ผู้เขียน หัวข้อ: ขอไว้อาลัยให้กับทหารบนเฮลิคอปเตอร์ ตกเป็นลำที่ 3 แล้ว  (อ่าน 13219 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
http://www.thairath.co.th/content/region/188678

เมื่อเช้านี้ มีผู้เสียชีวิต 3 คน บาดเจ็บสาหัส 1 คน
เป็นลำที่ 3 แล้ว
T_T

ขอไว้อาลัย ณ ที่นี้

รวม ผู้เสียชีวิตทั้งหมด 17 ท่านแล้ว
จากเหตุการณ์ทั้ง 3 ครั้ง

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
Re: ขอไว้อาลัยให้กับทหารบนเฮลิคอปเตอร์ ตŦ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 11:17:29 »
ขอไว้อาลัยด้วยคนคับ
ทำไมเครื่องบินตกบ่อยจังคับช่วงนี้

ออฟไลน์ Oslan

RIP

ลำที่ 3 แล้ว ผมว่ามันแปลกๆอยู่นะครับ

ออฟไลน์ vigg

• Newbie
  • *
ดูจากข่าวว่า อากาศสดใส แต่ทำไมถึงได้ตกอีก
เสียใจกับครอบครัวของผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
จะด้วยสภาพอากาศ หรือ เจ้าที่แรง

ขออย่าให้มีลำที่ 4 อีกเลย

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
อยากฟังสัมภาษณ์คนได้รับบาดเจ็บว่า เกิดอะไรขึ้น??????
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ udis

ดูข่าวชเมื่อกี้ โฆษกกองทัพบอกเล่าว่าคนรอดชีวิตบอกว่าก่อนตก เครื่องมีอาการหมุนไปทางขวาครับ

ไม่แน่ใจนะ ปกติจะมีระบบควบคุมให้มันตั้งตรงคือหางและใบพัดหลังมั้งครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
นับเป็นการสูญเสียที่ยิ่งใหญ่ในวงการทหารเลย ยังไงก็ขอไว้อาลัยและขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวทั้ง 17 ครอบครัว ด้วยครับ อย่ามีลำที่ 4 อีกเลยนะครับ สาธุ

keanetona

ขอไว้อาลัยครับ

ออฟไลน์ Nuttie

ลำที่ 3 แล้ว สำหรับผม เชื่อสนิทใจเลยว่าต้องมีอะไรที่มากกว่าอุบัติเหตุ

ไว้อาลัย และ เสียใจด้วยครับ สำหรับครอบครัวของผู้เสียชีวิตทั้งหมด

ออฟไลน์ Night_Angel

ไม่อยากว่าอะไรนะครับ  แต่ควรจะต้องมีการ ตรวจสอบถึงงบซ่อมบำรุง รอบซ่อมบำรุงกันแล้วล่ะครับ  ว่าทำไมแปลกๆ

งานนี้ต้องมีคนรับผิดชอบ  และสั่ง การ์ว ให้หมดก่อนจนกวง่าจะตรวจสอบได้ครบ

กำลังกลัวเป็นการวางยากันเองของทหารครับ  และภารกิจของลำแรก ที่ไม่ยอมเปิดเผย ว่าเอา ฮ.ลำเลียงเข้าไปทำอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2011, 14:29:03 โดย Night_Angel »
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ n.pueng

• Newbie
  • *
ขอร่วมไว้อาลัย และแสดงความเสียใจต่อสามาชิกในครอบครัวผู้สูญเสียทุกท่านค่ะ

ออฟไลน์ =TUM=

ขอร่วมไว้อาลัยด้วยครับ สำหรับข้อมูลที่ผมได้มานั้นต้องใช้วิจารณญาณ คือ ผมมีพระป่าที่นับถือคือ ท่านปฎบัติธรรมอยู่ในถ่ำแห่งหนึ่ง เมื่อวานนี้เองผมได้ไปทำบุญกับท่าน ก็เลยลองถามท่านเกี่ยวกับเรื่องนี้ ท่านบอกว่าท่านนั่งสมาธิดูแล้ว ที่ตกบริเวณเดียวกันซ้ำกันบ่อยๆเพราะว่าเจ้าที่แห่งนั้นแรงมาก ท่านบอกว่าทหารที่บินผ่านบริเวณนั้นไม่ได้ทำพิธีขอซะก่อน ประกอบกับเจ้าที่บริเวณนั้นต้องการบริวารไปอยู่ด้วย ท่านบอกว่าอาจจะมีตก 5 ลำหากไม่ทำพิธีใหญ่

อันนี้ก็เป็นอีกข้อมูลที่ไม่สามารถพิสูจน์ได้ซึ่งผมได้ยินได้ฟังมานะครับ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ขอไว้อาลัยด้วยคนครับ
ลำที่3 แล้วอะ ผมอยากทราบสาเหตุที่แท้จริงจัง ???

ออฟไลน์ MoLee

มาไว้อาลัยแด่ทหารทุกนายครับ  เรื่องแบบนี้ทำไมผมเชื่อเรื่องเจ้าที่มากๆเลยก็ไม่รู้แหะ

ออฟไลน์ Nikle_pk

เสียใจครับสำหรับบุคคลากรที่สำคัญของประเทศชาติ

ป.ล.ฮ ทั้งหมดเป็นมือสองใช่ไหมครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Tan Int

มาไว้อาลัยด้วยครับ
เพราะ 1 ใน 17นั้น คือญาติของคุณลุงครับ

แต่ก็ตกจังเลยแหะ?? แบล็คฮอว์ก 1 ใน 10 ของทั้งหมดในไทยยังตก................

แบบนี้ผมว่าไม่ใช่อุบัติเหตุทั่วไปแล้วละสิ.........  ???
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

อาจจะมีทหารบางนาย เกิดไปทำอะไรที่ผิดพลาดไป
เจ้าที่เลยโกรธ เลยอาฆาตจะเอาชีวิตทหาร

น่าจะทำพิธีอะไรซักอย่างนะครับ
ป่าเขา เจ้าที่แรงซะด้วย

ปล.เรื่องเจ้าที่นี่เรื่องจริงนะครับ
รุ่นน้องเจอมา จริงๆที่อยุธยา
จากการไปเล่นลบหลู่ที่โบราณสถาน

ออฟไลน์ prai

พื้นที่แถวนั้นเป็นหุบเขาเยอะ และกระแสลมแปรปรวนและแรงมากครับ
ถ้าไม่ใช่เครื่องแบบเฉพาะเจาะจง และคนขับที่มีประสบการณ์จริงๆ (คือทำการบินแถวนั้นบ่อยๆ) ไม่เหมาะสมที่จะเร่งนำออกมาครับ
และลำที่ 2 ที่ตกไป เป็นการใช้บินผิดประเภท ลำนั้นควรเอาไปรบในทะเลทราย ไม่ใช่เอาไปใช้ในหุบเขาที่กระแสลมแปรปรวนเช่นนั้น
และผมว่าส่วนนึงอาจเป็นเพราะ การเร่งทำผู้เสียชีวิตทั้งหมดออกมาให้เร็วที่สุด การที่เราทำอะไรเร่งรีบมันมักจะขาดสติเสมอ
ส่วนที่เหลือ ผมว่า ขอแรงทหารพม่าลำเลียงเข้าไปเขตพื้นที่โล่งของเขาก่อนมั้ย แล้วค่อยนำเครื่องบินไปรับทีเดียวเลย จะได้ไม่มีรายต่อๆ ไปอีก เสียใจกับทหารผู้กล้า นักข่าวสายทหาร และครอบครัวของเขาเหล่านั้นด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Mr.Joe

ร่วมไว้อาลัยครับ
ผมโทรถามคุณอาที่ทัพบก ท่านว่าในภูเขาซับซ้อนจะมี turbulence สูง มี up draft, down draft เหวี่ยงเครื่องบินที่บินตำ่ยังได้ จะประสาอะไรกับฮ.
แต่ประโยคสุดท้ายที่อึ้งคือ แม้ทหารทุกคนจะรู้แต่ทุกคนอยากไปเพราะต้องการไปเอาศพเพื่อนๆพี่ๆน้องๆออกมาแม้จะเสี่ยง

ออฟไลน์ Ruksadindan

เสียใจด้วยครับ ผมว่าเรามาหาคำตอบที่พิสูจน์ได้จริงดีกว่า ว่าเป็น sabotage หรือเปล่า (กรณีร้ายจริงๆ) หรือว่าอะไร ให้เจ้าของ ฮ. อย่างฝรั่งมาฟังว่าเจ้าป่าเจ้าเขา มันจะว่าเราไร้อารยธรรมกันพอดี ถ้าเป็นหุบเขา และแปรปรวน นักบินไม่ชำนาญ ก็ตกได้ไม่ยากนะครับ แต่ UH-60 ที่มีเอวิโอนิกส์ดีระดับปัจจุบันสุดๆทำไมร่วงได้ล่ะ

จะส่งลำที่สี่ไปก็ให้ชัค นอร์ริสขับนะครับ ถึงตกก็เจ๊งแค่ ฮ. แต่คนทนได้

ออฟไลน์ BMTA

จริงแล้ว Blackhawk เป็นครื่องที่มีสมรรถนะสูงสุดของ ทบ.แล้วประจำการปี 45 มี 2 เครื่องยนต์ ตอนนั้นทบ.ซื้อมามือ1 ซิงๆเลย

สามารถทำการบินกลางคืนได้ ย้ายปืนใหญ่และกระสุน พร้อมกำลังพลได้พร้อมกันเลย

ทบ.เรามีมีประจำการ 7 ลำและอยู่ระหว่างจัดหาอีก3ลำ   Blackhawk  เป็น ฮ.2เครื่องยนต์ สมรรถนะสูงที่อันดับต้นๆของบ้านเราเลย

อาจจะเป็นรองแค่ SuperLynx300 ของ ทร.แค่ด้านความเร็วสูงสุดและความคล่องตัวเท่านั้น

อเมริกาเขายัง Blackhawk ใช้เป็น ฮ.ลำเลียงทางยุทธวิธีหลักของเขาเลย

สมรรถนะยังเหนือกว่า ฮ.ท.1 ฮิวอี้ที่ตกไปลำแรกลำนั้นเป็น ฮ.เครื่องยนต์เดี๋ยว ซึ่งเป็นเครื่องชุดที่จัดมาเป็นมือสองที่เป็นยุโธปกรณ์ส่วนเกินของสหรัฐเขา

แต่ว่ายังมี อายุการใช้งานเหลือๆ  แต่ Blackhawk ของเรามีแค่ 7 ลำแต่ใช้งานทุกภาระกิจเลยก็ว่าได้ ตั้งแต่ ขนส่ง Vip ไปถึง ค้นหากู้ภัยเลยแหละ

แต่ฮ.ทั้งฮิวอี้ กับ  Blackhawk ไม่มีเรด้าตรวจอากาศ ซึ่ี้งในสภาพอากาศแบบนั้นทั้งสมรรถนะเครื่องกับเรด้าคงช่วยอะไรไม่ได้หรอก

แต่ในเหตุการณ์นี้น่าสังเกตุว่า เจ้าเครื่อง A-star 5ที่นั่ง ลำเล็กๆธรรมดาๆเครื่องยนต์เดี๋ยวกลับเป็นเครื่องที่มีบทบาทในการขนย้าย

ร่างของทุกท่านออกมา่ ซึ่งเครื่อง A-star กระทรวงทรัพย์ฯ กับ กระทรวงเกษตร เป็นพระเอกในเหตุการณ์นี้เลย

Uh60 Black hawk

Uh1 Huey EDA

As 350 A-star

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ Arado_kung

เจ้าเครื่อง A-Star มันก็มีประวัติพาปลัดกระทรวงทส.ตกยกลำมาแล้วเหมือนกันนะครับ ผมว่าน่าจะเป็นกระแสลมในหุบเขามันแรงมากกว่า แต่ผมว่างานนี้เราได้เห็นการรวมกำลังกันหลายหน่วยงานกันแบบพร้อมเพียงเลย

ไม่อยากว่าอะไรนะครับ  แต่ควรจะต้องมีการ ตรวจสอบถึงงบซ่อมบำรุง รอบซ่อมบำรุงกันแล้วล่ะครับ  ว่าทำไมแปลกๆ

งานนี้ต้องมีคนรับผิดชอบ  และสั่ง การ์ว ให้หมดก่อนจนกวง่าจะตรวจสอบได้ครบ

กำลังกลัวเป็นการวางยากันเองของทหารครับ  และภารกิจของลำแรก ที่ไม่ยอมเปิดเผย ว่าเอา ฮ.ลำเลียงเข้าไปทำอะไร

ฮ.ลำแรกเค้าบอกแล้วนี่ครับว่าเป็นสำรวจ+ส่งกำลังบำรุงตรวจสอบการบุกรุกป่า

ออฟไลน์ Fly to dream

ลำที่ 3 เป็น bell 212 ครับ  ผมคาดว่าใบพัดแนวดิ่งไม่หมุน เลยทำให้เครื่องตก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

methus zaa

อัพเดตครับ ตอนนี้ทหารได้สั่งให้ห้ามบินแล้วครับ โดยให้ใช้รถยนต์ขนแทน ก็ดีครับ ไม่งั้นอาจจะมีสูญเสียมากกว่านี้ได้

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
ขอไว้อาลัยครับ

การไปทำงานของผมต้องนั้ง ฮ เป็นประจำ ชักเสียวๆแล้วเหมือนกันครับ  เครื่องข้างหลังนั้นผมนั้งประจำรุ่น  S-76 C+

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
อย่าให้มีลำที่ 4 อีกเลย = ='
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

civicferio

หดหู่กับข่าวที่เกิดขึ้น แต่คงทำอะไรไม่ได้นอกจะจะอุทิศส่วนกุศลแด่ผู้ประสบเหตุ
จะว่าไปคนอยากจะตายก็อยากหาเรื่องจริง แต่บางคนอย่างที่เห็นกับพูดไม่ออก เสียดายบุคลากร อย่างนี้สินะที่เรียก โอกาสกรรม
ฟหลับให้สบายแด่ผู้ประสพเหตุ และเสียใจต่อญาติที่เกี่ยวข้องครับ

ออฟไลน์ 6162002

ถ้าเหตุการณ์ต่อเนื่อง 3 ลำ แบบนี้เกิดขึ้นในการ์ตูน ผมฟันธงได้เลยว่า เป็นการสร้างกระแสโดยใช้ชีวิตคนเป็นเครื่องมือ .......
ป.ล. แต่นั่นมันในการ์ตูนครับ ในชีวิตจริง ไม่ค่อยกล้าคิดอย่างนั้น แต่ก็ไม่ค่อยอยากเชื่อว่าจะตกอะไรถี่ขนาดนั้น หรือเป็นเพราะคนขับไม่ได้ฝึกมารับมือเวลาเกิดการขัดข้องต่างๆรึเปล่าครับ