ผู้เขียน หัวข้อ: การหิ้วน้ำมันเครื่องขึ้นเครื่องบิน??  (อ่าน 7682 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
อยากจะสอบถามครับว่าน้ำมันเครื่อง หากหิ้วกลับประเทศไทยในห้องบรรทุกของเครื่องบินจากเมกาที่จะต้องพบกับภาวะหลากหลาย มันจะเป็นไปได้ หรือเสื่อมประสิทธิภาพไหมครับ ว่าจะซื้อตอนนี้ แต่กว่าจะได้เติมรถคงต้องต้นปีหน้าเลย แต่เพราะราคามันน่าดึงดูดมากน่ะครับ Mobil1 5w-30 ER ที่เคมาร์ทตอนนี้ แกลลอนนึงไม่ถึงแปดร้อยบาท.... แล้วรุ่น Extended Range เท่าที่ทราบตอนนี้ไม่มีขายในไทยด้วย มันจะคุ้มหรือไม่ครับ ขอคำชี้แนะ

และที่อยากหิ้วอีกอย่างคือ แถบแม่เหล็กเกี่ยวกับรถน่ะครับ "Please stick it on; It's the law." อันนี้แปะไว้เฉยๆคงไม่เป็นไร แม้ว่าคนอ่านข้างหลังจะให้ความเคารพกฎหมายหรือไม่ แต่มีอีกอันคือ "Your driving sucks |_______This Much________|." เอามาแปะรถแล้วจะโดนยิงเปล่านี่

ออฟไลน์ 6162002

Re: การหิ้วน้ำมันเครื่องขึ้นเครื่องบิน??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 01:28:28 »
ไม่เป็นไรครับ น้ำมันเครื่องเกรดรวม ทำมาให้ทนต่อสภาวะการใช้งานหลากหลายอยู่แล้วครับยิ่งระดับ 5w ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ hollow

• Jr. Member
  • **
Re: การหิ้วน้ำมันเครื่องขึ้นเครื่องบิน??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 03:09:29 »
เช็คกับสายการบินให้ดีก่อนนะครับ เพราะ นมค. ถือเป็น Dangerous Goods หรือ สินค้าอันตรายชนิดหนึง  บางสายการบินจะไม่รับของพวกนี้ขึ้นเครื่องครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 03:46:55 »
อาจเอาขึ้นได้ครับ เพราะคิดว่าในเมื่อหิ้วน้ำยาใช้กับรถต่างๆได้ รวมทั้งสเปรย์ ก็มีสิทธิหิ้ว นมค มาได้เหมือนกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 05:43:28 »
แต่ว่ามันจะคุ้มกันเหรอครับ? หนักนะนั่น

ออฟไลน์ oHaYo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 09:26:22 »
เค้าให้หิ้วของเหลวขึ้นเครื่องได้ไม่เกิน 1 ลิตรไม่ใช่หรอครับ

ปล. นมค. จัดเป็น dangerous goods ถ้าจะเอาขึ้นเครื่อง น่าจะต้องมี packing พิเศษครับ

ออฟไลน์ Nong xc60

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 10:03:43 »
ไม่น่าจะนำมาได้นะครับ กรณีของผมเคยนำสีแกลอนขนาด 3 ลิตรขึ้นเครื่อง เช็คอินเรียบร้อยพอเตรียมตัวจะขึ้นเครื่องโดนเรียกไปเปิดกระเป๋าให้เอาออกมาและไม่อนุญาติให้นำขึ้นเครื่องครับ

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 11:48:00 »
โหลดลงใต้ท้องน่าจะมีโอกาสนะครับ

ออฟไลน์ oun

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 00:57:36 »
ไม่ได้ห้ามนำของเหลวขึ้นเครื่องเกิน 1ลิตรครับ
แต่ห้ามนำภาชนะที่สามารถบรรจุของเหลวได้เกิน 100 มิล ขึ้นเครื่อง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 14:31:01 »
ที่สงสัยคือว่ามันสามารถคงประสิทธิภาพจากสภาพอันโหดร้ายใต้ท้องเครื่องบินได้หรือเปล่าน่ะครับ

แต่คำตอบที่ว่าเขาจะให้เอาขึ้นหรือไม่ก็ทำให้หวั่นๆละ

ออฟไลน์ jay-burn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 13:26:54 »
โหลดใต้เครื่องได้ครับ...ขนาดเคมีไวไฟยังสามารถโหลดไว้ได้ครับแต่ห้ามนำเข้าไปในห้องโดยสารครับ