ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไม่ได้ใช้รถบ่อย  (อ่าน 3368 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonine

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่ได้ใช้รถบ่อย
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 20:00:12 »
คือผมอยากรู้ว่ารถใหม่ป้ายแดงหรือรถมือสอง ถ้าเราซื้อมาแล้วไม่ค่อยได้ใช้งาน หรือใช้วันหนึ่งไม่ถึง10กิโลเมตร
เดือนหนึ่งเดินทางต่างจังหวัดประมาณสองครั้ง ไปกลับไม่เกิน500โล
ส่วนใหญ่ไม่ได้ใช้เลย บางวันก้ไม่ได้สตาร์ทเลย มันมีผลเสียอะไรกับรถมั้ยครับ

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
Re: ถ้าไม่ได้ใช้รถบ่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 21:40:21 »
Accord ปี 94 ของผมคันนึง ไม่ค่อยได้ใช้ เรียกว่าจอดทิ้งไว้ก็ได้ ทุกวันพุธจะชับไปเตะฟุตซอล ไปกลับ 5กิโล  สองสัปดาห์ทีก็ล้างรถ แล้ว check เครื่อง check น้ำมันต่างๆ แล้วเอาไปขับอีก 5 กิโล......

1 เดือนขับได้ราวราว 30 กิโล ไม่ค่อยได้เอาไปออกต่างจังหวัด เพราะใช้คันอื่นแทน

น้ำมันเติมล่าสุดเมื่อ 3เดือนก่อน ตอนนี้ลงไปไม่ถึงครึ่งถัง กลัวเหมือนจะมีปัญหาอะไรไหม

แต่โดยรวมก็ยัง OK อยู่  ครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 08:41:10 »
ถ้าใช้งานน้อยๆมากๆ สิ่งที่ควรทำคืออย่าลืมที่จะถ่ายน้ำมันเครื่อง ทุก 6 เดือน หรือถึง 1 หมื่น ก.ม.ครับ และยิ่งถ้าใช้ต่ำกว่าวันละ 10 ก.ม. ผมเสนอให้เติมน้ำมันเบนซินเพื่อป้องกันไม่ให้แก๊สโซฮอลเน่าคาถัง เวลาขับทางไกลค่อยเติมแก๊สโซฮอลครับ

ว่างๆ ก็เอารถออกไปวิ่งบ้าง ให้ชิ้นส่วนกลไก มันมีการขยับบ้าง ไม่มีอะไรน่ากลัวครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 11:14:05 »
ควรจะติดเครื่องอย่างน้อยวันละครั้งเหตุผลเพื่อให้มีการไหลเวียนของน้ำมันเครื่องในระบบต่างๆ ช่วงเวลาที่ทิ้งไว้ข้ามคืนน้ำมันก็ไหลจากส่วนต่างๆของเครื่องและเกียร์ไปกองก้นอ่างหมดแล้ว ซึ่งหมายถึงการติดเครื่องครั้งต่อไปหากทิ้งไว้นานก็จะมีน้ำมันไปหล่อลื่นน้อยมากหรือไม่มีเลยทำให้เกิดการเสียดสีอย่างรุนแรงสึกหรอมากกว่าการใช้งานทุกวัน สัดส่วนอัตราการสึกหรอของเครื่องยนต์มาจากการติดเครื่องนั้นของข้างสูงทีเดียวครับ   :-X

ต้องมีการให้รถแล่นอยางน้อย 1 -2 กิโลเมตรบ้างทุกๆ2-3วัน เพื่อป้องกันอาการยางบวมจากแรงกดทับหลายๆตันของตัวรถซ้ำที่ย้ำจุดเดิมเป็นเวลายาวนาน และเพื่อใช้ชิ้นส่วนต่างๆภายในกระบอกโช๊คได้เคลื่อนไหวบ้าง โช๊คที่อยู่นิ่งๆกับที่นานๆโดยไม่ได้ขยับเลยซีลข้างในจะสูญเสียความยืดหยุ่นไปมาก เมื่อขยับขึ้นมาก็จะฉีกขาดน้ำมันรั่วซึมได้ง่ายๆ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 11:16:19 »
เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องรอบหน้าเปลี่ยน full syn ครับ แล้ว ถ้าขับน้อยจริงๆ ก็ 1 ปี เปลี่ยนทีก็ได้ครับ
เรื่องยาง พาไปกลิ้งซัก 5 กิโล - 10 กิโลต่อ อาทิตย์ก็ดีหน่อยนะครับ ตัวยางจะได้ไม่เสียรูป
ถ้าไม่ได้วิ่งเลยอย่างน้อย สตารท์ รถซัก 2 ครั้งต่อ /week

แต่ถ้าวิ่งบ่อยๆ ผมแนะนำ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง 15000 km up ครับ (เฉพาะ fully syn  นะครับ) โดยปรกติของน้ำมัน
เครื่องพวกนี้เค้าสามารถรองรับได้ถึง 30000 Km (api-sn) ได้สบายเลยครับ(api-SM ได้ 25000) ช่วงที่ 10000,20000 km เปลี่ยนเฉพาะกรองนม.เครื่องก็ได้ครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 11:53:12 »
กำลังประสบปัญหานี้เหมือนกันครับ

ผมได้ใช้รถแค่วันเสาร์-อาทิตย์
ขับไป-กลับ ราวๆ20กิโลเมตร

ผมอาศัยว่า ที่บ้านมีโรงรถ เลยไม่ได้ล๊อครถไว้
เพราะเห็นมีคนบอกว่า กันขโมยมันกินไฟแบต
ถึงแม้จะไม่มาก แต่ก็ช่วยยืดอายุแบตก็ยังดี

ผมสตาร์ทรถทุกๆวันอังคาร หรือประมาณกลางๆอาทิตย์
เร่งเครื่องไปถึงราวๆ 2พันรอบ ค้างไว้ประมาณ 5วิ ทำซ้ำๆกัน หลายๆรอบ
เพื่อให้มันชาร์ตไฟ
เปิดวิทยุ เปิดพัดลม แอร์ ระบบไฟต่างๆ  แล้วเ้ข้าเกียรเลื่อนรถไปๆมาๆ 2รอบ
ปิดแอร์ เปิดพัดลมไล่ลมไล่ความชื้น เร่งเครื่องไว้นิดหน่อย แล้วค่อยดับเครื่อง
ทำอย่างงี้มา 8 เดือนล่ะครับ ยังอยู่ดี

ก่อนออกจากบ้าน บางวัน ก็มาเข็นรถบ้าง กลิ้งยางบ้างเผื่อยางจะเสียทรง
ล้างรถเดือนล่ะครั้ง  แต่ต้องเช็ดดีๆ ไล่ลมดีๆ ระวังสนิม

ออฟไลน์ tonine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 18:34:39 »
ขอบคุณทุกท่านที่เสนอแนะคับ