ผู้เขียน หัวข้อ: ขอไว้อาลัยให้กับทหารบนเฮลิคอปเตอร์ ตกเป็นลำที่ 3 แล้ว  (อ่าน 13272 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
เท่าที่ผมได้ทราบมาก็เจ้าที่แถวนั้นแรงมากครับ
ตอนBlackhawkตกห่างจากลำเดิม200เมตรหลังจากขอเจ้าที่ก็หาเจอนะ
ยังไงก็ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ อย่าให้มีลำอื่นอีกเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอไว้อาลัยให้กับครอบึรัวผู้จากไปด้วยครับ แต่ผมชักอยากรู้แล้วว่า
ทหารอยากเอาศพพี่หรือน้องกลับมาหนะใช่ แต่ช่วยใช้ ฮ ให้มันถูกที่ ถูกงานกันหน่อยจะได้ไหม
นี่พังไปสามลำแล้วนะ. ให้ผู้ที่ได้รับการฝึกเรื่องกู้ภัยเข้าไปจัดการงานนี้เสียทีเถอะ
ไม่อยากให้มีการสูญเสียอย่างต่อเนื่องอย่างนี้อีกแล้ว

ออฟไลน์ Arado_kung

ขอไว้อาลัยให้กับครอบึรัวผู้จากไปด้วยครับ แต่ผมชักอยากรู้แล้วว่า
ทหารอยากเอาศพพี่หรือน้องกลับมาหนะใช่ แต่ช่วยใช้ ฮ ให้มันถูกที่ ถูกงานกันหน่อยจะได้ไหม
นี่พังไปสามลำแล้วนะ. ให้ผู้ที่ได้รับการฝึกเรื่องกู้ภัยเข้าไปจัดการงานนี้เสียทีเถอะ
ไม่อยากให้มีการสูญเสียอย่างต่อเนื่องอย่างนี้อีกแล้ว

พี่จิมมี่ครับ บ้านเรามันไม่มีฮ.กู้ภัยโดยตรงนะ ใกล้เคียงฮ.กู้ภัยมากที่สุดก็ seahawk ของทร.อ่ะ จำได้ว่ารพ.กรุงเทพฯมีฮ.พยาบาล แต่มันก็ไม่ใช่ฮ.กู้ภัยอยู่ดี ล่าสุดได้ข่าวมาว่าประกาศขายแล้วอีก

ออฟไลน์ LimitedEdition

ในฐานะที่คุณปู่เอง เป็นทหารม้ามาตลอดชีวิต
คุณพ่อเองก็เคยรับราชการทหาร ประจำ กองพล.ปตอ.
ตัวผมเอง แม้จะเป็นแค่นักศึกษาวิชาทหาร ที่เคยคิดจะเรียนต่อแต่ก็หยุดไปแค่ปี 3

ผมคิดว่าเรื่องนี้ไม่ใช่การใช้ ฮ. ผิดประเภท ครับ
กองทัพใช้อาวุธยุทโธปกรณ์ตามกำลังที่มีและจัดสรรได้อย่างเต็มที่แล้ว
แต่ยังต้องมาประสบอุบัติเหตุซ้อนกันถึง 3 ครั้ง ถือเป็นความสูญเสียจริงจริง
คงต้องสืบสวนกันต่อไป ว่าต้นเหตุที่แท้จริงเกิดจากอะไร เป็นที่ความสมบูรณ์ของเครื่อง ฮ.
หรือ เป็นที่สภาพภูมิศาสตร์ที่นำไปใช้งาน สุ่มเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุ

ผมเอง ค่อนข้างเชื่อเรื่องเจ้าที่เจ้าทางนะครับ เพราะมิฉะนั้นแล้ว คงไม่มีเหตุซ้อน 3 ครั้ง
คุณ Ruksadindan ก็น่าจะพูดให้เพราะหน่อยครับ ใครบอกฝรั่งไม่เชื่อไสยศาสตร์
ไม่งั้นจะมีรายการแก้ปัญหาดวงวิญญาณในบ้าน หรือสวดภาวนาขอพรหรอกหรือ
คนละเรื่องกันกับคำว่า ไร้อารยธรรม มาก

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
ขอให้ไปสู่สุขติครับ และขอเป็นกำลังใจให้ครอบครัวผู้สูญเสียด้วยครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ขอแสดงความเสียใจด้วย

ผมเองไม่ใช่ทหาร ไม่ขอ comment แล้วกันเกี่ยวกับเรื่อง ฮ

แต่ก็ไม่อยากให้มันเกิดอีก
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

ไม่ว่าจะตกกันกี่ลำยังไงก็ต้องหาสาเหตุให้ได้ว่าตกเพราะอะไร อย่าเพิ่งไปคิดแต่ว่าเจ้าที่แรงกันอย่างเดียวเลยครับ เหมือนกับโค้งร้อยศพ ที่จริงแล้วสร้างไม่ถูกหนักภูมิศาสตร์มากกว่าแต่โยนให้เป็นความผิดของเจ้าที่ แล้วไม่ได้ทำการแก้ไข
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ เห็นครอบครัวผู้เสียชีวิตแล้วเศร้าใจจริงๆ
ตกครั้งที่สอง มีรุ่นน้องผมเสียชีวิตพร้อมกัน 2 คนเลย.....

ออฟไลน์ redsun

ขอแสดงความเสียใจ และไว้อาลัยแด่การจากไปของทหารผู้เสียสละทุกคนครับ

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member

พี่จิมมี่ครับ บ้านเรามันไม่มีฮ.กู้ภัยโดยตรงนะ ใกล้เคียงฮ.กู้ภัยมากที่สุดก็ seahawk ของทร.อ่ะ จำได้ว่ารพ.กรุงเทพฯมีฮ.พยาบาล แต่มันก็ไม่ใช่ฮ.กู้ภัยอยู่ดี ล่าสุดได้ข่าวมาว่าประกาศขายแล้วอีก

ฮ.ค้นหากู้ภัยของเราจริงๆก็มีนะ เป็น Bell 412 ของทอ. มีอุปกรณ์พวกเครนกู้ภัย อยู่ด้วย

Bell412

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมเอง ค่อนข้างเชื่อเรื่องเจ้าที่เจ้าทางนะครับ เพราะมิฉะนั้นแล้ว คงไม่มีเหตุซ้อน 3 ครั้ง
คุณ Ruksadindan ก็น่าจะพูดให้เพราะหน่อยครับ ใครบอกฝรั่งไม่เชื่อไสยศาสตร์
ไม่งั้นจะมีรายการแก้ปัญหาดวงวิญญาณในบ้าน หรือสวดภาวนาขอพรหรอกหรือ
คนละเรื่องกันกับคำว่า ไร้อารยธรรม มาก

รับทราบครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้มาหรอกนะว่าฝรั่งมังค่ามีอะไรพวกนี้ แต่ว่าเราศาสนาพุทธ ยังไงก็หาทางที่พิสูจน์คำตอบได้ก่อนจะดีที่สุดครับ อย่างที่ท่าน ผบ.ทบ. กล่าวมา แต่ละเหตุ เออก็เชื่อไปก่อนละกัน

ส่วนอันนี้เป็นโฆษณาชวนเชื่อของแสนยานุภาพกองบิน ทบ. ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2011, 16:52:16 โดย Ruksadindan »