ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความเห็นของน้ำยา Meguiars Ultimate Liquid Wax ค่ะ  (อ่าน 37615 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
อยากรบกวนสอบถามคนที่รู้รายละเอียดและคุณสมบัติของน้ำยา Meguairs ตัว Ultimate Liquid Wax ค่ะ

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าเคยได้ยินยี่ห้อนี้มาพอสมควร เมื่อคราวก่อนได้ไปลองเคลือบสีที่ศูนย์ Meguiars แถวอนุสาวรีย์ชัย ใช้น้ำยาตัวธรรมดาสุดประมาณ 350 บาท

ผลออกมาก็โอเคค่ะ เงาดี แต่ของยี่ห้อนี้ดูตามตารางการบริการจะราคาสูงขึ้นตามเกรดของน้ำยา พอดีเจ้าหน้าที่ที่ร้านแนะนำตัวใหม่ ราคาเกือบแตะสองพัน Ultimate Liquid Wax กับอีกตัวนึงน่าจะเป็นแบบขี้ผึ้ง เค้าบอกว่าตัวใหม่ล่าสุดนี้ดีสุด ก็เลยซื้อและเลือกแบบตัวโลชั่นค่ะ

แล้ววันนี้ก็ไปเคลือบสีโดยใช้น้ำยาที่ซื้อทิ้งไว้ที่ร้าน เค้าคิดแค่ 300 เหมือนค่าบริการ ล้างขัดเคลือบอะไรประมาณนั้น แต่ผลที่ออกมา รถเป็นคราบน้ำยาเป็นคลื่นๆ เหมือนขัดไม่เกลี้ยงและไม่สะอาดประมาณนั้น จอดกลางแดดนี่เห็นชัดมาก อาจจะเป็นเพราะสีดำด้วย เลยถามเจ้าหน้าที่เค้าบอกว่าเดี๋ยวทิ้งไว้สัก 2-3 ชมรอบคราบพวกนั้นจะกลืนไปกับสีรถ

แต่พอกลับถึงที่พัก ก็ไม่เห็นจะเปลี่ยนแปลงเลย พอลองเอาผ้าเช็ดขัด ก็ยังเป็นรอยคราบคลื่นๆอยู่แต่ก็ช่วยได้บ้าง เลยไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้เป็นแบบนี้เหรอค่ะ เพราะดูจากใบโฆษณาที่รถเงาวั๊บบบ ม๊ากกกก แต่ทำไมใช้จริงแล้วเป็นแบบนี้ค่ะ? T0T เลยอยากสอบถามสมาชิกที่ใช้ยี่ห้อและรุ่นนี้อยู่ค่ะ ว่าเป็นยังไงกันบ้าง เพราะไม่แน่ใจว่าอยู่ที่คุณภาพของตัวสินค้าหรือพนักงานเค้าทำไม่พิถีพิถันเอง?

อีกอย่าง พอตรวจสอบในรถ เบาะรถเปื้อนเหมือนคราบดำๆสองสามจุด น่าจะเป็นตอนคนดูดฝุ่นมือสกปรก ติดคราบน้ำยาอะไรสักอย่าง โดนเบาะอย่างจัง รอยใหญ่ด้วย รับไม่ได้จริง ทำงานไม่ระวังกันเลย... -_-" ครั้งหน้าคงขับไปเอาน้ำยาคืน แล้วคงไปหาร้านอื่นทำแทน...

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2011, 23:32:29 โดย Chayada »

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
Re: อยากทราบความเห็นของน้ำยา Meguiars Ultimate Liquid Wax ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 01:17:46 »
พอดีไม่ได้เห็น รอยที่เกิด ไม่กล้าบอกมากเท่าไร
แต่ผมคิดว่าไม่ต้องคิดมากครับเดียวก็หายครับ เพราะจากที่เคยเจอ โดยปกติผมจะลง wax เองก็มีคราบบ้างแต่ผมเก็บงานด้วยน้ำยาอีกตัว
แต่บ้างครั้งก็จะไปให้ทางร้านลงให้แบบคุณก็จะเห็นคราบ wax แบบนี้. ในบ้างครั้งครับ ถ้าเป็นคราบแบบเดียวกัน สบายใจได้ครับเดียวก็หาย

ออฟไลน์ gorilla

• Hero Member
Re: อยากทราบความเห็นของน้ำยา Meguiars Ultimate Liquid Wax ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 06:15:52 »
ตัวน้ำยาเองคงไม่ใช่ไม่ดีหรอกครับ

น่าจะเป็นเรื่องของการเช็ด wax ออกไม่เกลี้ยงมากกว่า

ปกติเวลาเช็ดออกจะต้องใช้น้ำยาอีกตัวเช็ดครับ มันจะช่วยขจัดคราบตกค้างได้

ถ้ารถใหม่ๆ ไม่ต้องไปขัดอะไรหรอกครับ แค่ลง wax เคลือบไว้ก็พอ  รถที่ต้องขัดก็จะเป็นประเภทลบรอยต่างๆ เช่น ขนแมว หรือ ถลอก การขัดพวกนี้ต้องใช้เครื่องโรตารีที่มีกำลังสูงครับ ถ้าเป็นเครื่อง orbit ธรรมดา ขัดไม่ออก เพราะมันไม่มีแรง  ถ้าสีด้านหน่อยอาจจะต้องถึงขั้นใช้กระดาษทรายความละเอียดสูงขัดกันเลยทีเดียว  รายละเอียดค่อยข้างเยอะครับ

ตัวผมเองขัดเองครับ มีเครื่องลง wax ของ Meguairs G220 น้ำยาก็ของ Meguairs  ทั้งหมด  คุณภาพก็ ok ครับ อาจจะไม่ถึงขั้นเทพ แต่ก็พอใจมากแล้วครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 10:29:20 »
แนะนำ Techwax ขวดม่วงๆ ใช้งานง่าย เช็ดออกง่ายกว่า

เคยใช้ตัว Liquidwax ข้างบน เช็ดออกค่อนข้างยากครับ

ออฟไลน์ gankstardra

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 12:39:31 »
ผมเคลือบเองครับเดือนละ 1 ครั้ง ไม่อยากไปเคลือบที่ร้านครับ ไม่ไว้ใจสุดๆ ใช้น้ำยาแมกไกวเช่นกัน ถ้าไปเคลือบที่ร้านใช้ตามสเต้บของผมค่าเคลือบจะแพงจัดทำเองดีกว่าเซฟเงินได้เยอะ สูตรของผมนะครับ เคลือบรถเดือนละ1ครั้ง ถูดินน้ำมัน 4 เดือน 1 ครั้ง

ทำความสะอาดตัวถังรถอย่างเดียวนะครับ ไม่นับภายในตัวรถ ห้องเครื่องและล้อ ล้างรถแล้วใส่น้ำยาเป็นขั้นตอนดังนี้

1. น้ำยาคลีนเนอร์ เพื่อเช็ดสิ่งสกปรกออก

2.น้ำยาเบอร์ 21

3.ปิดด้วย น้ำยา135

ส่วนการขัดด้วยเครื่อง ผมไม่ขัดครับ เพราะมันจะทำลายชั้นนอกของสี ตามสภาพอากาศในประเทศไทย รถสมควรที่จะเคลือบอย่างน้อยเดือนละ 1 ครั้งครับ ถ้ารักรถจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2011, 12:44:31 โดย gankstardra »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 13:43:29 »
ปกติผมใช้แต่ Cleaner ครับ

เพราะพวกนี้จะมีส่วนผสมของ Wax อยู่แล้วในตัว
เดือนล่ะครั้ง กับCleaner ผมว่ากำลังดี

ส่วน Wax ผมไม่ค่อยลง เพราะปกติขับชานเมือง
เจอมลภาวะเยอะ ผมชอบที่จะทำความสะอาดผิวก่อน ค่อยลง
หรือไม่งั้น ผมจะลง Wax เมื่อมั่นใจว่าผิวของรถสะอาดแล้วจริงๆ

เรื่องขัดสี
ผมว่า ถ้าเอากำลังดี น่าจะราวๆ 1-2ปี ต่อครั้ง พอแล้วครับ
ไม่ใช่อะไรนะครับ แต่ถ้าเอา Cleaner ลงบ่อยๆ ผมว่ามันไม่จำเป็นต้องขัดสีเลยด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 20:52:03 »
ความเงาของรถมันต้องเริ่มตั้งแต่การเตรียมผิวครับ ไม่ใช่waxดีๆก็ทำให้เงาได้ ต่อให้ใช้ zymol บนรถที่มีผิวไม่ดีก็ไม่เงา รถที่โฆษณาได้ทำการwetsandและขัดจนเงาครับ แล้วถึงลงน้ำยาครับ

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 21:29:30 »
สวัสดีครับ
ผมคิดว่ารถที่เข้ารับบริการเคลือบสี และจากศูนย์ด้วยแล้ว ไม่ควรมีคราบติดออกมา ตัวน้ำยาไม่มีปัญหาแน่นอน
เพราะจัดหาที่ศูนย์ (แต่ราคาใน net ขายกัน ประมาณ 1250 บาท ) ปัญหาถ้าเกิดจากการขัดเช็ด wax ออกไม่หมด
ก็น่าจะเก็บงานด้วย  Spray Detailer 135 ของ Meguiar's เอง แต่เกรงว่าจะเกิดจากตัวฟองน้ำหรือขนแกะที่ใช้หรือเปล่า ??
2-3 ชั่วโมง หรือ 2-3 วันถ้ามันไม่หาย ก็ลองติดต่อกับศูนย์ว่าจะให้ทำอย่างไร คงไม่ต้องเกรงใจเพราะเขาต้องรับประกันผลงาน
ไว้ใจลูกน้องมากไป หัวหน้างานไม่ตรวจเช็คงานก่อนส่งให้ลูกค้า

ออฟไลน์ benze

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 11:22:28 »
น้ำยาตัวนี้ขอบอกตามประสาเจ้าของร้านคาร์แคร์ว่า ตั้งแต่เปิดร้านมา5ปี ตัวนี้เงาที่สุดของแมกไกว คุณภาพดี ใช้ยากนิดๆ ครับ
รอยที่เกิดต้องลงรูปถึงจะฟันธงได้ว่าเกิดจากอะไรครับ

เพราะถ้าลง wax แล้ว จะเช็ดออกได้ทันทีโดยไม่ทิ้งคราบ นอกจากคราบนี้เกิดขึ้นมานานแล้วครับ