log in ใหม่เข้ามาละมั้ง

แต่น่าสงสารแฮะ สำหรับคนที่ไม่ได้ทำงานในแบบ routine การโดนโทรปลุกตอนเช้า เป็นอะไรที่ทำให้อยากฆ่าคนเลยครับ (ผมก็เป็น) บางทีทำงานดึกๆ แล้วตื่นสายๆ แต่ดันมีคนโทรมาตอนเช้าเนี่ย แย่เลย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ LimitedEdition

มีคนในเว๊ปบอกว่าอย่าไปตามหาเรื่องน้องอีก

ผมเป็นเกาเหลาขาเล็ก
ไม่อยากยุ่งเรื่องน้องเค้าเดี๋ยวหาว่าไปซ้ำเติม
เป็นผู้ใหญ่ใจซาดิด สะใจที่ชนะเด็กได้
(ทั้งๆที่จะพูดด้วยเหตุผลเช่นกัน)

ใครอยากให้ทำยังไงบอกมาละกัน

แต่เรื่องโทรศัพท์ผมไม่มีเบอร์ J!MMY นะ

ผมคิดว่าก็คงไม่ต้องทำอะไรแล้วมั้งครับ
ถ้าคุณไม่ใช่คนที่ให้เบอร์โทรศัพท์กับน้องคนนั้น ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

ผมเพียงแค่ไม่เข้าใจเท่านั้น ว่าทุกคนจะเสียเวลากับเรื่องนี้ให้มันมากทำไม
ทั้งทั้งที่เข้ามาก็มีแต่เสียอารมณ์ ตอนยังไม่แบน จะมาว่าตำหนิกันตามเหตุและผล ก็คงไม่แปลกอะไร
แต่นี่ก็แบนไปแล้ว ออกไปจากสังคมนี้แล้ว พวกเราจะมานั่งด่ากันต่อให้ได้อะไรขึ้นมา

ส่วนเรื่องกระทู้นี้ ผมคิดว่าก็โอเคที่พี่ J!MMY จะตั้งขึ้นมา
เพราะมันมีคนไปสร้างเรื่องราวให้เกิดขึ้นมาใหม่ ก็ขอให้รับทราบกันไว้ด้วยว่า
จะเอาเบอร์โทรศัพท์ใครไปให้คนอื่น ควรจะนึกถึงผลที่ตามมาด้วย
ว่าเจ้าของเบอร์เขาจะได้รับผลกระทบยังไง และเขาอยากจะคุยกับคนนั้นหรือไม่
ดังนั้น ถ้าจะพูดคุยด้วยเหตุผล ก็ขอให้อยู่บนเนื้อหาของกระทู้ครับ
แต่คงไม่ใช่จะเอาเรื่องที่ว่าเด็กคนนั้น มาพูดซ้ำซ้ำในกระทู้นี้กันอีกคนละรอบ

ออฟไลน์ Heero

• Newbie
  • *
ปวดหัวแทนพี่จิมมี่

ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่ชอบให้ใครโทรมากวนเวลานอน แล้วยิ่งเป็นเรื่องไม่เข้าท่านี่ เข้าใจความรู้สึกเลยครับ  :-[

ออฟไลน์ joufo

ผมเองก็ตกข่าวเรื่องนี้ ต้องไปนั่งดูกระทู้เก่าๆ ถึงจะรู้ที่มาที่ไปอ่ะครับ

และถ้าใครโทรหาผมแต่เช้าอย่างนี้โดยไม่มีเหตุอันควร ผมก็โมโหเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ประเด็นของกระทู้นี้ไม่ใช่อ้น แต่เป็นวิธีปฏิบัติที่ควรทำในเรื่องการส่งเบอร์ให้กัน
ในกรณีที่เป็นบุคคลที่ทำการค้า ทำธุรกิจ ซึ่งมีเบอร์เฉพาะสำหรับไว้ทำธุรกิจ
หรือว่าเป็นเบอร์ที่ปกติเขาโพสท์ลงเว็บไว้ให้คนติดต่อซื้อของอยู่แล้ว อันนี้ให้ได้ครับ

แต่ถ้าเป็นเบอร์ส่วนตัว ควรจะถามเจ้าของเบอร์ก่อนว่าให้หรือไม่ให้ครับ

จริงๆจิมมี่ไม่ได้จะตั้งกระทู้นี้แต่แรกหรอก แต่ผมบอกว่าตั้งก็ตั้งไปเถอะเพราะกันไว้
ดีกว่ามีแก้กันรอบสองครับ

บอกตามตรง..ทั้งที่ไม่ค่อยอยากจะคิดมากเรื่องพวกนี้ แต่เพื่อนสนิทผมบางคนแถวๆนี้
น่าจะรู้ดีว่ามันลุกลามเป็นเรื่องส่วนตัวมากไปแล้ว และมันก็มาทางผม มาถึงน้องสาวผมด้วย
ซึ่งบอกไว้ก่อนว่า

ผมน่ะ อาจจะเป็นบุคคลสาธารณะครับ..แต่น้องผม พี่ผม เพื่อนผมคนอื่นๆไม่ใช่ครับ
ไม่อยากจะพูดอะไรให้รุนแรงเกินจริง..แต่ถ้าล้ำเส้น..ผมก็จะแสดงบทตัวร้ายให้ดูจริงๆล่ะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Satanic za'

รับทราบครับ
เพราะจำได้ว่าพี่จิมมี่บอกเสมอว่าห้ามให้เบอร์พี่จิมมี่กับคนอื่นเด็ดขาด และก็ปฏิบัติตามนั้นมาตลอดครับ

จริงๆถ้าอยากได้ก็ควรไปขอด้วยตัวเองนะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ไม่เคยคิดเลยว่าน้องเขาจะกล้าโทรไป

เป็นผมๆคงนั่งคิดว่าเราทำไปทำไมมากกว่าขอโทษและแก้ตัวครับ ;)

ออฟไลน์ prai

ผมเข้าใจอารมณ์เวลาโดนปลุกนะครับ เวลานอนๆ อยู่ใครมาปลุกนี้โมโหทุกที ยิ่งเพิ่งนอนหลับสนิทด้วยแล้ว

ออฟไลน์ DF-SLB

ด้วยความเคารพ จบๆไปเถอะครับ ตั้งแต่ผมบอกว่าจะเข้ามาดูเฉยๆ ไม่ล๊อกอินอีก ที่หายไปเพราะกรณีแบบนี้ ทำให้กลุ่มเด็กๆไม่พอใจ คิดว่าซํกวันอาจจะเกิดเรื่องแบบนี้อีก ต่อไปผมคงไม่เกรงใจเด็กๆอีกแล้วถ้าไม่จำเป็น จุดยืนในใจของผม น่าจะตรงกันมาตั้งแต่แรก. เว็ปนี้คนเด่นดังระดับประเทศนะครับ อย่าให้มามั่วหมองเพราะเด็กไร้สาระแบบนี้เลย 

สวัสดีอีกครั้ง ชาว Headlightmag.com 

ออฟไลน์ MoLee

เข้ามา  ;) รับทราบครับผม ส่วนมากตอนนอนจะปิดเครื่องสนิท ครับถึงจะตื่นสายก็เถอะ

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
รับทราบครับป๋ม  ;D
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• Jr. Member
  • **
รับทราบค้าบผม  ;D ;D
เด็กคนนี้ เค้าคงยังไม่รู้ว่าควรจะรับผิดชอบอย่างไรกับการกระทำที่เค้าทำไว้  ที่แน่ๆ ไม่สำนึกแน่นอน

ออฟไลน์ Arado_kung

เบอร์พี่จิมมี่ผมอยู่เครื่องเก่าซึ่งมันเจ๊งไปแล้ว กู้เบอร์โทรมาได้ยังไม่ครบเลย เบอร์พี่จิมมี่ก็เป็น1ในนั้นด้วย แต่พอดีเห็นว่ายังไม่มีการต้องติดต่อธุระเร่งด่วนอะไรคุยกันในบอร์ดก็น่าจะพออยู่

ออฟไลน์ JJ

เด็กคนนี้คงไม่รู้จักมารยาททางสังคมเท่าที่ควร ต้องควรได้รับบทเรียนซะบ้าง

ออฟไลน์ Night_Angel

มีเบอร์เจ้ามา 10ปี  ไม่ค่อยจะโทรหา  นอกจาก จะโทรมาซะเอง -*-
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Gamo

เข้ามารับทราบครับ ส่วนตัวไม่มีเบอร์คุณจิมมี่ แต่จริงๆ ก็น่าจะเป็นมารยาททางสังคม ที่ไม่ควรโทรเช้าขนาดนั้น แต่พอรู้ว่าเป็น น้องอ้น ก็เข้าใจเลยว่าทำไมเค้าถึงกล้าโทร

กลับไปอ่านกระทู้เก่าก็พอจะเดาๆ ได้ว่าคนไหนน่าสงสัยว่าให้เบอร์คุณจิมมี่ไป แต่เค้าก็คงไม่คิดว่าน้องอ้นจะไม่รู้มารยาททางสังคมมากขนาดนี้ ดีแล้วครับจบไปได้กับเด็กแบบนี้  :)