ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปแล้ว CVT ทนหรือไม่ทน??  (อ่าน 16654 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
สรุปแล้ว CVT ทนหรือไม่ทน??
« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 23:34:56 »
การที่เราทั้งหลายไม่ชอบ CVT เนี่ย ผมเข้าใจว่า มันมาจากปัญหาของ Jazz/City GD ที่เกียร์พังเร็วมาก แต่คำถามคือ แล้วในรถรุ่นอื่นเนี่ย มันเปราะเหมือนกับของ Jazz หรือเปล่า เพราะผมก็ยังไม่ค่อยเจอคนที่ใช้ Lancer แซยิด มาโวยวายเรื่องเกียร์ เลยอยากรู้ว่า จริงๆ แล้วรถที่ใช้ CVT มัน OK มั้ยที่จะซื้อครับ?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
Re: สรุปแล้ว CVT ทนหรือไม่ทน??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 23:51:07 »
รู้นิสัยเกียร์ให้ดีพอ ออกตัวไม่กระชาก จะเร่งค่อย ๆ กดไปเรื่อย ๆ ถนอมมันนิด อยู่ได้นานแน่นอน

ถามว่าทนไหม คุณลองคิดดูล่ะกัน ที่บ้าน ผมใช้คันแรกคือ City IDSI ผมก็ขับแบบปกติแบบชีวิตประจำวัน จนปี 2 ก็ตกทอดไปอยู่กับน้อง จนตอนนี้พ่อเขาอยากได้รถที่ขนของได้แต่รูปทรงเก๋ง ก็เอาเจ้า City IDSI คันนี้ไปใช้ต่อ จนตอนนี้ไมล์ไปที่แสนกว่าโลเรียบร้อย ยังทำงานได้สบายเลยครับ ขนาดรถ 8 ปี ได้แล้วล่ะ ผมกะว่าจะเอามาบูรณะต่อ ต้องเก็บเงินสักนิด  ;D

ปล ส่วนมาร์ช 2 คันที่บ้าน มันสมองกลมันฉลาดกว่าเจ้า idsi อยู่พอควร เรียนรู้การขับ ซึ่งคันผมใช้มา 2000 โลนิด ๆ ยังนิ่มนวล แต่คันน้องชายผม อีก 3 เดือนครบปี ล็อตแรก ๆ ด้วยของ CVT อยากจับเข้าศูนย Reset กล่องเกียร์ มันกระตุกตอนออกตัวเล็ก ๆ แต่หลังจากนั้นไม่มีอะไร เท่านี้ก็คงรู้ว่า ถ้าอยู่กับคนไหน รถก็เรียนรู้ตามนิสัยคนด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2011, 23:53:24 โดย bigglives »
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ wic3350

• Jr. Member
  • **
Re: สรุปแล้ว CVT ทนหรือไม่ทน??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 01:24:00 »
ของผมตอนนี้ก็ขับ Lancer แซยิด CVT เป็นหลัก พึ่งใช้ได้ 6หมื่นโล ก็ใช้งานปกติดีครับ ไม่เร้าใจไปแบบนุ่มนวล ไม่วูบวาบแต่ไหลๆ ไม่ช้ากว่ารถชาวบ้านทั่วๆไป ยังใช้ไม่มากเลยยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ เคยมีครั้งเดียวตอนรีบจัดจะไปส่งญาติที่หมอชิต เข้าทางด่วนพอพ้นด่านเก็บเงินปั๊บ กดมิดเลย นั่งกันเต็มรถ5คน+ของเต็มท้าย ได้ยินเสียงอี๊ดๆลั่นมาจากห้องเครื่อง (ดังกว่าสายพานหน้าเครื่องนะผมว่า) ขณะกระทืบคันเร่งช่วงออกตัวประมาณ3วิได้  (นึกในใจสายพานเกียร์รึเปล่า) พอความเร็วพ้น40 มันก็เงียบ หลังจากนั้นก็ยังไม่เคยได้ยินอีกเลยแม้จะเร่งออกตัวแรงหน่อย แต่ผมก็ไม่เร่งรุนแรงแบบนั้นอีกแล้ว จะมีเสียงครางเบาๆของโซ่เกียร์ให้ได้ยินบ้างเวลาเร่งๆสลับชะลอๆ ตอนวนรถในอาคารจอดรถแล้วเปิดหน้าต่างไปด้วย

เท่าที่ผมไปดูในคลับแลนเซอร์ ไม่ค่อยเสียง่ายแล้วนะครับ เห็นใช้กันเกิน2แสนโลมาหลายคัน ที่วิ่งกันจนสายพานขาดมีน้อย ส่วนมากเสียที่ลูกปืนเกียร์เลยหอน กับเห็นเค้าว่ากรองน้ำมันเกียร์มันเปลี่ยนไม่ได้ (ต้องยกลงผ่าเกียร์ถึงเปลี่ยนได้) ทีนี้พอใช้นานๆกรองอุดตัน เกียร์เลยพังเร็วขึ้น

แล้วก็เห็นช่างซ่อมเกียร์CVT ได้เยอะแล้ว ไม่ต้องถึงขั้นเปลี่ยนเกียร์อย่างเมื่อก่อน แค่หาอะไหล่มือสองที่จำเป็นเปลี่ยนให้ก็ใช้ได้อีกนาน บางท่านที่เครื่องมือพร้อม มีความชำนาญเค้าผ่าเกียร์ซ่อมเองก็มีครับ คงไม่ยากกว่าซ่อมเกียร์ชนิดอื่นๆหรอก การดูแลรักษาก็ดูการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้ถูกประเภท ตามระยะกำหนด และไม่ออกตัวกระชาก รอให้เกียร์จับก่อนค่อยกดคันเร่ง แล้วพอรถเคลื่อนแล้วจะเร่งเท่าไหร่ก็กดไป แค่นี้เกียร์ก็น่าจะทนทานระดับหนึ่งล่ะครับ

สำหรับผมCVTคันนี้ เป็นชื่อพ่อผม เค้าคงให้ใช้อีกนาน ในใจผมก็เลยกะว่า พอมันพ้นระยะประกันที่แสนห้าแล้ว ภายในระยะไม่เกินสองแสนโล ผมคงจะเตรียมเงินไว้หาช่างที่ไว้ใจยกเกียร์ลงมาโอเวอร์ฮอนล์ซักที่ อะไรควรเปลี่ยนก็เปลี่ยนเลย (กว่าจะถึงวันนั้นอะไหล่คงหาง่ายมากแล้ว) น่าจะทำให้เกียร์สามารถใช้งานไปได้เรื่อยๆอีกพักใหญ่ครับ  ถ้าถึงเวลาพังจริงๆค่อยว่ากันอีกที (ใจจริงถ้าตอนนั้นมีตัง ก็อยากวางพวก 4g93 หรือ 63 กับเกียร์ออโต้6สปีดซักตัวไปเลย หวังว่าจะสมหวังครับ  ;D)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2011, 01:26:18 โดย wic3350 »

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 07:16:07 »
รถ jazzที่ว่า ที่บ้านผมยังใช้ดีอยู่เลยครับ ไม่พังไม่หอน   ส่วนรถอีกคันมีอาการเอ๋อตั้งแต่แรกและอาการมากขึ้นนิดนึง ก็รอเครมอยู่ครับ

ถ้าถามว่าอยากใช้อีกมั๊ย ผมเฉยๆนะ cvtมันมีข้อดีที่มันประหยัดน้ำมันครับ
ส่วนขับสนุกก็ขับสนุกครับ ขึ้นกับการเซ็ตเกียร์ล้วนๆบอกได้เท่านี้
ส่วนความทนสำหรับผมโอเคแต่เวลามัเอ๋อเนี่ยคุยยากมากครับ มันเหมือนว่าไม่มีอะไรที่บอกเราเป็นตัวเป็นตนว่าอาการแบบไหน คนจะบอกว่าเราขับรถไม่เป็น พอเหยียบแล้วรอบขึ้นสูงเค้าบอกว่าปกติ กลายเป็นว่าทำยังกับเราไม่เคยขับcvt ว่างั้น  หรือไม่ก็กลายเป็นเราต้องเรียนรู้เกียร์ไม่ใช่เกียร์เรียนรู้เรา  แต่ถ้าเป็นเกียร์ออโต้ธรรมดาจะไม่มีใครพูดคำพวกนี้ น่าเบื่อพอควรเลย >:(

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 08:48:38 »
CVT ผมรู้จักครั้งแรกก็ Lancer CEDIA ปี 2001 นั่งรถพี่คนนึงที่ทำงานการไฟฟ้า มันนุ่มนวลมากตอนนั้น
นั่งแล้วคิดในใจว่า ไว้ออกรถเองจะซื้อรถที่เป็น CVT ซักครั้งมันนุ่มดี

นี่ก็ผ่านมา 10 ปีแล้วตั้งแต่ปี 2001 ที่เมืองไทยมี CVT ไม่แน่ใจอาจจะมีรุ่นอื่นที่เข้ามาก่อน
แต่ถ้าเฉพาะมิตซูก็ผ่านมา 10 ปีแล้ว
ที่วิศวกร ช่างบ้านเรา และคนใช้อย่างเราๆใช้ CVT กันมานานมากแล้วครับ

ผมออก New lancer จำได้เลยว่า มีแต่คนบอก CVT ไม่ทน!!! งั้นต้องลอง 555+
เวลาติดไฟแดง ผมออกตัวกระชากครับ แต่วิ่งไม่เร็วครับ แค่ 110 ก็พอล่ะ เกียร์ก็ไม่มีอาการอะไรครับ ใช้ได้ดี
บางทียังเข้า Ds ออกตัวเร็วยิ่งกว่าเดิมอีกครับ

ใช้มา 2 คันล่ะ ผมบอกได้เลยว่า มันไม่พังง่าย มันเฉพาะคนใช้รถหนักๆมากกว่าครับ เยียบกระจาย รอบสูงตลอด
ผมว่าเกียร์ AT ก็ไปเช่นกันแหละ ถ้าเจอเหยีบแบบนั้น
ใช้ธรรมดาปกติ ไม่มีปัญหา ออกตัวเร็วก็ไม่มีปัญหา ผมทิ้งเป็นกิโลตลอด ด้วย New lancer 1.6 CVT

สงสัยต้องผ่านไปซัก 20 ปีมั้งครับ ถึงระรู้ว่ามันทน!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2011, 08:51:42 โดย udis »

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 08:54:17 »
ทนหรือไม่มันอยู่ที่การใช้งานครับ
ผมใช้ Jazz idsi มาเข้าสู่ปีที่ 5 แล้ว รถวิ่งไปแล้ว 1.96 แสน ก.ม. เกียร์ยังปกติ
ผมถ่ายน้ำมันเกียร์ทุก 20,000 ก.ม.
ออกตัวค่อยๆ เหยียบไม่กดมิด เท่านั้นเอง
รถคันนี้พาผมไปมาเกือบทั่วประเทศแล้ว
ถ้าเอาเฉพาะที่ขึ้นเขา ที่ใช้งานหนักๆ ก็เช่น ปาย ปางอุ๋ง ภูชี้ฟ้า ภูทับเบิก ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 10:29:05 »
อืมม ถ้าอย่างนั้น ผมว่าอีกสัก 5-10 ปี ผมมาถามคำถามนี้อีกรอบดีกว่า เพราะ Cedia จะครบ 15 และ 20 ปี พอดี ขอบคุณครับ

แต่นี่ก็แสดงให้ผมเห็นแล้วว่า เกียร์ CVT ผ่านช่วงเวลา 10 ปีได้สบายๆ (ในความรู้สึกผม อะไรก็ตามที่เกี่ยวกับรถ ถ้ามันผ่าน 7 ปี ได้ ก็ถือว่า OK แล้ว เพราะคนญี่ปุ่นใช้รถเฉลี่ยราว 7 ปี ผมก็ไม่คิดว่าผู้ผลิตเขาจะตั้งใจทำอะไหล่ให้ทนกว่านั้นสักเท่าไรหรอกครับ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 11:07:47 »
ก็อย่างที่คุณจิมมี่พูดครับว่า ระบเกียร์มันเหมาะกับบ้นเรา แต่ไม่เหมาะกับคนขับรถในบ้านเรา

ผมใช้แจ๊ซตัวเก่ามา 70,000 กิโลฯ ก็ไม่มีปัญหาครับ
เคยไปเคลมแค่ลูกปืนล้อหลังแค่นั้นเอง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 11:15:02 »
ไม่รู้เหมือนกัน แต่ผมใกล้จะได้ใช้แล้วครับ ;)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 11:34:31 »

Jazz i-DSI 6 ปี วิ่งมา แสนหนึ่งนิดๆ

ยังออกตัวได้จี๊ดจ๊าดอยู่เลย

แต่จะเริ่มมีพูเล่ย์ไม่จับหลังเข้าเกียร์ เป็นเฉพาะแค่ตอนเช้าๆ เครื่องเย็นๆ

ถ้าร้อนได้ที่เมื่อไหร่ถึงไหนถึงกัน  ;D

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 13:32:09 »
เพื่อนผม(รถปี 2005) 3ปี เกียรลาโลกแล้วครับ(ปลายปี2007) กับฮอนด้าแจ๊สGD เมื่อ3ปีก่อน
ขับโหดมาก!! ขายทิ้งไปล่ะครับ
ตอนนี้ มันมาขับ vios ตัวเก่ามือ2 ปี2006
ตีนโหด นรกแตกเหมือนเดิม

สมัยเรียน เอแบคบางนา-พระราม4  ทุกวัน วันล่ะราวๆ 100กว่ากิโล
เกียรเจ้าแจ๊สรับทีนเพื่อนผมไม่ไหว รับบัตรทางด่วนเสร็จ เร่งเครื่อง แต่ล้อไม่หมุน พังเลย

ปัจจุบันเพื่อนผมทำงานเดนโซ ขับไป-กลับ 150กิโล
เกียรอัตโนมัติธรรมดาๆของเจ้าออส ยังพอรับมือรับทีนมันไหวแต่ก็ร่อแร่เต็มที

สรุปเลยคือ
ถ้าขับธรรมดาๆ มันก็ใช้งานได้ครับ ได้ความนุ่ม ประหยัดน้ำมันด้วย
แต่ถ้าขับโหดๆ ลากรอบ ออกตัวจัดๆ เกียรพังแน่นอน

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 14:22:52 »
ทนไม่ทนอยู่ที่ใช้งานครับ

พี่ผมใช้CEDIAอยู่วิ่งมา 1แสนกว่าโลแล้วครับ รถก็7-8ปีแล้วครับโดยประมาณ 
พี่แกแต่ก่อนครับA31 วางเครื่องRB ขับรถแรงส์มากๆขยี้คันเร่งใส่เต้มๆ แต่พอมาควบเจ้าCediaแล้วอารมณ์เย็นไปเลยครับ
ขับแบบออกตัวค่อยๆ นิ่มนวลจะเร่งแซงก็เติมคันเร่งเข้าไป ก็เห็นยังใช้ถึงบัจจุบันเกียร์ยังนุ่มนวลไม่มีอาการบอกเลยว่าจะเสีย
ครับ ดูแล้วอยู่ที่การใช้งานแน่นอนครับใส่กันเต้มๆเกียร์ออโต้บ้านๆ ก็กลับบ้านเก่าเร็วเหมือนกันแหละครับ ..

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 14:27:26 »
รถผม Cedia CVT ตั้งแต่ปี 2002 ใช่ตั้งแต่พ่อผม จนมาถึงผมก็ยังปกติดีครับถ่ายน้ำมันเกียร์ทุก40,000 โล มันต้องเหยียบแบบหนักๆ มากถึงพังหรือเกียร์ยังไม่ทันเปลี่ยนเลยรีบเหยียบคันเร่งแล้วอย่างงี้ต่อให้เป็น auto ธรรมดามันก็พัง โดยรวมแล้วมันให้ความนุ่มนวลกับอัตราเร่งที่ต่อเนื่องและความประหยัดน้ำมันยิ่งถ้ารู้เทคนิคใช้เท้าเหยียบคันเร่งเปลี่ยนเกียร์ยังได้เลย (แต่ผมชอย Manual ) ที่สุดนะเหมือนมันสั่งได้ดั่งใจ
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 20:11:13 »
 ;D ;D ;D.............CVT ???
-  ทั้งรุ่นใช้ Torque converter เช่น Mitsubishi,AUDI กับ MINI และรุ่นใช้ Flexplate (flywheel) คือ JAZZ กับ City ใช้งานได้ทนทาน
   ทั้ง 2 แบบ  ถ้าดูแลดีดังนี้ :-
1. เลือกใช้น้ำมันเกียร์ CVTF ชนิดที่ดีที่สุดที่มีในอยู่ตลาดน้ำมันเกียร์บ้านเรา เช่น Valvoline CVT เป็นต้น
2. ออกรถแบบปกติ  อย่า take off แบบรถแข่ง

ปล.  เฉพาะรุ่นใช้ Flexplate มีอายุแผ่นสปริงล้าที่ 150,000 km. ขึ้นไป  หากขับนุ่มนวลอาจรอดไปใกล้ 200,000 km. ได้

yogibear 8)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 09:08:55 »
ที่เห็นแจ๊สพังในขณะที่แลนเซอมีอายุใช้งานที่ยาวนานเดาว่าจะมาจากกลุ่มคนใช้งานนะครับ แจ๊สวัยรุ่นใช้เยอะพวกที่ออกตัวแบบใจร้อนเหยียบเต็มก็มีมากมันถึงพังไวเพราะ CVT ออกตัวแรงพังหมดแน่ๆ ส่วนแลนเซอกลุ่มคนใช้จะอายุเยอะขึ้นมาเยอะกว่าการใช้งานก็แบปกติทั่วไปค่อยๆไปค่อยๆเร่งมันเลยใช้งานได้มากกว่าสองแสนกิโลได้สบายๆ  :)

ตอนเอารถไปเคลมโช๊คเห้นมีแลนเซอร์ฉลาม EX สีแดงคันนึงป้ายยังแดงอยู่เลยนะคงไม่เกินสามหมื่นกิโลแน่ใส่ท่อคู่ใส่กันชนหน้ากันชนหลังใหม่ ได้ยินช่างแอบคุยกันว่าคันเนี้ยเปลี่ยนเกียร์มาลูกนึงแล้วตอนเอาไปลองรถมาเจ้าของขับได้น่าหวาดเสียวมากทั้งมุดทั้งเร่งเต็มเท้ามิดแทบจะต้องพนมมือนั่งเลย เห็นว่ากำลังฟ้องร้องมิตซูบิชิประเทศไทยเรื่องเอาเงินค่าเปลี่ยนเกียร์อยู่.....ซึ่งผมก็นึกในใจว่าคุณจะไปเอาอะไรกับมิตซูบิชิเค้าวะ ขับรถบ้าบอแบบนี้เกียร์กระปุกก็พังเหมือนกัน ใช้งานไม่รู้เรื่องเองทำพังเองแต่จะโบ้ยความผิดให้บริษัทเค้าเอาเงินเค้า ตลกจริงจัง  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com