ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา ปัญหาอย่างเดียวและสุดท้าย ของการซื้อรถ Eco carครับ(ถอยขึ้นบ้านไม่ไดั)  (อ่าน 21872 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
วันนี้ผมไปบอกแม่มาครับ ว่าเอาแน่นอน รถ Nissan March E CVT

แต่มีอยู่อย่างหนึ่งที่เขาถามผม คือ

แล้ว รถ Eco car จะถอยขึ้นบ้านเราได้หรือไม่ ดูให้ดีนะ

ที่นี้ผมไปกาง spec March พบว่า

น้องมีนา เตี้ยมาก คือ 14.1 ซม.
ส่วน Brio สูง 15 ซม.

ผมไม่มั่นใจเลยว่าจะถอยได้ไหม เพราะบ้านผม จะสูงประมาณ 1.5 ม. มี เนินขึ้นที่ทำเป็น 2 ขยัก
ซึ่งที่บ้านผมเคย อัลติส หน้าหมู เวลาคนนั่ง เยอะๆ ท้ายย้อยๆ ถ้าไม่ตั้งตรง จะครูดกับพิ้นบริเวณด้านท้าย ท่อไอเสีย ครับ

เพื่อนๆ มีใครเคยเจอเรื่องแบบนี้ไหมครับ แล้วแก้ปัญหายังไงกัน
ผมกลัวนิดๆครับ ว่าซื้อมาถอยไม่ได้นี่เรื่องใหญ่เลย

ขอบคุณครับ

ไปดูมาเพิ่ม Jazz City Vios สูง 15 ซม.
อัลติสใหม่สูง 15.5 ซม.
Freed สูง 16.5 ซม
Avanza และ Innova สูง 18 / 17.7 ซม. ตามลำดับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2011, 22:24:05 โดย GreenG »

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ทำเหล็กซี่ยาวๆ สิครับ เหมือนที่ร้านล้างอัดฉีดใ้ช้กัน ทำให้มันยาวๆๆ จะได้ไม่ครูด
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

GreenG

มันยังไงนะครับ นึกภาพไม่ออก :D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ไปทดลองขับ แล้วขอเขาขับมาถอยขึ้นบ้านเลยครับ ว่ารอดมั๊ย

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ทำเหล็กเป็นทางขึ้น แบบนี้ แต่ถ้า 1.5เมตร ก็คงต้องใหญ่ขึ้นน่ะครับ

ที่สำคัญคือ ถ้าทำทางขึ้นเป็นเหล็กแบบนี้แล้ว จุดที่เรา จะสามารถวางได้ตลอดหรือไม่?
ถ้าต้องยกไป-มา(เหมือนคนอยู่ตึกแถว เวลาเอารถเข้า-ออก ก็ต้องยกเอาเหล็กทางลาดมาวาง ใช้เสร็จก็เก็บ ไม่งั้นท่านเทศกิจจามาหิ้ว :D )
คงไม่สนุก...

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
รถที่ขายในเมืองไทยสมัยใหม่ มันก็สูงมากขึ้นเยอะแล้วนะครับ ถ้าเทียบกับรถสมัยก่อน

แต่ผมก็เห็นด้วยนะ ถ้าจะไปยืมรถเขามาลอง จะให้เราอดได้รถที่เราอยากได้ เพียงเพราะเรื่องทางเข้าบ้านเชียวหรือ

แต่ถ้า March เข้าไม่ได้ Galant ผมก็หมดสิทธิ์  ;D
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
ผมไม่แน่ใจว่าใน Brochure มันจะมีองศาของslopeบอกไว้รึป่าวอ่ะคับ
ว่ารถสามารถไต่ทางชันได้เท่าไรถึงไม่ติดแต่จากที่ผมเคยสัมผัส
แต่ไม่รู้เป็นมาตรฐานรึป่าวนะคับกับการงานทางด้านการก่อสร้างมาเพราะน้าทำรับเหมา
การทำslopeจะพยามไม่เกิน45องศาคับ หรือคิดแบบนี้คับ
ถ้าพื้นคุณสูง1.5m และถ้าคุณวัดความยาวจากปลายslope ไปตั้งฉาก
กับพื้นคุณถ้ามันได้1.5mเท่ากัน slopeคุณก็เท่ากับ45องศาก็ไม่น่าที่จะต้องกังวลคับ
แต่ถ้ามันมากกว่า 1.5m องศาslopeคุณก็จะน้อยกว่า45องศาดังนั้นก็จะยิ่งง่าย
ต่อการถอยรถขึ้นอ่ะคับ

ออฟไลน์ simcity

บางครั้งวัดแค่ความเตี้ยอย่างเดียว ก็บอกไม่ได้นะครับ

ขึ้นอยู่กับความยาวของตัวรถ ความยื่นของกันชนหน้า จากฐานล้อ และ อื่นๆ ครับ

เพราะรถแต่ละยี่ห้อ ไม่เหมือนกัน

อยากรู้ว่ารถที่ใช้ปัจจุบัน ขึ้นลงได้สะดวกมั้ยครับ  

จะให้ดี ลองหาเพื่อนที่ใช้ nissan march อยู่

ขอให้ลองมาขับขึ้นที่บ้านซักครั้งครับ  

หรือ ตามเพื่อนๆ บอก รถทดลองขับจากศูนย์  

บอก sale ไปเลยว่าครับ ถ้าขึ้นได้ ไม่มีปัญหา ผมจองเลยทันที

(แต่ต้องมั่นใจแล้ว ว่าจะซื้อจริงๆ นะ )

ออฟไลน์ udis

เปลี่ยนใส่ยางใหญ่ๆน่าจะช่วยได้1-2 เซนติเมตรครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ karn5811

1.5 เมตร เลยหรอครับสูงมากไปมั้ย ขนาดความสูงคนเรายัง 1.6-1.8 เมตรเลยอะ ผมยัง1.75 เลย

แต่ไม่รู้นะครับแค่สงสัย ถ้ามีภาพจะดีมากครับเพราะนึกว่าไม่ออกว่าสูงขนาดใหน

ออฟไลน์ TJA

ผมไม่แน่ใจว่าใน Brochure มันจะมีองศาของslopeบอกไว้รึป่าวอ่ะคับ
ว่ารถสามารถไต่ทางชันได้เท่าไรถึงไม่ติดแต่จากที่ผมเคยสัมผัส
แต่ไม่รู้เป็นมาตรฐานรึป่าวนะคับกับการงานทางด้านการก่อสร้างมาเพราะน้าทำรับเหมา
การทำslopeจะพยามไม่เกิน45องศาคับ หรือคิดแบบนี้คับ
ถ้าพื้นคุณสูง1.5m และถ้าคุณวัดความยาวจากปลายslope ไปตั้งฉาก
กับพื้นคุณถ้ามันได้1.5mเท่ากัน slopeคุณก็เท่ากับ45องศาก็ไม่น่าที่จะต้องกังวลคับ
แต่ถ้ามันมากกว่า 1.5m องศาslopeคุณก็จะน้อยกว่า45องศาดังนั้นก็จะยิ่งง่าย
ต่อการถอยรถขึ้นอ่ะคับ

กฏหมายควบคุมอาคารบ้านเราฉบับที่ผมใช้ท่องๆไว้ทำโปรเจคตอนเรียน จะระบุSlopeที่กฏหมายยอมให้ได้เป็นค่าอัตราส่วนครับ
เมื่อก่อนจะให้อัตราส่วนทางลาดเอียงสำหรับรถยนต์ไว้ที่ 1:6 หมายถึงความสูง1.00ม. จะต้องทำทางลาดขึ้นไป วัดระยะในแนวราบ 6.00ม. เป็นต้น
ถ้าสโลป45องศา รถไม่ต้องขึ้นกันแล้วล่ะครับ เพราะนั่นมันอัตราส่วน 1:1 ซึ่งอันตรายมากๆ

ส่วนที่ว่าบ้านสูง1.50ม. หมายถึงระดับพื้นบ้าน หรือว่าระดับพื้นจอดรถครับ
ถ้าระดับอ้างอิงคือพื้นถนนหน้าบ้าน ก็วัดจากพื้นนั่นมาถึงพื้นส่วนจอดรถก็พอครับ อย่าสับสนนะครับ เราจอดรถที่ส่วนจอดรถ ไม่ได้จอดที่พื้นบ้านนะ
แต่ถ้ายังงัยก็ลองถ่ายรูปลักษณะของที่จอดรถบ้านคุณมาให้ช่วยๆกันดูก็น่าจะง่ายกว่าครับ มันเห็นภาพจะได้เข้าใจตรงกัน    ;D

ออฟไลน์ birm@productive

วัดองศาทางขึ้นบ้านของคุณดูครับ

วัดยังงัย ก็ใช้วิธีตรีโกณมิติ ครับ
(คิดได้ดังนี้ก็อยากกลับไปกราบครูบาอาจารย์สมัยมัธยมกันมั้ยครับ บอกให้ท่านช่วยสอนตรีโกณกันอีกรอบ :D)

หาค่า องศาของมุมทางขึ้นบ้านคุณไว้

หามุม 3 มุมของรถคุณ คือ

มุมไต่: คือองศาจากพื้นบริเวณหน้ายางเงยขึ้นไปหาส่วนยื่นที่สุดของหน้ารถ ซึ่งเมื่อรถวิ่งเข้าหาเนิน ซึ่งอาจจะกระแทกกับเนินดิน,หิน หรือปูนได้ โดยมากจุดต่ำสุดนี้มักเป็นหูลาก ขายึดกันชน การ์ดกันกระแทกหม้อน้ำ

มุมคร่อม: คือจุดกึ่งกลางระหว่างล้อหน้า และหลัง ที่จะแสดงให้เห็นถึงความสามารถของรถในการขับคร่อมขับสิ่งกีดขวาง จุดที่มักจะกระแทกคือแชสซีส์นั่นเอง

มุมจาก: เช่นเดียวกับมุมปะทะแต่ให้คิดกลับกัน ซึ่งก็คือองศาจากพื้นบริเวณหน้ายางไปสู่จุดที่ยื่นมากที่สุดของตัวถังด้านหลัง ซึ่งอาจเป็นกันชน หรือบันไดหลัง, ยางอะไหล่ (สำหรับรถกระบะ), ท่อไอเสีย ซึ่งจุดที่อาจกระแทกได้เมื่อขับลงจากเนิน

(credit: http://www.mtn-club.net/home/index.php/-4x4/68-2010-01-11-13-20-27/78-2010-01-11-13-21-42.html)

แล้วคุณก็บวกลบเผื่อน้ำหนักบรรทุกบ้างนิดหน่อย

เพียงเท่านี้ คุณก็ทราบแล้วครับ ว่ารถคันนั้น ขึ้นบ้านคุณได้หรือไม่

แก้ปัญหา กรณีขึ้นบ้านไม่ได้ แล้วอยากได้รถ

เอายางมะตอยเทปรับทางลาดก็ได้ครับ หรือเทปูน เสริมเหล็กนิดหน่อย ใช้เหล็กเป็นทางขึ้นไม่ค่อยแนะนำ เนื่องจากจะโดนขโมยได้ง่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2011, 01:44:39 โดย birm@productive »
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ Northbridge

ถ้าเป็นผม จะเลือกรถที่ชอบ แล้วไปทำบ้านให้รถมันขึ้นได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ 6162002

เทคอนกรีตปรับความชันเอาได้มั๊ยอ่ะครับ ยื่นมาข้างหน้าอีกหน่อย

ออฟไลน์ Nikle_pk

มันดูคตวามสูงอย่างเดียวไม่ได้ครับ

ต้องดูมุมปะทะ กับมุมจาก ด้วยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
พี่ว่าซื้อนาวาร่าเหอะ

ถ้ามันยังขึ้นไม่ได้อีก แนะนำหา ฮ. เลยครับ รับรองไม่ปวดหัวเรื่องทางขึ้น แค่หาทางให้ลงอย่างเดียวพอ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ของผมก็เคยเป็น ใช้วิธีซื้อปูนมาทำทางขึ้นให้มันลาดกว่าเดิม ทำเองครับง่ายๆแต่เหนื่อยชะมัดเลย แต่ทำทีเดียวก็เสร็จครับไม่ต้องกังวลว่ามันจะครูดรึเปล่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YenChar

1.5 เมตร สูงเวอร์ไปป่าวครับ

ผมสูง 180
ถ้า1.5เมตรนี่ เท่ากับไหล่ผมเลยนะ

แล้วมุมเอียงเท่าไหร่ กว่าจะขึ้นไปได้
ถ้าทางลาดแค่3เมตร กับความสูง 1.5เมตร
นาวาร่ายกสูงก็ขึ้นไม่ไหวครับ

GreenG

ผมไปวัดมาแล้วประมาณ 120 ซม. ครับ

พูดเกินไป

แล้วก็ไปลองวัดรถมาแล้ว น่าจะดีกว่ารถ 4 ประตูด้วย เพราะเป็นรถท้ายตัด ไม่คิดท้ายรถครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
รถผม ฟอร์ดโฟกัส+ เพิ่งซื้อมาได้วันเดียว ขับเข้าบ้าน
บ้านสูงกว่าถนนประมาณ 1.6 เมตร ตัวรถผ่านไปด้วยดี แต่พอจะพ้นมันก็ดัง "ตี้ง"
หน้าถอดสีเลย รีบดับเครื่องแล้วลงมาดู ตัวรถไม่ครูดเลยครับ แต่ไอ้ที่ครูด คือเสกิร์ตหลัง มันทำให้รถเตี้ยกว่าเดิม
จากสีดๆ ถลอกครูดเป็นสีขาวเลยอ่ะ เรียกได้ว่าประเดิมวันแรกที่รับรถกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ crucifixzz

รถสูงๆ overhang สั้นๆ รับรองผ่านชัวร์ครับ ^^ ว่าแต่ว่ามียี่ห้อไหนบ้างที่ overhang สั้น  ถ้าเป็น march โอกาสที่ท่อไอเสียจะครูดตอนขึ้นโอกาสน่าจะน้อยมากเพราะ overhang หลังสั้นมาก (เอาหน้าขึ้นนะครับ)

ออฟไลน์ superpock

• Jr. Member
  • **
ถ้าถอยหลังเข้าบ้านท้ายไม่มีปัญหาครับ แต่กันชนหน้าจะครูดกับถนน

ถ้าเดินหน้าเข้าบ้านหน้าจะไม่มีปัญหา แต่กันชนหลังจะครูดกับถนน

ทางแก้ ขับเดินหน้าขึ้นบ้าน แต่ทำมุมทแยง45องศาจะรอดทั้งขาขึ้นและขาลง (เทคนิดเดียวกับรถโหลด)

ปัญหา บ้านคุณต้องมีที่กว้างขวางพอสมควรนะครับ  ไม่ใช่ช่องจอดเล็กพอดีๆ แบบนี้ใช้ไม่ได้