ผู้เขียน หัวข้อ: อำลา อาลัย พี่ต้องจากเจ้า(corolla) ไป ออก Nissan March(เศร้านิดนึง)  (อ่าน 9941 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
รู้สึกอาลัยมันเหมือนกันครับ เจ้า AE100 corolla 1.6 AT
คันนี้ ค่าซ่อม บำรุงรักษาไม่แพง ไม่เคยเกิน 15000 บ. ต่อปี(รวมประกันและต่อทะเบียนแล้ว)
ขับไปเรียน ไปทำงานทุกวัน อีกหน่อยไปอยู่กะใครก็ไม่รู้ ไม่รู้เป็นไง แต่อยากขายให้คนที่ดีๆหน่อย
ไปดูแล(หวังว่า :D)
รูป
http://imageshack.us/g/97/ae1001.jpg/

Uploaded with ImageShack.us
แต่มันจำเป็นนะครับ เพราะเดี่ยวนี้เริ่มวิ่งเยอะ รถมันกิน 8กว่าๆ-9 โลลิตร(ในเมือง)
และรถ 17 ปีแล้ว ถ้าเปลี่ยนหลังจากนี้จะยากมากขึ้น

หวังว่าเจ้า Nissan March E CVT รุ่นนี้สีนี้ จะสืบทอดเจตนารมภ์ แบบเจ้า corolla ได้นะ

;)ผมว่าจะเอารถแบบนี้เลยครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2011, 10:11:10 โดย GreenG »

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ในที่สุดก็ตัดสินใจได้เสียทีนะครับ

ดีแล้วละครับ เราก็ได้รถใหม่ เจ้า E100 ก็จะได้เจ้าของใหม่ จะได้ก้าวไปข้างหน้าต่อไป
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

เห็นสภาพรถแล้วอยากซื้อต่อจัง

GreenG

จริงๆ ก็อยากได้ corolla นะครับ ตัว 1.6E
สืบทอดเจตนาได้จริงๆ ;)

แต่ไม่ไหวนะ ค่าประกัน ภาษี แพงมากๆ :o

ถ้าเจ้ามีนาก็ถูกที่สุดเท่าที่มีขายในบ้านเรา ประหยัดไปเยอะ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
จริงๆ ก็อยากได้ corolla นะครับ ตัว 1.6E
สืบทอดเจตนาได้จริงๆ ;)

แต่ไม่ไหวนะ ค่าประกัน ภาษี แพงมากๆ :o

ถ้าเจ้ามีนาก็ถูกที่สุดเท่าที่มีขายในบ้านเรา ประหยัดไปเยอะ

ใช้รถที่ทำให้เรามีความสุขก็พอแล้วละครับ ถ้ามันวิ่งไปทำงานได้ แล้วเราปลอดภัย อะไรก็ OK ครับ

วิ่งในเมือง Eco Car ผมว่า OK แล้วครับ (จริงๆ ออกต่างจังหวัดบ้างก็ได้นะ ผมเคยขับข้ามจังหวัด 200 โล ก็ OK นะ เพื่อนผม มันขับ กรุงเทพ อุบล ทุกเดือนเลย 800 โลได้)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ udis

ที่จอดในบ้านก็ทำซะดีเลยนี่ครับ น่าจะทำตรงทางขึ้นให้ดีดีด้วย จะได้ขึ้นง่ายๆครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Mighty-X

สภาพดีจังเลย :)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
สภาพยังงามใช้ได้เลยนะเนี่ย
ว่าแต่ เดิมๆทั้งคันหรือเปล่านี่
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

GreenG

สภาพยังงามใช้ได้เลยนะเนี่ย
ว่าแต่ เดิมๆทั้งคันหรือเปล่านี่

มันก็ไม่เดิมทั้งคันจริงๆ หรอกครับ

เพราะ สอง อย่างที่เคยเปลี่ยน คือ

แรคพวงมาลัย (ของเดิมรั่ว) กับ

หม้อน้ำครับ แต่เน้นเดิมๆ ที่สุด ของเซียนกง ตรงรุ่น ไม่แปลงครับ

GreenG

แต่จริง ยังมีผู้สืบทอดอีกคัน ทนแม้ไม่เท่าคันนั้น(อะไหล่ไม่ทน) แต่ราคาอะไหล่ถูกกว่ามากๆ
นิ่มดี จนไปขับรถคันอื่นๆ แข็งไปหมด(แม้แต่น้องมีนาก็ตาม)

ใช่มา 9 ปี 80,000 กิโล ครับ

ตอนนี้ที่ทำงานแม่ผมรู้สึกจะเหลือคันเดียวแล้วเพราะคนที่เขาใช้รุ่นนี้ ซื้อต่อมาจาก ธนาคารเขาก็เอาไปขายต่อ
ออก Accord Teana Camry series 3 c-class หมด(ราคาถูกมากๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2011, 10:41:46 โดย GreenG »

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
มายินดีที่ตัดสินใจได้แล้วครับ ขอให้มีความสุขกับรถใหม่

ขับในเมืองผมว่า March ไม่ทำให้ผิดหวังแน่นอน

ปล.ช่วงนี้ผมเห็น March วิ่งออก ตจว. เยอะเหมือนกันนะครับ ถือว่าใช้ได้ทีเดียว  ;)

ออฟไลน์ Tan Int

ผมก็เคยเป็นแบบนี้

วันที่ Corolla AE101 ของผมโดนยึดไป ก็เสียดายอยู่(มือ 3 แล้วยังยึดอยู่เรอะ.....)

แต่มาซื้อ Vigo ต่อจากน้า ก็เห็นว่า เออแฮะ มันดีกว่า Corolla เดิมเยอะเลย
แต่.......คนละ Feeling กันนะ

ก็ขอยินดีล่วงหน้ากับรถคันใหม่ด้วยครับ........
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ panerai

ผมก็เพิ่งขายไปเดือนก่อน ปี 92 สามห่วง เกียร์ธรรมดา 1.6 GLI ทำใจลำบากครับ คุณค่าทางจิตใจมันมากกว่าคุณค่าทางวัตถุมากๆเลยครับ
 ผมขายไป 125,000บาท เมื่อ 19ปีก่อนที่บ้านซื้อมา560,000 อย่างคุ้มมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
เพิ่งขายรถคันเก่าไปเหมือนกันครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,13935.0.html

มีคันใหม่แล้วแต่ยังคิดถึงมันอยู่เลย ถ้ามีเงินเหลือๆ เก็บไว้ได้ไม่เป็นภาระก็คงไม่ขาย

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
วันแรกที่ ผม ขาย B-14 เพื่อเอาคันใหม่ ผมอยู่กับเค้ามา 10 ปี ผมรู้สึกเหมือน เพื่อนตายจากไปยังงัยไม่รู้ นอนไม่หลับเลย สงสารเค้ามาก แต่จะเก็บไว้ก็ไม่ได้

เข้าใจความรู้สึกครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมก็เพิ่งขายไปเดือนก่อน ปี 92 สามห่วง เกียร์ธรรมดา 1.6 GLI ทำใจลำบากครับ คุณค่าทางจิตใจมันมากกว่าคุณค่าทางวัตถุมากๆเลยครับ
 ผมขายไป 125,000บาท เมื่อ 19ปีก่อนที่บ้านซื้อมา560,000 อย่างคุ้มมากๆเลยครับ

หาได้ถึง 125,000 เลยเหรอครับ ของผมปี 95 คิดว่าถ้าจะขายก็ราวๆ 120000-130000 ไม่ทราบว่าขายที่ไหนเหรอครับเผื่อได้มากกว่าที่คิดไว้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

หาได้ถึง 125,000 เลยเหรอครับ ของผมปี 95 คิดว่าถ้าจะขายก็ราวๆ 120000-130000 ไม่ทราบว่าขายที่ไหนเหรอครับเผื่อได้มากกว่าที่คิดไว้

ขายใน Aeraingclub เลยครับ น่าจะได้มากกว่านี้ คือ 140,000-150,000 บ.

จริงๆ turn ตามศูนย์ก็ได้ราคานั้นแล้วครับ

ว่าแต่รถปีอะไร รุ่นอะไร สีอะไร วิ่งมาเท่าไร พอดีผมจะขายเหมือนกัน มีคนติดต่อผมมาหลายคนครับ จะได้แนะนำกันไป ;)ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2011, 09:51:13 โดย GreenG »

ออฟไลน์ JIRATH

อัลติสสภาพวิ้งมากๆ สวยสุดๆ

ของพ่อผม 9 ปีเหมือนกัน สีเดียวกัน วิ่งมา 3 แสน 1 หมื่นโล
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ของผมสามห่วงปี 95 เกียร์ธรรมดา 116 แรงม้า (เหลือเท่าไหร่ก็ไม่รู้) สีบอร์นเงิน แต่ในเล่มเขียนสีเทา ซื้อมาได้ 3 ปีแล้วบีบคนคนขายมา 100000 ได้มาขับเพิ่มไป 20000 โล ไม่เคยชนหนัก ไม่เคยทำสี แต่ล่าสุดเพิ่งไปเฉี่ยวกับ 6 ล้อมา เซ็งเล็กน้อยไฟข้างแตกยังไม่ได้ไปเคาะทำสีใหม่

ส่วนที่ไม่สมบูรณ์และรายการเคยซ่อมนะครับ เคยเปลี่ยนเครื่องมาครับเมื่อสองปีที่แล้วเครื่อง Overheat แล้วก็ต้นปีเปลื่ยนหม้อน้ำกับปั๊มน้ำ มันรั่วช่างบอกราคาซ่อมแล้วเปลี่ยนดีกว่า กระจกไฟฟ้าด้านคนขับและบานหลังซ้ายเสียยังไม่ได้ซ่อมไปให้อู่หาอะไหล่ให้ผ่านมา 1 เดือนยังหาไม่ได้เลยยกเลิกซะงั้น เปลี่ยนยางกระจกหลังมันเสื่อมหลุดออกมาเลย กระจกหน้าเปลี่ยนไปกลางปีที่แล้ว ขับมาแค่ 40 โดนหินดีดแตกซะงั้น

เมื่อ 2 เดือนที่แล้วไปให้เต้นท์ตีราคาแถวนี้เขาให้ 130000 กันทั้ง 3 เต้นท์เลย ยังกับรู้แหน๊ะว่าเราไปคุยไว้ที่เท่าไหร่ แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ขายหรอกครับ ยังไม่อยากเป็นหนี้เพิ่มรอหลังลูกคลอดก่อนหล่ะครับ ตอนนี้ก็ยังใช้งานได้ดีมากๆอยู่ไม่รู้เหมือนกันว่าจะพร้อมเอารถใหม่เมื่อไหร่ อาจไม่ใช้ป้ายแดงแต่เป็นมือสองที่ใหม่กว่าก็ได้ครับ เผือหาจับพวกไม่มีปัญญาผ่อนแล้วเรามาซื้อดาว์นต่อ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

ขายไปแล้ว ได้ 140,000 กม. ครับ วันเสาร์นี้ไปโอน+รับตังแล้ว

มีนารอตั้ง 1 เดือน อย่างช้า ;)

หวังว่าจะได้เร็วๆ ครับ